ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอด Cayin  (อ่าน 19197 ครั้ง)

ออฟไลน์ pipat

• คุยเก่งมาก
Re: แอมป์หลอด Cayin
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 22:39:45 »
แอมป์หลอด มีสองแบบ
1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน นักยกน้ำหนักหญิง ทีมชาติ  :m (54):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน สาวงามจากเวทีประกวดต่างๆ คือสวยหมดทุกคน ทีนี้เราชอบคนไหน เอ้ย เครื่องไหนก็เลือกเอาเอง  :m (6):

เปรียบเทียบอย่างนี้ แอมป์ push pull ราคาร่วงติดฟลอร์แน่ๆ
สักประเดี่ยวคงมีคนปล่อยของกันตรึม

กำลังอยากได้ push pull อยู่พอดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jibjoy

• สมาชิกอาวุโส
  • ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:40:45 »
สำหรับผม Single ended หลอดโต ONLY ครับ.... :m (31):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออนไลน์ Alfa156

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:11:17 »
สำหรับผม Single ended หลอดโต ONLY ครับ.... :m (31):

น้าจิ้บ  ถ้าเกิดอีกหน่อยผมดันคันไปเล่นลำโพงตั้งพื้น
ควรหาหลอด SE ซักกี่วัตต์ให้พอสำหรับขับลำโพงตั้งพื้นที่ไม่โหดมาก ความไวซัก 87-90 dB

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:47:48 »
พวกหลอด 211 845 พวกนี้อย่างเก่งก็ 50w ครับ หาลำโพงตั้งพื้นไวซัก 91 db ขึ้นไปล่ะแจ๋วเลยครับ
ขอโม้ซักหน่อย ผมใช้ TS501 หลอด211 50w ขับวิลสันโซเฟียได้เนื้อเสียงดีไม่แพ้ passlabs 250w แต่จะด้อยกว่าเวลาเจอคลาสสิควงใหญ่ๆ หรือเบสหนักๆเท่านั้นเอง ถ้าเพลงร้อง แจ๊ส นี่ได้ไม่แพ้กันเลย..
ปกติหลอดซิงเกิ้ลเอนด์พวกนี้ไม่ค่อยมีใครเล่นกับลำโพงยักษ์ๆที่มีวูฟเฟอร์ใหญ่ ยกเว้นตระกูลฮอรน์ หรือลำโพงที่ไวสูงพิเศษ.. แอมป์พวกนี้เลือกลำโพงพอควรครับ แต่ก็ไม่อยากที่จะหาลำโพงให้มัน
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ TopAmp

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 12:20:18 »

1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน นักยกน้ำหนักหญิง ทีมชาติ  :m (54):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน สาวงามจากเวทีประกวดต่างๆ คือสวยหมดทุกคน ทีนี้เราชอบคนไหน เอ้ย เครื่องไหนก็เลือกเอาเอง   :m (6):

เปรียบอีกอย่างก็ได้

1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน หมอนวดแรงดี ปีบ นวด ลงแรงได้ถึงใจ เหมาะสำหรับคนร่างใหญ่ ผู้ใช้แรงงาน   :m (43):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน หมอนวดแรงน้อย แต่ลีลาเป็นเลิศ เอาไว้นวดแบบผ่อนคลาย  เหมาะสำหรับผู้ทำงานที่ใช้สมอง ทำงานในสำนักงาน  :m (10):

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 12:52:22 »

2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน สาวงามจากเวทีประกวดต่างๆ คือสวยหมดทุกคน ทีนี้เราชอบคนไหน เอ้ย เครื่องไหนก็เลือกเอาเอง   :m (6):

เปรียบอีกอย่างก็ได้

1....push pull  จะให้กำลังสูง ขับลำโพงได้ดี  แต่มีกำลังอย่างเดียว  เปรียบเหมือน หมอนวดแรงดี ปีบ นวด ลงแรงได้ถึงใจ เหมาะสำหรับคนร่างใหญ่ ผู้ใช้แรงงาน   :m (43):
2....single ended ให้กำลังน้อยกว่า ไม่เน้นพลัง แต่ให้รสชาติมากกว่า  เปรียบเหมือน หมอนวดแรงน้อย แต่ลีลาเป็นเลิศ เอาไว้นวดแบบผ่อนคลาย  เหมาะสำหรับผู้ทำงานที่ใช้สมอง ทำงานในสำนักงาน  :m (10):

