ผู้เขียน หัวข้อ: USB DAC  (อ่าน 5542 ครั้ง)

ออฟไลน์ PoE

• คุยเก่งมาก
  • สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
USB DAC
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:09:23 »
ขอความเห็นน้า ๆ หน่อย

สมมติว่าใช้ NB เป็นต้นทางอย่างเดียว ไม่มี source อื่นน่ะ

ผ่าน USB -> digital interface เพื่อทำให้สัญญาณเสียงเป็น 24/192 (HiFace, Musiland, Audio-GD) -> สาย Coax (Stereovox) -> ช่อง Coax ของ Dac

สงสัยว่าถ้าเราต่อ USB -> ช่อง USB ของ Dac ดี ๆ ที่มันลดขั้นตอนตรงกลาง มันจะให้คุณภาพเสียงดีกว่าไม๊

ทำไมคนทำ dac ไม่ยัดเจ้า hiface ไปไว้ใน dac เลย เห็นหลาย ๆ ท่านแนะนำให้ใช้แต่ก้แปลก ๆ ว่า เทคโนโลยีปัจจุบันมันเอาไปใส่ไว้ใน dac เลยไม่ได้หรอ หรือว่าช่องต่อ Coax เสียงดีกว่า USB  :m (14):

ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรจะต่อแบบไหนดี  :m (21):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออนไลน์ ped krub

Re: USB DAC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:45:43 »
ลอง young dac ดูสิครับ ผมเพิ่งซื้อมาตัวนึง ต่อ usb จาก notebook ได้เลย

เสียง งั้นๆ เพราะยังไม่มีไฟล์แบบ hires ให้เล่นครับ

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:57:21 »

ทำไมคนทำ dac ไม่ยัดเจ้า hiface ไปไว้ใน dac เลย เห็นหลาย ๆ ท่านแนะนำให้ใช้แต่ก้แปลก ๆ ว่า เทคโนโลยีปัจจุบันมันเอาไปใส่ไว้ใน dac เลยไม่ได้หรอ หรือว่าช่องต่อ Coax เสียงดีกว่า USB  :m (14):

ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรจะต่อแบบไหนดี  :m (21):

มีครับ ทำไมจะไม่มี M2Tech Young Dac ไงครับ มีดีกว่า Hiface Evo สะอีก เพราะ ทำในส่วนของ Digital อื่นๆๆด้วย ที่ไม่ใช่แค่ USB แต่เรื่องสุ้มเสียงเนี่ย ต้องแล้วแต่ท่านชอบละครับ เรื่องของราคาแน่นอน ต้องไปไกลอยู่แล้ว ห้าหมื่น มีทอนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:02:17 »
แล้วอีกอย่างตัวเลือก ที่ดีเลย ถ้าจะใช้ Coax เป็นช่องสัญญาณเดียวเข้า DAC แยก คงไม่พ้น Hiface Stick (เพียงพอนะครับ ไม่ต้องลงไปถึง EVO เพราะจ่ายราคานี้ ผมแนะนำให้ไปซื้อ DAC เลยจะเห็นชัดกว่า)

แต่ ถ้ามองกลับ ต่อ Optical ได้ (ด้วยหูท่าน ที่แยกความแตกต่าง ไม่ได้ ระหว่าง Coax และ Optic) ตัวเลือก Musiland 03 US น่าเลือกที่สุด เพราะราคาจ่าย เกือบเท่า Evo Stick อยู่แล้ว แต่เสียงไปไกลกว่า

ส่วนที่หลายๆๆท่านถาม ต่อ พวก Transporter ไปจะดีกว่าไหม ก็ต้องดูที่ DAC ละครับ ว่ามีวงจรพวกนี้อยู่บ้างไหม แล้ว ทำได้ในระดับไหน (ยังไม่เห็นว่าทำได้เท่า Musiland 03 นะ)

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:17:01 »
มีเยอะแยะคร๊าบพี่ ayre q9 มีแต่ usb ด้วยซ้ำ ไม่มีสายเลยก็มีคร๊าบ chord ตัวปัจจุบัน ส่งผ่าน bluetooth ได้ด้วยคร๊าบ

Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:30:32 »

musiland 03 มีขายอยู่หรือครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:54:37 »

musiland 03 มีขายอยู่หรือครับ

ไม่แน่ใจว่า พี่หมูหวาน (Hifi Lover) หมด Lot แล้วจะเอาเข้ามาขายอีกไหม เพราะ น่าจะมีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยแล้ว หาข้อมูลที่ Overclock Zone ดูเอาแล้วกันครับ เห็นว่า มี Pre Sales จากตัวแทนในไทยครับ

