ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง D. I. Y. ลำโพงทำเอง  (อ่าน 33877 ครั้ง)

ออฟไลน์ น่ารัก

• ชอบคุยมาก
  • ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
ลำโพง D. I. Y. ลำโพงทำเอง
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 12:11:22 »
มีใครอยากทำลำโพงเองบ้างไหมครับ หรือมีลำโพงทำเอง หรือเคยได้ฟัง

ของผมมีของคุณพ่อทำไว้ อายุประมาณ35 ปีได้
เป็นลำโพง 4-Way 4ทาง
ขนาด สูงเท่าเอว ลึกสองไม้บรรทัดได้
Spec
Super tweeter: Phillips
Tweeter (Horn): Goodman
Midrange: Orient กระบอกเหล็ก
Woofer: Goodman 12"
เสียงดีครับ เปิดดังสบาย อยู่ชั้นสามเปิดทีไรคนข้างล่างมองขึ้นมาทุกที ดังลั่นซอย
ดูหนังก็เสียงดี ฟังเพลงก็โอเคครับ
แหลม กลาง เบส นี่ ต้องใช้คำว่าเหลือรัปทานครับ เต็ม100 ได้สัก 150
(อ้างอิงจากตอนนี้ผมใช้ Moon i1 กับ Totem Model1 Single)

อันนี้ค้นเจอคนที่ D.I.Y. ลำโพงที่คล้ายกัน
http://www.htg2.net/webboard2/view.php?No=19648
.
.

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ลำโพง D. I. Y. ลำโพงทำเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 14:01:17 »
ทำเองนี่ทำไม่เป็นครับ แต่ให้เพื่อนทำให้นี่พอมีครับ

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 14:27:02 »
กระทู้ดีนะครับ มีแผนที่ด้วย :m (88): :m (88): :m (88):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• คุยเก่งมาก
  • มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 15:36:29 »
น่าจะเป็น ร้านสมเจริญ
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 18:15:07 »
กระทู้ดีนะครับ มีแผนที่ด้วย :m (88): :m (88): :m (88):

น่าจะเป็น ร้านสมเจริญ

อยู่แถวคอนโด นี่นา :m (14): :m (14): :m (14): คุณภาพงาน และราคาเป็นไงมั่งคร๊าบพี่ :m (49): :m (49): :m (49):

เผื่อมีโปรเจคหาเรื่องเสียตังค์อีก :m (7): :m (7): :m (7):
มีใครอยากทำลำโพงเองบ้างไหมครับ หรือมีลำโพงทำเอง หรือเคยได้ฟัง

ของผมมีของคุณพ่อทำไว้ อายุประมาณ35 ปีได้
เป็นลำโพง 4-Way 4ทาง
ขนาด สูงเท่าเอว ลึกสองไม้บรรทัดได้
Spec
Super tweeter: Phillips
Tweeter (Horn): Goodman
Midrange: Orient กระบอกเหล็ก
Woofer: Goodman 12"
เสียงดีครับ เปิดดังสบาย อยู่ชั้นสามเปิดทีไรคนข้างล่างมองขึ้นมาทุกที ดังลั่นซอย
ดูหนังก็เสียงดี ฟังเพลงก็โอเคครับ
แหลม กลาง เบส นี่ ต้องใช้คำว่าเหลือรัปทานครับ เต็ม100 ได้สัก 150
(อ้างอิงจากตอนนี้ผมใช้ Moon i1 กับ Totem Model1 Single)

อันนี้ค้นเจอคนที่ D.I.Y. ลำโพงที่คล้ายกัน
http://www.htg2.net/webboard2/view.php?No=19648

ลำโพงผม ออกแบบเอง แต่จ้างเค้าทำ แต่ก็ต้องมาประกอบเองที่บ้านเหมือนกันคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 21:05:29 »
ผมพอทำเครื่องเสียงได้เองนิดหน่อยครับ

สำหรับลำโพงทำเองบ้าง...ก็น่าจะสิบกว่าคู่ ไม่เกิน 15 คู่

แต่ท้ายสุด....ยอมแพ้ครับ :m (20):

ลำโพงทำให้เสียงดังง่าย...แต่ทำให่เสียงดียากกกกกกกกกก :m (49):

