ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านอาหารที่หัวหิน  (อ่าน 7561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kritk

• ชอบคุย
ร้านอาหารที่หัวหิน
« เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:39:36 »
ตามที่เคยไปเที่ยวมานะครับ
1.โกทิ ตึกแถวหัวมุมถนนขาออกมุ่งหน้าเขาตะเกียบตรงข้ามกับซอยตลาดคนเดินกลางคืน อาหารทะเลอร่อยมาและไม่แพงครับ ทานมาตั้งแต่ปี 2530
2.อยู่เย็น ริมทะเลถนนหลังวังมุ่งหน้าวัดตรงหอนาฬิกา Starbucks อร่อยแต่ราคาแรงไปนิดครับ บรรยากาศดีเหมาะไปกันสองต่อสอง
3.สังเวียน จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ
4.บ้านชายทะเล ซอยคอนโดบ้านชายทะเลก่อนถึงชีวาศรม อร่อย สะอาดและสด แต่ควรไปทานตอนเย็น เพราะตอนกลางวันยังไม่ได้ไปจ่ายตลาด หลายอย่างหมดครับ

ไม่ประทับใจผม แต่ท่านอื่นไม่แน่
1.ปลาทู ซอยโนโวเทลชำอะ
2.ปูเป็น เขาตะเกียบ

โปรดใช้วิจารณญาณในการชิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:42:48 โดย chaikiat »

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ร้านอาหารที่หัวหิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:41:56 »
1.โกทิ ตึกแถวหัวมุมถนนขาออกมุ่งหน้าเขาตะเกียบตรงข้ามกับซอยตลาดคนเดินกลางคืน อาหารทะเลอร่อยมาและไม่แพงครับ ทานมาตั้งแต่ปี 2530
2.อยู่เย็น ริมทะเลถนนหลังวังมุ่งหน้าวัดตรงหอนาฬิกา Starbucks อร่อยแต่ราคาแรงไปนิดครับ บรรยากาศดีเหมาะไปกันสองต่อสอง
3.สังเวียน จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ
4.บ้านชายทะเล ซอยคอนโดบ้านชายทะเลก่อนถึงชีวาศรม อร่อย สะอาดและสด แต่ควรไปทานตอนเย็น เพราะตอนกลางวันยังไม่ได้ไปจ่ายตลาด หลายอย่างหมดครับ

ไม่ประทับใจผม แต่ท่านอื่นไม่แน่

ร้านสังเวียนซีฟู้ดอยู่ตรงในซอยเดียวกับโรงแรมวิรันดา ชะอำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:43:11 โดย chaikiat »
AUDIO SYSTEM: Linn Majik DS-I/Linn Majik 140/Audyn Libero Duo
MOBILE AUDIO: iBasso DX50/B&W P5/Marshall Minor/Audioquest Dragonfly DAC
VIDEO SYSTEM: Panasonic Plasma TV/LG Blu-ray Player/EGREAT R6s Pro
MEDIA SERVER: Twonky on mac mini
OTHER GADGETS: Sony XPERIA Z1/nexus 4/nexus 7(2012)/nexus 10/kindle/iPad 2/Fuji X-E1/macbook air

ออฟไลน์ Kritk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:45:58 »

ร้านสังเวียนซีฟู้ดอยู่ตรงในซอยเดียวกับโรงแรมวิรันดา ชะอำครับ

ขอบคุณมากครับ ไม่ได้ไปหัวหินมา 2 ปีแล้ว คิดถึงมากครับ

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:48:15 »

ขอบคุณมากครับ ไม่ได้ไปหัวหินมา 2 ปีแล้ว คิดถึงมากครับ

ร้านโกทิ เพิ่งไปกินมา ไม่ค่อยถูกใจน่ะครับ ชอบร้านเจ๊กเปี๊ยกที่เดินเข้าไปอีกนิดมากกว่า

