ผู้เขียน หัวข้อ: Brothers in arms / 24ปี ขวัญใจ audiophile และ Music Lover  (อ่าน 8970 ครั้ง)

ออฟไลน์ toto

• ชอบคุย
Brothers in arms / 24ปี ขวัญใจ audiophile และ Music Lover
« เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:32:19 »
ฺBrothers in arms 1985

• ชอบคุย
Re: Brothers in arms / 24ปี ขวัญใจ audiophile และ Music Lover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:33:37 »
ว่างเว้นการเขียนไปนาน เพราะยุ่งๆเรื่องเปิดร้าน ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทาง ก็กลับมาเขียนต่อนะครับ คิดอยู่นานว่าจะเริ่มต้นด้วยงานของใครอะไรดี อิอิผมเขียน Peter Gabriel ไปไม่มีใครตอบเลย เลย ลองเลือกงานที่น่าจะรู้จักกันเป็นวงกว้างกว่ามาคุยกันดีกว่า คิดไปมาอื่ม ฺBrother in arms ไง ถึงจะมีคนเขียนกันไปเยอะแล้วแต่ชุดนี้ คงมีแง่มุมมีความหลังกับหลายๆคนแน่นอนครับไม่มากก็น้อย เรียกว่าคุยได้ไปอีกนานหลายประเด่นละสำหรับงานชุดนี้ ผมเขียนเอาจากที่จำๆเลยนะครับ
   Dire Straits - Brothers in arms
   ผลงานประมาณชิ้นที่ห้า หก ประมาณนั้น ของทางวง ออกมาในปี 1985 ผลงานชิ้นนี้ออกมาหลังจากทางวงประสบความสำเร็จอย่างสูงจากงานชุดก่อนหน้านี้ คือ Love over gold ถ้าใครเคยฟังชุด Love over gold นี้ ลองหลับตานึกเล่นๆว่าตัวเราเองเป็นคนที่จะต้องทำผลงานชิ้นต่อมา ให้ดีกว่า Love over gold ให้ได้, เสมอตัวหรืออย่างน้อยโดนด่าน้อยหน่อยได้ยังไง ผมว่าคงเป็นเรื่องที่ยากมากๆนะครับ
เปรียบเสมือนการทำหนังภาคต่อที่ได้รับความสำเร็จให้ดีเท่าภาคเดิม แบบนี้คงนึกภาพออกง่ายหน่อย

เพราะชุด Love over gold ถือได้ว่าเป็นชุดที่ทำให้ Dire Straits กลายเป็นวง Super band ของโลกในยุคนั้นไปเลย เรียกว่าเป็นงานที่ไม่รู้จะติตรงไหนได้เลย จากนักวิจารณ์ทั่วโลกในตอนนั้น ทุกแทรคทุกเพลงสมบูรณ์แบบ  ทุกคนก็ตั้งความหวังกับงานชิ้นต่อไปสิว่าทำงานมาขนาดนี้แล้ว ชิ้นต่อไปจะทำยังไงละคราวนี้
  ประวัติศาสตร์วงการดนตรีก็ได้จารึกคำตอบนั้นไว้แล้วครับ ซึ่งต้องบอกว่าเกิดขึ้นได้ไม่กี่ครั้งนัก กับการทำผลงานต่อมาให้ได้ดี ทั้งๆที่มีชุดก่อนนี้ที่ดีมากๆค้ำคออยู่ ผลงานนั้นคือ ชุด Brothers in arms ครับ ชุดนี้ประสบความสำเร็จทางด้านยอดขายสูงยิ่งกว่าชุดที่แล้ว Love over gold ถึงจะมีเสียงค่อนขอดจา่กนักวิจารณ์บ่าง ว่ามีเพลงเอาใจตลาด แปะอยู่สองสามเพลง แต่นั้นคือแนวทางที่ทางวงเลือกใช้ แล้วดันได้ผลซะด้วยสิ แฟนเดิมก็รับได้แถมได้แฟนเพลงใหม่ๆเพิ่มไปอีก ที่สำคัญวงจงใจจะทำอย่างนั้นนะมันมีเหตุผล เพลงประกอบด้วย

side one
   So far away เพลงป้อปชั้นครูที่โด่งดังมากในยุคนั้น ไปไหน หรือเปิดวิทยุก็ได้ยินตลอด

