ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สาย subwoofer อันไหนดี  (อ่าน 9785 ครั้ง)

ออฟไลน์ popoka

• อยากคุย
  • **
ใช้สาย subwoofer อันไหนดี
« เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 02:41:45 »
สายสัญญาน subwoofer ใช้ยี้ห้อไหนดีคับ และมีหลักการเลือกอย่างไรคับ หรือดูจากราคา :m (61): monitor kable, audoqiuest , monster ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: ใช้สาย subwoofer อันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 03:01:50 »
ผมใช้ Transparent แบ่งเมตรอยู่คร๊าบ เมตรราวๆ 700 ก็ดีคร๊าบ

สำรับผม เลือกสายไม่ต้องแพงมาก เพราะมันนำแต่เบสอยู่แล้ว

แต่ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นสายที่ บ้าเบสจนเกินไป เพราะอาจทำให้เบสบวมช้าได้

ปลายแหลม ไม่ต้องเน้นมาก เพราะไม่ได้ใช้ แต่กลาง ยังต้องมี เพราะมีผลต่อหัวเบส

ส่วนเบสลึก ต้องมีคร๊าบ เพราะเราเอาไปต่อซับ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 06:56:13 »

ผมก็ไม่ใช้ของแพงมาก สายเอซี แค่ SUPRA LOARD 2.5  แต่ถ้าสายแถม เบสจะไม่คม

ไม่ควบแน่น  ความแน่นลึก หายไปเลยครับ

ส่วนสาย สัญญาณ ก็2 พันกว่าๆ ก็พอครับ

ลองหาหนังสือ หรือ ไม้หนัก ๆ ทับตู้ไว้

ของผม ซับหนัก 45 กก. ใช้ไม้ และหนังสือ ทับไปอีก เกือบ 20 กก.

เบสจะนิ่ง แน่น ลึก เพิ่มขึ้นครับ

ปล. ให้ไปเน้น การจัดวาง โทอิน โทเอาท์ การปรับค่าต่างๆ (ถ้ามี ที่ตู้ซับ มีผลมากกว่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 06:59:01 โดย WIT »
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:12:27 »
av bestbuy
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออฟไลน์ MAN Magic

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 13:30:44 »
สายสัญญาณ Sub Woofer มันต้องดีเหมือนกับสายสัญญาณอื่นๆครับ

เสียงจาก Sub Woofer มีก็อยู่ใน 20-20000Hz แค่มันตอบสนองช่วงนึงของความถี่ใช่ว่าจะไม่รายละเอียด
ยกเว้นเสียแต่ว่า เราไมใส่ใจมันมากเท่านั้น เอาดังเข้าว่า แต่ไม่เอาดี ถ้าเอาดีนะครับเลือกที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะซื้อได้ครับ

เสียงทุกย่านความถี่มีรายละเอีดเท่ากันหมด เพียงแต่ใปใส่ใจกับเสียงบางย่านเลยคิดว่า เสียงความถี่ต่ำไม่มีรายละเอียด

ถ้าความถี่ต่ำไม่ค่อยมีรายละเอียด เราแยกออกมา จาก 20-20KHz ได้หรือ มันทำไม่ได้หลอก ฉนั้น...สายสัญญาณ Sub Woofer

เลือกที่ดีที่สุดก็แล้วกันตามงบของเราครับ ใอ้ที่ว่าสายมี Bass มากยังไม่ค่อยพบเจอ มีแต่ Bass ทึบๆ อันนี้หาง่ายหน่อย ทึบนี่แหละตัวดีเลย บวมเบลอแน่นอน
สายยี่ห้อใหนให้เสียง Bass ดีซื้อได้เลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะบวมหรือเบลอ มันปรับได้...

สายที่ให้เสียงย่านความถี่ต่ำที่จับตัวกันเป็นก้อนเป็นกลุ่มนี่หายากมากกว่า ส่วนใหญ แพง!