ส่วนอาหารทะเล ผมกินที่ชะอำเนี่ยล่ะครับ ถูกดี  :m (54):
AUDIO SYSTEM: Linn Majik DS-I/Linn Majik 140/Audyn Libero Duo
MOBILE AUDIO: iBasso DX50/B&W P5/Marshall Minor/Audioquest Dragonfly DAC
VIDEO SYSTEM: Panasonic Plasma TV/LG Blu-ray Player/EGREAT R6s Pro
MEDIA SERVER: Twonky on mac mini
OTHER GADGETS: Sony XPERIA Z1/nexus 4/nexus 7(2012)/nexus 10/kindle/iPad 2/Fuji X-E1/macbook air

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 22:59:52 »
ป๋มไม่ค่อยชอบหัวหินแล้วอ่ะ  :m (47):

ยังกะสุขุมวิท  :m (71):

ตลาดก็ไม่ค่อยมีของกิน (เทียบกับเมื่อก่อน)  :m (61):

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม พ.ศ. 2009, 17:09:06 »
 ถ้าพูดถึงseafood ตามความเห็นผม มหาชัย จะดีกว่า สดกว่า เพราะเป็นท่าเทียบเรือประมง ละแวกนี้ ร้าน อาหารทะเล อร่อยๆมีมาก แถมราคาไม่โหดเหมือน เมืองท่องเที่ยวทั่วไป.

ออนไลน์ chatchawanb

• รุ่นใหญ่
  • ชายไทย...หัวใจเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 21:04:23 »
วันนี้นอนประจวบฯพัก"เรือนรับรอง นพพร" กินอาหารชายทะเล"เพลินสมุทร" เมืองสามอ่าว มีมนต์ให้มาชมตลอดครับ :yoyo(14):
Accuphase DP-77+ linn silver + Cary slp 98P + AudioQuest columbia + Cary SA 200.2 + canare 4s11 +Dali Epicon6 + mit shotgun ac2 + power w.

ออฟไลน์ yyyiii89

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 21:16:49 »
ไปหัวหินต้องแวะไปกินร้านสุดใจ เลยเขาตะเกียบไปหน่อยข้าง รรใ บลูเวฟ ทุกครั้ง
ที่สำคัญไม่แพงด้วยครับ  :yoyo(53):

System สีขาวในห้องสีม่วง .. http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16862.0

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 21:23:25 »
ทางเข้าไปโรงแรม ชมวิว หรือเปล่าครับ :yoyo (89):
Accuphase DP-77+ linn silver + Cary slp 98P + AudioQuest columbia + Cary SA 200.2 + canare 4s11 +Dali Epicon6 + mit shotgun ac2 + power w.

ออฟไลน์ yyyiii89

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 21:26:49 »
ไม่ใช่ครับ ต้องเลยไปอีก ถึงแยกเข้าเขาตะเกียบ แล้วเลี้ยวซ้ายครับ
ร้านอยู่ติดริมทะเล และ ติดกับ รร บลูเวฟ

System สีขาวในห้องสีม่วง .. http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16862.0

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 21:29:03 »
ขอบพระคุณครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ woratee

• ชอบคุย
  • music lover มือใหม่นะคร้าาบบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 23:53:56 »
ซอยเดียวกับเจกเปีย ตรงเข้าไปเกือบสุดซอยมีข้าวต้มเจ๊แมวใช้ได้เหมือนกันครับ
อีกร้านก็หัวหินผัดฉ่า  :yoyo (95):
Com>HOF>MiniGalaxy>PSBimageB6
Com>AMD6770>Onkyo609>Panasonic50ST30
PSB alpha B1+JBL LC2, Rel T-zero

EM5813

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 23:59:23 »
ขอบคุณครับ :yoyo (81):งานนี้เดินสายกินอาหารหรือมาทำงานกันแน่ :yoyo (84):

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 00:02:54 »
ซอยเดียวกับเจกเปีย ตรงเข้าไปเกือบสุดซอยมีข้าวต้มเจ๊แมวใช้ได้เหมือนกันครับ
อีกร้านก็หัวหินผัดฉ่า  :yoyo (95):