Money for nothing เพลงขายอีกเพลงที่เอาไว้เป็นเพลงแด็นส์ตาม เทคสมัยนั้นได้เลย มีน้า สติง มาช่วยร้องให้ด้วย

Walk of life เพลงร็อคสนุก ที่คีย์บอร์ดท่อนอินโทร ทำเอาขาแด็นกระจาย

Your Latest trick เพลงเพราะๆเบาๆออกไสตร์แจ็ซ ที่เอาไว้ให้ผู้ฟังเตรียมตัวว่า เอาละตั้งแต่นี้เพลงตลาดๆหมดแล้วนะ ทำใจให้สบายซะ อิอิ อันนี้ผมรู้สึกแบบนี้จริงๆนะ เวลาฟัง

Why Worry เพลงหวานๆเบาๆเพราะมากๆ แต่เนื่อหาเริ่มแฝงไว้ด้วยปรัชญา จงปล่อยวางซะนะ อย่าคิดมากได้แล้วเพราะกำลังจะเข้าสู่เนื้อหาที่แท้จริงของ ชื่อชุดนี้ในหน้าสอง ที่จะอธิบายว่าทำไมถึงต้องชื่อชุด Brother in arms

Side two

Ride across the river  ขึ้นหน้าสองนี้เริ่มเครียดๆในเนื้อหาแล้วครับ เริ่มพูดถึงมนุษย์กับสันดานที่ชอบทำสงคราม

A  Man’s too strong   เพลงร็อค ที่ขึ้นต้นด้วยเสียงกีตาร์แบบพื้นเมืองอเมริกัน เหมือนจะบอกว่าเราทุกคนไม่ว่าจะอยุ่ตรงส่วนไหนของโลกกลมๆใบนี้ ก็ล้วนเป้นส่วนนึงของความขัดแย้งอยู่ดี

One world  เพลงร็อคจังหวะกลางๆ เหมือนจะถามว่าโลกใบนี้มันจะอยู่กันแบบกลมเกลียวเป็นโลกที่สงบๆไม่ได้เลยหรือไง

Brothers in arms นี่แหละครับเพลงเด็ดเพลงเอกของอัลบั้ม ที่ทำให้ตั้งแต่เพลงแรกที่เป็นเพลงป็อปสุดๆยันเพลงสุดท้ายของหน้าสอง ที่แต่ละเพลงมีความแปลกแยก กันในจัวหวะและเนื้อหาในตอนแรกที่ฟัง กลับมาลงตัวและต่อเนื่องกันใน คอนเสพท์คำว่า  Brothers in arms ได้อย่างประหลาด เพลงนี้ทำให้เพลงต้นๆ อย่าง Money for nothing , So far away มีความหมายในเชิงเย้ยหยันไปในทันที และเพราะเพลงนี้อีกเหมือนกันที่ทำให้นักวิจารณ์ที่บอกว่าทำเพลงเอาใจตลาด ด่าได้ไม่เต็มปาก ก็เพราะเพลงเอาใจตลาดที่คุณกำลังด่าๆนะ มันเป็นคอนเซพท์ที่จงใจเพื่อวางมาแบบนั้น เพื่อนำมาสู้บทสรุปของความหมายของชื่ออัลบั้ม

