ผู้เขียน หัวข้อ: Audiophile VS Music Lover  (อ่าน 41815 ครั้ง)

ออฟไลน์ yosavee

• คุยเก่งมาก
  • ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
Audiophile VS Music Lover
« เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 12:01 น. »
เพื่อนๆชอบแบบไหนมากกว่ากันคัรบระหว่าง
Audiophile VS Music Lover
 :m (3):ขอบคุณครับ
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: Audiophile VS Music Lover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 12:11 น. »
จริงๆ ชอบเป็น Music Lover มากกว่า หาเพลงใหม่ๆ มาฟัง

แต่มันจะต้องมาหลังจากชุดในห้องฟัง เซทลงตัวแล้ว :m (35): :m (35): :m (35):

ซึ่งย้ายห้องที ก็แทบต้องระเบิดชุดที กว่าจะหาของใหม่มาลงจนลงตัว ใช้เวลาเป็นปีๆ :m (62): :m (62): :m (62):

ตอนนี้เลยยังเป็น Audiophile อยู่ เพราะชุดยังไม่ลงตัว :m (71):

เดี๋ยวลงตัวเมื่อไหร่ คงเป็น Music Lover อีกรอบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 12:12 น. »
เห็นด้วยกับ WUT เป็นอย่างยิ่งงงงงงงงงงงงงงงงง

ผมเป็น Music Lover และเป็น Audiophile นิดๆมั้งครับ  :m (14):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 12:18 น. »
 :m (25):ขอบคุณครับ
พอดีได้แอมป์มาตัวนึง  :m (73):พี่คนขายใจดีให้เอามาลอฟังดูก่อน
แต่เหมือนว่าเป้นแอมป์ Audiophile
ซึ่ีงส่วนตัวผมก็ชอบMusiclover :m (67): ฟังสบายๆ
งานเข้าเลยว่าจะตัดสินใจซื้อแอมป์ดีไหม
ถ้าซื้อตัวนี้ก็คงต้องเปลี่ยนลำโพง :m (71): :m (71): :m (71):
เพราะลำโพงมัน...ไม่ดี :m (21): :m (21):
เหอะๆสงสัยจะหลายตังอีก
เอ...หรือปล่อยแอมป์ผ่านไปดีหว่า :m (14):
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ น่ารัก

• ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 13:47 น. »
ผมก็ใช้เครื่องของผมแบบนี้ ฟังแดนซ์ แทรนซ์ ฮิพฮอพ เกาหลีวงสาวๆ
"ไม่แคร์สื่อ"
อิอิ
ออดิโอไพล์ไว้เพื่อการศึกษา และสลับฟังบางครั้ง
.
.

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 13:57 น. »
ผู้รู้ช่วยนิยามคำว่า audiophile ให้หน่อยครับ

Music lover นี่ผมเข้าใจ

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ bossacafe

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 15:35 น. »
ผมชอบฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่นที่ให้เสียงดีๆครับ   :m (17):

เพราะว่าฟังทุกวันอย่างต่ำก็ต้องมีวันละแผ่น มากสุดก็วันละห้าแผ่น ทุกคืนครับ น่าจะเป็น MUsic lover แต่ผมก็เน้นนะว่าแผ่นไหนบันทึกมาแย่ เปิดมาแล้วเสียงไม่
โดนก็ผ่านไป บางแผ่นเล่นรอบเดียวเอง เก็บไม่เอามาเปิดอีกเลย

แต่ผมก็ฟังทุกแนวนะ แล้วแต่อารมณ์กลับบ้านไปว่าอยากฟังในแนวไหนก็จะฟังแนวนั้น
ตั้งแต่ต้นจนเลิกฟัง

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:01 น. »
ส่วนตัวผมให้นิยามสั้นๆกับ audiophile ว่า เป็นการฟัง เครื่อง   ฟัง อุปกรณ์เสริม ไม่ได้ ฟัง เนื้อหาสาระของเพลง นั้น เป็นหลัก วันไหนได้ของเล่นใหม่ สายไฟใหม่   มี cd audiophiledใหม่ ก็ ฟังแบบเอาเป็นเอาตาย หูหาเรื่อง เหมือนส่องพระ พอผ่านไปสักวันสองวัน ก็ กลายเป็น musiclover ฟัง mp 3 +c d ปลอม ก็เพราะ แต่นั้นแหละ หูมันก็หาเรื่อง ทุกครั้ง สิหน่า :m (88):เป็นโรคประจำตัวไปแล้ว แก้ไม่หายสักทีครับ :m (55):