ก็พอกันแหละครับ :m (26):

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 12:57:14 »
ผมชอบหมอสวยๆอ้อนแอ้น ผ่อนคลาย ลีลาเด็ด ไม่อีดไม่เป็นไร :m (7):

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 20:47:39 »
ภาคขยายที่เลือกใช้งานได้แบบไตรโอด กับ แบบอัลตราลิเนียร์
หมายถึง คลาสเอ กับ คลาสเอ/บี
ถูกต้องมั๊ยครับ  :m (14):

อย่างA-100T ภาคขยายแบบไตรโอดได้กำลังขับตั้ง 50 wpc
ถ้าเป็นแอมป์โซลิดคลาสเอ กำลังขับขนาดนี้ราคาคงกระโดดขึ้นไปหกหลักกลางๆเลยรึปล่าวครับ :m (84):

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 21:14:34 »
วันนี้ไปลองฟังทั้ง A-88T กับ A-100T มาครับ
จับคู่กับลำโพง Vienna Haydn Grand  :m (4): :m (10): :m (41):

A-100T พลังกำลังเหลือเฟือ อัปเปอร์เบสส์กระชับ แต่กลาง-แหลมไม่ค่อยพริ้ว
ในขณะที่ A-88T ขับเพลงร้องได้หวานมากกกกก :m (17):
ทั้งสองตัว มิติเวทีเสียงเทียบ PM KI Pearl Lite แล้วยังห่าง PM อยู่พอสมควร ไม่แน่ใจว่าที่ร้านคงเซ็ทลำโพงไม่ได้ที่มั้ง
ตอนแรกใช้สายลำโพง ออดิโอเควส เบสส์แน่นกระชับดี
พอเปลี่ยนเป็น 12TC(ไต้หวัน) เบสส์บางไปเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 19:44:25 โดย Alfa156 »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 12:53:14 »
 :m (82): หลอดเอ้าท์พุทเบอร์ KT88 กับเบอร์ EL34 ให้แนวเสียงต่างกันยังไงบ้างครับ  เบอร์ไหนเป็นที่นิยมของเซียนหลอดมากกว่ากันครับ :m (52):

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 13:08:07 »
ท่าน Alfa156 มีแพลนจะไปลองฟังที่ไหนอีกไหมครับ :m (88):

เผื่อผมจะติดสอยห้อยตามไปฟังแอมป์หลอดกับเค้าด้วย :m (50):

ช่วงนี้เก็บกระสุนจนมีงบได้ก้อนนึงแล้ว เผื่อเจออะไรแจ่มๆ จะได้สอยให้หายอยาก :m (86):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 13:30:19 »
ว่าแต่ท่าน Alfa156 ไปถึงโน่นแล้วได้ลองฟังแอมป์หลอด Raysonic หรือเปล่าครับ
เห็นหลายตัวทำราคาไม่แรง ตอนที่ผมไปนั้นยังไม่ได้สนใจแอมป์หลอดสักเท่าไหร่ :m (14):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:43:10 »
ท่าน Alfa156 มีแพลนจะไปลองฟังที่ไหนอีกไหมครับ

เผื่อผมจะติดสอยห้อยตามไปฟังแอมป์หลอดกับเค้าด้วย

ช่วงนี้เก็บกระสุนจนมีงบได้ก้อนนึงแล้ว เผื่อเจออะไรแจ่มๆ จะได้สอยให้หายอยาก

รอพี่ป้อมเบิร์น Rogue Audio - Cronus Magnum อยู่ครับ
ไม่แน่ใจว่าเสาร์หน้าโชว์รูมของคอมฟอร์ทซาวนด์จะหยุดรึปล่าว
ถ้าไม่หยุดคงไปขอฟัง Cronus Magnum เสียหน่อย

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 00:14:16 »
อยากจะแนะนำอะไรหน่อยนะครับ แต่อย่าสนใจผม ถ้าฟังแต่เพลงร้องเสียงนางอย่างเดียว ก็ไปหลอด ลำโพงไม่ใหญ่มากก็ไปหลอด
ยกเว้นฮอนน์ แล้วถ้าฮอนน์จะรับเสียงของมันได้หรือป่าว ถ้าฟังหมดทุกอย่างแล้วแต่อารมณ์อยาก ร็อค คลาสสิกบ้างแบบสะใจ นั่นหมายถึง
ลำโพงก็ต้องใหญ่ๆขึ้นตามไปด้วยถึงจะอลังการได้อารมณ์ หลอดก็ต้องเรียงกันเป็นถัง จากที่มีหลอด kt88 push pull & single end
& แอมป์โชลิต อยู่ในห้องฟังพร้อมๆกันทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ ผมว่าความหวานมันไม่ต่างอะไรกันมากมายเท่าความอยากลองของเราเองหรอกครับ