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 12:04:44 »
ถามแบบนี้ดีกว่าดูมี benchmark ขึ้นมาหน่อย

digital interface (5k) + Coax (10k) + Dac (25k) รวมๆ ก้ซัก 40K เอางบก้อนนี้ไปใส่ไว้ที่ dac ตัวเดียวแต่ต่อผ่าน usb แล้วเสียงดีกว่า มีไม๊

งบน้อยอ่ะ  :m (38):

เท่าที่เห็น dac แรง ๆ ก้ W4S Dac2, Young Dac, Ayre เห็นวิ่งเล่นในห้องซื้อขายแป๊บ ๆ   :m (41): Dac พวกนี้ก้เกิน 40K ไปไกลเหมียนกัน
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:27:44 »
ลอง Audio-GD NFB2 แล้วกันครับ ยังมีเงินเหลือ ซื้อ transporter แล้วมีเงินเหลือจาก สี่หมื่นอีกครับ (น่าจะสามหมื่นได้)

อยากจบเลย Young Dac ครับ ถ้าถามถึงความคุ้มนะได้เลย ราคาก็ไม่ได้แรง ถ้าเทียบกับ Wires และ Ayre ครับ แต่เนื้อเสียงอันนี้คงเรื่องส่วนตัวแล้ว ต้องฟังเทียบกับ ตัวบนก่อนเป็นบรรทัดฐานครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 15:47:40 »
ถามแบบนี้ดีกว่าดูมี benchmark ขึ้นมาหน่อย

digital interface (5k) + Coax (10k) + Dac (25k) รวมๆ ก้ซัก 40K เอางบก้อนนี้ไปใส่ไว้ที่ dac ตัวเดียวแต่ต่อผ่าน usb แล้วเสียงดีกว่า มีไม๊

งบน้อยอ่ะ  :m (38):

เท่าที่เห็น dac แรง ๆ ก้ W4S Dac2, Young Dac, Ayre เห็นวิ่งเล่นในห้องซื้อขายแป๊บ ๆ   :m (41): Dac พวกนี้ก้เกิน 40K ไปไกลเหมียนกัน

มีความเป็นไปได้ทั้ง 2 แบบคร๊าบพี่ เรื่อง DAC ดูแต่สเป็คไม่ได้คร๊าบ

มันต้องลองฟังจริงๆ ชิป DAC ตัวเดียวกัน อยู่ใน DAC คนละตัว เสียงไม่ได้ใกล้เคียงกันเลยคร๊าบ

ลองแล้วชอบตัวไหน ก็จบตัวนั้นคร๊าบ

เพราะถ้าคิดไปเรื่อย เดี๋ยวก็ไปจบที่ dCS U Clock+Debusy กันพอดีคร๊าบ

ลองไปฟังดูดีกว่าคร๊าบ อาจจะไปจบที่ DAC มือสอง กับ interface ก็ได้

ทุกวันนี้ผมใช้ musiland+Chord 64 ก็ส่งแค่ 44.1 เสียงดีกว่าส่ง 176.4 คร๊าบ

แต่ถ้ามีไฟล์ไฮเรส ค่อยเซทเป็น 192

บางทีให้มันไปอัพที่ DAC ก็ดีกว่าคร๊าบ

อย่าง Chord รับได้ถึง 24/192 แต่ส่ง 16/44.1 ให้มันอัพเป็น 64/705.6 เองเสียงดีสุดคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 17:39:29 »
ลอง Audio-GD NFB2 แล้วกันครับ ยังมีเงินเหลือ ซื้อ transporter แล้วมีเงินเหลือจาก สี่หมื่นอีกครับ (น่าจะสามหมื่นได้)

อยากจบเลย Young Dac ครับ ถ้าถามถึงความคุ้มนะได้เลย ราคาก็ไม่ได้แรง ถ้าเทียบกับ Wires และ Ayre ครับ แต่เนื้อเสียงอันนี้คงเรื่องส่วนตัวแล้ว ต้องฟังเทียบกับ ตัวบนก่อนเป็นบรรทัดฐานครับ

ตอนนี้ใช้ audio gd nfb-2 อยู่ แต่ digital interface [Musiland 01] + สาย Coax [47 lab] ยังไม่มีเป็นของตัวเอง (ยืมเพื่อนคุ้มใช้อยู่  :m (50):) กำลังจะซื้ออยู่เหมือนกันเพราะคิดว่ายังไงก้ต้องใช้

