ผู้เขียน หัวข้อ: flash drive + เพิ่มเจ้าไหนเสียงดีกว่ากัน  (อ่าน 3396 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
flash drive + เพิ่มเจ้าไหนเสียงดีกว่ากัน
« เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 13:28:41 »
flash drive ครับ พอดีได้ลำโพงมาใหม่ หรืออย่างอื่น ที่ได้มาใหม่ ผมมักใช้วิธีฟังเพลงจากแฟรชไดรว์ แล้วเปิดเพลงฟัง เสียบทิ้งไปทีนึงๆหลาย ชม. ครับ

ทีนี้ถ้าเราเสียบแล้วฟังมันไปทีนึง สัก 4-5 ชม. มันจะเป็นอันตราย ต่อ cd player ที่เสียบอยู่หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยครับ

...+ เพิ่มเจ้าไหนเสียงดีกว่ากัน ด้วยครับ อยากลองเอามาเล่นอ่ะ ตอนนี้ มีสามอัน อย่างละ 4gb kingston 2 , apacer 1 เห็นน้าฮ่องกงบอก
 ที่เวบไหนเค้าเทสกัน ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน วานบอกเวบนั้นให้หน่อยครับ  :m (3): แล้วเพื่อนๆว่าไงกันบ้างครับ (คงไม่ฟังกันแน่แบบผม :m (88):)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 02:22:33 โดย vichien »
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
Re: flash drive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:07:49 »

ไม่น่าเป็นอะไรนะครับพี่ เพราะมันไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกันตรงไหน ก้อเหมือนกับเป็นเครื่องเล่นอีกตัวที่ line in เข้ามา
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:15:02 »

ไม่น่าเป็นอะไรนะครับพี่ เพราะมันไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกันตรงไหน ก้อเหมือนกับเป็นเครื่องเล่นอีกตัวที่ line in เข้ามา

ขอบคุณมากครับ น้าเขียง เมื่อก่อนเคยเทียบ แบบ โหลดเพลงมาเป็น mp3 320 kbs เสียบเข้าเครื่องโดยตรง กะที่เป็น file flac , ape ที่เป็น
อัลบั้มเดียวกัน แล้วไร้ท์ลงแผ่น (ไร้ท์จากคอมป์ ) เสียงจากแฟรชไดรว์ ผมว่ามีไดนามิคกว่านะ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยไร้ท์ลงแผ่นมาฟังในห้องเลย
นอกจากเพื่อไร้ท์ไปฟังในรถแทน :m (4):
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:18:20 »

ขอบคุณมากครับ น้าเขียง เมื่อก่อนเคยเทียบ แบบ โหลดเพลงมาเป็น mp3 320 kbs เสียบเข้าเครื่องโดยตรง กะที่เป็น file flac , ape ที่เป็น
อัลบั้มเดียวกัน แล้วไร้ท์ลงแผ่น (ไร้ท์จากคอมป์ ) เสียงจากแฟรชไดรว์ ผมว่ามีไดนามิคกว่านะ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยไร้ท์ลงแผ่นมาฟังในห้องเลย
นอกจากเพื่อไร้ท์ไปฟังในรถแทน :m (4):

เคยลองในรถ ผมรู้สึกว่าเสียงจาก FlashDrive มันจะ Dynamic ดีกว่า แต่ก็มีสากเสี้ยนมากกว่าเช่นกัน สงสัยเป็นที่ Front ผมไม่ดีป่าวเนี่ย  :m (38):

www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:35:26 »
ใช่ครับ ไดนามิคดีกว่า แต่ก็ต้องแรกกับความนุ่มนวลที่เสีบไปครับ แต่กับ ซีดีของผม เสียงไม่ค่อยกร้าวครับ แต่ก็สู้กะแผ่นแท้ไม่ได้ทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 14:56:38 »
แต่ที่ผมเคยลอง  ...

อัดลง แฟรชไดร์ เทียบกับ เปิดจาก EXT HDD

แฟรชไดร์ เสียงสู้ไม่ได้ครับ :m (20):
กำลังรอ MRX700 ด้วยใจจดจ่อ !

