ผู้เขียน หัวข้อ: pre/out กับ tape/out  (อ่าน 3205 ครั้ง)

ออนไลน์ wichai

• คุยเก่งมาก
pre/out กับ tape/out
« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 22:24:47 »
จะเอาภาคปรีไปต่อ power นอก ไม่ทราบจะต่อทาง tape/out ได้หรือไม่ เพราะมันไม่มี pre/out ใครเคยลองมาบ้างสูตรนี้ ??     ถ้าได้ถอดหลอด drive ออกจะมีผลอะไรไหม??  (ไม่ใช้เพาเวอร์ขืนปล่อยให้ไฟเข้า มันก็เสียค่าไฟฟรีซิโยม!!.. ) ตอนนี้ยังไม่กล้าต่อกลัวมันร้องจ๊าก? ปิดไม่ทันลำโพงจะพังซะก่อน!!.. ช่วงนี้เล่น amp หลอดเต็มสูบไม่ไหว อากาศมันร้อนมาก ขอเล่นแค่ครึ่งเดียว??เอาแค่ความหวานเนียนนิดหน่อยพอ??

วันๆฟังหลายแบบ!!!
1.ฟังเสียงกลางหลุดตู้  ENSEMBLE TIGER  B50+rega apollo r+SPICA TC50
2.ฟังหามิติ  power creek destiny+rotel rc980+ CD ROTEL 975+Avalon mornitor
3.ฟังเรื่อยๆไม่จับประเด็น  Power Linn LK100+ rotel rc980+DAC+magnet cd12+NAD542+Linn Espek+Absulute zero

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
Re: pre/out กับ tape/out
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 22:54:09 »
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าต่อช่องtape out...
เราจะสามารถใช้ Volume Controlเสียงเบา-ดังได้หรือเปล่านะครับ..
ถ้าพี่ไม่รีบเดี๋ยวคืนนี้ผมไปลองให้(Power AmpของผมมันมีVolumครับ...สามารถปิดใว้ก่อนได้)

ออฟไลน์ wilapong

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 23:09:59 »
ตอนผมซื้อ Cayin a55tp แพงกว่ารุ่นธรรมดาประมาณ 1400 บาท เพราะคนขายบอกว่ามี pre out
ทางช่อง tape out นี่แหละ ผมยังไม่ได้เคยลอง แต่มีปัญหาน่าคิดว่าช่องนี้มันจะปรับเสียงได้ด้วยหรือเปล่า
ปกติไม่น่าจะปรับได้นะ ผมลืมนึกถึงเรื่องนี้ไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 23:12:41 »
พี่สกุล จะเอา cayin เป็นปรี แล้ว ใช้ แอมป์ โรเบิร์ตสัน เหรอค้าบ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 23:36:27 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ผมกะจะเอาสิงห์เฒ่า โรเบิร์ตสัน 4010 (classic amp) + adcom 535 (วันก่อนไปลองไฟ 220 ยังไม่พัง นับถือเนสสันพาสจิงๆๆ)  ตอนนี้เอามันมาเล่น 110v เหมือนเดิม แบบเล่นไปขายไปตามประสาผม (ขายไม่ได้ก็เก็บ)  ตอนนี้มีแนวโน้มจะเก็บหลายเครื่องแล้วนะโยม!!  ขืนซื้อมาอีก ผบ.ทบ. ขอคืนพื้นที่ไม่รู้จะเอาไปเก็บตรงไหน.... ว่ากำลังจะแมตชิ่งกับปรีหลอด  (ไม่อยากซื้อใหม่กลัวไม่ชอบปล่อยลำบาก) เอามาลองๆๆดูหลายรสชาติ.. เผื่อมันฟลุ๊ก!!.....
1.ฟังเสียงกลางหลุดตู้  ENSEMBLE TIGER  B50+rega apollo r+SPICA TC50
2.ฟังหามิติ  power creek destiny+rotel rc980+ CD ROTEL 975+Avalon mornitor
3.ฟังเรื่อยๆไม่จับประเด็น  Power Linn LK100+ rotel rc980+DAC+magnet cd12+NAD542+Linn Espek+Absulute zero