ร้านเจ๊แมวนี่เมื่อก่อนผมก็กินบ่อยเหมือนกันครับ อีกร้านในตลาดก็ร้านตามสั่ง "สองอ้วน" ถ้าจำไม่ผิด เพราะไม่ได้ไปนานแล้วครับ :yoyo (84):

ปล. โกทิ เจ๊กเปี๊ยะ เนี่ยสมัยก่อนก็อร่อยนะครับ แต่...  ผมว่าความอร่อยมันหายไปตั้งแต่เริ่มขายดีนี่แหละ :yoyo(33):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ เดียว

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:42:58 »
บ้านอิสระ,ชาวเล,ร้านเปิ้ล ก็ใช้ได้ครับ พูดแล้วนึกถึงหัวหิน...

ออฟไลน์ mennoi

• คุยเก่งมาก
  • เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 12:12:19 »
โกทิ ต้องเอาผ้าพันแผลไปด้วย อิอิอิ :yoyo(11):

เจ๊เขียวครับ เมื่อก่อนถูกดี เดี๋ยวนี้ไม่รู้ :yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:11:19 »
โกทิ ต้องเอาผ้าพันแผลไปด้วย อิอิอิ :yoyo(11):

เจ๊เขียวครับ เมื่อก่อนถูกดี เดี๋ยวนี้ไม่รู้ :yoyo(2): :yoyo(2): :yoyo(2):

ขากลับต้องกลับรถร่วมด้วย... :yoyo (95):

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:16:07 »

โกทิแต่ก่อนก็ราคาถือว่าปกติธรรมดา  ตอนนี้............... :yoyo(25):
เจ๊เขียว พึ่งไปกินมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ราคาไม่ถูกเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ :yoyo (85):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:17:33 »
น้า  audio-hilo ไปจอง คาราบาว มากี่ชุดครับ :yoyo(38):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ boszchinnapat

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:19:57 »
กำลังจะไปศุกร์นี้เลยครับ
มีเพื่อนแนะนำร้าน Lucky ซีฟู๊ดมา
ไม่ทราบมีพี่ๆท่านใดเคยไปทานมั่งครับ
หรือมีร้านอื่นๆแถวๆเขาตะเกียบแนะนำอีกไหมครับ
ยกเว้นเจ๊เขียวนะครับ อย่าที่พี่SIRIN ว่าเลย เดี๋ยวนี้ราคาแพงขึ้น คุณภาพลดลง
Technics SL1200Mkii>Pathos In the groove>Luxman 5L15>Yamaha NS1000

ออฟไลน์ Psj

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:22:37 »
ลายแทงครับ - จากเฟสใครจำบ่ได้

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:24:08 »
น้า  audio-hilo ไปจอง คาราบาว มากี่ชุดครับ :yoyo(38):

ไม่ได้จองสักชุดเลยครับ แวบไปดูวันแถลงข่าวเฉยๆครับเพราะอยู่ไม่ไกลที่ทำงาน.. :yoyo(13):

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 11:48:22 »
มีร้านร่มไม้ อยู่เลยตลาดจิ้งหรีด ไปนิดนึง ทางขวามือครับ
อาหารตามสั่ง สปาเก็ตตี้ สเต็ก อร่อย และ ถูกครับ

ร้านขนม มีร้านกาแฟข้างบ้าน บานอฟฟี่อร่อยมากๆครับ

ส่วนร้านอาหารทะเล เพื่อนบอกร้านบ้านอิสระ อร่อยครับ
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2

