ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอด Cayin  (อ่าน 26802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
Re: แอมป์หลอด Cayin
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 19:34:32 น. »
แอมป์หลอด มีสองแบบ
1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน นักยกน้ำหนักหญิง ทีมชาติ  :m (54):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน สาวงามจากเวทีประกวดต่างๆ คือสวยหมดทุกคน ทีนี้เราชอบคนไหน เอ้ย เครื่องไหนก็เลือกเอาเอง  :m (6):

ขออนุญาตใช้รูปของป๋าเกาะหน่อย

แล้วไฮบริดทั้ง 1+2 แบบรูปนี้ มีมั๊ย :m (60): :m (60): :m (60): :m (60):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 19:27:44 น. »
น้า Alfa156 ถ้าเล่นเครื่องเสียงจบเมื่อไรแปลว่าก็ต้องซื้อแผ่นมาฟังอย่างเดียว จบง่ายๆก็ไม่ได้เรียกว่าเล่นเครื่องเสียงอ่ะดิครับ :m (7):
มันต้องมีอะไรสร้างแรงบันดาลใจให้เปลี่ยนไอ้นั่นนี่ไปเรื่อยมันถึงจะมันส์ ดูเวปเพื่อนบ้านดิครับ คุยเรื่องแผ่นเรืองเพลงอย่างเดียว น่าเบื่อจะตาย  :m (7): :m (7): :m (7):
:m (17): มิน่าหล่ะน้าจิ้บ อาการคันมันไม่เคยหยุดซักที
สองปีมานี่ กระเป๋ารั่วจนภรรยากำลังวางแผนยึดโบนัสปีนี้ทั้งหมด :m (78):

ออนไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 17:28:10 น. »
น้า Alfa156 ถ้าเล่นเครื่องเสียงจบเมื่อไรแปลว่าก็ต้องซื้อแผ่นมาฟังอย่างเดียว จบง่ายๆก็ไม่ได้เรียกว่าเล่นเครื่องเสียงอ่ะดิครับ :m (7):
มันต้องมีอะไรสร้างแรงบันดาลใจให้เปลี่ยนไอ้นั่นนี่ไปเรื่อยมันถึงจะมันส์ ดูเวปเพื่อนบ้านดิครับ คุยเรื่องแผ่นเรืองเพลงอย่างเดียว น่าเบื่อจะตาย  :m (7): :m (7): :m (7):

แอมป์หลอดของผม เปลี่ยนแทบจะทุกอย่างแล้วครับ

เหลือแต่หม้อแปลง ตัวถัง แล้วก็ C สองสามตัวกับ R อีกไม่กี่ตัวที่เป็นของเดิมครับ :m (50):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 16:59:27 น. »
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 16:55:44 น. »
เมื่อได้อ่านแล้ว  อันดับต่อไปก็ออกเดินสายไปลองฟังครับ   จะเริ่มที่ไหนก่อนก็ได้แล้วแต่สะดวก  ถ้าไม่รู้จะเริ่มที่ไหนจะประเดิมที่บ้านผมก่อนก็ได้  ฟังให้มากๆยี่ห้อ  แล้วลองจับความรู้สึกของเราดู  ว่าเราชอบเสียงเค้าไหม  เพื่อจะได้สรุปว่าจะเดินไปข้างหน้าต่อ  หรือจะกลับไปอยู่ที่เดิม  บางคนเล่นแล้วใจไม่เป็นสุขกังวลไปต่าง ๆ นาๆ  ลองเริ่มดูวิธีที่ผมแนะนำดูครับ  หรือถ้ามีโอกาสมาลองฟังที่ห้องผม  จะได้ทั้งฟังและคุยเรื่องข้อสงสัยพร้อมกันไปด้วยในคราวเดียวกัน  มาบ้านผมไม่ต้องกำเงินมานะครับ(กำใจที่อยากฟังเพลงมาอย่างเดียว) ไม่ซื้อไม่เป็นไรมาทำความรู้จักมาพูดคุยกันได้  ไม่ต้องเกรงใจ  ยินดีต้อนรับเสมอ  ด้วยความเต็มใจครับ