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:04 น. »
ส่วนตัวผมให้นิยามสั้นๆกับ audiophile ว่า เป็นการฟัง เครื่อง   ฟัง อุปกรณ์เสริม ไม่ได้ ฟัง เนื้อหาสาระของเพลง นั้น เป็นหลัก วันไหนได้ของเล่นใหม่ สายไฟใหม่   มี cd audiophiledใหม่ ก็ ฟังแบบเอาเป็นเอาตาย หูหาเรื่อง เหมือนส่องพระ พอผ่านไปสักวันสองวัน ก็ กลายเป็น musiclover ฟัง mp 3 +c d ปลอม ก็เพราะ แต่นั้นแหละ หูมันก็หาเรื่อง ทุกครั้ง สิหน่า :m (88):เป็นโรคประจำตัวไปแล้ว แก้ไม่หายสักทีครับ :m (55):
+1 เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:06 น. »
ผู้รู้ช่วยนิยามคำว่า audiophile ให้หน่อยครับ

ผมว่า ในที่นี้ น่าจะหมายถึง คนที่เน้นฟังเครื่อง คือมีแผ่นเด่นๆ ที่ชอบไม่เยอะ (ไม่เกินร้อย)

แล้วชอบเปลี่ยนเครื่องฟังความแตกต่างของเพลงเดิม จากเครื่องต่างๆ

ซึ่งจะต่างจาก Music Lover ที่เน้นฟังเพลง หลากหลาย ไม่เน้นชุดเครื่องเสีย (อาจมีแค่ชุดเดียว)

แต่สำหรับผม เน้นชุดเดียว เซทให้เสียงดีๆ เท่าที่งบอำนวย

แล้วพอชุดลงตัว ก็หาเพลงมาฟัง :m (4): :m (4): :m (4):
พอดีได้แอมป์มาตัวนึง  :m (73):พี่คนขายใจดีให้เอามาลอฟังดูก่อน
แต่เหมือนว่าเป้นแอมป์ Audiophile
ซึ่ีงส่วนตัวผมก็ชอบMusiclover :m (67): ฟังสบายๆ
งานเข้าเลยว่าจะตัดสินใจซื้อแอมป์ดีไหม
ถ้าซื้อตัวนี้ก็คงต้องเปลี่ยนลำโพง :m (71): :m (71): :m (71):
เพราะลำโพงมัน...ไม่ดี :m (21): :m (21):
เอ...หรือปล่อยแอมป์ผ่านไปดีหว่า :m (14):

แอมที่เป็น Audiophile มันเป็นยังไงอ่ะคร๊าบ :m (21): :m (21): :m (21):

หมายถึงมันให้รายละเอียดดี ชัดรึเปล่าคร๊าบ

ผมมองว่า เครื่องเสียงที่ดี จะเล่นเพลงออกมาได้ครบถ้วน ช่วยให้เราเข้าถึงดนตรีที่เค้าบันทึกมาได้ง่ายขึ้น

อย่างเพลงบางแนว เมื่อก่อน ฟังไม่ได้ พอมีเครื่องดีๆ แล้วฟังได้

ผมว่ามันคล้ายๆ ถ้าเราฟังเสียงคนพูด ถ้ามันไม่ชัด เราก็ไม่เข้าใจว่าเค้าพูดอะไร

แต่ถ้ามันชัด เราก็จะเข้าใจได้

สำหรับผม เลยไม่มีเครื่องที่เป็น Audiophile คร๊าบ

มีแต่คนที่เป็น Audiophile :m (7): :m (7): :m (7):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:12 น. โดย wut »
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:09 น. »
ผมว่าพอเครื่องเสียงเราเซ็ตได้ลงตัวกับรสนิยมในการฟังของเราแล้ว ก็ ฟังเพลง เพราะๆได้สบายแล้วล่ะครับ ส่วนตัว ก็น่าจะเป็น มิวสิคเลิฟเวอร์มากกว่าครับ ชอบฟังเพลงเยอะๆน่ะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:16 น. »

ผมว่า ในที่นี้ น่าจะหมายถึง คนที่เน้นฟังเครื่อง คือมีแผ่นเด่นๆ ที่ชอบไม่เยอะ (ไม่เกินร้อย)

แล้วชอบเปลี่ยนเครื่องฟังความแตกต่างของเพลงเดิม จากเครื่องต่างๆ

ซึ่งจะต่างจาก Music Lover ที่เน้นฟังเพลง หลากหลาย ไม่เน้นชุดเครื่องเสีย (อาจมีแค่ชุดเดียว)