ออฟไลน์ TMY168

• Tommy
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 12:20:13 »
ร้านประจำของผมคือ
1. ร้านอาหาร แสงไทยซีฟู้ด ติดสะพานหัวหิน ถนนนเรศดำริห์
2. ร้านปากคลอง ชะอำ
3. นำชัยเกี๊ยวปลา
4. กล้วยทอดกระทะทอง สาขาใหม่ซอยหัวหิน 68 (เข้าไปสุดแล้วเลี้ยวซ้ายไปประมาณ 200 เมตร ร้านอยู่ข้างถนนซ้ายมือ) อีกสาขาที่ปากน้ำปราญบุรี
5. ขนมแม่ปราง
6. ลอดช่องลุงดำ 

ที่ไปทานบ้างแต่ไม่บ่อยคือ "บ้านอิสระ" และ "อยู่เย็น" บรรยากาศดีมากครับ

ออฟไลน์ gergario

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 13:34:47 »
มีโอกาสได้แวะไปชิมเมื่อ 8-9 ปีที่แล้วครับเกี๊ยวปลานายหอย ไก่โกศล แล้วก็ร้านข้าวต้มปลาจำชื่อไม่ได้อีกฟากของโต้รุ่งอยู่ทางลงไปทะเลอร่อยจริงครับ  แล้วก็หมั่นโถวกับซาลาเปาในซอยเล็กๆตรง 4 แยกเลยห้างไปหน่อยเลี้ยวซ้ายเป็นตลาดอร่อยมากครับขายเย็นๆไม่ถึง 3 ชม.ก็หมด แล้วก็ร้านอาหารซีฟู๊ดอาหารไทยริมทะเลก่อนถึงเขาตะเกียบก็อร่อยครับร้านจะตกแต่งโบราณๆหน่อยอร่อยดี  มีอีกที่ ที่รร.ฮิลตั้นผับชั้นล่างมีเบียร์ 3 สูตรแจกป๊อปคอร์นฟรีด้วยครับกินหมดต่อกัน 3 แก้วไม่ออกอาการทานฟรีไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่มั๊ย  :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2012, 13:39:41 โดย gergario »
เป่าขลุ่ยคลายใต้ตาลตระหง่านต้น
สื่อเป็นมนตร์ดลใครให้ถวิล
กล่อมทุ่งทองหนองบึงทั่วถึงดิน
ทุกชีวินยินโล่งจรรโลงใจ
เครดิต:ดาวระดา

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 00:19:38 »
 จริงๆร้านอาหารที่หัวหินมีดังๆอร่อยหลายเจ้าแต่ที่ผมติดใจที่สุดจะเป็น ร้านสายลม ที่อยู่ในโรงแรมสายลม โรงแรมเก่าแก่แห่งหนึ่งของหัวหิน อาหารเมนูพื้นๆรสชาติดีบรรยากาศดีลมพัดตึงราคากลางๆอยู่ติดทะเล แนะนำร้านนี้เลยครับ