กำลังจัดคิวเดินสายลองฟังแต่ละยี่ห้ออยู่ครับ เดี๋ยวคงได้ไปรบกวนพี่ศักดิ์แน่นอน  :m (7): 
จะได้ไปดูดิฟฟิวเซอร์ของจีนที่เคยโทรมาสอบถามพี่ด้วยเลย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2011, 16:50:36 น. »
เล่าให้น้า Alfa156 ฟัง ผมว่านะ ถ้าจะเล่นพวกแอมป์โซลิดคลาสเอ เล่นหลอดดีกว่า โซลิดมีแต่เสื่อมถอย แต่แอมป์หลอดเนี่ยอายุมันยืน คือเปลี่ยนหลอดมันง่ายกว่าเปลี่ยนซี คือหลอดเนี่ยอายุนานไม่นานก็อยู่ที่คุณภาพหลอดอาจจะว่ากันตั้งแต่ไม่กี่ร้อยชั่วโมงยันเป็นหมื่นชม. ความร้อนเนี่ยก็ไม่ต้องกังวล บางคนกังวลมันก็มีของเล่นมาล่อใจอีกพวกตัวครอบหลอดทั้งหลาย แต่ไม่เป็นไรหรอก แอมป์หลอดถ้าน้าไม่ทำหลอดแตก ไม่เปิดหากินในผับเหมือนป๋าเกาะ ฟังไปเหอะครับ กว่าหลอดจะพังเนี่ยเกรงว่าอาจจะต้องขายทิ้งเพราะเบื่อมากกว่า
น้าเล่นลำโพงเล็กเป็นหลัก ห้องไม่ใหญ่มาก คิดถูกแล้วครับที่จะเล่นแอมป์หลอด พวกนี้ด้อยเรื่องเบสอาจจะไม่เหมาะกับพวกตั้งพื้นวูฟเฟอร์ใหญ่ๆเท่าไร ถ้าวางหิ้งก็สบายบรื๋อส์ครับ
ส่วนหลอดที่ติดมาเนี่ย มันก็เหมือนล้อเดิมยางเดิมที่ติดมากับรถยนต์ล่ะครับ แอมป์หลอดมันสนุกตรงนี้ล่ะครับ ถ้าได้หลอดดีๆล่ะก็ บางทีเสียงนี่ไปไกลเกินราคาโขเลย
ส่วนตัวเล่นลำโพงเล็กผมเชียร์แอมป์หลอดครับ... :m (54): :m (54): :m (54):

ต้องตั้งสมาธิอยู่นานเหมือนกันน้าจิ้บ :m (49):  กว่าจะตัดสินใจได้ว่าลองเล่นหลอดดูเสียหน่อย
กลัวงบบานปลายไม่จบกับการอัพเกรดหลอดครับ

ไหนๆ ก้อไหนๆ  :m (79): ลองดูสักตั้งกับงบซักหก-เจ็ดหมื่นก่อน

ออฟไลน์ TopAmp

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 23:05:09 น. »
ความรู้+ประสบการณ์เกี่ยวกับแอมป์หลอดเท่ากับศูนย์  :m (82):กำลังพยายามทำความเข้าใจอยู่ครับ

สนใจ Cayin A-88T กับ A-100T อยู่ :m (41):
จะเอามาขับ B&W685  และเผื่ออนาคตอาจอัพลำโพงไปใช้ ProAc Response D1

น้าๆช่วยให้ความรู้หน่อยครับ สองรุ่นที่เล็งๆอยู่ เล่นตัวไหนดี
หรือมียี่ห้ออื่น ช่วยแนะนำด้วยก้อดีครับ งบซักเจ็ดหมื่นบวก/ลบ
 :m (3): :m (3): :m (3):

แอมป์หลอด มีสองแบบ
1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน นักยกน้ำหนักหญิง ทีมชาติ  :m (54):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน สาวงามจากเวทีประกวดต่างๆ คือสวยหมดทุกคน ทีนี้เราชอบคนไหน เอ้ย เครื่องไหนก็เลือกเอาเอง  :m (6):

ออฟไลน์ torlek

• ชอบคุยมาก
    • torlek.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 22:55:05 น. »
เมื่อวานผมเข้าไปเอาแท่นวางLP12 ที่บ้านพี่ศักดิ์ KTT มาครับ
ได้ลองฟัง Jolida 801s (pp kt88) กับ Nola Boxer ฟังดีครับ ลื่นหู ครบรส ไม่ขาดเบส :m (73):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 21:31:41 น. »
cayin เคยใช้แต่ตัวเล็กเค้า A50T ตั้งแต่ก่อนเค้าเอาเข้ามาขาย ตัวจริงงานเค้าดีเลยนะครับ คุณภาพดีใช้ได้เลยไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้รำคาญใจ ส่วนเสียง แล้วแต่ชอบนะครับ ยิ่งตัวใหญ่ราคา หกเจ็ดหมื่นนี่ มีตัวเลือกให้เลือกเยอะจริงๆครับ

ออนไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 21:08:07 น. »
LS5 ต้องลองพวก 7308 ครับ
แอมป์หลอดส่วนตัวผมชอบหลอดใหญ่อย่างพวก 300B 845 211 พวกนี้ถึงแม้นจะหลอดเดิมๆเสียงก็สวรรค์แล้ว..

7308 สวนกล้วยไม้มี  :m (55): :m (55): :m (55):

น้า Alfa156 เห็นพี่ทวีลาภขาย incredible อยู่นิครับ ลองไปฟังดูสิ  :m (49):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 20:47:13 น. »
LS5 ต้องลองพวก 7308 ครับ
แอมป์หลอดส่วนตัวผมชอบหลอดใหญ่อย่างพวก 300B 845 211 พวกนี้ถึงแม้นจะหลอดเดิมๆเสียงก็สวรรค์แล้ว..
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออนไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 20:17:00 น. »
ที่จริงหลอดที่ให้มากับเครืองเสียงก็โอเคนะครับ :m (7):

แต่ว่า ถ้าจะให้เสียงดีจริงๆ แบบว่าไม่คิดจะเปลี่ยนหลอดเลยล่ะก็ มีเคล็ดอยู่นิดนึงครับ :m (49):

เคล็ดก็คือ อย่าได้เผลอใจไปลองหลอด NOS เข้าละกัน :m (24):

เอาผมเคย 6922 siement มาใส่กับ ls5 เสียงไม่เห็นดีเลยอ่ะพี่หนุ่ม เอา EH ขาทองใส่กลับชอบมากกว่า  :m (62):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 19:26:39 น. »

ผมแนะนำให้ไปลองฟังดูหลายๆที่ครับ เพราะจะได้รู้ว่าแนวที่ชอบแบบไหน หลอดอะไรบ้างที่น่าเล่น

ลองไปฟังดูมีหลายๆที่ พี่ศักดิ์ktt คุณป้อมkomfortsound หรือที่อื่นๆ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Greenbull

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 19:20:26 น. »
ถ้าจะเล่นแอมหลอด ส่วนที่สำคัณที่สุดคือ output transformerครับ  รองลงมาก็หลอดยี่ห้อดีๆ

ถ้ามีงบเจ็ดหมื่นผมจะเล่นแบบนี้ครับ

http://www.kaponk.com/node/990

output ญี่ปุ่น  All Tango หรือ Tamura  สุดๆของการเล่นหลอดแล้วครับ

ส่วนหลอดก็แล้วแต่ชอบครับเลือกได้  EL34  KT66   KT88  6L6

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 18:13:45 น. »
ก่อนจะเสียเงินเล่นแอมป์หลอด  ลองอ่านบทความนี้ดูก่อนครับ  http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8597.0 คงตอบปัญหาคาใจสำหรับคนที่อยากเข้าวงการได้หลายข้อ  และที่สำคัญต้องลองฟังให้มาก ๆ ครับ 

ขอบคุฯครับพี่ศักดิ์  :m (3):
แล้วยังงี้ จะมั่นใจได้ยังไงว่าหลอดทุกหลอดที่ติดตั้งกับแอมป์(ใหม่) ที่เราไปซื้อ มันคุณภาพโอเค
ก่อนยกแอมป์ออกจากร้านจะต้องเช็คอะไรบ้างครับ  :m (52):
เมื่อได้อ่านแล้ว  อันดับต่อไปก็ออกเดินสายไปลองฟังครับ   จะเริ่มที่ไหนก่อนก็ได้แล้วแต่สะดวก  ถ้าไม่รู้จะเริ่มที่ไหนจะประเดิมที่บ้านผมก่อนก็ได้  ฟังให้มากๆยี่ห้อ  แล้วลองจับความรู้สึกของเราดู  ว่าเราชอบเสียงเค้าไหม  เพื่อจะได้สรุปว่าจะเดินไปข้างหน้าต่อ  หรือจะกลับไปอยู่ที่เดิม  บางคนเล่นแล้วใจไม่เป็นสุขกังวลไปต่าง ๆ นาๆ  ลองเริ่มดูวิธีที่ผมแนะนำดูครับ  หรือถ้ามีโอกาสมาลองฟังที่ห้องผม  จะได้ทั้งฟังและคุยเรื่องข้อสงสัยพร้อมกันไปด้วยในคราวเดียวกัน  มาบ้านผมไม่ต้องกำเงินมานะครับ(กำใจที่อยากฟังเพลงมาอย่างเดียว) ไม่ซื้อไม่เป็นไรมาทำความรู้จักมาพูดคุยกันได้  ไม่ต้องเกรงใจ  ยินดีต้อนรับเสมอ  ด้วยความเต็มใจครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 17:28:33 น. »
ที่จริงหลอดที่ให้มากับเครืองเสียงก็โอเคนะครับ :m (7):