แต่สำหรับผม เน้นชุดเดียว เซทให้เสียงดีๆ เท่าที่งบอำนวย

แล้วพอชุดลงตัว ก็หาเพลงมาฟัง

+100  :m (17):

Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:17 น. »
เปรียบได้ราว บู๊กับบุ๋น!!
วันก่อนขาย power yamaha ให้คนเล่น pre/power krell ชุดหลายแสน
สงสัยว่าเขาจะซื้อไปทำไร ??   ได้คำตอบมาว่า มัน Music Lover และclassic ดี!!  แต่ผมชอบทั้ง บู๊กับบุ๋น!! เลยเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะดิ้นรนมาก!! ฟังเพลงดีกว่า!!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:26 น. »

แล้วพอชุดลงตัว ก็หาเพลงมาฟัง :m (4): :m (4): :m (4):

แอมที่เป็น Audiophile มันเป็นยังไงอ่ะคร๊าบ :m (21): :m (21): :m (21):

หมายถึงมันให้รายละเอียดดี ชัดรึเปล่าคร๊าบ

ผมมองว่า เครื่องเสียงที่ดี จะเล่นเพลงออกมาได้ครบถ้วน ช่วยให้เราเข้าถึงดนตรีที่เค้าบันทึกมาได้ง่ายขึ้น

อย่างเพลงบางแนว เมื่อก่อน ฟังไม่ได้ พอมีเครื่องดีๆ แล้วฟังได้

ผมว่ามันคล้ายๆ ถ้าเราฟังเสียงคนพูด ถ้ามันไม่ชัด เราก็ไม่เข้าใจว่าเค้าพูดอะไร

สำหรับผม เลยไม่มีเครื่องที่เป็น Audiophile คร๊าบ

มีแต่คนที่เป็น Audiophile :m (7): :m (7): :m (7):
ก็เป็นเครื่องที่แสดรายละเอียดของเพลงได้ดี แยกชิ้นดนตรีได้ชัดเจน(กว่าเครื่อที่ผมใช้อยู่)
แต่...เสียงที่ได้มา กลับไม่ถูกใจผมเท่าไหร่
คือเสียงมันไม่หวาน ไม่นุ่ม(จริงๆมันอาจจะเพราะเบสมันฟุ้งป่าวรึเปล่าก็ไม่รุ้)5555
แต่ต้องบอกว่าแอมป์ที่ได้เป้นแอมป์คนไทยซะด้วยสิ
เกิดผมจะเปลี่ยนคยากที่จะปล่อยออกไป
น่าจะเป้นแอมป์รักเจ้าขอครับ
 :m (71):อิิอิ

ออฟไลน์ MachineX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:32 น. »

โอ้..โฮ้...  คุณวุฒิ ตั้งแต่ไปเป็นนักเขียนสำนวนร้ายกาจจริงๆ  ... แซวเล่นอ่ะครับ... อย่าโกรธนะก๊าบบบบ...   :m (65):   หนังสือสเตอริโอช่วงหลังถ้าเจอซื้อตลอดเลยครับ คอยอ่านที่คุณวุฒิเขียน...  :m (17):
** เดินไม่เดียวดาย...**

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:39 น. »

ก็เป็นเครื่องที่แสดรายละเอียดของเพลงได้ดี แยกชิ้นดนตรีได้ชัดเจน(กว่าเครื่อที่ผมใช้อยู่)
แต่...เสียงที่ได้มา กลับไม่ถูกใจผมเท่าไหร่
คือเสียงมันไม่หวาน ไม่นุ่ม(จริงๆมันอาจจะเพราะเบสมันฟุ้งป่าวรึเปล่าก็ไม่รุ้)5555
แต่ต้องบอกว่าแอมป์ที่ได้เป้นแอมป์คนไทยซะด้วยสิ
เกิดผมจะเปลี่ยนคยากที่จะปล่อยออกไป

ถ้าฟังแล้วไม่ชอบ ก็ไม่ต้องคิดมากครับ

จากประสบการณ์ การขยับอะไรในชุดให้คุณภาพสูงขึ้นอีกระดับหนึ่ง
ไม่่ว่าจะเป็น cd amp ลำโพง
เดี้ยวมันจะต้องขยับตามให้ทันกันครับ อันนี้ัเฉพาะตัวหลักนะครับ

