ผู้เขียน หัวข้อ: cinema jbl vs altec mantary mr64 vs tri amp  (อ่าน 12968 ครั้ง)

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
cinema jbl vs altec mantary mr64 vs tri amp
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 16:51 น. »
cinema jbl vs altec mantary mr64 vs tri amp

ชุดของผมก็ไม่มีอะไรมากครับ cinema jbl ทั้งชุดมาจากโรงหนังในเมืองไทยนี่แหละครับ

แต่ได้เพิ่ม altec mantary mr64 เข้าไปประจำการแทนฮอร์นของเดิม กับใช้ระบบ tri amp ของ crown และ qsc

เครื่องปรุงก็มีครอส bss กับปรี rane ส่วนเส้นสายไม่ได้เล่นเลยครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: cinema jbl vs altec mantary mr64 vs tri amp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 16:59 น. »
ไม่เผื่อให้ลูกวิ่งเล่นเลยเหรอเพ่ แค่ผมเปิดดังหน่อย ยังมีเสียงตามมาว่า เบาหน่อยพ่อออ

แบบนี้น่ามีเก็บค่าตั๋วเวลาฉายหนังนิ ได้รมณ์ดี
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Tuuu

• คุยเก่งมาก
Re: cinema jbl vs altec mantary mr64 vs tri amp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:09 น. »
ยกมาทั้งโรงหนังเลย ขาดแต่สกรีนจอ  :m (25):  อย่าเปิดดังมากนะครับ เป็นห่วง เดี๋ยวเพื่อนบ้าน :m (63):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:20 น. »

เปิดแต่ละที เสียงดังลั่นบ้าน  :m (23):  นึกว่ามีงาน
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:22 น. »
โอ้วววว เห็นแล้ว ซี๊ดเลยคร้าบบบ :m (83):

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:39 น. »
ว๊าวววววววววว

บอกแบบไม่ปิดบังใดๆครับพี่ it

อยากไปเยี่ยมชม และฟังซักครั้งครับผม
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:45 น. »
 :m (17): +  :m (10):

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 17:59 น. »
เฮ้ยไม่ทันเห็น... กรี๊ด......กรี๊ด....กรี๊ดโว้ย.....

ออฟไลน์ leeteng

• ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
  • ชอบคุย
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • https://www.facebook.com/chanan.duangjarus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 18:52 น. »
นึกถึงพลังเสียงแล้ว เครียดดดดด!!!
เจ้าชู้ประตูน้ำ

ออฟไลน์ peera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 19:03 น. »
  :m (74): หูย..แต่ละตู้ใหญ่กว่าจออีก   :m (41): :m (41):

ออฟไลน์ peera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 19:06 น. »
  :m (30): อยากได้คู่หน้าหงะ จาเอามาปิดมุมห้องพอดี เสียงคงเต็มห้องสุดสุด :m (25):

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 19:24 น. »
ขาดจอผ้า กับเครื่องฉาย...และป๊อปคอน เท่านั้น!!  :m (86):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 19:32 น. »
อู้ฮู๋.........หย่าญมักๆ :m (74): กรี๊ดดดดดสลบ :m (22):

ออฟไลน์ llSilveRll

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 19:52 น. »
ถ้าดูหนังฉากระเบิดลงคง   Boom!!

สวดยอดดดดด

ออฟไลน์ nnu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 22:32 น. »

ยอดเยี่ยม....... :m (17): :m (17):

เล่นแบบนี้หาคู่เทียบได้ยากเต็มที.........ใจถึงมาก..คร้าบ :m (17):

ออฟไลน์ akkwen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มกราคม 2011 เวลา 23:22 น. »
 :m (17): ฟังมาแล้วครับ เยี่ยมเลย เสียงอลังการมาก :m (31):
my little vintage system linn LP12 with ittok ,
DIY acko DAC with tube buffer,cd transport pro-2 DIY,power amp air tight ATM-1

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 01:56 น. »
ระดับนี้ต้อง Projector เท่านั้นแล้วคร๊าบพี่ :m (31): :m (31): :m (31):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 02:17 น. »
หวัดดียามดึกครับทุกๆท่าน ผมจะว่างเข้ามาได้ก็เวลาช่วงประมาณนี้แหละครับ :m (71):