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 22:52:54 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคับ :m (51):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 22:26:56 »
สายสัญญาน subwoofer มีหัวเดียว แต่ที่ subมี line in 2 อัน เสียบอันเดียวได้ไหมคับ หรือควรต่อ Y conector

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 22:43:05 »
สายสัญญาน subwoofer มีหัวเดียว แต่ที่ subมี line in 2 อัน เสียบอันเดียวได้ไหมคับ หรือควรต่อ Y conector

แล้วแต่ยี่ห้อครับ ส่วนใหญ่ ก็ ตัว Y  .....ไม่ทราบใช้ซับ รุ่น ..ยี่ห้ออะไรครับ

แต่ ของผม SUB ACCURIS GRATES ACTIVE SERVO 12 นิ้ว

คุณ โก้ IAV  .ให้ต่อกับรุ่นนี้ แค่เส้นเดียวครับ ถ้าต่อ 2 มันจะแรงเกินไป

INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 23:07:25 »
ใช้กับ Velodyne spl1000 ultra คับ ตอนแรกตั้งใจจะใส่ Y คับ แต่เห็นรูปของคุณ wit เลยคิดว่าน่าจะเสียบสายเดียวได้เลยลองถามดูคับ ขอคำแนะนำเรื่องสายไฟ AC ด้วยได้ไหมคับสำหรับ sub ตัวนี้ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 23:52:48 »
ใช้กับ Velodyne spl1000 ultra คับ ตอนแรกตั้งใจจะใส่ Y คับ แต่เห็นรูปของคุณ wit เลยคิดว่าน่าจะเสียบสายเดียวได้เลยลองถามดูคับ ขอคำแนะนำเรื่องสายไฟ AC ด้วยได้ไหมคับสำหรับ sub ตัวนี้ ขอบคุณมากคับ

ลองดูก่อนนะครับ ว่าเสียงต่อแบบไหนถูกใจเรา  ผมได้ข้อมูลจาก คุณโก้ เรื่อง ความเพี้ยนมันจะน้อยกว่า แบบอื่นๆจริงๆ ตอนนี้ใช้สาย ไม่แพงเลย แค่ SUPRA LOARD 2.5 หัว HOSPITAL GRADE ธรรมดา ท้ายชูตเตอร์เองครับ แต่ ว่าอยาก จะเปลี่ยนไปใช้ OYAIDE TUNAMI ตัวนี้อัดฉีดแรงดีครับ ใส่หัวท้าย โรเดียม หรือ พวกเงิน เบสจะกระชับขึ้นอีกครับ จริงๆ ผมว่า ตัวเอก คือ ตัวซับเรา ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร แต่ตัวของคุณ ผมก็ยังไม่เคยฟังนะครับ   แต่คาดว่าส่วนใหญ่ อยากได้ เบส คมลึก แน่น กระชับ ฉับไว ไม่บวมคราง
มีอีกเส้นแนะนำ ครับ FURUTECH ALPHA3   หัวท้าย FI28 *M,R  *(R)  โรเดียมครับ เสียงน่าจะ ควบแน่น เบสลงลึกขึ้น ฉับไว กระชับขึ้นครับ สายเส้นนี้ผม ต่อกับ OPPO 83  modify  LSD-3  เปลี่ยนฟิวส์ และสายไฟ ของ FURUTECH  ดูหนังมันส์ดีครับ
ปล ..ผมชอบ  ซับแนว หัวโน๊ต คมลึก แน่น กระชับ ฉับไว รายละเอียดดี ซึ่งตัวที่ใช้อยู่ก็ ตอบโจทย์ได้ อยู่แล้ว แค่ใส่สายไฟ พื้นๆ เช่น SUPRA LOARD 2.5  ก็โอเคแล้วครับ แต่วันหน้า คงได้เปลี่ยน OYAIDE TUNAMI ลงแน่ๆ ครับ อยากลองมั้ง อ้อ คุยแล้ว ติดลม ลองหา เต้ารับ FURUTECH  GTX *R  มาต่อสำหรับเสียบกับ ซับ หรือ แอมป์เอวี ดุหนังซิครับ มันส์แน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 23:55:09 โดย WIT »

ออฟไลน์ MAN Magic

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 22:58:42 »
แนะนำให้ใช้ Y connect ไม่แรงเกินแน่นอน ก็ถ้าเราตั้ง Volume ใว้ที่เดิมมันก็แรงเกินแน่นอน การต่อแบบใช้ Y แล้วต่อเข้า LR จะทำให้สัญญาณแรงมากขึ้น
ปรับความดังได้น้อยลงไม่ต้องเร่ง Volume มากๆ และไม่เพิ่มความเพี้ยนแน่ๆ

ทำดูก่อนสรุปว่าไม่ดี ดีกว่าต่อเข้าเส้นเดียวแน่นอน
เว้นแต่เราปรับเสียงไม่ได้
โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 11:41:09 »
ไปซื้อหามาแล้วคับ Oyaide Tunami แต่ใส่หัวท้าย Oyaide P/C004 ยังไม่ว่างลองเลย แล้วจะเล่าให้ฟังคับคุน wit  :m (17):