แต่คิดกลับอีกมุมนึงเหมือนกับว่าถ้าในเมื่อ dac ใหม่ ๆ ช่อง usb มันรองรับ 192 ได้อยู่แล้ว เอางบไปโปะไว้ที่ dac น่าจะได้เสียงที่ดีกว่าไม๊

:m (21): :m (21): :m (21):

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 17:47:03 »
สามหมื่นขึ้น เป็นผม sa ki perl lite ไม่ดีกว่าหรือครับ มีแดคในตัว ฟังแผ่น ต่อจามคอมฯก็ได้ อนาคตก็น่าจะอยู่กับเราได้นานโขครับ
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 17:58:31 »
สามหมื่นขึ้น เป็นผม sa ki perl lite ไม่ดีกว่าหรือครับ มีแดคในตัว ฟังแผ่น ต่อจามคอมฯก็ได้ อนาคตก็น่าจะอยู่กับเราได้นานโขครับ

ตัว MARANTZ : SA-KI Pearl Lite น่าจะเป็น Universal ไปแล้ว มีอีกตัวที่น่าสนใจ คงไม่พ้น AudioLab 8200CD เพิ่ม Transporter ให้มันสำแดงเดชสักหน่อย ก็คงเหมาะสำหรับคนยังไม่มีเครื่องเล่น CD

แต่ ถ้ามีแล้ว ก็ DAC แยกครับ ตามกำลังทรัพย์ไปครับ

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 18:02:21 »
แนะนำ young dac ครับ  ผมได้มา 45K (ไม่รู้ว่าแพงหรือถูกนะ)  เสียงดีเลย  เมื่อเทียบกับ DAC อื่น ๆ ในราคาใกล้ ๆ กัน  ผมชอบเสียงกลางมาก  เนียนดี  ติดหวานนิด ๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 18:03:19 »

ตอนนี้ใช้ audio gd nfb-2 อยู่ แต่ digital interface [Musiland 01] + สาย Coax [47 lab] ยังไม่มีเป็นของตัวเอง (ยืมเพื่อนคุ้มใช้อยู่  :m (50):) กำลังจะซื้ออยู่เหมือนกันเพราะคิดว่ายังไงก้ต้องใช้

แต่คิดกลับอีกมุมนึงเหมือนกับว่าถ้าในเมื่อ dac ใหม่ ๆ ช่อง usb มันรองรับ 192 ได้อยู่แล้ว เอางบไปโปะไว้ที่ dac น่าจะได้เสียงที่ดีกว่าไม๊

:m (21): :m (21): :m (21):

ถ้าเป็น DAC ทั่วๆๆไป USB รองรับได้ 24/192 ยังหายากอยู่นะครับ เพราะมาตราฐาน ก็ยังเป็น 24/96 อยู่ดีครับ มี DAC ที่ดีอยุ่แล้ว ท่านเองก็ลองเปรียบเทียบได้เองอยู่แล้ว ระหว่าง มีไม่มี Transporter ท่านฟังมันออกหรือเปล่า (ตัว 01 ยังไม่ค่อยจะแจ้ง เท่า Hiface Stick อันนี้ฟังจากร้าน Discovery ท่านฟังออกได้แน่ๆๆ แต่ ถ้าเทียบ 03 อาจจะดีกว่า Hiface ยังไม่ได้เอาไปประกบเหมือนกัน แต่เค๊าเสียงมันได้ย่านที่มากกว่า Hiface ครับ พี่เค๊าเปิดร้านที่ปิยรมณ์แล้ว ถ้ามีเวลาจะเข้าไปเปรียบสักหน่อยเหมือนกันครับ)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 18:14:56 »
แนะนำ young dac ครับ  ผมได้มา 45K (ไม่รู้ว่าแพงหรือถูกนะ)  เสียงดีเลย  เมื่อเทียบกับ DAC อื่น ๆ ในราคาใกล้ ๆ กัน  ผมชอบเสียงกลางมาก  เนียนดี  ติดหวานนิด ๆ

ราคาเท่านั้นแหละครับ ถูกต้องแล้ว ตัวนี้ได้กลางร้องดี ตาม Stye Chip PCM ครับ แต่ ถ้าเพลงที่ใช้เปรียบไม่ออก ลองเทียบกับ Poppluse ดูเอาก็ได้ครับ ฟังออกก็จ่ายเยอะ ฟังไม่ออก ก็เป็นคู่เปรียบไปแล้วกันครับ