แต่ว่า ถ้าจะให้เสียงดีจริงๆ แบบว่าไม่คิดจะเปลี่ยนหลอดเลยล่ะก็ มีเคล็ดอยู่นิดนึงครับ :m (49):

เคล็ดก็คือ อย่าได้เผลอใจไปลองหลอด NOS เข้าละกัน :m (24):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 17:11:24 น. »
ได้ครับ แต่พวกเซียนว่า มันไม่เนียน เหมือน นอส อ่ะดิ แต่ผมไม่ค่อยสนใจครับ ผมเลือก แนวเสียงของแต่ละยี่ห้อ ที่ตรงกะเรามากกว่าครับ
ผมได้ลองแต่พวก หลอดปรี 12ax7 ครับ ซึ่งน่าจะให้ผลทางเสียงมากกว่า หลอดเพาเวอร์ครับ แต่ยังลองไม่หมดก็ดันมาเลิกไปก่อน :m (88):
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 17:10:30 น. »
เล่าให้น้า Alfa156 ฟัง ผมว่านะ ถ้าจะเล่นพวกแอมป์โซลิดคลาสเอ เล่นหลอดดีกว่า โซลิดมีแต่เสื่อมถอย แต่แอมป์หลอดเนี่ยอายุมันยืน คือเปลี่ยนหลอดมันง่ายกว่าเปลี่ยนซี คือหลอดเนี่ยอายุนานไม่นานก็อยู่ที่คุณภาพหลอดอาจจะว่ากันตั้งแต่ไม่กี่ร้อยชั่วโมงยันเป็นหมื่นชม. ความร้อนเนี่ยก็ไม่ต้องกังวล บางคนกังวลมันก็มีของเล่นมาล่อใจอีกพวกตัวครอบหลอดทั้งหลาย แต่ไม่เป็นไรหรอก แอมป์หลอดถ้าน้าไม่ทำหลอดแตก ไม่เปิดหากินในผับเหมือนป๋าเกาะ ฟังไปเหอะครับ กว่าหลอดจะพังเนี่ยเกรงว่าอาจจะต้องขายทิ้งเพราะเบื่อมากกว่า
น้าเล่นลำโพงเล็กเป็นหลัก ห้องไม่ใหญ่มาก คิดถูกแล้วครับที่จะเล่นแอมป์หลอด พวกนี้ด้อยเรื่องเบสอาจจะไม่เหมาะกับพวกตั้งพื้นวูฟเฟอร์ใหญ่ๆเท่าไร ถ้าวางหิ้งก็สบายบรื๋อส์ครับ
ส่วนหลอดที่ติดมาเนี่ย มันก็เหมือนล้อเดิมยางเดิมที่ติดมากับรถยนต์ล่ะครับ แอมป์หลอดมันสนุกตรงนี้ล่ะครับ ถ้าได้หลอดดีๆล่ะก็ บางทีเสียงนี่ไปไกลเกินราคาโขเลย
ส่วนตัวเล่นลำโพงเล็กผมเชียร์แอมป์หลอดครับ... :m (54): :m (54): :m (54):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 17:04:05 น. »
แล้วหลอดออริจินอลที่ติดมากับแอมป์ตั้งแต่แรก ไม่ว่าจะเป็น Cayin, Rogue audio, Consonance, etc.
คุณภาพมันไม่โอเคเหรอครับ ถึงต้องอัพไปใช้ NOS
ถ้าไม่ซีเรียส ใช้หลอดที่มากับแอมป์ได้มั๊ย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:58:18 น. »

