ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นอัดโมโน มี ซ้ายขวาหรือเปล่า  (อ่าน 2381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ชอบคุย
  • antique art-unique made
แผ่นอัดโมโน มี ซ้ายขวาหรือเปล่า
« เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:15:55 »
ถามผู้รู้ด้วยค่ะ
ว่า แผ่น ที่อัดมาแบบโมโน  เสียงที่ออกมา  มีตำแหน่งซ้าย-ขวาหรือเปล่าคะ   
(จริงๆ แล้ว มันไม่น่ามีนะคะ น่าจะแค่ ตื้น-ลึก )
ขอความเห็นด้วยค่ะ  :m (61):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: แผ่นอัดโมโน มี ซ้ายขวาหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:48:02 »
แผ่นบันทึกโมโนมีซ้ายขวาให้ได้ยินเช่นกันครับ แต่จะไม่ฉีกแยกออกเหมือนแบบสเตอริโอครับ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

• ชอบคุย
Re: แผ่นอัดโมโน มี ซ้ายขวาหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 09:59:35 »
แผ่นบันทึกโมโนมีซ้ายขวาให้ได้ยินเช่นกันครับ แต่จะไม่ฉีกแยกออกเหมือนแบบสเตอริโอครับ
สัญญาญทั้งสองข้าง  มันเหมือนกันเลยใช่มั้ยคะ
คือ  ออกจากลำโพงข้างซ้าย และ ขวา  และมารวมกันตรงกลาง  
แต่ไม่สามารถ บอกตำแหน่ง  ซ้ายและขวา  ใช่หรือเปล่าคะ
อย่างนี้เข้าใจถูกต้องหรือเปล่าคะ

เห็น บางคนบอกว่า มีอาการนักร้อง เบือนหน้าซ้าย-ขวา ขณะร้องด้วย
เป็นไปได้หรือคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 10:07:17 โดย post-girl »

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 10:13:46 »
สงสัยเหมือนกัน..เสียงก็ออกซ้ายขวาเหมือนกัน....ที่ว่าไม่ฉีกแยกเหมือนสเตริโอนี่อย่างไรครับเฮียเม้ง

ออนไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 10:17:42 »
ตามมาอ่าน วันก่อนน้าเชษฐ์บอกว่า สุดยอดแผ่นเสียงต้องโมโน... อุบ๊ะ

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 10:32:08 »
สงสัยเหมือนกัน..เสียงก็ออกซ้ายขวาเหมือนกัน....ที่ว่าไม่ฉีกแยกเหมือนสเตริโอนี่อย่างไรครับเฮียเม้ง

อธิบายไม่เคลียร์.. :m (88):

คือแผ่นโมโนให้วงที่กระจุกอยู่ตรงกลางระหว่างลำโพง และในขอบเขตวงนี้ยังรับรู้ได้ว่ามีการเหลื่อมซ้ายขวา หน้าหลังของตำแหน่งชิ้นดนตรีครับ

มันจะไม่เหมือนการนำสัญาณซ้ายขวาที่ไม่เหมือนกันมาเปิดแล้วให้เสียงออกเป็นโมโน แบบการเอาเพลงสเตอริโอมากดปุ่มโมโนที่ปรีแอมป์ฟัง

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ dht_tubes

• คุยเก่งมาก
  • มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 11:14:27 »
หรือเราบอกให้เข้าใจอีกแบบคือ

แผ่นที่บันทึกมาเป็นโมโนนั้น

ทุกเสียงจะออกมาจากลำโพง แชนแนลเดียวทั้งหมด ไม่ว่าจะใช้ตู้ลำโพงกี่ใบก็ตาม

แต่การนำแผ่นที่บันทึกมาแบบสเตอริโอ มาทำให้เป็นโมโน ด้วยการใช้ฟังค์ชั่นที่ให้มากับปรีแอมป์ (บางตัว) นั้น ก็จะให้ผลแบบที่เฮียเม้งบอกครับ

ผมจำได้ว่าถ้าเป็นแผ่นดำ มันก็จะมีหัวเข็มบางรุ่น เล่นกับแผ่นที่บันทึกมาเป็นสเตอริโอ แต่มันรวมสัญญาณให้ แล้วจ่ายเอ๊าท์พุตออกมาเป็นโมโนก็มีนะครับ แต่ผมยังไม่เคยมีโอกาสได้ฟังครับผม น่าจะเป็นเดนอนมั๊งครับ

ที่ จขกท ถามเนี่ย คือมีแผ่นสเตอริโอเยอะ แต่อยากลองฟังเป็นโมโน

หรือมีแผ่นโมโนเยอะครับ
หูฮอร์นเหล็ก.............

