ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำนำสายไฟเส้น (จากปลั๊กผนังมาเข้าปลั๊กลอย)  (อ่าน 4381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakky

• ชอบคุยมาก
สวัสดีฮับ
ขอคำแนะนำนำสายไฟเส้นนึงครับ

ก่อนหน้าใช้สาย AC HOVLAND MAINLINE ยาว 9ฟุต ต่อจาก PowerAmp เข้าที่ปลั๊กผนัง (ยาวพอดี).
ต่อมาได้ขาย HOVLAND ไป เพื่อจะไปใช้สายไฟ C3 ! ปรากฏว่างานเข้า สายC3ลากไปไม่ถึงปลั๊กผนัง.
วิธีแก้
1. ย้ายปลั๊กผนังเข้ามาอีก (ยังทำไม่ได้เพราะไม่มีช่าง และวางแผนจะเดินไฟทั้งหลังใหม่ประมาณกลางปีหน้า)
2. ใช้ปลั๊กลอยชั่วคราว
ผมแก้โดยข้อ 2 เพราะผมมีปลั๊กลอยWAT981 อยู่ 1 กล่อง แต่ไม่มีสายไฟ.

สายไฟจากปลั๊กผนังมาปลั๊กลอย ใช้สายอะไรดีครับ ที่ไม่มีปัญหาเรื่องกำลัง เพราะผมใช้ เจ้ารถถัง Threshold S/500 อยู่.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: ขอคำแนะนำนำสายไฟเส้น (จากปลั๊กผนังมาเข้าปลั๊กลอย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:52:18 »
น่าจะเอาสายไปเปลี่ยนกับทาง C3 ที่ซื้อมา เปลี่ยนให้ยาวขึ้นแล้วเพิ่มเงิน

ไม่มีรอยต่อเพิ่มขึ้นอีกจุดจะดีกว่าครับ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ Redrum

Re: ขอคำแนะนำนำสายไฟเส้น (จากปลั๊กผนังมาเข้าปลั๊กลอย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:55:12 »
น่าจะเอาสายไปเปลี่ยนกับทาง C3 ที่ซื้อมา เปลี่ยนให้ยาวขึ้นแล้วเพิ่มเงิน

ไม่มีรอยต่อเพิ่มขึ้นอีกจุดจะดีกว่าครับ

c3 เค้า fix ความยาวสายเอาไว้ครับเฮียเม้ง เปลี่ยนไม่ได้เพราะว่าเสียงจะไม่ดี  :m (14):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:57:30 »

c3 เค้า fix ความยาวสายเอาไว้ครับเฮียเม้ง เปลี่ยนไม่ได้เพราะว่าเสียงจะไม่ดี  :m (14):
อ้าว เป็นงั้นไป   :m (52):

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 10:16:51 »
เท่าที่ใช้ ผมว่า Tran ก็แรงดีนะคร๊าบ มีสองรุ่น รุ่นเล็ก เมตรละ สองพันกว่า

รุ่นใหญ่ เมตรละ สี่พันกว่า :m (8): :m (8): :m (8):

รู้สึก ขนาดตัวนำจะเท่ากัน แต่ชนิดตัวนำ และฉนวน คงจะต่างกัน :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ Stark Industies

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 12:12:35 »
สายต้นทาง สำหรับผม ผมเน้นเรื่อง ลดน้อยส์ กับกำลังส่งต้องดีครับ

ผมเน้นเป็นสายจำพวก OCC ครับ

ผมเลือก สายไฟ Wierworld รุ่น The Electra 5.2 เอามา tripple Run  สู่ปลั๊กลอย

http://www.wireworldcable.com/products/3.html

:m (56): :m (56): :m (56):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 17:26:16 »
สายไฟจากปลั๊กผนัง เข้าบล๊อคไม้ลอย ต่อไปแอมป์

ผมใช้ โอยาฯ EEFS 2.6 แหม...  มัน สุโค่ย ! :m (86):

พลังเหนือความคาดหมาย :m (17):
กำลังรอ MRX700 ด้วยใจจดจ่อ !

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 19:31:58 »
หวัดดีครับพี่ๆ.
ว่าแต่ทั้ง 3 รุ่นที่แนะนำมาราคาเมตรละกี่อัดระครับ และ Where to Buy ฮิ.
1. Trans เมตรละ 4 พันฝ่าๆ เอามา 1 เมตร เข้าหัว Watgate รุ่น Eco.. โอเคไหมครับ
2. สายไฟ Wierworld รุ่น The Electra 5.2 ??? ดูโหงวเฮ้งแล้วน่าจะแพง..
3. โอยาฯ EEFS 2.6 ... สงสัยร้าน BoomBoom. น่าจะมี ว่าแต่เฮีย BoonSak เข้าหัว-ท้าย อะไรฮับ กุปกุปิ..

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 19:44:25 »
ว่าแต่ทั้ง 3 รุ่นที่แนะนำมาราคาเมตรละกี่อัดระครับ และ Where to Buy ฮิ.
1. Trans เมตรละ 4 พันฝ่าๆ เอามา 1 เมตร เข้าหัว Watgate รุ่น Eco.. โอเคไหมครับ
2. สายไฟ Wierworld รุ่น The Electra 5.2 ??? ดูโหงวเฮ้งแล้วน่าจะแพง..
3. โอยาฯ EEFS 2.6 ... สงสัยร้าน BoomBoom. น่าจะมี ว่าแต่เฮีย BoonSak เข้าหัว-ท้าย อะไรฮับ กุปกุปิ..
คำถามข้างบนยังไม่มีคำตอบนะครับ
หรือผมจะทำยังที่ 4 ดี คือ
สายไฟที่จ่อจากสายเมนบนเพดาน เป็น Thaiyasaki เบอร์4
ถ้าผมต่อเพิ่มมาอีกหนึ่งเส้น แล้วมาเข้าที่ ปลั๊กลอยเลยได้ไหม ตามความคิดผมเสียงต้องเหมือนกับที่ปลั๊กผนัง เพราะใช้ 381G เหมือนกัน ต่างตรงแค่ อันนึงแปะข้างฝา
ส่วนอีกอัน1อยู่ในกล่องไม่ wiring สายภายในกล่องด้วยสายโมCardas(BOMBOM).
พี่ๆคิดว่ายังไงครับ.....