ดังนั้นจะขยับอะไร ต้องมองไปไกลเผื่องบ ถ้าชุดที่ฟังทุกวันนี้มัันลงตัว
มีความสุขในการฟังอยู่แล้วก็ไม่ต้องขยับ
ยกเว้นว่าฟังมันทุกวัน แล้วรู้ว่ามันขาดเสียงอะไร

กรณีผมเวลาผมจะ up เครื่อง ผมไม่ได้ up จากการไปฟังเครื่องที่แพงกว่า หรือชุดคนอื่นๆ หรือชุด demo ตามร้าน
ผมฟังชุดที่บ้าน ฟังประจำแล้วเราก็รู้ว่าเมื่อเทียบกับดนตรีจริงเสียงมันขาดอะไร พร้อมทั้งพิจารณาข้อจำกัดของห้องฟังตัวเองด้วย
แล้วผมก็ค่อยๆ up เพื่อเติมเสียงที่ผมขาด

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:40 น. »
ผม music lover แน่นอนครับ นั่งฟัง นอนฟัง เวลา set ลำโพงให้เสียงดีที่สุด ณ จุดนั่งฟัง แต่แทบไม่เคยนั่งฟังตรงนั้นเลย จะมีก็นอนที่โซฟา นั่งเล่นคอมอยู่อีกมุมห้อง นอนที่เตียง ก็เลยไม่เข้าใจว่า ตรูจะลาก ขยับ set ลำโพงทำไม ในเมื่อไม่ได้อยู่ฟังตรงนั้น

ฟังหมดทุกแนวครับ bee gees , carpenters ไปยัน dream theater , x-japan และวง power.. :m (67): new age อย่าง yanni , kitaro ก็มีแทบทุกชุด ฟังยาวเลย

บางทีเจอแผ่น audiophile ที่เค้าว่าแพงๆๆ ผมฟังดูแล้ว.. ไม่รู้ว่าเค้าฟังอะไรกัน :m (71):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:42 น. โดย peporing »

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:55 น. »
Music Lover มาตั้วแต่เด็กๆแล้วครับ  เคยบ้า (ลองทำ) ตามหนังสือเครื่องเสียงต่างๆ ถอยแผ่นที่ว่าอัดมาเสียงดีโคตรๆ

ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เก็บเงินซื้อแผ่น (แพง) ผ่านมาหลายปี จึงรู้ว่าตัวเองฟัง ชอบ เพลงแบบไหน พวก audiophile เนี่ย บอกตรงๆ
บางแผ่นซื้อมาบางแผ่นฟังยังไม่จบในแต่ละเพลงเลยครับ แล้วก็ขึ้นหิ้งลืม แต่กับเพลงในแนว ที่แค่โหลดมา แล้วแปลงเป็น mp3 320s

ฟังผ่านกับ แฟลชไดว์ ยังเพลินอารมณ์ สุดยอด (แผ่นแท้มันไม่มีขายในไทยแล้ว)  ผม Movie & Music Lover
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:00 น. »
ขอ peanut ears แจมบ้างไปขุดคำนิยามของฝาหรั่งมา..

audiophile [ˈɔːdɪəʊˌfaɪl]
n
a person who has a great interest in high-fidelity sound reproduction
Collins English Dictionary – Complete and Unabridged © HarperCollins Publishers 1991, 1994, 1998, 2000, 2003

audiophile
a person especially interested in high-fidelity sound equipment and recordings on tape or disks.
See also: -Phile, -Philia, -Phily, Phonograph Records
-Ologies & -Isms. Copyright 2008 The Gale Group, Inc. All rights reserved.

พอมาถึงคำนี้ มันให้นิยามห้วนๆอย่างงี้ 
Noun 1. music lover - someone who attends concerts           :m (1):

ผมยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเป็นอะไร.....ฟังมันดะไปหมด.

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:00 น. »

อ๋อ ถ้าแบบนั้น ผมไม่ได้เรียกว่า Audiophile คร๊าบ แต่เรียกว่า ไม่เข้าขากะชุดที่บ้าน :m (29): :m (29): :m (29):

คือเครื่องดีๆ มันก็ไม่ได้หมายความว่าใส่เข้าชุดไหนแล้วจะดีหมด

มันต้องลงตัวกันด้วย

ไม่ได้หมายความว่าชุดพี่ไม่ดีพอนะคร๊าบ (อย่าเข้าใจผิด) แต่หมายถึง เครื่องแต่ละตัว มันต้องการคู่ที่ไม่เหมือนกัน

อย่างลำโพงบางคู่ ต้องเอาหลอดวัตต์น้อยๆ มาขับ ถ้าเอาวัตต์เยอะๆ มาขับ เบสตื้อ อื้ออึง กลางกร้าว