ตอนลอง DAC เนี่ย พยายามหาแนวเพลงที่เราฟังบ่อยและมากๆๆ ไปลองหน่อยนะครับ พวก ได้ทุกแนว ส่วนมากจะแพงครับ แต่บางคนอาจจะไม่ชอบเพราะไม่เด่นอะไรเลย ก็มีเหมือนกัน ตัว Young DAC เอง ก็ได้ประมาณเสียงร้อง แต่แนวบรรเลง ก็อาจจะเสียเปรียบตัวคู่ปรับเค๊าครับ Calyx DAC 24/192 Chip ESS Sabre 9018 ตัวนี้น่าจะเด่น ดนตรีดี แต่ ถ้าร้อง คงสู้ young DAC ไม่ได้ ราคาไม่หนี (แต่ร้องก็ไม่ได้แย่นะครับ)

ออฟไลน์ wilapong

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 21:03:42 »
ผมก็บอกตามตรงว่าDAC ที่กล่าวถึงมาผมเคยฟังแค่ w4s dac2 ตัวเดียวในงานเครื่องเสียง และชอบมาก
แต่จากที่ผมอ่านรีวิวจาก digital audio review เขาก็ชมว่าตัว nfb2 นี่ในแง่ความเป็นอนาล็อค
นี่สู้ตัว w4s ได้สบายในราคาที่ถูกกว่า แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่เพราะดูในชุดที่เขาทดสอบแล้ว
ไม่ได้ใช้ xlr และเป็นชุดเล็กๆ ถ้าใช้แต่ rca ผมว่าไม่น่าจะต้องเปลี่ยนเพราะตัว nfb 2 สามารถ
เปลี่ยน digtal filter ได้ถึง 9 แบบ ให้เข้ากับแนวเสียงที่ชอบ ส่วนตัว yong dac ผมไม่ค่อยชอบ
ตรงภาคจ่ายไฟ ที่ให้มาแบบหม้อแปลงเหมือน DAC magic ต้องมาอัพเพิ่มอีก ราคาระดับนี้แล้ว
ดูภาคจ่ายไฟแล้ว NFB2 ดูดีกว่าด้วยซ้ำ ส่วนเรื่อง 24/192 ราคาไฟล์แท้อย่างน้อยต้องมี 24 เหรียญ
ลำพังไฟล์ 24/96 ยังโหลดเกือบ 4 ชม. 24/192 นี่น่าจะนานกว่า ถ้าจะหาของฟรีได้เคยเห็นแต่
เพลง classic ตัวผมไม่ซีเรียสว่าต้องเป็น 24/192 เท่าไหร่ แค่24/96 สำหรับผมก็เหลือๆแล้ว
ยิ่งถ้าไม่ใช่ system ใหญ่ๆเสียงไม่น่าต่างกันมาก อันนี้เดาเพราะผมก็ใช้แต่ชุดเล็กๆ
จากที่ผมอ่านเจอตัว kingwa แกก็ไม่ค่อยชอบ usb input เท่าไหร่ แกถึงออกตัว digtal interface มา
และ dac บางตัวแกก็ไม่ทำช่อง usb ด้วย จึงน่าเชื่อว่าถ้าต่อผ่านช่อง coax น่าจะเสียงดีกว่า ผมสรุปว่าถ้าใช้แต่ rca
เป็นผมคงไม่เปลี่ยนรอ chip เจนใหม่ไปเลย แต่ถ้าอยากเปลี่ยนและใช้ xlr w4s dac2 น่าจะคุ้มสุด
รอดูในงานเครื่องเสียงเพื่อคุณป้อมมีโปรพิเศษ ส่วน ayre ผมว่าแพงไป