Speakers : Acustik-Lab Stella Opus , Magnepan Mini Maggie , Spendor LS3/5a , Fostex FE126en , Townshend Audio Maximum , VCL Reference Monitor One , YAMAHA NS-1000
Amp : McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , Hafler 9300 , NAD C-320 , Sugden A21a , Naim Nait 3 , 6528 SE , 6336B mono block  , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int
Pre Amp : Quicksilver Audio Full Function , Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rola Phono
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , Element Cable Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , HGA DNA , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba , สาย๑,๐๐๐ปี

ออฟไลน์ tfender

• ชอบคุยมาก
  • รักลูก เอาใจลูก ทำ Class A ให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 19:56:51 »
ผมพอทำเครื่องเสียงได้เองนิดหน่อยครับ

สำหรับลำโพงทำเองบ้าง...ก็น่าจะสิบกว่าคู่ ไม่เกิน 15 คู่

แต่ท้ายสุด....ยอมแพ้ครับ :m (20):

ลำโพงทำให้เสียงดังง่าย...แต่ทำให่เสียงดียากกกกกกกกกก :m (49):

ลำโพงทำให้เสียงดังง่าย...แต่ทำให่เสียงดียากกกกกกกกกก :m (23): :m (11):

ออฟไลน์ dB_WB

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 19:01:28 »
ทำให้เสียงดี ก็ไม่ยากเท่าใหร่หรอกครับ บางคนทำเล่นๆ มันก็ดังดีกว่ายี่ห้อดังๆ

เสียงดีทำยาก ผมคิดว่าเป็นแค่คำพูดเพื่อหวังผลทางการตลาดของพวกแบรนด์เนม

กลัวพวกเราๆ จะทำฟังเอง เดี๋ยวของเขาขายไม่ออก

ดูอย่างยี่ห้อ J  ซื้อกันคู่ละ 3 หมื่น เสียงก็ดีพอได้หรอก  แต่ดูข้างในหม.. ไม่แดก  อุปกรณ์เกรดธรรมดาบ้านหม้อ

เราสามารถทำให้เสียงดีได้ด้วยการเลือกดอกลำโพงที่มีขายมากมายในท้องตลาด เลือกสเปก กราฟได้ตามใจชอบ อุปกรณ์ก็เลือกได้เกรดดีกว่า และก็ออกแบบได้ดีด้วยโปรแกรมคอม รับรองไม่ผิดหวัง
แต่ส่วนใหญ่คนไทยทำตู้ลำโพงเสียงไม่ดีเพราะชอบทำ แต่ไม่ชอบคิด ไม่ได้ใช้หลักการออกแบบที่ถูกต้อง คือ กะเอาเอง   ชอบขนาดตู้เท่าไร แบบใหนสวย ก็กะเอาแบบนั้น  ทำออกมาเสียงมันก็ไม่ดี 100%

ผมก็เคยทำหลายคู่ เสียงไม่ดีสักตู้  แต่พอหันมาทำด้วยหลักการที่ถูกต้องแล้ว  คู่แรกก็แจ๋วสุดๆ แล้ว

ออฟไลน์ knot

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 19:15:48 »
ทำให้เสียงดี ก็ไม่ยากเท่าใหร่หรอกครับ บางคนทำเล่นๆ มันก็ดังดีกว่ายี่ห้อดังๆ

เสียงดีทำยาก ผมคิดว่าเป็นแค่คำพูดเพื่อหวังผลทางการตลาดของพวกแบรนด์เนม

กลัวพวกเราๆ จะทำฟังเอง เดี๋ยวของเขาขายไม่ออก

ดูอย่างยี่ห้อ J  ซื้อกันคู่ละ 3 หมื่น เสียงก็ดีพอได้หรอก  แต่ดูข้างในหม.. ไม่แดก  อุปกรณ์เกรดธรรมดาบ้านหม้อ

เราสามารถทำให้เสียงดีได้ด้วยการเลือกดอกลำโพงที่มีขายมากมายในท้องตลาด เลือกสเปก กราฟได้ตามใจชอบ อุปกรณ์ก็เลือกได้เกรดดีกว่า และก็ออกแบบได้ดีด้วยโปรแกรมคอม รับรองไม่ผิดหวัง
แต่ส่วนใหญ่คนไทยทำตู้ลำโพงเสียงไม่ดีเพราะชอบทำ แต่ไม่ชอบคิด ไม่ได้ใช้หลักการออกแบบที่ถูกต้อง คือ กะเอาเอง   ชอบขนาดตู้เท่าไร แบบใหนสวย ก็กะเอาแบบนั้น  ทำออกมาเสียงมันก็ไม่ดี 100%