หลอดละ   3 พันบาท ครับ :m (80):

แปดหลอด สองหมื่นสี่ :m (44): :m (44):
เท่ากับสายลำโพงใหม่คู่หนึ่งเลย :m (22):

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:37:27 น. »
หลอดนี้  ... SEXY  เหมือนสาวชุดดำ

ถ้าเปิดหมด   ก็จะดูไม่ดี   ไม่มีอะไรชวนให้ค้นหา :m (1):

ชุดแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ ต้องแมชแพรมมม หรือป่าว :m (88): :m (22):...อ้ายหยา
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:32:59 น. »
หลอดนี้  ... SEXY  เหมือนสาวชุดดำ

ถ้าเปิดหมด   ก็จะดูไม่ดี   ไม่มีอะไรชวนให้ค้นหา :m (1):

แค่เห็นหลอด ก็ใจละลายแล้ว :m (37):

หลอดละ   3 พันบาท ครับ :m (80):

ถามคำถามปัญญาอ่อน แบบคนไม่เคยใช้แอมป์หลอดเพิ่มหน่อยสิครับ :m (88):
- อายุการใช้งานของหลอดได้นานกี่ชั่วโมงครับ :m (24):
- ในระหว่างเปิดใช้งาน ต้องมีพัดลมมาช่วยระบายความร้อนไหมครับ :m (48):
- อย่างหลอด KT88 สเปคคอมเมอร์เชียลทั่วๆไป ราคามันซักกี่ตังค์ครับ  A-88T ใช้หลอด KT88 จำนวนสี่ตัว เวลาเปลี่ยน(หรืออัพเกรด)ต้องเปลี่ยนพร้อมกันทั้งสี่หลอดรึปล่าวครับ

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:29:03 น. »
ลองเข้าไปดูของ sac thailand ยังครับ หน้าตาดีนะผมว่า ของ หม้อแปรง ก้อย่างดี ผมก็มารู้จักตอนหลัง ถ้ารู้มาก่อนก็น่าจะดี

http://thetubestore.com/12ax70ectyp.html  แถมอันนี้ด้วย ผมสั่งมาหลายรอบแล้วครับ ถูกกว่าบ้านเราเยอะ ไม่โดนภาษีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:31:24 น. โดย vichien »

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:26:43 น. »
แค่เห็นหลอด ก็ใจละลายแล้ว :m (37):

ถามคำถามปัญญาอ่อน แบบคนไม่เคยใช้แอมป์หลอดเพิ่มหน่อยสิครับ :m (88):
- อายุการใช้งานของหลอดได้นานกี่ชั่วโมงครับ :m (24):
- ในระหว่างเปิดใช้งาน ต้องมีพัดลมมาช่วยระบายความร้อนไหมครับ :m (48):
- อย่างหลอด KT88 สเปคคอมเมอร์เชียลทั่วๆไป ราคามันซักกี่ตังค์ครับ  A-88T ใช้หลอด KT88 จำนวนสี่ตัว เวลาเปลี่ยน(หรืออัพเกรด)ต้องเปลี่ยนพร้อมกันทั้งสี่หลอดรึปล่าวครับ

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:21:23 น. »
เสียง   ไม่เคยฟังครับ :m (3):

แต่น้าเกร๋  น่าจะตอบได้  แกใช้มานานเลย

ผมว่า  หน้าตามันออก จีน มากไปหน่อย

ฟังงิ้ว น่าจะดี   เหมือนของผม  ...   ฟังงิ้วเพราะมากมาย :m (37):

แอมป์ คยิ่น...

ส่วนตัว  บอกตามตรงครับ   ผมไม่ชอบหน้าตาของมันซักเท่าไหร่

แหะ :m (88):      :m (3): :m (3): :m (3): :m (3): :m (3): :m (3):      :m (55):

หน้าตาไม่หล่อ :m (36):   แล้วเสียงเป็นยังไงครับป๋า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:10:15 น. »

ส่วนตัว  บอกตามตรงครับ   ผมไม่ชอบหน้าตาของมันซักเท่าไหร่

แหะ :m (88):      :m (3): :m (3): :m (3): :m (3): :m (3): :m (3):      :m (55):