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 21:22:19 »
ผมก็บอกตามตรงว่าDAC ที่กล่าวถึงมาผมเคยฟังแค่ w4s dac2 ตัวเดียวในงานเครื่องเสียง และชอบมาก
แต่จากที่ผมอ่านรีวิวจาก digital audio review เขาก็ชมว่าตัว nfb2 นี่ในแง่ความเป็นอนาล็อค
นี่สู้ตัว w4s ได้สบายในราคาที่ถูกกว่า แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่เพราะดูในชุดที่เขาทดสอบแล้ว
ไม่ได้ใช้ xlr และเป็นชุดเล็กๆ ถ้าใช้แต่ rca ผมว่าไม่น่าจะต้องเปลี่ยนเพราะตัว nfb 2 สามารถ
เปลี่ยน digtal filter ได้ถึง 9 แบบ ให้เข้ากับแนวเสียงที่ชอบ ส่วนตัว yong dac ผมไม่ค่อยชอบ
ตรงภาคจ่ายไฟ ที่ให้มาแบบหม้อแปลงเหมือน DAC magic ต้องมาอัพเพิ่มอีก ราคาระดับนี้แล้ว
ดูภาคจ่ายไฟแล้ว NFB2 ดูดีกว่าด้วยซ้ำ ส่วนเรื่อง 24/192 ราคาไฟล์แท้อย่างน้อยต้องมี 24 เหรียญ
ลำพังไฟล์ 24/96 ยังโหลดเกือบ 4 ชม. 24/192 นี่น่าจะนานกว่า ถ้าจะหาของฟรีได้เคยเห็นแต่
เพลง classic ตัวผมไม่ซีเรียสว่าต้องเป็น 24/192 เท่าไหร่ แค่24/96 สำหรับผมก็เหลือๆแล้ว
ยิ่งถ้าไม่ใช่ system ใหญ่ๆเสียงไม่น่าต่างกันมาก อันนี้เดาเพราะผมก็ใช้แต่ชุดเล็กๆ
จากที่ผมอ่านเจอตัว kingwa แกก็ไม่ค่อยชอบ usb input เท่าไหร่ แกถึงออกตัว digtal interface มา
และ dac บางตัวแกก็ไม่ทำช่อง usb ด้วย จึงน่าเชื่อว่าถ้าต่อผ่านช่อง coax น่าจะเสียงดีกว่า ผมสรุปว่าถ้าใช้แต่ rca
เป็นผมคงไม่เปลี่ยนรอ chip เจนใหม่ไปเลย แต่ถ้าอยากเปลี่ยนและใช้ xlr w4s dac2 น่าจะคุ้มสุด
รอดูในงานเครื่องเสียงเพื่อคุณป้อมมีโปรพิเศษ ส่วน ayre ผมว่าแพงไป

ติดใจ W4S DAC-2 (DAC2) - DACs เหรอครับ ไปลอง Audiolab 8200 CD หน่อยไหมครับ Port ก็ครบด้วย หรือ อีกตัวข้างต้นที่บอกไปแล้ว Calyx DAC 24/192 ไหนๆๆก็เล่น Chip DAC ตัวเดียวกันแล้ว ก็ไปลองๆๆให้มันครบไปครับ เผื่อบางทีอาจจะไม่ต้องจ่ายแพงก็ได้ครับ

ผมไม่รู้ว่า ทำไม Audio-GD ถึงได้ถอดใจกับ ESS Reference audio (ES9018) 32 bit DAC ก็ไม่รู้นะ กลายเป็น เน้นที่ Wofson ทุกรุ่นไป

ตัวตั้งต้นของสำเนียงเสียง ถึงมองว่า ใช้ Chip ตัวเดียวกัน เสียงก็ต่าง แต่คำว่าต่าง มันไม่ได้ต่างมากจนคนละตระกูลหรอกครับ แต่หลังจาก หลุด มาเป็น Anoaloge ที่เป็น Opp แล้วนี้สิทำให้เสียงมันต่างได้ รองรับ ได้ขนาดไหนครับ รวมถึงระบบรวมทั้งระบบด้วยว่าภาคจ่ายไฟแน่แค่ไหนครับ

เรือง ของการเลือกซื้อ จริงแล้ว ผมว่า มันเหมือนเครื่องเสียง ของดี ที่เหมือนหรือไม่เหมือนบางทีท่านอาจจะไม่ต้องจ่ายแพงก็ได้ แต่ขออย่าง ขอให้ไปลองไว้ให้เยอะครับ

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 00:12:09 »
พวก dac ก็จัดเป็นต้นทางครับผมว่า ต้องลองฟังครับว่าชอบแบบใหน  ชิพตัวเดียวกันเสียง ต่างกันก็เยอะครับ

ผมก็ชอบ w4s dac2 เหมือนกันนะเคยฟังแวบๆ 

ก็อยากได้เหมือนกัน รอจังหวะดีๆ ก็น่าสนครับ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ puitam

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 00:42:21 »
ถ้าถามผมนะครับ ผมชอบต่อแบบcoaxcial เข้าไปที่ DAC มากกว่า :m (35):

ขออ้างอิงข้อมูลจากคุณMONOLAB ที่ตอบไว้ที่ OCZ นิดนึงครับ :m (49):