คงไม่ต้องอธิบายมากว่าเพลงเป็นยังไง เอาสั่นๆก็พอ  หลายท่านเขียนกันมาเยอะมากแล้วครับแล้ว หลายๆท่าเคยฟังชุดนี้อยู่แล้วละ ฟังกันจนขึ้นใจละผมว่า สมัยนึงชุดนี้เป็นชุดมาตราฐานที่หลายๆท่านต้องถือม้วนเทปชุดนี้เข้าร้านเครื่องเสียง เอาไปลองเวลาจะซื้อเครื่อง เวลาผ่านเลยมาถึงตอนนี้ยี่สิบสี่ปีแล้วกัยผลงานชุดนี้ ผมว่ามันเกิดมุมใหม่ให้เขียนได้แล้วนะ นั้นคือแต่ละท่านมีความหลังและสัมผัสครั้งแรก ยังไงกับชุดนี้กันบ่าง ฟังครั้งแรกที่ไหน รู้สึกยังไง ชอบมากหรือ รำคาญจังไปไหนก็ได้ยิน ได้หมดครับ ลองแจมๆกันดูนะครับ  
   เริ่มที่สัมผัสแรกของผมกับชุดนี้ก่อนเลยแล้วกัน เรียกได้ว่าผมโตมาในยุคที่ชุดนี้ออกพอดี ตอนนั้นก็สิบห้าสิบหก  ตอนนั้นก็ฟังชุดนี้จากเพลงดังๆ สามสี่เพลงแรกผ่านสื่อต่างๆนั้นแหละครับเพราะเปิดกันโดยที่ไม่ได้อยากจะฟังอยู่แล้ว ดังสุดๆในยุคนั้น  ก็รู้สึกว่ามันส์ดี แต่ยังไงมันก็เพลงป็อปนเอาใจตลาดนะ สู้ชุดที่แล้วก็ไม่ได้งานอาร์ตสุดๆ แต่ด้วยความที่บันทึกเสียงมาดีมาก ทำให้ใช้เป้นชุดทดลองเครื่องอยู่บ่อยๆ แต่ก็ฟังๆไปไม่ได้สนใจจะฟังใฟ้หมดทั้งชุดเพราะด้วยความเด็กด้วยมั้ง แล้วคืนนึงที่เชียงใหม่ครับ ที่ตลาดไนท์พลาซ่า ตอนนั้นเรียนอยุ่ปีหนึ่ง คืนนั้นมีร้านเทปร้านนึงเปิด มิวสิคเพลง Brothers in arms ที่เป้น animation ภาพลายเส้นเหมือนดินสอสี ตาไมค์เล่นกีต้าร์ ยืนบนหน้าผา อะไรประมาณนั้น บางท่านอาจจะพอจำๆได้ ผมยืนดู เพราะก็คุ้นๆเพลงแหละครับ แต่พอได้ฟังในคืนวันนั้น ภาพทหารในมิวสิค อะไรพวกนี้มันทำให้เนื้อเพลงและคอนเสพท์แจ่มชัดขึ้นมาทันที ได้รู้ว่าทำไมเค้าถึงว่าชุดนี้ดีกว่า Love over gold ซะอีก ดนตรีอาจจะง่ายกว่าไม่มีชั้นเชิงเท่า Love over gold แต่ล้ำลึกในคอนเสพท์ ที่สำคัญคือมาในรูปแบบของเพลงที่เสพได้ง่ายกว่า Love over gold มาก ได้เข้าใจความหายของคำว่าสูงสุดคืนสู้สามัญ
     ลองตอบเล่นๆนิดนึงนะครับว่าสัมผัสของแต่ละท่านกับชุดนี้ พอผ่านไป 24 ปีแล้วมองเหลี่ยวหลังไปเห็นอะไรบ่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:55:20 โดย toto »

ออนไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: Brothers in arms / 24ปี ขวัญใจ audiophile และ Music Lover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:46:50 »
ผมก็มีครับชุดนี้... 20 th ANNI เป็นแผ่น SACD SURROUND

ตอนเด็กๆฟังบ่อยครับ.... ชอบๆ :m (6):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:49:15 »
ติดตามผลงานครับอยู่ครับคุณtoto  :m (17): :m (17): :m (17):

ผมมีแผ่นเสียงแต่ไม่แน่ใจว่าปั๊มไหน และก็มีอีกชุดแต่เป็นพี่mark : Local heroครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:50:13 »
ป๋าเกาะฟังครั้งแรกเลยพอจำได้ไหมครับรู้สึกยังไงบ่าง ได้ยินที่ไหนอะไรประมาณนี้ ผ่านไปหลายปีแล้วรู้สึกยังไงบ่าง

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:53:23 »
ผมมี SACD อัลบั้มนี้ ปกติผมไม่ฟังเพลงแบบ multi channel ซักเท่าไหร่ แต่อัลบั้มนี้บันทึกแบบ multi channel ได้น่าสนใจมากครับ ดนตรีที่ออกลำโพงทั้งห้าตัว มันสอดประสานได้ใจดีพิลึก ถือเป็นแผ่นเดโมสำหรับคนที่ฟังเพลงแบบ multi channel เลยทีเดียว ยอดขายก็ไม่ตกพอพอกับ SACD ของ Dark Side of the Moon เลยทีเดียว
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:53:53 »
เท่าที่จำได้ น่าจะเป็นเพลง WALK OF LIFE...แต แต่ แต แต้ แต แต่ แต็ด ! :m (7):

ทุกคนต้องรู้จัก....