ปล. หลังจากได้ C3 BATOQ มายังงง งง ดันพึ่งได้ เจ้าแท่ง Vertu กะ Fuse Holder ของ C3 มาเล่น หลังจากลองเข้าไป ตะลึงๆตึงๆ ครับ พี่ๆได้ลอง Vertu บ้างหรือยังครับ...

ออฟไลน์ zuuzaa09

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 20:39:49 »
ผมก็ชอบ Trans เหมือนคุณ wut ครับ รุ่นเล็กเมตรละสองพันกว่าก็ให้น้ำเสียงที่ดีมากๆ เบสดีมากด้วย ส่วยรุ่นสี่พันกว่าให้เสียงสะอาด รายระเอียดดี
ส่วนตัวเท่าที่ลองสาย Tran ไม่ต้องใช้หัวแพงเลยครับ ผมใช้ hubbell hospial grade ก็ดีมากๆ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 20:51:14 »
ของผม เข้าหัววัดเกตุ แต่ท้ายไม่มี ต่อตรงครับ

ฟุตละ พันสาม
กำลังรอ MRX700 ด้วยใจจดจ่อ !

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 22:04:10 »
สายไฟจากปลั๊กผนัง เข้าบล๊อคไม้ลอย ต่อไปแอมป์

ผมใช้ โอยาฯ EEFS 2.6 แหม...  มัน สุโค่ย ! :m (86):

พลังเหนือความคาดหมาย :m (17):

ว่าแล้ว ..... ถ้าป๋ามาตอบ  :m (50):

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a> 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 23:09:42 »
ของผม เข้าหัววัดเกตุ แต่ท้ายไม่มี ต่อตรงครับ

ฟุตละ พันสาม

แต่ตอนนี้ของหมดต้องรออีกสองอาทิตย์  :m (26):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 00:19:10 »

ไม่มีความเห็นคร๊าบพี่ เพราะผมใช้ Tran รุ่นเล็กคร๊าบ

ไม่เคยลองตัวใหญ่เหมือนกัน :m (35): :m (35): :m (35):

เห็นที่ร้านเค้าว่า รุ่นเล็ก แรงดีกว่า แต่รุ่นใหญ่ ได้รายละเอียด และความสะอาด แต่ผมไม่เคยเทียบจริงๆ คร๊าบ

ยิ่งตัวอื่น ไม่เคยฟังเลยคร๊าบ :m (20): :m (20): :m (20):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 00:39:01 »
มีใครรู้มังว่าสายไฟ jps inwall ดูทิศทางสายยังไง  :m (3):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 01:03:21 »
มีใครรู้มังว่าสายไฟ jps inwall ดูทิศทางสายยังไง  :m (3):
ถ้านึกไรไม่ออก หรือ ตัวสายไม่ได้กำหนดทิศมาให้
ต่อเรียงตามตัวอักษรเลยครับ..
>>>>JPS >>>

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 01:53:50 »
ช่วยกันดูหน่อยครับว่าสายมันเดินยังไง

จากเว็ป audio team

อันนี้ของป๋าเกาะ

ดูแล้วรู้สึกว่ามันจะเดินไม่เหมือนกันอันไหนถูกคร้าบ  :m (21): :m (21): :m (21):

ออฟไลน์ J.Teerawat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 08:43:59 »
ตามคุณ tooss ครับ

เพิ่มเติมนะครับ
แต่หากนำเอาเจ้า JPS In Wall มาทำสายไฟเอซี ให้ระวังนิดหนึ่ง เพราะตามรูปของสายไฟเอซีที่นำมาลง
หัว IEG Plug บางยี่ห้อรองรับสายไฟแค่ 3.31 sq.mm แต่ของ JPS In Wall ขนาดของตัวนำมีขนาด 5.51 sq.mm นะครับ
ในระยะยาวน็อตที่ขันลงบนสายหากสเปคบอกไว้ว่าใช้กับสายไฟไม่เกิน 3.31 sq.mm แต่ใช้กับสายขนาด 5.51 sq.mm
น็อตมันจะขันสายลงได้ไม่แน่นหนาพอ และจะทำให้เกิดเป็นสัญญาณรบกวนเล็กๆเกิดขึ้นตรงบริเวณเข้าสายได้ครับ ผลสุดท้ายจะได้คุณภาพไม่คุ้มค่ากับมูลค่าสาย

หากจะเอาสายไฟ JPS In Wall มาทำเป็นสายไฟเอซี ต้องดูสเปคนิดหนึ่งนะครับ หัว IEC Plug รองรับขนาดสายไฟได้สูงสุดกี่ sq.mm

ออฟไลน์ Stark Industies

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:07:33 »

งั้น ลดลงมาหน่อย แต่ก็ต้องดีด้วย
Virtual dinamic วันก่อนได้ไปฟังห้องคุณโก้ IAV เห็นสายๆฟ แยกเป็น + - กรานด์ สามเส้นเลยพร้อม Ferrox หน้าตัด 6 sqm.
แนวเสียง ไดานามิค มาเต็มๆ เลย เห็น 8 ฟุต ราคาหมื่นกว่านะครับ ถ้าเมตรเดียวก็ลดลงมาหน่อย  :m (50):