ส่วนอีกตัว อาจต้องเอาแอมกล้ามโตมา :m (76): ถึงจะออก แอมเล็ก ดีแค่ไหนก็ฟังไม่ได้ :m (44): :m (44): :m (44):

มันก็ไม่ได้มีอะไรวัดว่า ตัวไหนดี ตัวไหนไม่มี ตัวไหน Audiophile มันอาจจะดีทุกตัว แค่มันไม่เข้าขากัน

มันก็ต้องขึ้นอยู่กับพี่แล้วคร๊าบว่าถ้าเปลี่ยน ก็ต้องจัดชุดใหม่ แล้วจะไปจบที่ตรงไหน

อย่างแอมที่บอก อาจจะแรงเยอะไป ไม่เหมาะกับลำโพง หรือแนวเสียง ไม่เข้ากับปรีและสาย

ถ้าจับชุดดีๆ มันก็อาจจะหวานเป็นก็ได้ แถมมีรายละเอียดด้วย

หรืออาจจะเป็นพวก บ้าพลัง เสียงแข็งโป๊ก ไม่มีความน่าฟังก็ได้ ผมไม่ได้ฟังด้วย ไม่มีความเห็นจริงๆ คร๊าบ
โอ้..โฮ้...  คุณวุฒิ ตั้งแต่ไปเป็นนักเขียนสำนวนร้ายกาจจริงๆ  ... แซวเล่นอ่ะครับ... อย่าโกรธนะก๊าบบบบ...   :m (65):   หนังสือสเตอริโอช่วงหลังถ้าเจอซื้อตลอดเลยครับ คอยอ่านที่คุณวุฒิเขียน...  :m (17):

สมัครสมาชิกเลยสิคร๊าบพี่ :m (31): :m (31): :m (31): จะได้ไม่ต้องเดินหาซื้อ :m (7): :m (7): :m (7): ผมจะได้มีงานทำ :m (35): :m (35): :m (35):

ผม music lover แน่นอนครับ นั่งฟัง นอนฟัง เวลา set ลำโพงให้เสียงดีที่สุด ณ จุดนั่งฟัง แต่แทบไม่เคยนั่งฟังตรงนั้นเลย จะมีก็นอนที่โซฟา นั่งเล่นคอมอยู่อีกมุมห้อง นอนที่เตียง ก็เลยไม่เข้าใจว่า ตรูจะลาก ขยับ set ลำโพงทำไม ในเมื่อไม่ได้อยู่ฟังตรงนั้น

ฟังหมดทุกแนวครับ bee gees , carpenters ไปยัน dream theater , x-japan และวง power.. :m (67): new age อย่าง yanni , kitaro ก็มีแทบทุกชุด ฟังยาวเลย

บางทีเจอแผ่น audiophile ที่เค้าว่าแพงๆๆ ผมฟังดูแล้ว.. ไม่รู้ว่าเค้าฟังอะไรกัน :m (71):
ตอนเซทผมก็นั่งฟังคร๊าบ เซทเสร็จก็นอนฟังเหมือนกัน

ตามที่เฮียเม้งบอก ถ้าเซท Dpols ได้ลงตัว ฟังนอกห้องยังเพราะเลยคร๊าบ :m (17): :m (17): :m (17):

ดังนั้น ต้องใส่ใจกับการเซทก่อน แล้วเมื่อลงตัวก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมัน ฟังเพลงอย่างเดียว :m (7): :m (7): :m (7):

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:15 น. »
Music Lover มาตั้วแต่เด็กๆแล้วครับ  เคยบ้า (ลองทำ) ตามหนังสือเครื่องเสียงต่างๆ ถอยแผ่นที่ว่าอัดมาเสียงดีโคตรๆ

ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เก็บเงินซื้อแผ่น (แพง) ผ่านมาหลายปี จึงรู้ว่าตัวเองฟัง ชอบ เพลงแบบไหน พวก audiophile เนี่ย บอกตรงๆ
บางแผ่นซื้อมาบางแผ่นฟังยังไม่จบในแต่ละเพลงเลยครับ แล้วก็ขึ้นหิ้งลืม แต่กับเพลงในแนว ที่แค่โหลดมา แล้วแปลงเป็น mp3 320s

ฟังผ่านกับ แฟลชไดว์ ยังเพลินอารมณ์ สุดยอด (แผ่นแท้มันไม่มีขายในไทยแล้ว)  ผม Movie & Music Lover