เพลงนี้ครับ... :m (82):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:58:39 »
อันนี้ก็เพลงดังของเค้า... :m (17):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:00:48 »
ป๋าเกาะฟังครั้งแรกเลยพอจำได้ไหมครับรู้สึกยังไงบ่าง ได้ยินที่ไหนอะไรประมาณนี้ ผ่านไปหลายปีแล้วรู้สึกยังไงบ่าง

ครั้งแรกน่าจะคุ้นๆจากสถานีวิทยุเปิดครับ .... ผ่านไปยี่สิบกว่าปีแล้ว เดี๋ยวเอามาฟังใหม่ดีก่า :m (7):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:08:16 »
สมัยนั้นเปิด วิทยุ ดูทีวี ไปเทค ได้ยินชุดนี้ตลอดเลย ไม่ฟังก็ต้องฟังละว่างั้น

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:40:57 »
ผมชอบใจป๋าเกาะตรง WALK OF LIFE...แต แต่ แต แต้ แต แต่ แต็ด !  ทำไปได้ไงเนี่ย แต่เสียงตรงนะนะทำเป้นเล่นไป

ออฟไลน์ Blackmore

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:41:31 »
Brothers in arms: really cool pun.

ผมก็ชอบเพลงนี้เหมือนกันครับ  ฟังทีไรขนลุกทุกที :m (73):
EMT TSD15 &  Micro RX 5000 & NAD 3020 & KEF LS3/5a.

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:59:32 »
แก้ไขให้นิดนึงนะครับป๋า เพลง แต แต่ แต แต้ แต แต่ แต็ด ! นี่เพลง Your Latest trick ครับ เพลง walk of live เป็นงี้ แต้ แตด แต่ แด แด้ แแต แต แต่ แตด แต่แตด จะรู้เรื่องไหมเนี่ย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 01:00:45 »
Brothers in arms: really cool pun.

ผมก็ชอบเพลงนี้เหมือนกันครับ  ฟังทีไรขนลุกทุกที :m (73):
อาการเดียวกับผมตอนฟังเพลงนี้ที่ร้านที่เชียงใหม่ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน เลยครับดุมิวสิคไปขนลุกไป

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 02:32:59 »
สัสดีครับ..K.TOTO รีวิวได้ดุจสายน้ำไหลจากผาชันเป็นมหานทีเลย ..เอ.เราเวอร์ไปเปล่าเนี่ย..ตา.Mark Knoffler..พืชพันธุ์แห่ง Bob Dylan เป็นมือกีต้าร์ที่ชอบมากอีกคนนึง tone ดนตรีเสมือนจะถอดมาจาก พี่ Bob Dylan ผมเองรู้จักวงนี้ก็เมื่อปี 1980 ทั้งๆที่เค้าฟอร์มวงมาตั้แต่ปี1977 รู้สึกว่า อัลบั้มแรกจะเป็นชื่อเดียวกะวง มีเพลงเอก ที่ถูกตัดออกมาเป็น single คือเพลง sultan of swing จากทั้งหมด 9เพลง แหะๆแต่ที่ซื้อ ไม่ได้เป็นแผ่นอะครับเป้นเทปที่ผลิตในบ้านเราแล้วก็ไม่ได้ตามหาชุดต่อๆมาจนกระทั่ง ชุดนี้ Brother in arms ที่ต้องซื้ชุดนี้มาฟังเพราะ มีชื่ออีตา Sting มาร่วม งานด้วยเพราะอยากรู้ว่ามันจะออกมาแนวไหน เพราะผมฟัง เพลง ของ Police มาก่อนหน้านั่นแล้ว sting เนี่ยนะ ผมว่าเค้า genius มากในทางดนตรีจากที่ฟังชุดนี้ อิทธิพลของ Sting เกือบทั้งชุดเมืองไทยรู้จัก Dire Straits จริงๆจังๆก็ชุดนี้แหละ..แห่ะๆ เมื่องสองวันก่อน ผมเห็นแผ่นนี้ที่ร้านคุณ Toto ด้วยละ รวมทั้ง ของ totoอีกวงนึงด้วย อย่าลืม รีวิวด้วยนา..