ออฟไลน์ Oatfunk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 02:07:54 »

กลัวไม่ครบวงจรอะพี่.. หากถอดหลอดใดหลอดหนึ่งออก กลัววงจรทั้งปรีและพาวเวอร์มันลิงค์กันอยู่ และช่องเทปเอาท์ ไม่ใช่ปรีเอาท์โดยกำเนิด.. คงเข้าใจนะพี่ ไม่ทราบจะอธิบายเป็นภาษาอิเลคฯยังไง...
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 10:08:53 »
พอเข้าใจครับ ..  (อธิบายแค่นี้ก็เป็น อาจารย์เทคนิคได้แล้ว)     สงสัยควบคุมโวลุ่มไม่ได้ ตอนนี้ไม่มีลำโพงถูกๆๆให้ลองด้วยซิ!!   แล้วปกติเทปเอาท์เขาเอาไว้ทำไร?? :m (55):

ออฟไลน์ wilapong

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 10:39:23 »
ชุดของคุณสกุลก็ดูโอเคเลยนิครับ ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนหลอดเลย แต่ผมใช้ชุดนี้ฟังเพลงไทย
อย่างเดียว สลับกับชุดหลักตอนเบื่อฟังเพลงแนวออดิโอไฟล์ คุณสกุลอยู่สุพรรณหรือครับ
แฟนผมเป็นคนศรีประจันต์ กลับไปบ้านเป็นประจำ รูปนี้คอลเลคชั่นของผมยังมีแอบอยู่ที่มุมห้อง
อีกนิดหน่อย

• intendant
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 10:52:22 »
กำลังเทสช่องเทปเอ้าท์ให้อยู่นะครับพี่สกุล...
รอแปร๊บบบบบบ :m (3):

• intendant
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 11:25:37 »
มาแล้วครับ...
แอมป์ที่ใช้ทดสอบคือ..น้องแน๊ดที่มีข่าวอื้อฉาวรุ่น902ครับ...

ว่าแล้วผมก็ต่อสายสัญญาณจีนถูกๆ จากช่องTape Out ของเจ้าโรเตล 1060  มาเข้าช่อง In put ของน้องแน๊ด..โดยข้อดีของน้องแน๊ดรุ่นนี้
คือมีVolumeแยกอิสระในช่องIn put ผมจึงปิดใว้ก่อน...กันเหนียว...เดี๋ยวลำโพงเจ๊งกะโบ๊ง  ต้องลำบากพี่เขียงเอาAR18sมาให้ผมอีกตัว  อิอิ :m (55):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 11:33:46 »
pre out  คุมโวลลุ่มได้   

tape out นี่ โบราณเอาไว้สำหรับเทบไว้บันทึกครับ  สัญญาณออกมาแรงสุดเพื่อ คุณภาพการบันทึกที่ดี 
ผมเคยลองจะเอาช่อง tape out ต่อsub มันวุ่นๆครับ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• intendant
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 11:37:05 »
ต่อครับ...
หลังจากนั้นผมก็เปิดเทสสกันเลย....โดยที่ค่อยๆเปิดVolume  ของ1060 มาที่ประมาณ8โมงก่อน....
แล้วก็ค่อยๆเปิดVolumeของน้องแน๊ด  ที่ประมาณ9โมง....อ่ะ เริ่มมีเสียง...แหร่ม....

แต่พอค่อยๆลดVolumeของเจ้าโรเทล.....แป่ววว! เสียงมันไม่ลดลงแฮะ.....ผมเลยปิดซะเลย
ปรากฎว่าเสียงก็ยังดังเหมือนเดิมครับ.....