ของผมก็คล้ายๆน้าแก้วครับ audiophile ฟังไม่เคยจบ ถ้าเปิดจนจบก็คือไม่ได้ฟัง รู้ว่าบันทึกมาดี มิติเวที ตำแหน่ง ไม่เหมือนเพลงทั่วๆไป แต่ผมฟังแล้วไม่รู้ว่ามันเพราะตรงไหน :m (83):

กับเพลงที่ชอบ เช่น เพลงไทยเก่าๆ อย่าง นูโว ไมโคร ฟังแล้วมันต่อเนื่อง เพลินอารมณ์ดีจริงๆ :m (54):

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:23 น. »
 :m (62):
ฟังเพลงแล้วมีความสุขน่าจะตอบโจทย์ดีที่สุดของทุกๆคนมั้งครับ
คงต้อบอกว่าเครื่องมันไม่แมทกันอย่างที่คุณวุฒิบอกจริงๆ
ันอนตีพุงกำเินฟังเครื่องเสียงชุดเดิมๆดีกว่า
สบายใจ...เสียดีอยู่และ
จะหาเรื่องคันทำไม....อิอิ :m (50):

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:25 น. »
ผมว่ามันก็ทั้งคู่แหละครับ จะบอกว่าขาวหรือดำเลยก็ยากเหมือนกัน ผมจะบอกว่าตัวเอง music lover ก็อ่ะน๊ะ ความรู้เรื่องเพลงก็ไม่มี ศิลปินก็ไม่รู้จัก แต่ชอบใช้ของดีชอบเครื่องที่เสียงดีๆ  

จะบอกว่าเป็น audiophile ก็ไม่ได้ ความปราณีตไม่มี

เอาเป็นว่าผมชอบฟังเพลงที่ชอบกับเครื่องเสียงที่ดี ตอนที่อารมณ์ดีดี  

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:31 น. »
Audiophile: เสพ sound reproduction ให้เหมือนของจริงที่สุด
Music lover: เสพดนตรี sound ตามอารมณ์ดนตรี เสียงร้อง ทำนอง

ไม่ใช่ว่าจะฟังแบบ music lover ให้มันเหมือนของจริงอย่าง audiophile ได้ครับ ไม่จำเป็นต้อง VS
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ stic

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:40 น. »
ผมว่ามันก็ทั้งคู่แหละครับ จะบอกว่าขาวหรือดำเลยก็ยากเหมือนกัน ผมจะบอกว่าตัวเอง music lover ก็อ่ะน๊ะ ความรู้เรื่องเพลงก็ไม่มี ศิลปินก็ไม่รู้จัก แต่ชอบใช้ของดีชอบเครื่องที่เสียงดีๆ  

จะบอกว่าเป็น audiophile ก็ไม่ได้ ความปราณีตไม่มี

เอาเป็นว่าผมชอบฟังเพลงที่ชอบกับเครื่องเสียงที่ดี ตอนที่อารมณ์ดีดี  

น้ากอล์ฟให้ความเห็นโดนใจจริงๆครับ :m (25): :m (25):

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:53 น. »
เป็นมิวสิคเลิฟเวอร์ครับ แต่ก็อยากฟังอะไรที่มันเหมือนๆ เดิมๆ และจริงจังซักหน่อย....งงๆ :m (21):
คือไม่อยากให้คนทำเสียความตั้งใจ โดยเฉพาะน้องๆ เฟย์ ฟาง แก้ว :m (25): :m (7):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:58 น. »
ดูแล้วอาการก็คล้าย ๆกันนะคราบ แต่ผมตอนนี้เป็นโรคใหม่แล้วครับ  :m (14):เลิฟเวอร์มิวสิคเคิล  :m (46):  โดยเฉพาะ เกิลลิเบอร์รี่ wondergirl  :m (41): :m (1):

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:03 น. »
 :m (41):
อันนี้ผมเป้นมานานครับและเป้นมาตลอด :m (50):

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:05 น. »
มีคำอธิบายที่ผมอ่านแล้ว คิดว่าเขาให้ความหมายได้ดี มันแสดงถึง audiophile ที่เป็น music lover
ขออนุญาตนำมา post ให้อ่าน

"The Purpose of Home Audio"

What does it matter if the bass, midrange, treble, dynamics, "soundstaging", etc., are all subjectively or even objectively perfect, but the music fails to captivate your interest and attention?

Try this simple experiment: Listen to your system while reading a magazine, Stereophile or Cosmo or whatever you like. Can you concentrate on your reading or is the music too distracting? If you can really focus on the article in the magazine without being drawn in to the music, your system needs something. Or, if each time you try to read, your head snaps up because you hear something good from your system, chances are you have created that special synergy of components that is the goal of home audio.