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 09:16:58 »
ชอบ รีวิวอย่างนี้ครับ ได้ครบหมดเลย ทั้งภาพรวม และ short comment แต่ละเพลง
ทำให้ได้รสชาติในการฟัง อีกมากเลย

ว่างๆเอาอีกนะครับ ตามอ่านตลอด

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 10:07:28 »
สัสดีครับ..K.TOTO รีวิวได้ดุจสายน้ำไหลจากผาชันเป็นมหานทีเลย ..เอ.เราเวอร์ไปเปล่าเนี่ย..ตา.Mark Knoffler..พืชพันธุ์แห่ง Bob Dylan เป็นมือกีต้าร์ที่ชอบมากอีกคนนึง tone ดนตรีเสมือนจะถอดมาจาก พี่ Bob Dylan ผมเองรู้จักวงนี้ก็เมื่อปี 1980 ทั้งๆที่เค้าฟอร์มวงมาตั้แต่ปี1977 รู้สึกว่า อัลบั้มแรกจะเป็นชื่อเดียวกะวง มีเพลงเอก ที่ถูกตัดออกมาเป็น single คือเพลง sultan of swing จากทั้งหมด 9เพลง แหะๆแต่ที่ซื้อ ไม่ได้เป็นแผ่นอะครับเป้นเทปที่ผลิตในบ้านเราแล้วก็ไม่ได้ตามหาชุดต่อๆมาจนกระทั่ง ชุดนี้ Brother in arms ที่ต้องซื้ชุดนี้มาฟังเพราะ มีชื่ออีตา Sting มาร่วม งานด้วยเพราะอยากรู้ว่ามันจะออกมาแนวไหน เพราะผมฟัง เพลง ของ Police มาก่อนหน้านั่นแล้ว sting เนี่ยนะ ผมว่าเค้า genius มากในทางดนตรีจากที่ฟังชุดนี้ อิทธิพลของ Sting เกือบทั้งชุดเมืองไทยรู้จัก Dire Straits จริงๆจังๆก็ชุดนี้แหละ..แห่ะๆ เมื่องสองวันก่อน ผมเห็นแผ่นนี้ที่ร้านคุณ Toto ด้วยละ รวมทั้ง ของ totoอีกวงนึงด้วย อย่าลืม รีวิวด้วยนา..
   อ่าวไปร้านมาวันไหนละครับ ผมเข้าไปวันเสาร์ตอนเย็นๆ ไว้เจอก็ทักๆกันบ่างนะครับ บอกล็อคอินเนม ว่าจากเวปไหนก็จำได้ครับ ถ้าไม่ใช่ผมอยู่ร้านอีกคนก็คุยเรื่องเพลงได้เป็นวันเหมือนกันครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 10:11:52 »
Sting ชุดที่เป้นสุดยอดแบบผมฟังรอบเดียว ยกสิบนิ้วให้สิบคะแนนเต็ม(อาการเดียวกะ dream theater : Image and word) ต้อง Nothing like the sun ครับ คุณ audio-hilo  ชอบงานชิ้นไหนที่สุดครับ

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 10:34:22 »
แก้ไขให้นิดนึงนะครับป๋า เพลง แต แต่ แต แต้ แต แต่ แต็ด ! นี่เพลง Your Latest trick ครับ เพลง walk of live เป็นงี้ แต้ แตด แต่ แด แด้ แแต แต แต่ แตด แต่แตด จะรู้เรื่องไหมเนี่ย

รู้จักแต่  แตด   อย่างเดียวครับพี่ อย่างอื่นมึนไปหมด ! :m (21):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 10:41:05 »

ครั้งแรกน่าจะคุ้นๆจากสถานีวิทยุเปิดครับ .... ผ่านไปยี่สิบกว่าปีแล้ว เดี๋ยวเอามาฟังใหม่ดีก่า :m (7):

ผมจำได้แระ ตอนนั้นอายุน่าจะ 17 - 18 เพื่อนเอาแผ่นของพ่อมันมาเปิดที่บ้านครับ ... ตอนนั้นที่บ้านมีเทิร์น 'ไพเนีย

อืม... ตอนนี้อายุ 40

....ดูเหมือนนาน แต่ความรู้สึกผม มันผ่านไปแป๊บเดียวเองครับ

เอ๊ะ....เสียงเพลง ทาร์ซานบอย แว่วมาอีกแระ ! :m (67):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 11:01:40 »
 :m (17): :m (17): :m (17): เยี่ยมมากครับน้าโต้

Brothers in Arms เป็นแทรคโปรดผมเลย
ฟังแล้วถึงน้ำตาซึมได้ เสียงกีตาร์โหยหวนได้อารมณืดีมากๆ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 11:05:04 »
http://meng323.multiply.com/photos/album/42/DIRE_STRAITS_MARK_KNOPFLER