ได้อธิบายเรื่องของการส่งสัญญานแบบดิจิตอลทั้ง COAXและ USBไว้งี้อ่ะครับ :m (21):

Coaxial ผมคิดว่ามันต้องเข้ารหัสสัญญานจากต้นทางเป็นรูปแบบ SPDIFก่อน

คือProtocolของspdifนี่จะเอาสัญญานของข้อมูลมารวมกับclockก่อน

แล้วค่อยส่งมาถอดให้เป็นสัญญาน ดิจิตอลอนุกรมอีกรอบ

ก็คือI2S Right-Justified, Left-Justified

ก่อนป้อนไปให้DACแปลงสัญญาน ดิจิตอลอนุกรมเป็น อนาล็อกอีกที....

...ทีนี้จะต่างกับ USB ที่จะส่งสัญญานดิจิตอลผ่าน BUS โดยตรง

เสร็จแล้วก็แปลงสัญญานดิจิตอล ส่งเป็นดิจิตอลอนุกรมI2S Right-Justified, Left-Justified

ส่งให้ DACโดยตรงเลย ซึ่งจะเห็นว่ามันลดขั้นตอนการแปลงสัญญาน ดิจิตอลไปเป็นสัญญาน SPDIFก่อน :m (21):

แต่โดยส่วนตัวประสพการณ์อันน้อยนึด  คือผมใช้ Dell workstationเป็นต้นทาง

ต่อไปDAC Stello DA220 mkII ซึ่งจะมีทั้งUSBและCOAX

ผมได้ลองเปรียบเทียบกันนะครับปรากฎว่าเสียงCOAXเยี่ยมกว่ามากๆ :m (53):

มันมีเนื้อเสียงที่หนากว่า อาจเป็นเพราะUSBมีมาให้แบบเป็นของแถมเฉยๆเสียงจากUSBมันจะแห้งๆพิกล :m (49):

เออลืมบอกไปครับว่าผมใช้ SC ของ ESI Juli@ที่ต่อ hard wireจากวงจรเลย

แต่มี ARCAM rDAC อีกตัวที่ผมใช้อยู่เห็นในรีวิวต่างประเทศเค้าบอกว่า usbเสียงดีกว่า

อาจเป็นเพราะ Asynchronous USB ที่มีใช้ในพวก Dcs, Ayre

Young DAC กับ W4S DAC2 นี่ก็ Asynchronous USB

ซึ่งผมว่ามันก็ดีกว่าการต่อ usbธรรมดามากแน่นอน

อันนี้เทียบจากที่เคยใช้ HRT MUSICSTREAMER IIกับ Stelloครับ

คราวนี้พอมาพูดถึง Ayre Qb9 ที่ผมกำลังburnอยู่ตอนนี้  :m (48):

ผมว่าเสียงไม่ด้อยกว่า COAXแน่นอน  :m (40):

แต่อย่างนึงที่ผมสังเกตุได้ก็คือ"สายUSB"ผมฟังความแตกต่างแทบไม่ออกเลยครับ :m (14):

แต่ตอนต่อด้วยCOAXนี่ผมฟังออกชัดเจนว่า HGA veritus นี่เสียงแข็ง Aq Eagle eyeเสียงนุ่มแต่ไม่สด

แต่ผมชอบ Furutech alpha Ag กับหัวเงินรุ่นปุยๆ เสียงถูกใจทีสุด  :m (17):

แต่ตัวQb9นี่ผมเปลี่ยนสายเทียบแล้วต้องเพ่งอ่ะ :m (57):

ผมเสนอว่าถ้าเลือกเอาประเภทAsyncronous USB เสียงจะดีไม่แพ้coaxแน่นอน :m (17):

ส่วนตัว DAC chip นั้นเสียงก็ให้ความแตกต่างกันครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมด

เพราะมันยังมีภาคขยายที่เป็น OPamp หรือdiscrete circuitก็มีผลมากพอสมควร :m (11):

และอีกตัวที่ผมเพิ่งรู้จักก็คือ digital filter คือว่า Qb9จะมีตัวfilter

อยู่ตัวนึงเรียกว่า MP filter เอ๊ย..ตัวนี้ทำให้เสียงนุ่มและลื่นไหลมาก

ไม่มีอาการบาดหูมากเหมือน DACเก่าๆของผม ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ยืม WEISS DAC202มาฟัง

มันนุ่มมาก มันลื่นหูมากๆๆ ไม่มีสากเสี้ยน

ใครมีตังสอยเถอะครับผมไม่เคยฟัง DAC ตัวไหนดีเท่านี้เลย :m (17):