แต่ถ้าแอมป์ถึงจะเป็นโซลิต(ที่ทุกวันนี้ก็พยายามปรับเสียงตัวเองให้กระเดียดมาทางหลอดอยู่แล้ว) แต่ให้น้ำเสียงที่เราพอใจอยู่แล้ว ก็ไม่ต่างกันมากน้อยสักกี่เปอณ์เซ็นต์หรอกครับ ผมรับได้ ถึงจะไม่หวานเจี๊ยบ ต่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนมาคบกับแอมป์ที่กำลังดีๆเสียงไม่น่าเเกียจ แต่ขับลำโพงตัวใหญ๋ๆได้แบบสะใจขาร็อค สะใจตอนโหมกระหน่ำของเครื่องดนตรีเป็นชุดในเพลงคลาสสิค ฟังเสียงนางก็ได้ไม่ขัดเิขินมากนัก pm lite ไม่ขี้เหล่ เสียงก็หวานมาทางหลอดแล้วนะครับ ผมว่า
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:16:12 »
น้าแก้ว บรรยายได้ละเอียดครบถ้วนจริงๆ ครับ :m (17):

ผมฟังเพลงหลากหลายแนวมาก ไม่ฟังแค่ rock หนักๆ เท่านั้นเอง
แอมป์ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน 80 wpc ก็ฟังได้ไม่ขี้เหร่ สำหรับห้องขนาด 8*4 :m (50):

กิเลสมันเกิดตอนไปฟังแอมป์ที่กำลังขับ +200 wpc นี่ล่ะครับ รายละเอียดมันขับออกมาได้ระยิบระยับจริงๆ
ด้วยความที่ผมมีงบจำกัด ดังนั้นการหาแอมป์ใหม่มาแทนตัวเก่า จึงต้องเลือกที่เราชอบจริงๆ ครับ :m (35):

ส่วนแอมป์หลอดนั้น สวยงามดีเวลาเปิด สำหรับเสียงก็คงจะสไตล์หลอดมั้งครับ :m (14):

อยากจะแนะนำอะไรหน่อยนะครับ แต่อย่าสนใจผม ถ้าฟังแต่เพลงร้องเสียงนางอย่างเดียว ก็ไปหลอด ลำโพงไม่ใหญ่มากก็ไปหลอด
ยกเว้นฮอนน์ แล้วถ้าฮอนน์จะรับเสียงของมันได้หรือป่าว ถ้าฟังหมดทุกอย่างแล้วแต่อารมณ์อยาก ร็อค คลาสสิกบ้างแบบสะใจ นั่นหมายถึง
ลำโพงก็ต้องใหญ่ๆขึ้นตามไปด้วยถึงจะอลังการได้อารมณ์ หลอดก็ต้องเรียงกันเป็นถัง จากที่มีหลอด kt88 push pull & single end
& แอมป์โชลิต อยู่ในห้องฟังพร้อมๆกันทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ ผมว่าความหวานมันไม่ต่างอะไรกันมากมายเท่าความอยากลองของเราเองหรอกครับ

แต่ถ้าแอมป์ถึงจะเป็นโซลิต(ที่ทุกวันนี้ก็พยายามปรับเสียงตัวเองให้กระเดียดมาทางหลอดอยู่แล้ว) แต่ให้น้ำเสียงที่เราพอใจอยู่แล้ว ก็ไม่ต่างกันมากน้อยสักกี่เปอณ์เซ็นต์หรอกครับ ผมรับได้ ถึงจะไม่หวานเจี๊ยบ ต่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนมาคบกับแอมป์ที่กำลังดีๆเสียงไม่น่าเเกียจ แต่ขับลำโพงตัวใหญ๋ๆได้แบบสะใจขาร็อค สะใจตอนโหมกระหน่ำของเครื่องดนตรีเป็นชุดในเพลงคลาสสิค ฟังเสียงนางก็ได้ไม่ขัดเิขินมากนัก pm lite ไม่ขี้เหล่ เสียงก็หวานมาทางหลอดแล้วนะครับ ผมว่า