หน้าตาไม่หล่อ :m (36):   แล้วเสียงเป็นยังไงครับป๋า

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 16:03:50 น. »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 14:41:45 น. »
ก่อนจะเสียเงินเล่นแอมป์หลอด  ลองอ่านบทความนี้ดูก่อนครับ  http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8597.0 คงตอบปัญหาคาใจสำหรับคนที่อยากเข้าวงการได้หลายข้อ  และที่สำคัญต้องลองฟังให้มาก ๆ ครับ  

ขอบคุณครับพี่ศักดิ์  :m (3):
แล้วยังงี้ จะมั่นใจได้ยังไงว่าหลอดทุกหลอดที่ติดตั้งกับแอมป์(ใหม่) ที่เราไปซื้อ มันคุณภาพโอเค
ก่อนยกแอมป์ออกจากร้านจะต้องเช็คอะไรบ้างครับ  :m (52):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 16:34:55 น. โดย Alfa156 »

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 10:10:27 น. »
ก่อนจะเสียเงินเล่นแอมป์หลอด  ลองอ่านบทความนี้ดูก่อนครับ  http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8597.0 คงตอบปัญหาคาใจสำหรับคนที่อยากเข้าวงการได้หลายข้อ  และที่สำคัญต้องลองฟังให้มาก ๆ ครับ 

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 09:38:26 น. »

ออนไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 05:52:11 น. »

ห้องคอมฟอทร์ซาวด์ อินทเกรดRogue Audio Cronus Magnum  90 วัตต์ 63000 บาท
ขับลำโพงตั้งพื้น (แต่ลำโพงความไวสูง 91 อัฟ ประมาณ จำไม่ค่อยได้ครับ)  

ห้องพี่ศักดิ์ กับ อินทีเกรด ราคา 3 หมื่นกว่า ประมาณ (ถ้าจำไม่ผิด)

ปล. ลองไปฟังเสียงดูยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2011, 05:54:26 น. โดย WIT »
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 23:22:52 น. »
ถ้าจะเอาดีด้านลำโพงเล็กๆกับห้องไม่ใหญ่ดนตรีไม่โหด ดังยี่ห้อที่บอกมา ผมว่า Cary 300SEI ก็ดีครับ ตัวนี้ติด Stereophile Class A มาเป็นสิบปีแล้ว แอมป์มหาอมตะนิรันด์การตัวนึง เวปเพื่อนบ้านขายอยู่ 65000 หาแอมป์ใดมาเทียบยาก ถ้าหาหลอดของ Western Electric มาใส่ได้นะครับ..

ออนไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 23:18:06 น. »
  Cayin A-88T  ตัวนี้ กวาด รางวัล 5 ปีซ้อน เลยครับ 
 เสียงเป็นไงไม่เคยฟังนะ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 22:56:25 น. »
300b พาราเร็ล ไม่ดีกว่าหรือครับ หรือ อะไรๆสักตัวที่ sac thailand หรือแวะไปบ้านพี่ศักดิ์ หรือ ร้านเฮียต๊ะ ดิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 22:58:38 น. โดย vichien »

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 22:55:51 น. »
ขยิ่นนี่ โนไอเดียเลยครับ

แต่คุ้นๆ ว่าติดคลาสรึว่าได้รับรางวัลอะไรสักอย่างรึเปล่า :m (14):

อินติเกรตแอมป์หลอดงบเจ็ดหมื่นนี่พิมพ์นิยมนะครับ ตัวเลือกบานเลย :m (62):

ยกลำโพงไปลองเลยครับ :m (7):

• รุ่นใหญ่
แอมป์หลอด Cayin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 22:43:55 น. »
ความรู้+ประสบการณ์เกี่ยวกับแอมป์หลอดเท่ากับศูนย์  :m (82):กำลังพยายามทำความเข้าใจอยู่ครับ

สนใจ Cayin A-88T กับ A-100T อยู่ :m (41):
จะเอามาขับ B&W685  และเผื่ออนาคตอาจอัพลำโพงไปใช้ ProAc Response D1

น้าๆช่วยให้ความรู้หน่อยครับ สองรุ่นที่เล็งๆอยู่ เล่นตัวไหนดี
หรือมียี่ห้ออื่น ช่วยแนะนำด้วยก้อดีครับ งบซักเจ็ดหมื่นบวก/ลบ
 :m (3): :m (3): :m (3):