จริงๆลำโพงทั้งชุดเป็นของระบบโรงภาพยนต์ แต่เวลาใช้งานจริงผมจะเซ็ทอัพไว้สำหรับฟังเพลงดนตรีเป็นหลักมากกว่าดูหนังครับ

ซึ่งระบบใหญ่ๆแบบนี้จะเซ็ทอัพลงตัวสมบูรณ์ได้ต้องใช้เวลาศึกษา ประสบการณ์การเรียนรู้เยอะพอสมควรเลย

ผมจะมีต้นแบบเสียงคือซาวด์ดนตรีของจริงเท่านั้นครับ และพยายามจะให้เข้าไปใกล้วงของดนตรีได้มากที่สุด ให้ห่างจากลำโพง pa.หลัก

อย่างดีก็แค่ลำโพงสเตจมอนิเตอร์ในวงเท่านั้นครับ

ยิ่งถ้าเป็นวงดนตรีคลาสสิคต้องที่จุดยืนของผู้ควบคุมวงจะได้ยินรายละเอียดของเสียงดนตรีชัดแจ๋วยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ :m (60):

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 02:30 น. »
ส่วนซิสเต็มที่ผมพัฒนามาเรื่อยๆ ก็จะอัพแนวเพลงและการฟังเพลงไปพร้อมๆกันด้วยครับ

อย่างเช่นเมื่อก่อนอาจจะฟังแนวโน้นบ้างแนวนี้บ้าง

แต่ช่วงหลังๆนี้ผมหันมาฟังเพลงพวกแนววงใหญ่ เช่นพวก bigband,dixieland,brass band,ensymble swing ต่างๆ

ผมว่าฟังดูแล้วดิบๆดี คล้ายๆกับเดินผ่านวงดุริยางค์ของนักเรียนหรือนักศึกษาประมาณนั้น อาจจะฟังยากสักหน่อยแต่ฟังแล้วไม่เบื่อ
ส่วนวงไหนเล่นดีหรือฝีมือเป็นยังไงไม่มีความเชี่ยวชาญพอครับ แค่ฟังแล้วบันทึกเสียงดีก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 02:46 น. »
อยากไปเยี่ยมชม และฟังซักครั้งครับผม

ยินดีครับคุณ dht_tubes
เห็นได้ข่าวว่าก็เล่นแนวนี้อยู่ด้วย ถ้าได้เจอพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น จะยิ่งดีเลยผมจะได้ประสบการณ์เพิ่มขึ้นอีกครับ

ไปเหมาลำโพงมาหรอครับ แพงไหมครับ อยากรู้จริงๆ
ผมติดต่อกับคนรับซื้อลำโพงในโรงภาพยนต์มาพักใหญ่ๆแล้วครับ ราคาก็พอสมควร แต่ช่วงหลังจะหายากหน่อย  นอกจากคนรับซื้อจะได้มาจากตจว.ใหญ่ๆเท่านั้นครับ

ถ้าดูหนังฉากระเบิดลงคง   Boom!!
ผมเคยเปิดเทสต์ฉากไตเติ้ล เรื่อง g.i.joe หรือ transformers ไม่รู้ว่าเสียงต่ำจะมีพลังขนาดไหน เพราะได้ยินแต่เสียงบ้านสั่นมากกว่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ผมว่าควรจะสร้างห้องที่ใหญ่ และวัสดุอุปกรณ์ในห้องควรจะแน่นหนา ไม่งั้นจะรำคาญเสียงสั่นต่างๆนี่แหละครับ :m (44):

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 03:05 น. »
ฟังมาแล้วครับ
หวัดดีครับหมอ akkwen เพิ่งรู้ว่าเป็นสมาชิกที่นี่ด้วย ไม่รู้ว่ายังมีบ้านที่อื่นอีกรึเปล่าครับ :m (41):

ตอนนั้นที่ได้มาเยี่ยม ผ่านมานานแล้วนะครับ ตอนนี้ผมได้ปรับเปลี่ยนไปเยอะพอสมควรเลย แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้าง  :m (49):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 04:02 น. »
โอ้.....ว้าววว......กรี๊ดดดด้วยคน :m (6):

ชอบจริงๆ ซาวด์ใหญ่ๆ เนี่ย :m (37):