เล็กๆน้อยๆจากวงโปรดผม

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 11:23:25 »
คุยอาไรกันฟระ  แต่ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ทำไมไม่ ใช้ แท่ดๆๆๆ  ราคร้าบ............ :m (32):

แหม.....มีให้อ่านอย่างเดียว  ไม่มีรูป.....วัยรุ่นเซร็ง............ :m (26):

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ :m (29):

แผ่นนี้ เมียผมชอบมากคับ....แล้วผมชอบเมียมากอิกที........... :m (7):

งง ปะ.? :m (50):๕๕๕๕

รีวิว มัลดีคับ.....คุณ โต้..มีแผ่นดำไม๊คับ....

เสียงต่างกะ ซีดี เอามากๆ............ขอบอก :m (6):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 17:51:05 »
Sting ชุดที่เป้นสุดยอดแบบผมฟังรอบเดียว ยกสิบนิ้วให้สิบคะแนนเต็ม(อาการเดียวกะ dream theater : Image and word) ต้อง Nothing like the sun ครับ คุณ audio-hilo  ชอบงานชิ้นไหนที่สุดครับ

1. ผมไปมาเมื่อวันศุกร์ครับ.......สำหรับ Sting ผมชอบ roxanne,every btreath you take และ message in the bottle ส่วนงานเดี่ยวไม่ได้ตามครับ ผมรู้จักวงนี้ น่าจะ มาจาก รายการ ที่ คุณ วาสนา วีระชาติพลี แกจัด ในนาม nite spot production เพราะเจ๊แก เป็นคนจัดรายการเพลงสากลทางคลื่นอะไร ลืมและยุคนั้นะ สมัยนั้ยังไม่มใครเรียก DJ.กัน พูดถึงเจ๊แกนี่นะ แกประเภท ตามใจผู้จัดขัดใจผู้ฟังซะด้วย ..แก โปร เพลงทางฝั่ง เกาะอังกฤษ เอามากๆเลย

2. คุณ jazzครับ ร้าน คุณ TOTO ขายแผ่นดำอย่างเดียวครับผมเจอแผ่นที่ไม่คิดว่าจะเจอก็เจอหลายแผ่นครับ เสียดายเล่น tt ไม่เป็น ราคามิตรภาพด้วยครับ วันที่ผมไปมีคอแผ่นดำมาจากประทุธานี มาเลือกซื้อหลายแผ่นครับ.... :m (17):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 18:03:03 »
  โทษทีครับเผลอไปตอนฮัมเสียงมันออกมางั้นเองอะ ไม่ได้คิดอะไรจริงๆน้า ถ้าน้ามากร์คมาได้ยินสงสัยสะดุ้งโหยง กรูไม่ได้แต่งไว้แบบนี้
    ผมมีเป้นแผ่นดำครับคุณ Jazz ซื้อไว้ตั้งแต่เด็กๆแล้วละ เสียงจากแผ่นเสียงฟังสบายหูกว่านะผมว่า แต่ซีดีก็สะดวกกับการพกพาดี
   โอวคุณเม้ง แฟนตัวจริงน้ามากร์คนิครับ พอจำความหลังครั้งแรกกับชุดนี้ได้ไหมครับว่าเป้นยังไงบ่าง แฟนตัวจริง แบบนี้ต้องชอบ The nothing hillbillies แน่นอนเลย ผมพยายามหาชุดนี้เป้นแผ่นเสียง ไม่แม้กระทั่งเคยเห้นเป้นแผ่นเสียง มีแต่ซีดี คุณเม้งมีแผ่นเสียงไมครับชุดนี้ไม่รู้ว่าทำด้วยอะป่าวดิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 18:08:57 โดย toto »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 18:07:14 »

1. ผมไปมาเมื่อวันศุกร์ครับ.......สำหรับ Sting ผมชอบ roxanne,every btreath you take และ message in the bottle ส่วนงานเดี่ยวไม่ได้ตามครับ ผมรู้จักวงนี้ น่าจะ มาจาก รายการ ที่ คุณ วาสนา วีระชาติพลี แกจัด ในนาม nite spot production เพราะเจ๊แก เป็นคนจัดรายการเพลงสากลทางคลื่นอะไร ลืมและยุคนั้นะ สมัยนั้ยังไม่มใครเรียก DJ.กัน พูดถึงเจ๊แกนี่นะ แกประเภท ตามใจผู้จัดขัดใจผู้ฟังซะด้วย ..แก โปร เพลงทางฝั่ง เกาะอังกฤษ เอามากๆเลย