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:05:47 »
สองสามวันนี้เพิ่งพาคุณพ่อคุณแม่ไปตระเวณกินอาหารทะเลที่หัวหินมาก่อนจะเข้าช่วงปีใหม่ซึ่งคนมันจะเยอะ เนื่องจากท่านอายุ 80 กว่าแล้วทั้งคู่เลยพาไปช่วงนี้หละจะได้ชิวๆหน่อย ก็ขออัพเดทร้านหน่อย จริงๆก็ร้านเก่าแก่ที่เคยกินมาแล้วแต่คราวนี้คัดแบบเอาใจทั้งสองท่านหน่อย คือ ต้องไม่เผ็ดมากและอาหารต้องสด ไปตระเวณกินมาสี่ร้านเลยให้คุณแม่จัดอันดับให้ซะเลย อิอิ
   อันดับสี่ อันนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัวเพราะเวลาไปพักที่หัวหิน ถ้าไม่ได้ตั้งใจกินอาหารทะเลเป็นหลัก ก็จะชอบมากินร้านนี้บ่อยๆ ร้านอาหารในโรงแรมสายลม เพราะหาดมันเป็นแนวยาวตลอด นั่งรับลม ฟังเพลงเก่าๆ อาหารพอทานได้ แต่คุณแม่ บอกว่าอาหารรสชาติเผ็ดไปหน่อย เลยได้อันดับสุดท้ายตกระป๋องไปเลย หุหุ
  อันดับสาม สังเวียนซีฟู๊ด ติดกับโรงแรมสปริงฟิวด์ เจ้านี้ต้องบอกว่าการจัดการค่อนข้างโปร ถึงการตบแต่งร้านจะดูบ้านๆ แต่อาหารรวดเร็ว และสดดี แถมให้ปริมาณค่อนข้างเยอะ ราคาก็ไม่แพงมาก ติดอย่างเดียวคือรสมือยังไม่เด็ดขาด คือไม่ถึงกับอร่อยมาก แต่ก็จัดว่าใช้ได้ บรรยากาศไม่เท่าไร ติดกับชายหาดชะอำ
  อันดับสอง ร้านมีกรุณา ร้านนี้คุณแม่ชมว่ารสมือดีมาก อาหารรสชาติดีทุกจานถึงผมจะระบุไปว่าไม่เผ็ด แถมบรรยากาศดี มีลมทะเลพัดมาเรื่อยๆเพราะติดกับสะพานปลาเจ้าทาง หัวหินซอย55 สุดทางแล้วเลี้ยวขวาไปนิดนึง ร้านนี้หาไม่ยากเพราะติดกับเจ้าดัง ร้านแสงไทยซีฟู๊ด แต่ผมติอยู่อย่างเดียว อาหารจะค่อนข้างช้าไปหน่อยหรือเพราะกำลังหิวก็ไม่รู้ --" พอทานเสร็จขับรถออกจากร้านไปทางซ้ายไปตามทางเรื่อยๆจนถึงวินรถซูบารุข้าง รร ฮิลตัน ให้สังเกตุทางขวามือจะ มีร้านข้าวเหนียวป้าเจือ เหมาะกับซื้อไปฝากคนที่บ้าน อร่อยมากเช่นกันครับและข้าวเหนียวแกจะนิ่มมากผู้ใหญ่จะชอบทาน
   อันดับหนึ่ง ดันไม่ใช่ร้านในหัวหินแหะ แต่เป็นตอนขาไป ถ้าชอบอาหารทะเลต้องไม่พลาดลองไปชิมร้านนี้ ร้านแดง ร้านนี้คุณพ่อคุณแม่ทานเสร็จยกนิ้วให้ว่าทั้งสดทั้งอร่อย ทำเอาคุณลูกอย่างผมยิ้มแก้มปริเลย เมนูที่พลาดไม่ได้คือ ปลาเต๋าเต้ย นึ่งบ๊วย ปู(ทะเล)ไข่นึ่ง ทั้งสด ทั้งตัวใหญ่ รสมือก็ดีมาก รายการอื่นก็อร่อยครับ แค่สองจานนี้จะประทับใจคุณแม่ที่สุด อิอิ ร้านจะอยู่ตอนขาไปพอถึงสะพานข้ามแม่น้ำแม่กลอง ไม่ต้องข้ามให้ไปกลับรถใต้สะพานแล้วเลี้ยวซ้ายซอยแรก ร้านจะอยู่ขวามือ

เลยเอามาเล่าให้ฟังเล่นๆเผื่ออยากหาร้านลองกินใหม่ๆเวลาไปเที่ยวหัวหินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 20:09:05 โดย meemomay »

ออฟไลน์ drdai

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2012, 16:35:35 »
ชอบร้านนายหอยครับ ของทอดอร่อยมากโดยเฉพาะไชเท้าทอด
พูดถึงแล้วหิวขึ้นมาเลยครับ
 :yoyo(43):

ออฟไลน์ kwisit

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2013, 10:50:48 »
บ่อฝ้ายชายทะเล รสชาดดี ราคาสมเหตุผล อยู่ติดหาดด้านหลังสนามบินบ่อฝ้าย :yoyo (82):