The purpose of the whole "audiophile" thing is to make a real connection between your soul and the essence of the music: to be involved. It is most certainly not about the chest-beating bragging rights of a 'mine is bigger than yours' mentality of more watts and larger speakers. BUT - if you are tapping your foot, rocking your head, hoping the recording never ends, your stereo components forgotten, the music and your brain temporarily fused

you...are...there!

จาก http://www.10audio.com/zen.htm

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่าน ที่มาช่วยกันให้นิยาม  :m (3):
ที่จริง ผมก็พอจะเข้าใจนิยาม audiophiles แบบงูๆปลาๆ
เลยอยากทราบว่าผู้รู้ทั้งหลายคิดและให้นิยามอย่างไร

สุดท้่ายเราก็มีเครื่องเสียงไว้ฟังเ่พลงเหมือนกัน  :m (67):

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:38 น. »
ที่สำคัญคือต้อง Set เครื่องเสียงให้ถูกใจเราก่อน แล้วหาเพลงเพราะๆมาฟัง  :m (7):
"The Champaign of Urban Living"

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:40 น. »
มีคำอธิบายที่ผมอ่านแล้ว คิดว่าเขาให้ความหมายได้ดี มันแสดงถึง audiophile ที่เป็น music lover
ขออนุญาตนำมา post ให้อ่าน

"The Purpose of Home Audio"

What does it matter if the bass, midrange, treble, dynamics, "soundstaging", etc., are all subjectively or even objectively perfect, but the music fails to captivate your interest and attention?

Try this simple experiment: Listen to your system while reading a magazine, Stereophile or Cosmo or whatever you like. Can you concentrate on your reading or is the music too distracting? If you can really focus on the article in the magazine without being drawn in to the music, your system needs something. Or, if each time you try to read, your head snaps up because you hear something good from your system, chances are you have created that special synergy of components that is the goal of home audio.

The purpose of the whole "audiophile" thing is to make a real connection between your soul and the essence of the music: to be involved. It is most certainly not about the chest-beating bragging rights of a 'mine is bigger than yours' mentality of more watts and larger speakers. BUT - if you are tapping your foot, rocking your head, hoping the recording never ends, your stereo components forgotten, the music and your brain temporarily fused

you...are...there!

จาก http://www.10audio.com/zen.htm

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่าน ที่มาช่วยกันให้นิยาม  :m (3):
ที่จริง ผมก็พอจะเข้าใจนิยาม audiophiles แบบงูๆปลาๆ
เลยอยากทราบว่าผู้รู้ทั้งหลายคิดและให้นิยามอย่างไร

สุดท้่ายเราก็มีเครื่องเสียงไว้ฟังเ่พลงเหมือนกัน  :m (67):

สุดยอดดดด

ออฟไลน์ discoveryhifi

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:57 น. »
ในงาน BAV ทุกๆปีที่ผ่านมา....

มีหลายครั้งที่ผมเปิดเพลงลูกทุ่ง.....ใช่ครับเพลงลูกทุ่งกับซิสเต็มหลักล้าน.....

ผลก็คือ......

มีคนกลุ่มใหญ่ลุกและเดินออกทันที.....

ในขณะที่มีคนอีกกลุ่ม....เข้ามานั่งและพริ้มตาลงดื่มด่ำกับเสียงดนตรีและศิลปินอย่างเพริดเพลิน....

คุณอยู่ในกลุ่มไหนล่ะครับ.....

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:00 น. »

มีหลายครั้งที่ผมเปิดเพลงลูกทุ่ง.....ใช่ครับเพลงลูกทุ่งกับซิสเต็มหลักล้าน.....

มีคนกลุ่มใหญ่ลุกและเดินออกทันที.....

ในขณะที่มีคนอีกกลุ่ม....เข้ามานั่งและพริ้มตาลงดื่มด่ำกับเสียงดนตรีและศิลปินอย่างเพริดเพลิน....