สรุปได้เลยว่า  เราไม่สามาถใช้Volume ควบคุมความดัง-เบาของเสียงในช่องTape Outได้ครับ
:m (3):

• intendant
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 12:53:37 »
แต่ผมไม่แน่ใจว่า Tape out ของcayin  กับrotelจะใช้Volumeควบคุมเสียงไม่ได้ เหมือนกันหรือเปล่านะครับพี่ :m (88):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 13:15:00 »
ช่อง Tape Out เกนขยายจะ fixed และไม่สามารถปรับวอลลุ่มได้ครับ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 13:38:47 »
ยืนยันตามเฮียเม้งว่า ปกติเทปเอ้าท์ จะเป็นสัญญาณแรงสุด ไม่ผ่านโวลูมและ tone control ต่างๆ

ผมมีข้อสังเกตพึงระวังว่า  ระวัง output transformer ของอินทริเกรตแอมป์หลอด Cayin ไหม้นะครับ ถ้าถึงภาคเทปเอาท์ออกมาอย่างเดียว โดยไม่มี load impedance ให้ภาคเพาเวอร์
ถ้าจะทำอย่างนั้น คงต้องหา R มาเป็นโหลดให้ขั้วลำโพง
พรรคพวกกันเคยดึงเอาภาค phono ออกจากอินทริเกรต audio innovation มาเล่นได้สักพักนึง  เรียบร้อยครับ OPT ไหม้
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• intendant
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 13:44:23 »
ยืนยันตามเฮียเม้งว่า ปกติเทปเอ้าท์ จะเป็นสัญญาณแรงสุด ไม่ผ่านโวลูมและ tone control ต่างๆ

ผมมีข้อสังเกตพึงระวังว่า  ระวัง output transformer ของอินทริเกรตแอมป์หลอด Cayin ไหม้นะครับ ถ้าถึงภาคเทปเอาท์ออกมาอย่างเดียว โดยไม่มี load impedance ให้ภาคเพาเวอร์
ถ้าจะทำอย่างนั้น คงต้องหา R มาเป็นโหลดให้ขั้วลำโพง
พรรคพวกกันเคยดึงเอาภาค phono ออกจากอินทริเกรต audio innovation มาเล่นได้สักพักนึง  เรียบร้อยครับ OPT ไหม้
หมายถึงเอาR 6-8 โอห์ม มาต่ออนุกรมกับขั้ว+/-ของแอมป์ใช่หรือเปล่าครับ...
ถ้าใช่...แล้วค่าของR มันคงที่ ไม่ได้สวิงเหมือนลำโพงจริงๆ จพมีผลต่อแอมป์ของเราหรือเปล่า..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 13:52:18 »
ใส่ค่าRตาม tab ขั้วลำโพงด้านหลังที่โชว์ ไม่มีปัญหาครับตู่

ถ้าไม่มีโหลดที่ขั้วลำโพง หม้อแปลงจะอิ่มตัวและไหม้ครับ ฟังช่างเค้าว่ามา  :m (49):

เค้าถึงเตือนว่า แอมป์หลอดต้องต่อลำโพงไว้เสมอเวลาเปิดเครื่อง

ส่วนแอมป์ทรานฯไม่จำเป็นครับ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

• intendant
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 13:58:20 »
ใส่ค่าRตาม tab ขั้วลำโพงด้านหลังที่โชว์ ไม่มีปัญหาครับตู่

ถ้าไม่มีโหลดที่ขั้วลำโพง หม้อแปลงจะอิ่มตัวและไหม้ครับ ฟังช่างเค้าว่ามา  :m (49):

เค้าถึงเตือนว่า แอมป์หลอดต้องต่อลำโพงไว้เสมอเวลาเปิดเครื่อง

ขอบคุณเฮียเม้งครับ..
กรณีนี้คือใช้กับแอมป์หลอดที่ใช้ OPT ใช่ป่าวครับ...
แล้วถ้าเป็นแอป์โซลิดทั่วไป หรือแอมป์โซลิดที่ใช้output transformer หละครับ...ต้องต่อRเมือนกันมั๊ย
กรณีที่ใช้แต่ภาคปรี ของอินทริเกรทแอมป์?

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 14:35:40 »
ฮิๆๆ ไม่ได้เล่นปรีหลอด :m (55):
ตอนนี้ก็ยังไม่กล้าต่อ รอคำตอบ เท่าที่อ่านดูยังไม่กล้าเสี่ยงครับ กลัวหลอดขาด!!
ชุดคุณวีรพงศ์/ คุณtooss เยี่ยม !!     :m (55):

ออนไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 15:24:50 »
ชอบเล่นของแปลก   และ...  ชอบเล่นแบบแปลกๆ

พี่สกุลเนี่ย ! :m (4):
สวยไม่มาก แต่ท่ายากหนูเยอะ !

ออนไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 15:27:19 »
เดี๋ยวเหอะ  โรเบิร์ดสั้น ระเบิด  แล้วจะหาซื้อไม่ได้นะ

ต้องไปหาของเก่าแถวตลาดโจรที่สิงค์โปร์โน่น :m (23):
สวยไม่มาก แต่ท่ายากหนูเยอะ !

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 16:35:29 »
อาทิตย์หน้ามีคนจะมาดูแล้ว (โรเบิร์ดสั้น )  เสี่ยเกาะไปสิงคโปรเมื่อไหร่จะฝากซื้อ 2 เครื่อง นะครับ  ขอสภาพดีๆๆเหมือนใหม่ (จะเอามาบริดโมโน) เสียดายอยู่นะเนี่ย ภาวนาให้คนซื้อไม่ชอบเสียงจะได้ไม่เหนื่อยหา..... :m (55):

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 17:28:33 »
อาทิตย์หน้ามีคนจะมาดูแล้ว (โรเบิร์ดสั้น )  เสี่ยเกาะไปสิงคโปรเมื่อไหร่จะฝากซื้อ 2 เครื่อง นะครับ  ขอสภาพดีๆๆเหมือนใหม่ (จะเอามาบริดโมโน) เสียดายอยู่นะเนี่ย ภาวนาให้คนซื้อไม่ชอบเสียงจะได้ไม่เหนื่อยหา..... :m (55):

สงสัยจะหาซื้อได้หรือ  อายุอานามผมว่าเกิน 30 ปีแล้วนะครับ
ถ้ามีขายอุปกรณ์ในเครื่องน่าจะหมดอายูขัยแล้วมั้งครับ :m (11):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a> 

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 17:29:55 »

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ :m (86):

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a> 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 19:00:37 »
ถ้าหาได้ก็แจ๋ว!!  ตัวนี้ภายในสภาพใหม่เดิมๆๆ ใหม่กว่าที่เคยซื้อ power amp มิดเอนหลายเครื่อง  สิงคโปร์ผลิตชิ้นส่วนอีเลคฯชั้นยอดลำดับต้นๆๆของโลก  เผลอๆๆยี่ห้อไฮเอนหลายยี่ห้อมาซื้อที่นี้ เพราะประเทศอื่นผลิตไม่เก่งเท่า            คุณภาพเสียงสู้  power 5-6 หมื่นสบายๆๆ (ฝรั่งยกย่องให้เสียงมันเหมือน jeff model 6 คุณแดนสันเคยเอาไปเทียบกับ power ดังๆๆหลายรุ่นในยุคนั้น ขี้เกียจเปิดอ่าน..)   ดูอุปกรณ์ภายในน่าจะใช้ได้อีกนาน  เป็นของดีราคาถูกที่ผมอยากแนะนำไว้ (อย่าเพิ่งเชื่อ ต้องลงทุนไปซื้อมาฟังเอง เพราะของฟรีไม่มีในโลกนี้)   อุ้ย.. ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่ ..ไงพอเหลาลงไปกลายเป็นบ้องกัญชา??...

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 00:32:48 »

ช่อง Tape Out.. ผมใช้ต่อกับ สับวูฟเฟอร์ อย่างเดียวครับ สะดวกดี..(แนด 312)

• intendant
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 00:48:30 »

ช่อง Tape Out.. ผมใช้ต่อกับ สับวูฟเฟอร์ อย่างเดียวครับ สะดวกดี..(แนด 312)
เวลาเร่ง/ลดโวลุ่ม...
ก็ต้องไปเพิ่ม/ลดที่ซับด้วยใช่ป่าวครับพี่โอ๊ต?

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2010, 18:50:53 »

คร้าบ.. สะดวกกว่า มันชอบน่ะ บางเพลงเอาท์พุทมันแรง เบสล้น ก็ลดเอาที่สับเลย..