2. คุณ jazzครับ ร้าน คุณ TOTO ขายแผ่นดำอย่างเดียวครับผมเจอแผ่นที่ไม่คิดว่าจะเจอก็เจอหลายแผ่นครับ เสียดายเล่น tt ไม่เป็น ราคามิตรภาพด้วยครับ วันที่ผมไปมีคอแผ่นดำมาจากประทุธานี มาเลือกซื้อหลายแผ่นครับ.... :m (17):
   วันศุกร์ๆๆๆ ผมไปร้านมาป่าวหว่า ก็ไปมานะแต่เย็นๆและ คิวผมอยุ่ร้านเลยนี่จะสี่โมงเป็นต้นไปวันเสาร์ครับ วันธรรมดาจะไปบ่างแต่ไม่เป็นเวลาแน่นอน ติดงานประจำครับ
   อิอิ คุณ audio-hilo ไม่คิดลองเล่นแผ่นดำดูบ่างเหรอครับ ได้ดูปกสวยๆได้ฟังเสียงแบบที่ตอนเค้าออกมาเดิมๆว่าเป้นยังไง แต่ทั้งนี้ขึ้นอยุ่กับความสะดวกส่วนบุคคลนะครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 18:30:14 »

ที่เฮียมีนี่เป็นแผ่นเสียงหมดเรยเหรอครับ...สุดยอด

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 19:30:48 »
 There 're so many different world.
  So many different sun.
  And, we have just one world.
  But we live in different one.
  สมัยก่อนรายการเที่ยงวันอาทิตย์คุณมาโนช ชอบจบรายการด้วย บทนี้ครับ ลึกซึ่งซึมไปเลย

• TAC
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 22:55:19 »
There 're so many different world.
  So many different sun.
  And, we have just one world.
  But we live in different one.
  สมัยก่อนรายการเที่ยงวันอาทิตย์คุณมาโนช ชอบจบรายการด้วย บทนี้ครับ ลึกซึ่งซึมไปเลย
ใช่ครับ ประโยคนี้แหละ ร้องตามถึงน้ำตาซึมได้เลย
ตามด้วยท่อนโซโล่กีตาร์ อืมมม์....

แทรค Brothers in Arms นี่ผมเปิดวนซีดีฟังเป็นสิบๆเที่ยวเลย  :m (37):

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:20:46 »
อ้างถึง
แฟนตัวจริง แบบนี้ต้องชอบ The nothing hillbillies แน่นอนเลย ผมพยายามหาชุดนี้เป้นแผ่นเสียง

ถ้าเจอบอกด้วยครับ   ผมก็มีแต่ซีดี แผ่นนี้ ถ้าเซทลำโพงไม่ดีเบสฟังไม่ได้เลย

อีกแผ่นหามานาน  on every street บิดแพ้ไปสามครั้งเลยเลิกบิดและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:22:24 โดย Blackmore »
EMT TSD15 &  Micro RX 5000 & NAD 3020 & KEF LS3/5a.

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:31:31 »
   The nothing hillbillies ไม่เคยเห้นเป็นแผ่นเสียงเลยครับ คุณ Blackmore คิดว่ามีทำออกมาไหมครับ ชุดสุดโปรดเลย
  on every street ผมได้แผ่นเสียงมาจากในงานที่วินเซอร์สวีท เมื่อต้นปีนี้เอง เพิ่งเคยเห็นเป็นแผ่นเสียงเป็นครั้งแรกก็คว้าไว้เลย ที่อยากได้ตอนนี้คือ Cal กับ อิอิ อายจัง ยังไม่มี แผ่นเสียง Love over gold เลย

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 00:52:18 »
มีครับ

THE NOTTING HILLBILLIES

MISSING...PRESUMED HAVING A GOOD TIME - [CD-Vertigo-842 671-2] + [CD-WarnerBros-26147-2]
Railroad Worksong / Bewildered / Your Own Sweet Way / Run Me Down / One Way Gal / Blues Stay Away From Me /
Will You Miss Me / Please Baby / Weapon Of Prayer / That’s Where I Belong / Feel Like Going Home.
LP Vertigo 842 671-1
Cassette: Vertigo 8426714 / Warner Bros  9926147-4

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 01:36:30 »

แถวบน หาได้ไม่ยากส์ ผมมีครบ แต่แถวต่อมานี่สิ....