:m (17):
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:23 น. »
Audiophile: เสพ sound reproduction ให้เหมือนของจริงที่สุด
Music lover: เสพดนตรี sound ตามอารมณ์ดนตรี เสียงร้อง ทำนอง

ไม่ใช่ว่าจะฟังแบบ music lover ให้มันเหมือนของจริงอย่าง audiophile ได้ครับ ไม่จำเป็นต้อง VS
:m (17): :m (73):
ตอนจบแล้วคือไม่มีAudiophileไม่มีMusic loverมันคือเนื้อเดียวกันครับ :m (10):
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:24 น. »

อาจจะไม่ใช่ type ของเค้าก็เป็นได้ครับพี่

ผมก็เคยเอาแนวโอเปร่าไปเปิด มีคนลุกหนีเหมือนกัน :m (1):

เค้าคงคิดในใจเพลง#@$%# อะไร :m (75):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:30 น. »
ถ้าเอาเพลงลิงคิงคองไปเปิดในงาน ต่อให้เป็นชุดหลักสิบล้านผมก็เดินหนีเหมือนกันครับ แพ้เพลง KPop กระแสหลัก (แต่บางกลุ่มก็ทำดีเหมือนอย่างของ Gummy)
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ น่ารัก

• ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:34 น. »

น่าจะเป็นคนที่ไม่ชอบเพลงแนวนั้น

ส่วนผมเลือกไม่ได้ตำแหน่งค้ำอยู่

๛๏√nΨ√wล♪๏๛™

$☺ngGU®Uเฉลิมกรุง

M☻$ic L♥v€r εїз ✿☼

ถ้าเอาเพลงลิงคิงคองไปเปิดในงาน ต่อให้เป็นชุดหลักสิบล้านผมก็เดินหนีเหมือนกันครับ แพ้เพลง KPop กระแสหลัก (แต่บางกลุ่มก็ทำดีเหมือนอย่างของ Gummy)

วงผู้ชายอย่าไปฟังมาน ฐานะมันหล่อและเด็กกว่า

ว่าจะขายซีดีให้หมดแล้วไปซื้อแผ่นแท้วงSNSDมาสะสมแร้วเนี่ย ฉายคอนเสอรทไปดูตาไม่กระพริบ ไม่กดหยุด ไม่กินน้ำ ไม่เข้าห้องน้ำเลย เหมือนอาการที่เขาเรียกกันว่า "โดนของเกาหลี" คือดูแล้วเหมือนโดนพาไปอีกมุมโลกนึงที่เราไม่เคยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:46 น. โดย น่ารัก »
.
.

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 19:44 น. »
หลายปีก่อน มูลนิธิวง BSO เคยว่าจ้างนักดนตรี/แต่งเพลงชาวอังกฤษ ชื่อ Simon Wallace (จริง ๆ เป็นมือเปียโนแจ๊ส) มาเขียน symphony ถวายในหลวงในวาระที่ท่านมีพระชนม์มายุครบ 60 พรรษา ตอนที่คุณ Simon มาเมืองไทยเพื่อ research เกี่ยวกับวัฒนธรรมและดนตรีไทย ก่อนเขียนงานนั้น ก็มาพักอยู่ที่บ้านผมบ้าง (กลางคืนแกชอบแอบไปแจมที่ Brown Sugar เพราะไม่ไกลจากบ้าน) เดินทางไปทั่วประเทศบ้าง มีอยู่ trip นึงไปอีสาน แกกลับมาบอกว่าได้ไปฟัง คุณบานเย็น รากแก่น ร้องหมอลำ ชมว่าสุดยอดมาก ๆ

พอคุณ Simon กลับมาเมืองไทยอีกครั้งเพื่อส่งมอบงานและช่วยแนะ conductor เรื่อง symphony ของแกเสร็จ ก็ขอขึ้นไปเที่ยวอีสาน บอกว่าจะไปฟังคุณบานเย็นร้องหมอลำ อีก ติดใจ ๆ
  :m (25):

ออฟไลน์ pichet

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 22:40 น. »
 :m (3):  ผมว่าพวกเราเล่นเครื่องเสียง  มันก็ต้องทั้ง audiophile+ music lover ประกอบกันไปนะครับ หรือจะซื้อเครื่อง hiend มาฟัง test tone อย่างเดียวหรือครับ

ส่วนพวกที่บอกว่าผม music lover 100%  ก็เห็นยังฟังสายไฟ สายสัญญาน ปลั็กไฟกันอยู่เลยนะครับ  :m (64):

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 23:02 น. »
:m (3):  ผมว่าพวกเราเล่นเครื่องเสียง  มันก็ต้องทั้ง audiophile+ music lover ประกอบกันไปนะครับ หรือจะซื้อเครื่อง hiend มาฟัง test tone อย่างเดียวหรือครับ

ส่วนพวกที่บอกว่าผม music lover 100%  ก็เห็นยังฟังสายไฟ สายสัญญาน ปลั็กไฟกันอยู่เลยนะครับ  :m (64):