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 11:23:43 »
ที่ จขกท ถามเนี่ย คือมีแผ่นสเตอริโอเยอะ แต่อยากลองฟังเป็นโมโน

หรือมีแผ่นโมโนเยอะครับ
ไม่มีเลยค่ะ  :m (88):

เอ ยังสงสัย ว่า  อาการ นักร้องเบือนหน้าไปร้องเพลงไป เป็นไปได้หรือเปล่า (แผ่นดำบันทึกมาแบบโมโน)
กูรูบอกมา (กูรูอีกเระ  :m (49):)      เค้าบอกมาว่า เป็น โมโน แท้ ที่อัดมาดีจริงๆ ดีสุดๆ ที่หาฟังได้ยาก

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 11:40:08 »
อ้างถึง
อ ยังสงสัย ว่า  อาการ นักร้องเบือนหน้าไปร้องเพลงไป เป็นไปได้หรือเปล่า (แผ่นดำบันทึกมาแบบโมโน)

เป็นไปได้ครับ แต่คงไม่ใช่ทุกเพลงมั้ง  :m (11):

ออนไลน์ Martra

• TAC
  • "33 1/3 & 45 RPM."
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 11:53:34 »
ถามผู้รู้ด้วยค่ะ
ว่า แผ่น ที่อัดมาแบบโมโน  เสียงที่ออกมา  มีตำแหน่งซ้าย-ขวาหรือเปล่าคะ  
(จริงๆ แล้ว มันไม่น่ามีนะคะ น่าจะแค่ ตื้น-ลึก )
ขอความเห็นด้วยค่ะ  :m (61):

เห็นด้วยครับ...
มันให้ได้ในตำแหน่งแคบๆ ตรงจุดเสียงคนร้องนั้นครับ เรายังรู้สึกได้
มันคงเกี่ยวกับไมค์ที่ เก็บรายละเอียด กับวิธีการอัดที่พิถีพิถัน ของยุคนั้นครับ...
ผมเดาว่ายุคนั้น ซาว์นเอ็นจิเนียร์ต้องเก๋ามาก...เครื่องอำนวยความสะดวกมีน้อย  :m (86):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 12:18:01 »
ที่บ้านยังใช้ ทีวี 21" ที่เสียงเป็นแบบโมโน กะ สเตอริโอ ปรับเป็นโมโนได้เสียงใหญ่หนาได้อารมณ์กว่าสเตอร์ ที่ออกบางๆกลวงๆครับ

(เหมือนกันป่าวหว่ากะเพลงเนี่ย) :m (88):
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออนไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 12:25:19 »
เป็นไปได้ครับ แต่มาจาก reflection ของห้องกับย่านเสียงบางส่วนมากกว่า

ออฟไลน์ discoveryhifi

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 12:53:51 »
ที่บ้านยังใช้ ทีวี 21" ที่เสียงเป็นแบบโมโน กะ สเตอริโอ ปรับเป็นโมโนได้เสียงใหญ่หนาได้อารมณ์กว่าสเตอร์ ที่ออกบางๆกลวงๆครับ

(เหมือนกันป่าวหว่ากะเพลงเนี่ย) :m (88):

น่าจะเกิดจากระบบการสร้างสเตอริโอแบบเทียม ซึ่งจะสร้างสัญญาณกลับเฟสในอีกแชนนแนลหนึ่ง ผลที่ได้คิอเสียงกว้างขึ้นดูมีมิติแต่กลวงครับ.... :m (50):

ออฟไลน์ discoveryhifi

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 13:09:06 »
ถ้าท่านใดเคยฟังแผ่นเพลงไทยเก่าๆที่บันทึกเป็นโมโน เช่น ของคุณพิทยา บุณยรัตน์พันธุ์ ไม่บอกไม่รู้เลยครับว่าเป็นโมโน...แผ่นใหม่ๆสมัยนี้เสียงสู้ไม่ได้เลยล่ะครับ ขอบอก....