WEISSจะมีdigital filterให้เลือกสองตัวเหมือน Ayre ครับ

WEISS มี AกับB คล้าย Qb9มี listen กับ measure

ถ้าให้FilterWEISSเต็ม10   Filter ของ Qb9 ผมให้9เต็ม10

แต่DACเดี๋ยวนี้มีfilterแบบนี้มาให้เล่นเยอะขึ้นเยอะ  :m (14):

อย่าง PS Perfectwave มีตั้งสิบตัวให้เลือกเล่นได้ [ข้อมูลนี้ไม่ชัวนะครับแต่จำได้ว่าอ่านมาแบบนี้ :m (49):]

สรุปว่าต้องไปฟังเองครับ...จบ :m (63):

[ถ้าเสียงดีแล้วชอบไม่ต้องรอburnก็ซัดเลยครับ  ยิ่งburnยิ่งดีครับ :m (51):

แต่ถ้าไม่ชอบตั้งแต่แรกต้องรอburn ก็ต้องเสี่ยงเอาครับว่าจะออกหัวออกก้อย :m (43):]

โอ่ยเหนื่อย :m (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 01:52:35 โดย puitam »
"but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive. There is no "bit perfect" in any of the human senses"

ออฟไลน์ puitam

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 01:14:31 »

แล้วWEISSพี่จะเอาไปทิ้งที่ไหนบอกผมด้วยแล้วจะตามไปเก็บ :m (7):

พวก dac ก็จัดเป็นต้นทางครับผมว่า ต้องลองฟังครับว่าชอบแบบใหน  ชิพตัวเดียวกันเสียง ต่างกันก็เยอะครับ

ผมก็ชอบ w4s dac2 เหมือนกันนะเคยฟังแวบๆ 

ก็อยากได้เหมือนกัน รอจังหวะดีๆ ก็น่าสนครับ

"but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive. There is no "bit perfect" in any of the human senses"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:02:23 »

ส่วนตัว DAC chip นั้นเสียงก็ให้ความแตกต่างกันครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมด

เพราะมันยังมีภาคขยายที่เป็น OPamp หรือdiscrete circuitก็มีผลมากพอสมควร :m (11):

:m (84):

เป็นการเข้าใจที่ถูกต้องเลยละครับ แตกต่างแต่ไม่ใช่ทั้งหมด เอกลักษณ์เสียงตั้งต้นมันต้องมาก่อนและเหมือนกัน ถ้าหูท่านไม่ Bias ลองฟัง Young Dac กับ Poppluse PCM ดูแล้วกันครับ ว่าเป็นจริงดังว่าไหม หรือ w4s dac2 กับ Wires DAC หรือ Audiolab 8200 CD ดูเปรีบเทียบกัน แล้วท่านจะเห็นครับ หูท่านยิ่งจับอะไรได้มาก เงินในกระเป๋าก็จะต้องจ่ายแพงเท่านั้นครับ มันแตกต่างแน่ แต่ไม่ทั้งหมด แต่สาระมันอยู่ที่หูท่านนะครับ

แต่พวก DAC ที่เค๊าว่าเสียงดีจ่ายถูก เช่น Audio GD ตอนนี้ที่ใช้ Chip DAC ตัวเดียวกันทั้งหมด แต่ OPamp หรือdiscrete circuit หรือ วงจรไฟ Class รวมถึงหม้อแปลงที่ใช้ มันกับบ่งบอก ถึงความไหลลื่น สำเนียงเสียง ที่ท่านชอบหรือเปล่าครับ ฟังแค่ NFB 2 และ 3 ก็พอจะรู้แล้วละ แนวที่ท่านฟัง ท่านชอบเสียงที่เป็นแบบไหน

เรื่องของเครื่องเสียง ที่เกี่ยวกับเสียง นอกจากจะต้องไม่ Bias และ ทำ Blind ด้วยก็จะยิ่งดี บางทีอาจจะไม่ต้องจ่ายแพงครับ

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 23:15:12 »
 เรื่อง   B B   นี่ว่ากันยากครับ  Bias    มั๊ยตอบยาก     ชื่อชั้น มันก็ทำให้สบายใจได้สำหรับบางคน  (รึว่าทุกคนก็ไม่รู้หุหุ)

ส่วนเรื่อง Blind test นี่ตอบยาก     a b กัน ความแมท กับ ชุด ที่ใช้ อะไรหลายๆอย่างประกอบกันอยู่      เปลี่ยนต้นทางบางที่ก็ ต้องเซ็ทอัพระบบกันใหม่ อีก จิปาถะครับ