ผมก็เคยทำหลายคู่ เสียงไม่ดีสักตู้  แต่พอหันมาทำด้วยหลักการที่ถูกต้องแล้ว  คู่แรกก็แจ๋วสุดๆ แล้ว

จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :m (17): :m (17):

ลำโพงผมก็ทำและออกแบบโดยคนไทย แต่ออกแบบมีหลักการ
ใช้ Program คำนวณตั้งแต่ขนาดตู้ ปริมาตรอากาศที่เหมาะสม
เลือกดอกกลาง และแหลม มีค่าที่เหมาะสมกัน
ออกแบบ Cross ด้วยโปรแกรม จำลองกราฟก่อนผลิต

การออกแบบลำโพงเพื่อฟังเอง ไม่ง่ายครับ ผมเองก็ไม่เป็นจ้างเขาดีกว่า

ของนอกมียี้ห้อ เขาก็ออกแบบและทดสอบมาเยอะ
ไหนจะบวกค่า คุณค่าของ Brand
ค่าการตลาด และอื่นๆ ทั้งค่าขนส่งและภาษีนำเข้า
ราคามันก็ต้องแพงเป็นธรรมดา

ด้วยเงินเท่ากัน ถ้า Diy ย่อมสามารถใช้ของที่คุณภาพสูงกว่ามากๆๆๆ ได้
แต่สำคัญคือ ต้องมีความรู้ และออกแบบเก่งด้วยครับ
คนออกแบบต้องหูถึงและฟังเพลงเป็นด้วยครับ
ถึงจะได้ของแบบ  :m (10):

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 19:28:50 »

ดีครับ... :m (17):   

ทำกันเยอะๆ คนไทยจะได้เก่งขึ้น ทัดเทียมต่างชาติ หรือเก่งกว่า ในวันข้างหน้า

ผมชอบแกงปลาดุกครับ ผมจะทำให้ฝรั่งมันรู้จักว่าแกงปลาดุกเป็นยังงัย
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kodo

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 20:27:25 »
ตู้จากคุณแมนราคา 4000 บาท ไดรเวอร์ san-speak ครอส jantzen สายภายใน hga-16 รวมๆแล้วเกิน 50000 บาท

ออนไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 22:10:56 »
แอบเห็น สายไฟจีนเขียวของผมด้วยหละ พี่โคโด่ :m (25): :m (25): :m (25): :m (25): :m (25):

ลำโพงสวยมากครับ :m (17):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ MachineX

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 00:42:13 »

ทำกันเยอะๆ คนไทยจะได้เก่งขึ้น ทัดเทียมต่างชาติ หรือเก่งกว่า ในวันข้างหน้า

ผมชอบแกงปลาดุกครับ ผมจะทำให้ฝรั่งมันรู้จักว่าแกงปลาดุกเป็นยังงัย

ผมก็งงๆ แกงป่าปลาดุก มันเกี่ยวอะไรกับกอล์ฟ..  :m (66):  แล้วตอนนี้จะมาเกี่ยวกับลำโพงอีกแล้ว..      555 ขำๆอ่ะครับ..

ว่าแต่งานโฆษณาแกงป่าปลาดุก เป็นงานของเฮียตือเรารึเปล่า.. (ล้อเล่นนะคร๊าบ... :m (88):)

** เดินไม่เดียวดาย...**

ออฟไลน์ coldbrain

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 00:59:36 »

ผมก็งงๆ แกงป่าปลาดุก มันเกี่ยวอะไรกับกอล์ฟ..  :m (66):  แล้วตอนนี้จะมาเกี่ยวกับลำโพงอีกแล้ว..      555 ขำๆอ่ะครับ..

ว่าแต่งานโฆษณาแกงป่าปลาดุก เป็นงานของเฮียตือเรารึเปล่า.. (ล้อเล่นนะคร๊าบ... :m (88):)

ไม่เคยแกงปลาดุกครับ ถนัดแกงหอยมากกว่าจ้ะ 
:m (50): :m (50): :m (50):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 10:53:09 »
นึกถึงปลาดุกย่างสะเดาน้ำปลาหวานทีไรน้ำลายไหล

ออฟไลน์ miu

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 11:01:48 »
พี่ kodo และ พี่ knot ครับเคยทำลำโพงตู้ปิดบ้างไหมครับ
นอกจากทำงาน เลี้ยงลูก ฟังเพลง แล้วผมยังพบมิตรภาพดีๆในที่แห่งนี้ Thaiaudioclub.net