ออฟไลน์ TroRuwA

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 15:42:46 »
แต่ที่ผมเคยลอง  ...

อัดลง แฟรชไดร์ เทียบกับ เปิดจาก EXT HDD

แฟรชไดร์ เสียงสู้ไม่ได้ครับ :m (20):
เสียงมันแห้งกว่า HDD จานหมุนใช่ไหมล่าาาาา

Re: flash drive + เพิ่มเจ้าไหนเสียงดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 02:23:27 »
 :m (19):

ออฟไลน์ wut

Re: flash drive + เพิ่มเจ้าไหนเสียงดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:50:50 »
ยี่ห้อไหนดี ไม่รู้สิคร๊าบพี่ เพราะเค้ามักจะบอกสเป็ค บอกแค่ความจุอย่างเดียว

จริงๆ ผมว่า ถ้าเสียงจะต่างกัน น่าจะต้องดู Data Transfer Rate ด้วยคร๊าบ

ที่เร็วๆ น่าจะดี เห็นในพวก SSD จะมีบอก แต่ใน Flash Drive เค้าไม่บอกกัน

เท่าที่รู้ พวก Flash Drive DTR มันช้ากว่า HDD จานหมุนอีกคร๊าบ

แต่เท่าที่รู้ SSD จะส่งได้เร็วกว่า HDD

พี่ลองหาตัวนี้มาเล่นดูสิคร๊าบ

http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/6122/29/index.html

เห็นความเร็วมันสูงดี ราคาไม่ถึงกับโหดมาก ยังพอทน :m (62): :m (62): :m (62):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:53:51 โดย wut »
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ TroRuwA

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 00:00:27 »
ยี่ห้อไหนดี ไม่รู้สิคร๊าบพี่ เพราะเค้ามักจะบอกสเป็ค บอกแค่ความจุอย่างเดียว

จริงๆ ผมว่า ถ้าเสียงจะต่างกัน น่าจะต้องดู Data Transfer Rate ด้วยคร๊าบ

ที่เร็วๆ น่าจะดี เห็นในพวก SSD จะมีบอก แต่ใน Flash Drive เค้าไม่บอกกัน

เท่าที่รู้ พวก Flash Drive DTR มันช้ากว่า HDD จานหมุนอีกคร๊าบ

แต่เท่าที่รู้ SSD จะส่งได้เร็วกว่า HDD

พี่ลองหาตัวนี้มาเล่นดูสิคร๊าบ

http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/6122/29/index.html

เห็นความเร็วมันสูงดี ราคาไม่ถึงกับโหดมาก ยังพอทน :m (62): :m (62): :m (62):
Flash Drive ความเร็วส่วนใหญ่อยู่ประมาณ 5-15Mbps แล้วแต่ว่ารุ่นไหนช้าหรือเร็ว
ส่วนพวก HDD ไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่ถ้าเป็น USB2.0 เร็วสุดได้ที่ 30Mbps
HDD 2.5 5400 rpm เสียบ sata ได้เร็วสุดที่ 60Mbps
HDD 3.5 7200 rpm เสียบ sata ได้ที่ 80-100Mbps แล้วแต่รุ่น
SSD เสียบ sata2 หรือ sata3 แล้วแต่รุ่นครับ ส่วนใหญ่ก็ราวๆ 200Mbps Up ครับ
นี่ก็คร่าวๆครับผม  :m (82):
ความเร็ว USB3 ผมยังไม่เคยใช้ได้เต็มความเร็วของมัน เลยไม่รู้ว่าได้ที่เท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆเกิน 100Mbps แน่นอนครับ

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2011, 10:52:35 »
ปัญหาคือเครืองเล่นซีดีช่อง usb มันรองรับแฟลชไดรฟหรือฮาร์ดดิสก์ได้กี่กิ๊กนี่สิครับ
ยังไงลองเช็คกับคู่มือดูก่อนนะครับ
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]