ถ้าสนใจลองดูแม่ไม้เพลงไทยที่เป็นซีดีก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน...

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 15:52:25 »
จริงๆ ตอนเค้าอัดโมโนแท้ๆ เค้าน่าจะใช้ไมค์ตัวเดียว วางอัดมาดื้อๆ เลยนะครับ

แล้วตอนตัดแผ่น โดยหลักการ สัญญานทั้งสองร่อง มันต้องเหมือนกัน 100%

แต่ในความเป็นจริง มันอาจแค่คล้ายๆ แถมตอนเล่นกลับ ยังมีอีกหลายปัจจัย

เสียงมันเลยไม่ซ้อนกันสนิทเป็นจุดเดียว ตลอดเวลา

เลยเหมือนนักร้องขยับตัวได้เล็กน้อย

ถ้าอยากให้มันเป็นจุดเดียว (มีแต่ ดัง กับ เบา) ผมว่า ต้องหาหัวเข็มที่รวสัญญาน อย่างที่พี่เชษบอก

แล้วเล่นผ่านลำโพง Fullrange ดอกเดียวไปเลย ถึงจะได้

เพราะแค่ลำโพงสองทาง มันยังมีความเหลื่อมระหว่าง Woofer&Tweeter เลยคร๊าบ

เดี๋ยวนักร้องจะ ก้มๆ เงยๆ เปล่าๆ

เล่นร่องเดียว ออกลำโพงดอกเดียว ถึงจะพอมีแวว

แค่ดอกเดียวกัน ตรงกลางกับขอบกรวยมันยังขยับตัวไม่พร้อมกันเลยคร๊าบ :m (71):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 17:24:29 »

อธิบายไม่เคลียร์.. :m (88):

คือแผ่นโมโนให้วงที่กระจุกอยู่ตรงกลางระหว่างลำโพง และในขอบเขตวงนี้ยังรับรู้ได้ว่ามีการเหลื่อมซ้ายขวา หน้าหลังของตำแหน่งชิ้นดนตรีครับ

มันจะไม่เหมือนการนำสัญาณซ้ายขวาที่ไม่เหมือนกันมาเปิดแล้วให้เสียงออกเป็นโมโน แบบการเอาเพลงสเตอริโอมากดปุ่มโมโนที่ปรีแอมป์ฟัง

เอ้อพอจะเข้าใจแระ..ต้องกลับไปฟังใหม่.......โมโนแปลว่าเดี่ยว..ถ้าเอาสายลำโพงออกข้างนึงก้เป็นโมโนด้วยเหมือนกันนิ..อิอิ.

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 17:29:37 »
ถ้าท่านใดเคยฟังแผ่นเพลงไทยเก่าๆที่บันทึกเป็นโมโน เช่น ของคุณพิทยา บุณยรัตน์พันธุ์ ไม่บอกไม่รู้เลยครับว่าเป็นโมโน...แผ่นใหม่ๆสมัยนี้เสียงสู้ไม่ได้เลยล่ะครับ ขอบอก....

ถ้าสนใจลองดูแม่ไม้เพลงไทยที่เป็นซีดีก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน...

คุณพิทยา บุณยรัตน์พันธุ์  เนี่ย เพลง โถ...มดแดง ใช่เปล่าคะ  :m (13):

:m (8):  :m (8):  แอบ บอก อายุเป็น นัยๆ  หรือเปล่า  :m (39):

ออฟไลน์ happy

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2010, 23:47:34 »

ขอยืนยันตามที่พี่กิตติคุณว่่ามาครับ  อัลบั้มจูบ ของคุณพิทยา บุณยรัตน์พันธุ์ (โมโน) เสียงยอดเยี่ยมมาก.. :m (10):