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 11:33:36 »

นี่เลย  เมื่อวาน เพิ่ง กินกันไป.......แกงคั่ว สัปปะรดหอยแมงภู่........ฮู่........หรอย ย ย ย........ :m (49):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ db

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 12:25:06 »
เอื๊อก.....หิวเลย

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 13:01:22 »
พี่ kodo และ พี่ knot ครับเคยทำลำโพงตู้ปิดบ้างไหมครับ

ยังไม่เคยทำเลยครับตู้ปิดมันกินแอมป์มาก ตอนนี้ผมทำลำโพงความไวเกิน 91db เล่นกับหลอดวัตต์ต่ำๆมีตัวเลือกเยอะราคาก็ถูก และห้องไม่ร้อนมาก

ออฟไลน์ db

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 15:47:54 »
ผมก็เป็นคน1 ที่ทำลำโพงฟังเองมาตลอด โดยใช้อุปกรณ์ที่หาได้จากบ้านหม้อทั้งหมด ไม่มีการคำนวนใดๆ เพราะลำโพงไม่มีเสป็ค ใช้ลำโพงราคาตั้งแต่ 20-500.- จนวัน1รู้ว่าการสร้างลำโพงให้เสียงดีนั้นควรทำอย่างไร ผมว่ามันก็ไม่น่ายากนะ แต่ก็ต้องใช้อุปกรณ์ที่ดีด้วย ซึ่งราคาก็ค่อนข้างสูง

ตอนนี้ผมก็ยังฟังลำโพงที่ทำเองอยู่ โดยใช้ของบ้านหมอทั้งหมด เสียงแหลม 20.-  วูฟเฟอร์ 80.-  ใช้ Cต่อกับเสียงแหลมตัวเดียว วูฟเฟอร์ต่อตรงเลย เสียงผมว่าก็คุ้มกับตังที่จ่ายไป และยังฟังมันได้อยู่ทุกวัน

ผมจะขอเล่าอะไรสักหน่ยครับ คือผมมีโอกาสฟังลำโพงมียี้ห้อที่ขายกันอยู่ ไม่มากนักแค่ 3-4 ตัว เองมั้ง ตัวที่ถูกหูที่สุด คือตัวที่แพงที่สุดที่เคยฟัง คือตัวโคลน LS3/5A ขับด้วยแอมป์ตัวเล็กๆ ผมชอบเสียงมันนะ
เลยนึกอยากหาของมียี้ห้อมาฟังบาง จึงตัดสินใจจะเก็บตังซื้อ แต่ผมคงหาตังซื้อ Ls3/5Aตัวนี้ไม่ได้แน่ เลยดูตัวที่ราคาต่ำกว่านี้  โดยหาข้อมูลจากเว็ปเป็นหลัก แต่ก็ไม่เคยไปฟังกับหูตัวเอง แล้วด่วนตัดสินใจซื้อของยี่ห้อหนึ่งมา เป็นของมืสอง โดยการฟังแค่ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ตัวเดียว
และก็ต้องผิดหวังกับเสียงที่ได้รับ กับเงินที่เสียไป เปิดฟังทีไรปวดหัวทุกที  ผมฟังลำโพงที่ทำเองยังรู้สึกดีกล่าวเลยครับ ถึงเสียงจะไม่ถูกต้อง (อิมเมจไม่ชัด โฟกัสไม่นิ่ง ฯฯฯ)แต่มันก็ให้เสียงที่ไม่เลวร้าย เมื่อเทียบราคากับตัวที่ซื้อมา จึงด่วนตัดสินใจขายออกอย่างแล้ว เจ็บนิดหน่อย สบายใจ

ผมกะจะลองทำ ls3/5a หาแบบได้แล้วครับ โดยใช้ดอกลำโพง 80.- เนี่ยแหละครับ แค่อยากรู้ว่าลำโพง 80.- มันจะได้สำเนียงออกมายังไง ถ้าถูกหูก็ :m (17):

ออฟไลน์ play458

• ชอบคุย
  • วันนี้.ไม่เริ่มปีนเขา.แล้วเมื่อไหร่.จะถึงยอดเขาละ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 19:23:51 »