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 22:19:24 »
ถ้ายังค้นหาตัวเองไม่เจอ..ว่าชอบเสียงแบบไหน คงต้องเตรียมเงินไว้เยอะๆ ยินดีต้อนรับสู่หลุมดำของการเดินทาง หาเสียงในฝันครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:18:02 »
ถ้ายังค้นหาตัวเองไม่เจอ..ว่าชอบเสียงแบบไหน คงต้องเตรียมเงินไว้เยอะๆ ยินดีต้อนรับสู่หลุมดำของการเดินทาง หาเสียงในฝันครับ

รู้สึกของผมกว่าจะค้นเจอนี่ เกือบสิบปีได้มั๊งครับ :m (83):

เริ่มตั้งแต่ร้านแถวห้างไทยไดมารู ราชดำริ มาเพลินจิตเซนเตอร์ มาคลำเจอก็เจอช่วงที่เค้าย้ายกันมาไฮไฟเซนเตอร์เนี่ยครับ :m (14):

เปลี่ยนเครื่องสะเปะสะปะไปรวมแล้ว 5 ระเบิดได้ :m (26):

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 13:06:22 »

คิดว่ามาถูกทางแล้วครับ เพียงแต่ปลายทางยังอยู่ไกลไปหน่อย  :m (24):
ชอบฟังเพลงร้อง(หลงเสียงนาง) แอมป์หลอด SE น่าจะเป็นคำตอบ  :m (42):
เพียงแต่อินทีเกรตหลอดSE ที่กำลังขับมากๆ นั้นหายาก
ครั้นจะไปเล่นแบบแยกชิ้นปรี+พาวเวอร์ ซึ่งก้อเกินงบไปเยอะ

รู้ว่าปลายทางอยู่หนใด  แต่วิธีไปถึงปลายทางยังขลุกขลักเรื่อง งปม. :m (9):

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 17:53:17 »
หลอดนั้นหวานปานน้ำผึ้ง..นุ่มดั่งแพรไหม ให้อารมณ์เพลงที่ฟังสบาย ลุยเลยถ้าชอบจริง ยกขันหมากไปสู่ขอมาเข้าเรือนหอได้เลย จะได้    :m (10): 

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 19:50:13 »
หลอดนั้นหวานปานน้ำผึ้ง..นุ่มดั่งแพรไหม ให้อารมณ์เพลงที่ฟังสบาย ลุยเลยถ้าชอบจริง ยกขันหมากไปสู่ขอมาเข้าเรือนหอได้เลย จะได้    :m (10): 

:m (76):  Solid State

:m (6): :m (6): Single Ended  :m (6): :m (6):

โบนัสจะพอไหมเนียะ  :m (34):

ออฟไลน์ meenn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 20:26:53 »
....ผมเชียร์ Jadis Orchestra Reference ครับ..(มือสอง) สำหรับผมให้ขึ้นแท่นคลาสสิคเลย...ผมใช้อยู่ครับขับลำโพงตั้งพื้น psb t6 ห้องขนาด 4x6.2เมตร สูง2.5เมตร เพลงเบสหนักๆเล่นเอาเพดานสั่นได้เหมือนกัน..
cdผมใช้เป็นcayin cdt-17a จับเปลี่ยนหลอด6922ซีเมนท์ไป4หลอด เสียงเนียนอิ่ม รายละเอียด มิติ มาอีกเพียบ...ส่วนjadis หลอดภาคปรี เป็น tele 12ax7 ภาคขยายเปลี่ยนเป็นkt88 gold lion ไบอัสกระแสใหม่เนียนๆ สวรรค์ชัดๆ :m (10):(หลอดเดิมkt90ของEI)..สายสัญญาณเป็นkimber hero สายลำโพง 8tc """พอเปลี่ยนกลับไปใช้kt90เดิมๆ :m (76):ฟังไม่ได้เลยครับต้องkt88 gold lion เท่านั้น :m (10): จบเลย
...เสน่ห์ของหลอดอีกอย่างก็ยังงี้แหละครับ เล่นแค่หลอดก็เปลี่ยนแปลงเห็นๆ....ตอนแรกประกาศขายjadis พอลองเปลี่ยนหลอดมันมาดังที่ใจต้องการจึงต้องกอดไว้แน่นไม่ให้ไปไหน...ทั้งหมดที่ผมเล่นเป็นของมือสองทั้งหมดครับ :m (62): :m (7):.....
....ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนที่ผมจะตัดสินใจเล่นหลอด ผมศึกษารายละเอียดทั้งหมดก่อนตัดสินใจอยู่ประมาณ6เดือนถึงตัดสินใจเล่น :m (82): และก็ไม่ผิดหวังเลยครับ....ขอให้เจอและพบในสิ่งที่กำลังค้นหาครับ...