รายละเอียดซิสเตมมีอะไรบ้างครับ :m (25):

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 06:26 น. »
 :m (25): ผมหละ อยากเห็นลำโพง เบื้องหลัง จอกลางแปลงในโรงหนังมานานแล้ว เพิ่งได้เห็น คู่หน้าเป็นซับ ใช่ไหมครับ

เคยฟังเพลง รอหนังฉาย (ที่เดอะมอล์ท่าพระ ตั้งแต่สมัย เป็นระบบ THX BY พี่จอร์ด ลูคัส) เสียงเพราะดีครับ แต่ต้องนั่งไกลๆ

เกือบสุดด้านหลัง  ครบทุกย่านเสียง   ปัจจุบัน SF THAPRA ระบบเสียงดีมากๆ เลยครับ นอกจากย่านเสียงอื่นๆ จะดีแล้ว เบสลงลึกสุดๆ

:m (73):  ไม่ทราบ ไปได้ ชุดแบบนี้ที่ไหนมาครับ ราคาแพงไหมครับ :m (60):

ปล.  ใครเคยเห็น พวกแอมป์ ที่ใช้ขับเสียงในโรงหนังบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 06:28 น. โดย WIT »
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 09:47 น. »
หญ่าย จริง จริง   :m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ damnat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มกราคม 2011 เวลา 23:18 น. »
.....หวัดดิครับคุณอิด.... :m (42): :m (42): :m (42):....

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 01:46 น. »
รายละเอียดซิสเตมมีอะไรบ้างครับ

ก็มี
pre rane mp24
active cross bss 360 ทำเป็นmono 2 เครื่อง
power crown comtech-800 / crown power-tech2 / qsc mx3000a
jbl low 18"x2 (Cone Transducers2245)+ 15"x4 (Cone Transducers2226) , mid 15"x2 (2226)+ 8"x4 (2118)
high 2245x2 horn altec mr64 x2 / super tweeter dasx2
ก็มีเพียงแค่เท่านี้ครับคุณ NooM
จริงๆองค์ประกอบต่างๆเป็นเพียงแค่ส่วนประกอบเท่านั้น
สำคัญอยู่ที่การจัดเซ็ทระบบการวางและจูนตู้ การปรับครอสให้เหมาะสมกับขนาดของห้องมากกว่าครับ
ถ้าจะอธิบายให้ละเอียดลึกซึ้งจริงๆ ต้องคุยกันยาวเลย ขอบอกเพียงแค่ส่วนประกอบดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 01:59 น. »
ใครเคยเห็น พวกแอมป์ ที่ใช้ขับเสียงในโรงหนังบ้างไหมครับ

โรงภาพยนต์ในเมืองไทยปัจจุบันนี้ จะใช้แต่แอมป์ของ qsc เป็นหลักครับ
แต่รุ่นปัจจุบันที่ใช้กันอยู่ทั่วๆไป จะเป็นรุ่นผลิตที่ประเทศจีนแล้วครับ น่าจะเป็นซี่รี่ย์ rmx
ส่วนรุ่นที่ผมได้มาเป็นรุ่นเก่ากว่า ตัวขับซับที่ใหญ่สุดผลิตใน usa. คือรุ่น mx3000a ส่วนมากโรงใหญ่จะใช้รุ่นนี้ครับ
ถ้าขับมิดไฮจะเป็นรุ่น mx700/1500 หรือ 2000 ครับ

ในโรงหนังจะมีเนื้อที่ที่ใหญ่โต ถ้าเป็นความถี่ต่ำ ระยะในการรับชมแถวประมาณบนๆจะสัมผัสต่อแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าแถวหน้าครับ
และจุดบาล๊านซ์ของเสียงต่ำกลางสูง จะชัดเจนและสมดุลย์กว่าแถวหน้าอีกด้วย

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 02:07 น. »
หวัดดิครับคุณอิด.