มาตรฐานต่างกัน นะครับ มันไม่สำคัญ ที่ แบรนด์ หรือ ทำเองหรอก นะครับ เพราะ แค่ ลำโพง 1 คู่ ก็ไม่ใช่ที่สุดของชุดเครื่องเสียงมันต้องมีอีกหลายชิ้นมา รวม ๆ กัน และความเข้ากันได้ของระบบซิสเต้มส์ จึงจะให้เสียงออกมาได้ดี หรือ ได้ดังใจ (มาตรฐาน หู ก็ไม่เท่ากันครับ) ในชีวิตการ เล่นเครื่องเสียงมาไม่กี่ปีนี้ ทั้ง ทำเอง และ ซื้อแบรนด์มาใช้ ทั้งหมดไม่เคยหยุดนิ่ง ที่ชิ้นงานเดียวครับ เอาแค่ลำโพง ทำเอง ตามแบบ ที่ว่า่ทำเองแล้วเสียง ดีกว่า แบรนด์เนมนั้น ก็ซัดไปกว่า 4 คู่แล้ว และตัวที่ผมใช้นี่คือสุดท้ายของตัวเองแล้วใช้ทุนในการทำรวม ๆ กัน ด้วยเลขเงิน หก หลักใช้เวลารวบรวมอุปกรณ์สองปี ใช้เวลาทำ 1เดือน(เร็วที่สุดแล้ว)ถามว่าดีกว่าแบรนด์ไหม ดีกว่า แต่ไม่ใช่ดีกว่า แบรนด์ทั้งหมด ครับ เสียงบางอย่างที่ เราทำไม่ได้ แบบ แบรนด์เนม มันก็ยังไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าใช้ดอกแบบเดียว กับแบรนด์แพง ๆ แล้วจะได้เสียงแบบนั้น หรือ ดีกว่านะครับ เพื่อนผมหลายคนที่ มาฟังลำโพงที่ผมใช้ ต่างก็ชื่นชอบกัน แต่พอทราบราคา ก็ไม่มีใครอยากทำตามสักคนเดียว แต่ที่อยาก จะออก ความเห็นคือ ถ้าลำโพงแบรนด์ราคาต่ำกว่า 1 แสนบาท ลงมามีน้อย ยี่ห้อมากครับ ที่จะให้เสียงได้คุ้มสตางค์ครับ จึงเลือกที่จะหางานแบบทำได้ตามใจเรา และราคา เอื้อมถึงได้ แต่ไม่เอาแบบ โม้ เพื่อขาย พอไปลองแล้ว กลับไม่คุ้มสตางค์หนักกว่าแบรนด์เนม อีก แถมขายก็ขาดทุนมากมายเพราะไม่มี แบรนด์มาการันตรี สุดท้าย ก่อนจะตัดสินใจ เลือกแบบไหน ต้องดูซิสเต้มส์ตัวเองทั้งระบบ และ ทดสอบด้วยหูของตนเองก่อน ว่ารับรู้ได้ตามที่เค้าโฆษณาจริงไหม ไม่งั้นก็เกิดอาการ อกหักเสีย สตางค์(ขาดทุน) และสาปส่ง แบรนด์ หรือลำโพง คู่นั้นไปซะ (แต่คนอื่นเค้าก็ว่ามันดีนะแถมซื้อต่อเราเฉยเลย)บางท่านในนี้ ประสบการณ์ มีมาก ภูมิต้านทาน มีกันหลายคน คงแยกแยะได้ แต่สำหรับ น้องใหม่ มือใหม่ ก็ต้องคิดทบทวน และ หาประสบการณ์การฟังมาก ๆนะครับ อย่าเชื่อ อะไรโดยที่ตัวเองยังไม่อาจรับรู้ได้ ดีพอ(เหมือน ผมเมื่อก่อน เสียดายสตางค์มาก ๆ ครับ)ก็แค่หนึ่งความเห็นนะครับ ผิดถูกต้องขอ อภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ knot

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 22:33:56 »
สนับสนุนความเห็นคุณ Play458

เวลาฟังลำโพง ไม่ว่ายี้ห้อไหน ของทำเอง ของนอก ของแพง ของไม่แพง

ถ้าเราสามารถตั้งสติฟังด้้วยใจสบายๆ แบบว่าไม่สนใจว่ามันคือลำโพงอะไร ราคาเท่าไหร่ ยี้ห้ออะไร
เราจะฟังออกว่ามันดีไหม ชอบไหม เสียงแนวไหน