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 22:59:31 »
มือสองที่น้า meenn แนะนำต้องหยอดกระปุกซักเท่าไหร่ครับ :m (49):

ออฟไลน์ Ultimato

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:05:51 »
ผมใช้ Cayin A-88T อยู่ เป็นเครื่องแรกที่เล่นเครื่องบ้านเลยครับ ตอนหลังได้ T+A V10 มา ราคาต่างกัน 5 เท่าตัว แต่ก็ยังชอบ Cayin อยู่นะครับ มาจัดใส่ห้องทำงาน ใช้ Rega Apollo ขับ เสียงดีทีเดียว หวาน ไดนามิคดี ราคาที่ได้มามือ 1 โปรโมชั่นร้าน ไม่แพงด้วยครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:13:04 »
T+A V10 :m (41):

แอมป์หลอดตัวนี้เคยลองฟังที่ INT ตึกอัมรินทร์แล้วหูเสียไปหลายวัน :m (71):
ราคาค่าตัวมันก็สมกับเสียงเลยครับ :m (20):

ผมใช้ Cayin A-88T อยู่ เป็นเครื่องแรกที่เล่นเครื่องบ้านเลยครับ ตอนหลังได้ T+A V10 มา ราคาต่างกัน 5 เท่าตัว แต่ก็ยังชอบ Cayin อยู่นะครับ มาจัดใส่ห้องทำงาน ใช้ Rega Apollo ขับ เสียงดีทีเดียว หวาน ไดนามิคดี ราคาที่ได้มามือ 1 โปรโมชั่นร้าน ไม่แพงด้วยครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 21:57:48 »
มือสองที่น้า meenn แนะนำต้องหยอดกระปุกซักเท่าไหร่ครับ :m (49):

"""สัปดาห์ที่แล้วเห็นที่เวปเพื่อนบ้านสภาพเทพ(เคยจีบทางโทรศัพท์นานแล้วแต่แกไม่ปล่อยเป็นของคุณหมอทางเชียงราย) ปล่อยอยู่ที่่65,000..ครับ ป่านนี้น่าจะไปแล้วเพราะไม่เห็นอีก...

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 22:03:25 »
T+A V10 :m (41):

แอมป์หลอดตัวนี้เคยลองฟังที่ INT ตึกอัมรินทร์แล้วหูเสียไปหลายวัน :m (71):
ราคาค่าตัวมันก็สมกับเสียงเลยครับ :m (20):

โอ๊ว!!!!ช่างงดงามอารายขนาดนั้น....นางในฝันเลยนะนั่น...... :m (60): :m (60): :m (60):

ออฟไลน์ supotboon

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 13:31:57 »
....ผมเชียร์ Jadis Orchestra Reference ครับ..(มือสอง) สำหรับผมให้ขึ้นแท่นคลาสสิคเลย...ผมใช้อยู่ครับขับลำโพงตั้งพื้น psb t6 ห้องขนาด 4x6.2เมตร สูง2.5เมตร เพลงเบสหนักๆเล่นเอาเพดานสั่นได้เหมือนกัน..
cdผมใช้เป็นcayin cdt-17a จับเปลี่ยนหลอด6922ซีเมนท์ไป4หลอด เสียงเนียนอิ่ม รายละเอียด มิติ มาอีกเพียบ...ส่วนjadis หลอดภาคปรี เป็น tele 12ax7 ภาคขยายเปลี่ยนเป็นkt88 gold lion ไบอัสกระแสใหม่เนียนๆ สวรรค์ชัดๆ :m (10):(หลอดเดิมkt90ของEI)..สายสัญญาณเป็นkimber hero สายลำโพง 8tc """พอเปลี่ยนกลับไปใช้kt90เดิมๆ :m (76):ฟังไม่ได้เลยครับต้องkt88 gold lion เท่านั้น :m (10): จบเลย
...เสน่ห์ของหลอดอีกอย่างก็ยังงี้แหละครับ เล่นแค่หลอดก็เปลี่ยนแปลงเห็นๆ....ตอนแรกประกาศขายjadis พอลองเปลี่ยนหลอดมันมาดังที่ใจต้องการจึงต้องกอดไว้แน่นไม่ให้ไปไหน...ทั้งหมดที่ผมเล่นเป็นของมือสองทั้งหมดครับ :m (62): :m (7):.....
....ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนที่ผมจะตัดสินใจเล่นหลอด ผมศึกษารายละเอียดทั้งหมดก่อนตัดสินใจอยู่ประมาณ6เดือนถึงตัดสินใจเล่น :m (82): และก็ไม่ผิดหวังเลยครับ....ขอให้เจอและพบในสิ่งที่กำลังค้นหาครับ...
ตอนนี้ผมใช้หลอด KT90 ชักอยากจะลอง KT88 บ้าง  :m (88):
Power Amp Sansui BA-3000 + Pre Luxkit A3300 +  Sony CDP R3 + ลำโพง Yamaha FX3 

