ผู้เขียน หัวข้อ: review สายลำโพง NORDOST BLUE HEAVEN  (อ่าน 5141 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
review สายลำโพง NORDOST BLUE HEAVEN
« เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม พ.ศ. 2009, 22:40:50 »
เครดิต : ท่านโอนเนอร์บอร์ด http://audiophile.board.ob.tc/-View.php?N=41

review สายลำโพง NORDOST BLUE HEAVEN

บังเอิญเห็นมีคนถามในกระทู้ถึงสายสัญญาณ NORDOST ผมก็เลย จะมา review ถึงสาย NORDOST BLUE HEAVEN บ้างนะครับ

สายตระกูล BLUE HEAVEN มีทั้งสายสัญญาณและสายลำโพง

เอาเป็นว่าวันนี้พูดถึงสายลำโพงกันก่อน สาย NORDOST BLUE HEAVEN มีลักษณะแบนและเหมือนหุ้มด้วยวัสดุใส

มาพูดถึงเสียงกันนะครับ สายลำโพงถึงแม้จะเป็นปลายทางที่จะไปยังลำโพง แต่ก็มีผลต่อเสียงไม่น้อยไปกว่าสายสัญญาณเลยนะครับ

จุดเด่นของ BLUE HEAVEN ที่เด่นกว่าสายยี่ห้ออื่นตรงนี้คือย่านความถี่กลางสู.งเหมือนชื่อเลยนะครับ

คือมีความละเมียดเหมือนอยู่บนสวงสรรค์ อันนี้ผมโม้เกินไปรึเปล่า เป็นอันว่า

ย่าน ความถี่สูงทำได้ดีนะครับ อีกจุดเด่นหนึ่งคือเป็นสายที่โปร่งใสเอามากๆ แต่จุดเด่นก็ย่อมมีจุดด้อยนะครับ

คือย่านความถึ่ต่ำดูเหมือนจะไม่ค่อยเน้นน้ำหนักมากนัก ดังนั้นจึงเหมาะสำหรับคนชอบฟังเพลงแนวคนร้อง

เสียงจากเครื่องสาย แต่ไม่ใช่แนวคนเพลงแนวเครื่องกลองหรอเบสหนักๆ

อีกจุดที่ผมชอบของสายนี้คือความต่อเนื่องของเสียงมีสูงนะครับ ผมให้คะแนน 4 ดาวครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์