มือใหม่หลายท่านอ่านบทวิจารณ์มาก บางทีมันทำให้เรามีเสียงของลำโพงคู่นั้นอยู่ในหัว ก่อนที่จะไปฟังด้้วยซำ้
ถ้าเราเอาหัวโล่งๆ ฟังด้วยหู มันฟังไม่ยากหลอก

ตัวอย่างเช่น ผมมีโอกาสได้ไปนั่งฟังเครื่องเสียงชุดใหญ่ในตัวแทน เป็นลำโพง 3เอ รุ่นสูงสุด
ขับด้วยหลอดชุดใหญ่ ผมเข้าไปฟังแบบไม่ได้ตั้งใจ พอดีเขาไปซื้อสายราคาถูกแบ่งเศษขายในร้าน และรอเขาหาสายให้อยู่
เลยนั่งฟัง แบบสบายๆ ฟังอยู่ซักพัก ผมว่าเสียงมันก็ดีนะแต่มีหลายอย่างที่เกินและขาด
เสียงโดยรวมไม่ได้ดีไปกว่าชุดที่บ้าน แต่มีบางอย่างเด่นกว่า

ชุดนั้นที่ไปฟังมาทั้งชุดน่าจะร่วมล้านขึ้น
ไม่ได้อวดว่าชุดที่บ้านเสียงดี
แต่จะบอกว่าอย่าไปมีความคิด ความเชื่ออะไรก่อนฟัง แล้วจะฟังออกแบบสบายๆ

หลับตาฟัง ไม่ต้องสนใจราคา ยี้ห้อ แล้วจะได้ยินอะไรอีกเยอะ
ส่วนฟังแล้วจะซื้อไม่ซื้อ คอยเอามาเทียบกับราคาอีกที

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:21:26 »
ทำลำโพงให้เสียงดี มันก็ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายคร๊าบ ไม่แพง แต่ก็ไม่ถูก

เพราะถ้าเลือกของที่มีคุณภาพ (ไม่ต้องแพงเสมอไป แต่ต้องมีมาตรฐาน แต่ละตัวเหมือนกัน)

มีรายละเอียดให้ออกแบบ คำนวนได้ มีหลักการชัดเจน มันก็ทำให้เสียงดีได้

แต่ก็ไม่ง่าย เพราะดอกแต่ละแบบ ตู้แต่ละแบบ ก็มีข้อดีเสียต่างกันไป

การจะให้เสียงดี มันก็ต้องเข้าใจข้อจำกัดพวกนี้ แล้วใช้วิธีแก้ที่ถูกต้อง ไม่ไปฝืนธรรมชาติของแต่ละแนวการออกแบบ

มันก็ไม่ยาก เพราะถ้าไม่ฝืนธรรมชาติ เสียงก็มักจะออกมาดี

แต่ถ้าไปฝืนมันมากๆ วิธีการแก้ปัญหา ก็มักจะซับซ้อน และออกมาไม่ดีอย่างที่คิดได้

เหมือนถ้าเลือกระหว่างลำโพง Fullrange กับลำโพงหลายทาง ปัญหาก็ต่างกัน การแก้ก็ต่างกันไปคนละทางเลย

ถ้าเราแก้ถูกจุด เสียงก็ออกมาดี แต่อย่างที่บอก แก้ไป แก้มา มันก็อาจจะไม่ถูกก็ได้

แต่ก็มักจะไม่แพงเท่าของมียี่ห้อ

แต่บางยี่ห้อเค้าก็ทำมาได้คุ้มราคามากๆ ก็คง DIY ให้ดีกว่า ถูกกว่า ได้ยาก :m (14): :m (14): :m (14):

ผมว่า เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวมากกว่าคร๊าบ

อย่างผม ชอบเสียงลำโพง OB, TL แต่ในตลาดมีตัวเลือกน้อยเหลือเกิน เลยออกแบบทำเอง

แต่ถ้าชอบเสียงลำโพงตู้ อาจจะซื้อเค้าไปแล้ว เพราะมีให้เลือกเพียบเลยคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:30:06 »
ทำลำโพงในบ้านเรา ข้อเสียเปรียบคือเครื่องมือ ที่จะมาใช้วัด อ้างอิง อะไรต่างๆ ด้วยครับ
เป็นอีกปัจจัยสำคัญที่ทำให้ขาดการยอมรับน้อยกว่าที่ควรจะเป็น

เอาใจช่วยทุกท่านที่พยายาม ฝ่ากำแพงที่ขวางตรงนี้ทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:34:09 »