ออฟไลน์ Pee1323

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 23:34:26 »
cayin A100T  แรงดีครับสามารถเลือกบุคลิกเสียงได้สองอย่าง และที่สำคัญ มีตัวปรับไบอัสกระแสให้สามารถปรับได้เองอย่างสะดวกด้วยครับ

ออฟไลน์ MezzoBello

• ชอบคุยมาก
  • Baby Audio
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม พ.ศ. 2012, 12:06:18 »
น้า Alfa ช่วงนี้ขยันจริงๆ ... ถ้าสนใจฟัง compact system เล็กๆก็เรียนเชิญนะครับ
เดี๋ยว set ชุดใหม่ไว้ต้อนรับ เปิดแต่ Baby Eistien มาหลายเดือนแล้ว
ตอนนี้ตัวเล็ก 7 เดือนแล้ว... ผมสบายขึ้นเยอะแล้วครับ  :m (7):

ใช้หลอดย่าง Macbook ขณะฟังด้วย...เสียงดีครับ 555

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม พ.ศ. 2012, 12:40:10 »
ตอนนี้ผมก็ฟังหลอดอยู่เหมือนกันครับ Mark Audio SE-2 8watts รู้แค่นี้ครับ

เป็นหลอดอะไรก็ไม่รู้ครับ ที่เค้าพิมพ์ไว้มันจางเหลือเกิน ราคา 9,500-

ฟังหนักๆ ไม่ได้ครับ แต่พวกหลงเสียงนางนี่ใช้ได้เลย

โดยเฉพาะ Percussion นี่  :m (10):  :m (10):  ผมว่าหลอดให้ได้เนียนมากครับ

มันสามารถถ่ายทอดการกำเนิดและการโรยตัวของเสียง Percussion ได้ดีกว่า SS หลายขุมครับ

ออฟไลน์ Fat tube

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม พ.ศ. 2012, 16:37:51 »
:m (82): หลอดเอ้าท์พุทเบอร์ KT88 กับเบอร์ EL34 ให้แนวเสียงต่างกันยังไงบ้างครับ  เบอร์ไหนเป็นที่นิยมของเซียนหลอดมากกว่ากันครับ :m (52):

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ(สมัครมานานแล้วแต่เพิ่งเข้ามาเล่นครับ)

ผมเล่นหลอดอยู่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ Alfa 156 ได้แอมป์หลอดมาเล่นหรือยัง ผมขออนุญาติมาแบ่งบปันประสบการณ์ในการเล่นหลอดอันน้อยนิดมาเล่าสู่กันฟังครับ

หลอด KT 88 จะให้ความรู้สึกถึงพลังมากกว่า เบสที่ลงลึกกว่า  มีความหวานอยู่บ้าง(มากกว่า ss)ถ้าเป็น push pull ข้างละ 2 หลอดจะได้ข้างละ ประมาณ 30-40 วัตต์
      หลอด EL 34 หวาน เนียน ละเอียด สุภาพ พริ้ว ถ้าเป็น push pull ข้างละ 2 หลอดจะได้ข้างละ ประมาณ 25-30 วัตต์
      เซียนที่เล่นหลอดจะเล่น EL 34 กัน

ลองตัดสินใจดูครับว่าชอบแบบใหนแต่ถ้าเลือกไม่ถูกก็เอาทั้ง 2 เลยครับ เอาแบบสั่งทำแล้วให้ใช้หลอดได้ทั้ง 2 เบอร์แล้วทำสวิทช์ปรับไฟให้เหมาะสมกับหลอดแต่ละเบอร์