หวัดดีครับคุณหมอ damnat  :m (41):

ส่วนใหญ่เวปโน้นจะเน้นแต่แผ่นเป็นหลัก แต่ถ้าว่างมีโอกาสจะแวะมาเยี่ยมเยียนเวปนี้ด้วยครับ
จะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในเรื่องเครื่องเสียงกันบ้างครับ บางทีจะได้รู้ในสิ่งที่ยังไม่รู้ได้บ้างครับ:m (83):

ว่าแต่ไปแอบดูชุดของคุณหมอมาแล้ว ถือว่าเป็นนักเล่นที่โชกโชนทีเดียวเลยครับของคุณหมอ :m (51): :m (51):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 02:40 น. »
รายละเอียดซิสเตมมีอะไรบ้างครับ

ก็มี
pre rane mp24
active cross bss 360 ทำเป็นmono 2 เครื่อง
power crown comtech-800 / crown power-tech2 / qsc mx3000a
jbl low 18"x2 (Cone Transducers2245)+ 15"x4 (Cone Transducers2226) , mid 15"x2 (2226)+ 8"x4 (2118)
high 2245x2 horn altec mr64 x2 / super tweeter dasx2
ก็มีเพียงแค่เท่านี้ครับคุณ NooM
จริงๆองค์ประกอบต่างๆเป็นเพียงแค่ส่วนประกอบเท่านั้น
สำคัญอยู่ที่การจัดเซ็ทระบบการวางและจูนตู้ การปรับครอสให้เหมาะสมกับขนาดของห้องมากกว่าครับ
ถ้าจะอธิบายให้ละเอียดลึกซึ้งจริงๆ ต้องคุยกันยาวเลย ขอบอกเพียงแค่ส่วนประกอบดีกว่าครับ 

โห......ขนาดของผมชุดแบบโฮมยูสด์ทั่วไป แค่แมทชิ่งจูนเสียงให้มันลงตัว แค่นี้ยังหืดจับเลย :m (44):

นับว่าต้องมีฝีมือ + กับความอุตสาหะ ถึงจะเล่นกับระบบซับซ้อนอย่างชุดพี่ได้นะครับเนี่ย นอกจากน่าฟังแล้วยังน่าศึกษาด้วย :m (25):

ไว้มีโอกาศคงต้องขอรบกวนเยี่ยมชมตำหนักหน่อยนะครับ :m (88):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 09:48 น. »
หวัดดียามดึกครับทุกๆท่าน ผมจะว่างเข้ามาได้ก็เวลาช่วงประมาณนี้แหละครับ :m (71):

จริงๆลำโพงทั้งชุดเป็นของระบบโรงภาพยนต์ แต่เวลาใช้งานจริงผมจะเซ็ทอัพไว้สำหรับฟังเพลงดนตรีเป็นหลักมากกว่าดูหนังครับ

ซึ่งระบบใหญ่ๆแบบนี้จะเซ็ทอัพลงตัวสมบูรณ์ได้ต้องใช้เวลาศึกษา ประสบการณ์การเรียนรู้เยอะพอสมควรเลย

ผมจะมีต้นแบบเสียงคือซาวด์ดนตรีของจริงเท่านั้นครับ และพยายามจะให้เข้าไปใกล้วงของดนตรีได้มากที่สุด ให้ห่างจากลำโพง pa.หลัก

อย่างดีก็แค่ลำโพงสเตจมอนิเตอร์ในวงเท่านั้นครับ

ยิ่งถ้าเป็นวงดนตรีคลาสสิคต้องที่จุดยืนของผู้ควบคุมวงจะได้ยินรายละเอียดของเสียงดนตรีชัดแจ๋วยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ :m (60):

นาน ๆ จะเห็นคนเล่นแนวนี้น่าสนใจมาก ๆ ครับ    ถ้ามีโอกาสขอไปฟังเป็นประสบการณ์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 12:35 น. »
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่ ก็ไม่ค่อยได้รู้จักใครเลย นอกจากจะรู้จักจากสมาชิกเวปแผ่นเสียงที่อื่นมาก่อนเท่านั้นครับ

ถ้าท่านใดจะศึกษา หรือลองดูว่าระบบอื่นที่ใช้บ้านว่าเป็นยังไงบ้าง ก็ยินดีให้คำปรึกษาได้ครับ (เท่าที่ประสบการณ์ได้เรียนรู้มา)