ผมชอบแกงปลาดุกครับ ผมอยากให้ฝรั่งมันรู้จักว่าแกงปลาดุกเป็นยังงัย  :m (25):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:36:42 »
ทำลำโพงในบ้านเรา ข้อเสียเปรียบคือเครื่องมือ ที่จะมาใช้วัด อ้างอิง อะไรต่างๆ ด้วยครับ
เป็นอีกปัจจัยสำคัญที่ทำให้ขาดการยอมรับน้อยกว่าที่ควรจะเป็น

เอาใจช่วยทุกท่านที่พยายาม ฝ่ากำแพงที่ขวางตรงนี้ทุกท่านครับ

แถมค่าส่ง กับภาษี ด้วยคร๊าบพี่ จะต่อตั้งพื้น ตัวใหญ่ๆ ใส่ Woofer 15" ข้างละซัก 4 ตัว แค่เห็น นน. ก็ขี้เกียจคิดค่าส่งแล้วคร๊าบ :m (62): :m (62): :m (62):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:38:29 »

ผมชอบแกงปลาดุกครับ ผมอยากให้ฝรั่งมันรู้จักว่าแกงปลาดุกเป็นยังงัย  :m (25):
อ่าววว.....พี่เขียงจะไปตีกอล์ฟเหรอคร๊าบบบบ
 :m (50):

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:47:09 »
ผมว่ามาตรฐานที่อยากจะทำออกให้มาให้เป็นตัวเราแล้วให้คนส่วนใหญ่เค้่ชอบตามเราด้วยนี้ยากที่สุด

เอาง่ายสุดยอดสำโพงทั้งหลายเสียงไม่เหมือนกันสักตัว    เคยอ่านเจอ นักวิจารณ์ต่างประเทศบอกว่า  ถ้า Krell ให้เสียงที่ธรรมชาตมาก Mark ก็คงผิดธรรมชาติสุดๆๆ

เมื่อวานผมไปลองกีต้า คลาสสิกมา  ความเห็นยังไม่ตรงกะคนขายเลย  ผมชอบตัวนี้  แต่คนขายบอกตัวนั้นเสียงดีกว่าดุกว่า........

อ่านแล้วก็งงว่ามันเกี่ยวกับหัวข้อป่าวหรือป่าวนี่
EMT TSD15 &  Micro RX 5000 & NAD 3020 & KEF LS3/5a.

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 16:53:49 »
ผมว่ามาตรฐานที่อยากจะทำออกให้มาให้เป็นตัวเราแล้วให้คนส่วนใหญ่เค้่ชอบตามเราด้วยนี้ยากที่สุด

เอาง่ายสุดยอดสำโพงทั้งหลายเสียงไม่เหมือนกันสักตัว    เคยอ่านเจอ นักวิจารณ์ต่างประเทศบอกว่า  ถ้า Krell ให้เสียงที่ธรรมชาตมาก Mark ก็คงผิดธรรมชาติสุดๆๆ

เมื่อวานผมไปลองกีต้า คลาสสิกมา  ความเห็นยังไม่ตรงกะคนขายเลย  ผมชอบตัวนี้  แต่คนขายบอกตัวนั้นเสียงดีกว่าดุกว่า........
อ่านแล้วก็งงว่ามันเกี่ยวกับหัวข้อป่าวหรือป่าวนี่

เสียงที่ถูกต้อง อาจไม่ใช่ เสียงที่เราชอบ  :m (1): 

ออฟไลน์ น่ารัก

• ชอบคุยมาก
  • ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 17:00:22 »
ลำโพงเด๋วนี้ยังเน้นตู้ใหญ่ไหมครับ เห็นลำโพง DIY ม่ะก่อนเน้นตู้ยิ่งใหญ่ปริมาตรเยอะยิ่งดี เมื่อก่อนส่วนใหญ่ตู้ปิด
และเห็นพูดถึงเรื่องใส่ดอกเยอะๆ ถ้าดอกยิ่งเยอะจะได้เต็มอิ่มขึ้นชิมิครับ
.
.