อย่างน้อยก็ ต้องเซ็ทลำโพงใหม่    พูดกันยากครับ บางที่ เกิดเราจับ วาง แมทกะอีกตัว แต่ไม่แมทกับอีก ตัวก็เป็น ข้อผิดผลาด ที่เรามองข้ามไปก็ได้ 

ว่าไปเรื่อยครับ ผมว่า  หลายองค์ประกอบ นอกจากอุปกรณ์ที่ใช้ พวก ชิพ ออฟแอมป์   ภาคขยายขาออก ภาคจ่ายไฟ    ที่มองเห็นได้
ผมว่า  กึ๋นในการออกแบบวงจรต่างๆนี่ ก็มีผลต่อเสียง ไม่น้อยกว่าอุปกรณ์นะครับ 

กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 00:56:22 »

เป็นการเข้าใจที่ถูกต้องเลยละครับ แตกต่างแต่ไม่ใช่ทั้งหมด เอกลักษณ์เสียงตั้งต้นมันต้องมาก่อนและเหมือนกัน ถ้าหูท่านไม่ Bias ลองฟัง Young Dac กับ Poppluse PCM ดูแล้วกันครับ ว่าเป็นจริงดังว่าไหม หรือ w4s dac2 กับ Wires DAC หรือ Audiolab 8200 CD ดูเปรีบเทียบกัน แล้วท่านจะเห็นครับ หูท่านยิ่งจับอะไรได้มาก เงินในกระเป๋าก็จะต้องจ่ายแพงเท่านั้นครับ มันแตกต่างแน่ แต่ไม่ทั้งหมด แต่สาระมันอยู่ที่หูท่านนะครับ

แต่พวก DAC ที่เค๊าว่าเสียงดีจ่ายถูก เช่น Audio GD ตอนนี้ที่ใช้ Chip DAC ตัวเดียวกันทั้งหมด แต่ OPamp หรือdiscrete circuit หรือ วงจรไฟ Class รวมถึงหม้อแปลงที่ใช้ มันกับบ่งบอก ถึงความไหลลื่น สำเนียงเสียง ที่ท่านชอบหรือเปล่าครับ ฟังแค่ NFB 2 และ 3 ก็พอจะรู้แล้วละ แนวที่ท่านฟัง ท่านชอบเสียงที่เป็นแบบไหน

เรื่องของเครื่องเสียง ที่เกี่ยวกับเสียง นอกจากจะต้องไม่ Bias และ ทำ Blind ด้วยก็จะยิ่งดี บางทีอาจจะไม่ต้องจ่ายแพงครับ

อันแรกเห็นด้วยคับ แต่ไม่เคยทำได้สักที ใครทำได้ยกมือขึ้น  :m (7):

ส่วนอันที่สองเนี่ย ไม่ต้องก้ได้มั้ง กลัวฟังไม่ออก  :m (27):

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:15:29 »

อันแรกเห็นด้วยคับ แต่ไม่เคยทำได้สักที ใครทำได้ยกมือขึ้น  :m (7):

ส่วนอันที่สองเนี่ย ไม่ต้องก้ได้มั้ง กลัวฟังไม่ออก  :m (27):

ถ้าเข้าไปลองเพื่ออยากจะรู้ (ไม่ได้มีความอยากที่อยากจะได้) มันก็จะได้เองอะครับ ผมเข้า Discovery Hifi ผมก็จะประมาณนี้ ฟังที่เราอยากฟังมั่ง ฟังคนอื่นที่เค๊าอยากมั่ง แบบนี้เรื่อยๆๆครับ เล่น DAC ผมเองยังมองว่า เหมือนเครื่องเสียงอยู่ดี ตัวเดียวตลอดไป บางทีมันก็ไม่แน่เสมอไปครับ มันก็อาจจะเป็นช่วงๆๆ แนวเพลงที่ฟัง System ที่ใช้ พอใจวันนี้ไม่ใช่ว่าจะพอใจมันตลอดไป

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 11:27:31 »
เรื่อง B B อย่าคิดมากคร๊าบพี่

blind แล้ว ไม่ต่าง ก็ bias จากยี่ห้อ ว่ามันต่างกัน

blind แล้ว ต่าง ก็ bias จากชิปเบอร์เดียวกัน ว่าเสียงไม่ต่างกัน

คิดมากไปก็เท่านั้น เชื่อหูตัวเองคร๊าบพี่