ไม่เคยได้ฟังเรย...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 07:54:04 »
อ้างถึง
แฟนตัวจริง แบบนี้ต้องชอบ The nothing hillbillies แน่นอนเลย ผมพยายามหาชุดนี้เป้นแผ่นเสียง

ถ้าเจอบอกด้วยครับ   ผมก็มีแต่ซีดี แผ่นนี้ ถ้าเซทลำโพงไม่ดีเบสฟังไม่ได้เลย

อีกแผ่นหามานาน  on every street บิดแพ้ไปสามครั้งเลยเลิกบิดและ
แผ่นเสียง The Notting Hillbillies โดยเฉพาะแทรคสุดท้ายหน้า B  ... Feel Like Going Home แทรคโปรดผมอีกแล้ว :m (37):
เสียงกีตาร์ของ Mark กินใจมากในช่วงจบ
อีกแล้วที่ผมเปิดซีดีวนในแทรคนี้
แทรคนี้เสียงเบสจะบูมมาก ยิ่งเซ็ทไม่ดีนี่ฟังไม่ได้เลยครับ :m (21):

On Every Street ผมได้ตอนที่ออกมาใหม่ๆเลยช่วงปี 93-94 ประมาณเนี้ย
จังหวะที่ผมไปสิงคโปร์พอดี เจอในร้านปั๊บรีบคว้าเลย เสียดายน่าจะซื้อสักสองชุดมาเก็บไว้ :m (88):
ราคา 3-400 กว่าบาทเองมั้งสมัยนั้น :m (49):

ออฟไลน์ damnat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 22:33:27 »
แทรค Brothers in Arms  ก่อนเคยฟังแต่กับเทปและซีดี แต่เกือบ 10 ปีที่แล้วมีโอกาสได้ไปฟังที่ีบ้านคุณพจน์ ๆใช้Response3.8+Mark331+Pre Pass+Turn TNT+Benz Glider เสียงที่ได้ฟังวันนั้นเป็นเหตุทำให้ผมต้องเสียเงินลงทุนไปกับชุดเครื่องเสียงตั้งมากมาย ตกอยู่ในวังวนของเครื่องเสียงจนถอนตัวยากแล้วครับ .... :m (70): :m (70): :m (70):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 01:42:50 »
มีครับ

THE NOTTING HILLBILLIES

MISSING...PRESUMED HAVING A GOOD TIME - [CD-Vertigo-842 671-2] + [CD-WarnerBros-26147-2]
Railroad Worksong / Bewildered / Your Own Sweet Way / Run Me Down / One Way Gal / Blues Stay Away From Me /
Will You Miss Me / Please Baby / Weapon Of Prayer / That’s Where I Belong / Feel Like Going Home.
LP Vertigo 842 671-1
Cassette: Vertigo 8426714 / Warner Bros  9926147-4

“โอว คุณเม้งมีทั้งหมดนั้นเป็นแผ่นเสียงหมดเลยเหรอครับ คุณแบล็คมอร์ ก็ชอบ นอตติ่ง ฮิลบี่ลี้ด้วย ผมชอบชุดนี้มากๆเลยนะ หาได้แต่เป็นซีดีแล้วต้องถ่อไปหาแล้วไปได้ถึงฝรั่งเศษโน่น พอกลับมาเมืองไทยอ้าว โดเรมีก็มีอีตอนไปถามหา เจ้ก็ไม่ยอมบอก”
   ไหนๆเขียนแล้วขออณุญาติเอาตรงนี้ไปรีวิวเลยนะครับ กำลังได้อารมณ์

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 18:23:29 »
แผ่นเสียงเค้าซื้อขายกันกี่บาทอ่ะครับ...ผมมีแต่ซีดีอ่ะ :m (26):

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 21:20:23 »

ตอนบ้าหนักๆ(แต่ต้องเบอร์นิยม)เห็นขายกันเป็นพัน...

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 22:39:45 »
ชุด brother in arms ผมก็เห็น มีหลาบราคานะครับ ส่วนมากจะเจ็ดร้อยอัพ แล้วแต่ร้านครับ แล้วแต่สภาพแผ่นด้วย

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 23:03:48 »
ขอบคุณพี่เขียงกะพี่โต้นะครับ..
ใว้ว่างๆต้องแวะไปที่ร้านพี่โต้บ้างซะแล้ว :m (17):