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 17:05:05 »

เสียงที่ถูกต้อง อาจไม่ใช่ เสียงที่เราชอบ  :m (1): 

:m (17):

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 17:48:14 »

กลองไฟฟ้าสงสัยไม่เล่นแล้วดิ

เอามายืมซะดีๆ :m (65): :m (65):

น้าหมูแกเป๊ะเจงๆ ผมจะไปปั่นจักรยานเย็นนี้แระ จะไปดวลกะน้าหมูตามคำท้า :m (86): :m (86):

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 17:55:17 »

เอามายืมซะดีๆ :m (65): :m (65):

น้าหมูแกเป๊ะเจงๆ ผมจะไปปั่นจักรยานเย็นนี้แระ จะไปดวลกะน้าหมูตามคำท้า :m (86): :m (86):

พี่คร๊าบ  :m (3):   เอายาดม ยาหอม ไปด้วยนา  :m (49):

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 18:08:40 »
อ้างถึง

กล้าตีอะป่าวววววว :m (36):
EMT TSD15 &  Micro RX 5000 & NAD 3020 & KEF LS3/5a.

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 22:06:36 »
 จริงแล้วผมจะเลียนแบบ usher  แต่คุณแมนทำไปไม่รอด  ผมเลยเปลี่ยนใจมาเลียนแบบ proac five  แต่
มี ข้อผิดพลาดเกิดขึ้น ที่เรียกว่าผิดพลาดนี้คือมีบางอย่างไม่เป็นไปอย่างที่ตั้งใจ ก็เรียกว่าผิดพลาด
เมื่อมีผิดพลาดแล้ว ก็ต้องหาทางแก้ไข คือพลาดได้ ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 01:25:19 »

กีต้าร์แต่ละตัว ใันก็เหมาะกับเพลงแต่ละแนวหนิคร๊าบ

ถ้าเราจะเห็นต่างจากคนขายก็ไม่แปลกคร๊าบ เพราะเราอาจจะตีความบทเพลงออกมาต่างกันได้ :m (14): :m (14): :m (14):

ลำโพงเด๋วนี้ยังเน้นตู้ใหญ่ไหมครับ เห็นลำโพง DIY ม่ะก่อนเน้นตู้ยิ่งใหญ่ปริมาตรเยอะยิ่งดี เมื่อก่อนส่วนใหญ่ตู้ปิด
และเห็นพูดถึงเรื่องใส่ดอกเยอะๆ ถ้าดอกยิ่งเยอะจะได้เต็มอิ่มขึ้นชิมิครับ

ผมว่าที่ลำโพง DIY เค้าทำตู้ใหญ่ๆ คงเป็นเพราะลำโพงยี่ห้อตัวใหญ่ๆ มันแพงมั๊งคร๊าบ

ต่อเองค่าตู้ ไม่ค่อยแพง อยากได้ใหญ่แค่ไหน ก็ใส่กันเต็มที่เลยคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 09:05:36 »

เล่นให้ได้เสียงที่ชอบก่อนเถอะครับป๋า :m (11):
ถูกไม่ถูกไม่รู้ แต่ถ้าเล่นไปๆมาๆเสียงที่ชอบยังทำไม่ได้  :m (71):
เดี๋ยวชุดที่เล่นจะไปที่ชอบที่ชอบครับ :m (36):

เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 10:02:22 »
อ้างถึง
กีต้าร์แต่ละตัว ใันก็เหมาะกับเพลงแต่ละแนวหนิคร๊าบ

ถ้าเราจะเห็นต่างจากคนขายก็ไม่แปลกคร๊าบ เพราะเราอาจจะตีความบทเพลงออกมาต่างกันได้   

ใช่ครับ  แต่ผมแค่อยากจะสื่อว่า  ความยากที่สุดในการออกแบบแต่ละอย่าง อยู่การให้คนอื่นชอบตามคนออกแบบด้วยด้วย  เอาอย่างออกแบบมาแล้วถูกใจคนใช้โดยส่วนใหญ่นี่ผมว่าประสบความสำเร็จ

เอาง่ายๆ (รูปลักษณ์) ผมไม่ชอบเฟอรารีเลย แต่ชอบพอร์ช  แล้วก็มีคนเป็นเหมือนผมเยอะ   แต่แอสตัน มาร์ติน ไม่มีปัญหาสำหรับคนชอบเฟอรารี่และชอบ พอร์ชเลย

คห ส่วนตัวล้วนๆเด้อออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 10:04:23 โดย Blackmore »

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 10:04:09 »
พี่คร๊าบ  :m (3):   เอายาดม ยาหอม ไปด้วยนา  :m (49):
วันนี้ก็ ต้องยาแก้ปวด ทั้งนวด ทั้งกิน   :m (36): ....................................:m (29):

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2010, 10:12:08 »

มาอ่านไหวป่าวไม่รู้ดี๊.... :m (49):