เห็นมีคุณ NooM และคุณ ktt กำลังสนใจ ลองโทรคุยดูก่อนก็ได้ครับ

เบอร์ผมครับ 080-209-4130

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 14:19 น. »
พี่หนุ่มจะไปเมื่อไหร่คร๊าบ ผมจะได้ไปด้วย :m (31): :m (31): :m (31):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ QUAD-15

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มกราคม 2011 เวลา 21:53 น. »
 :m (48):ชุดนี้ซิครับหย่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริง :m (48):

ออฟไลน์ harts

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 มกราคม 2011 เวลา 20:54 น. »
ห้องนี้โดนใจมากๆ อยากไปฟังจัง  :m (58):
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 28 มกราคม 2011 เวลา 02:21 น. »
หวัดดีครับคุณ QUAD-15 และคุณ  harts  :m (35):

ชุดนี้ซิครับหย่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริง

ที่จริงผมได้ศึกษาและเรียนรู้จากประสบการณ์จริงจากงานดนตรีบ้าง จากซาวด์งานเปิดแผ่นต่างๆบ้าง
ส่วนใหญ่จะได้พูดคุยกับเพื่อนที่ทำงานเครื่องเสียง หรือว่านักดนตรีที่มีชื่อเสียงของเมืองไทย
เล่าประวัตินิดนึงครับ เมื่อก่อนบ้านที่จ.ภูเก็ต ของผมได้อยู่ติดกับผับ easy rider ตั้งแต่ 4 ทุ่มไปแล้ววงดนตรีจะเริ่มเล่น
จนปิดตี 2 ทุกวัน ซึ่งจะเล่นแต่เพลงร็อคล้วน
นักดนตรีก็ไม่ใช่ใครอื่นไกลผมว่าสมาชิกที่นี่ก็น่าจะรู้จักกันดี ก็มีพี่ แหลม มอริสัน กับ วงโรเบริตแบนด์ สองท่านนี้ที่ผมจะสนิทกันมากที่สุด

ส่วนซิสเต็มเครื่องเสียงเมื่อก่อนผมเคยเล่นเครื่องบ้านนี่แหละครับ ซึ่งเล่นต่อเนื่องจากคุณพ่อผมเล่น
ก็มีปรี mcintosh c27-c28 เพาเวอร์ mc2205 ลำโพง jbl ตั้งแต่รุ่น L100 จนถึงมอนิเตอร์รุ่นเรือธง 4350 

เล่นไปเล่นมาอีท่าไหนไม่ทราบ พูดคุยกับเพื่อนที่ทำงานโปรออดิโอ เลยปรับเปลี่ยนศึกษาไปเรื่อยๆ
ตั้งแต่ได้ปากฮอร์นในผับของ jbl รุ่นฮาร์ทฟิล ก็ได้อัพไปเรื่อยๆ พร้อมกับศึกษาระบบพวกโปรใช้เล่นว่าของยี่ห้อไหนเสียงเป็นยังไง
แตกต่างกันแบบไหน ซึ่งมีแค่ลำโพง เพาเวอร์แอมป์ และครอส กับระบบสายสัญญาณและการต่อให้ถูกวิธีเท่านั้นเอง

ถ้าจะว่าไปแล้ว เสียงที่ได้ค่อนข้างจะแตกต่างกับโฮมออดิโออยู่พอสมควร ก็แล้วแต่ความชอบซึ่งเป็นเรื่องปรกติของระบบเสียงสองประเภทนี้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพุธ 23 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 17:59 น. »
พึ่งมาเห็น :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27):

วันกบบุกเวป

เห็นแล้วก็ชื่นใจครับ  ประทับใจ  ผมว่า  มันยอดมากๆ

เมื่อก่อน  ผมก็เคยมีชุดPA  ประกอบง่ายๆ  เอาไว้ฟังในบ้าน

เสียงมันสะใจ  ชอบมากครับ  แต่....   โอกาศเปิดน้อยมาก

เพราะ  เสียงมันดัง ดังมากๆ  เวลาอยากมันเขี้ยว ก็ อัดไปซัก ครึ่งนาที  เกรงใจข้างบ้านมาก

สุดท้าย  ก็ขายออกไปหมดครับ  วันไหนมีตังอีก   จะซื้อใหม่ครับ :m (13):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธ 23 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 18:21 น. »
 :m (14):   ดีโปส ส ส ส.........

:m (88):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/