ออฟไลน์ chaiview

• ชอบคุยมาก
    • limousine r us
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม พ.ศ. 2012, 19:05:38 »

ห้องคอมฟอทร์ซาวด์ อินทเกรดRogue Audio Cronus Magnum  90 วัตต์ 63000 บาท
ขับลำโพงตั้งพื้น (แต่ลำโพงความไวสูง 91 อัฟ ประมาณ จำไม่ค่อยได้ครับ)  

ห้องพี่ศักดิ์ กับ อินทีเกรด ราคา 3 หมื่นกว่า ประมาณ (ถ้าจำไม่ผิด)

ปล. ลองไปฟังเสียงดูยังครับ

cronus magnum นี่63000 จริงหรอครับ ผมโทรถาม 70000 นะครับ  :m (49):

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม พ.ศ. 2012, 15:21:44 »
น้า Alfa ช่วงนี้ขยันจริงๆ ... ถ้าสนใจฟัง compact system เล็กๆก็เรียนเชิญนะครับ
เดี๋ยว set ชุดใหม่ไว้ต้อนรับ เปิดแต่ Baby Eistien มาหลายเดือนแล้ว
ตอนนี้ตัวเล็ก 7 เดือนแล้ว... ผมสบายขึ้นเยอะแล้วครับ  :m (7):

ใช้หลอดย่าง Macbook ขณะฟังด้วย...เสียงดีครับ 555

Welcome back ครับคุณชัย  :m (7): เป็นคุณพ่อตัวอย่างที่ดีดูแลลูก จนไม่มีเวลาเข้าโพสต์ กท.
วันไหนถ้าไปลองฟัง TS211 mono ที่บ้านพี่ศักดิ์ อาจจะรบกวนขอไปฟังชุดของคุณชัยดูบ้าง
ในรูปเห็นวาง MacBook ไว้บนหม้อแปลงของแอมป์ มันสู้ความร้อนจากหลอดไหวเหรอครับ :m (22):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มกราคม พ.ศ. 2012, 15:24:06 โดย Alfa156 »

ออฟไลน์ MezzoBello

• ชอบคุยมาก
  • Baby Audio
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม พ.ศ. 2012, 17:15:45 »
ง้นเดี๋ยวต้องจัดวางใหม่...เอาชั้นวางระบบ vibration isolation มาใช้เหมือนเดิมครับ  :m (50):

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม พ.ศ. 2012, 12:30:44 »

ห้องคอมฟอทร์ซาวด์ อินทเกรดRogue Audio Cronus Magnum  90 วัตต์ 63000 บาท

cronus magnum นี่63000 จริงหรอครับ ผมโทรถาม 70000 นะครับ  :m (49):

สงสัยน้า wit จะได้ราคาพิเศษแหง่ๆ

ผมยืมคุณป้อมไปฟังช่วงหยุดปีใหม่ แกก้อยังคอนเฟิร์มที่ 7หมื่นนะ
เสียงดีทีเดียว แต่ความร้อนจากหลอด+หม้อแปลงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม พ.ศ. 2012, 13:02:17 »

สงสัยน้า wit จะได้ราคาพิเศษแหง่ๆ

ผมยืมคุณป้อมไปฟังช่วงหยุดปีใหม่ แกก้อยังคอนเฟิร์มที่ 7หมื่นนะ
เสียงดีทีเดียว แต่ความร้อนจากหลอด+หม้อแปลงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเห็นราคาผ่านๆลงในหนังสือจะเป็น 63,000 นะครับ...

ส่วนเรื่องความร้อน...ผมว่าเป็นปกติของแอมป์หลอดนะครับ

ยิ่งถ้าเจอหลอด 211 , 845 , 6528 จะร้อนกว่าพวก EL34 ,6550 มากครับ
Speakers : Acustik-Lab Stella Opus , Magnepan Mini Maggie , Spendor LS3/5a , Fostex FE127en , Townshend Audio Maximum , VCL Reference Monitor One
Amp : McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , Hafler 9300 , NAD C-320 , Sugden A21a , Naim Nait 3 , 6528 SE , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int
Pre Amp : Quicksilver Audio Full Function , Rogue Audio Ares , Rola Phono
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , Element Cable Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , HGA DNA , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba , สาย๑,๐๐๐ปี