ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีเลือก ขาตั้งลำโพง ยังไงครับ  (อ่าน 3828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Greenbull

• ชอบคุยมาก
มีวิธีเลือก ขาตั้งลำโพง ยังไงครับ
« เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 13:08:07 »
มีวิธีเลือก ขาตั้งลำโพง ยังไงครับ

ปัจจุบันผมใช้ PSB alpha b1 แต่ในอนาคตคงเปลี่ยนลำโพงแน่

อยากได้แบบที่ใช้ได้หลากหลาย

แล้วขาตั้ง  Bell'o  นี่ดีไหมครับ ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
Re: มีวิธีเลือก ขาตั้งลำโพง ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 13:11:34 »
คุณ greenbull จะขาย อัลฟ่า บีวัน บอกผมมั่งนะคร้าบหาๆ อยู่เหมือนกัน ขาตั้งลำโพง เจ้านี้ที่ร้านโคไนซ์ สวยดีครับ แต่คุณภาพเสียง ก็ไม่ค่อยพวก ซีเรียส ออดิโอไฟล์ เค้าเล่นกันนะครับ แต่ถ้า เอาดีไซน์ ก็งามดีคร้าบ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
Re: มีวิธีเลือก ขาตั้งลำโพง ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 13:42:07 »

เอ...คลับคล้ายคลับว่าพี่ ktt เคยแนะนำไว้ รอแกมาช่วยตอบนะครับ...

แต่ความเข้าใจของผม คือ ดูว่าลำโพงเรานั้นมันเป็นลำโพงแบบไหน (ตู้ปิด ตู้เปิด )

บุคคลิกโดยรวม และที่สำคัญทางผู้ผลิตแนะนำให้ใช้ประเภทของขาตั้งอย่างไร

เช่น ขาตั้งมวลเบา ขาตั้งมวลกลาง ขาตั้งที่นำ้หนักมาก (ท่าทางจะเรียกผิด๕ ๕ ๕)

แล้วจึงลองนำมาใช้ครับ....

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 13:50:12 »
เปลี่ยนเป็นตั้งพื้น ตัวเล็กๆ ไปเลยคร๊าบ จะได้ไม่ต้องวุ่นวายเรื่องขาตั้ง

เพราะเท่าที่ดู ลำโพงวางขา รวมราคาขาตั้งแท้ ที่ออกแบบมาคู่กัน

ราคามันมักจะเท่าๆ กับ ลำโพงวางพื้น ซีรี่เดียวกันเลยคร๊าบ

แต่ถ้าใจรัก อยากมีขาจริงๆ เอาขาเหล็ก ที่มันกรอกทรายได้น่าจะจูนให้เข้ากันลำโพงได้หลากหลายกว่าคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ waritt

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 13:56:59 »
ก่อนอื่นต้องรู้ว่าเราจะใช้ลำโพงอะไรครับ :m (14):

คือต้องเลือกลำโพงแล้วค่อยมาเลือกขาตั้งไม่งั้นเดี๋ยวกลายเป็นว่าพอได้ลำโพงที่ถูกใจ

แต่ขาตั้งที่ซื้อมาก่อนแล้วไม่แม็ทกัน :m (61):

อย่างผมนี่ซื้อขาตั้งมาก่อนลำโพง(เสี่ยงนะเนี่ย) :m (62):

แต่รู้แล้วว่าจะใช้ลำโพงอะไรมาเล่น :m (60):

ลองโทรปรึกษาพี่ศักดิ์แห่ง KTT ดูก่อนสิครับ ผมก็ไปยกมาแล้วคู่นึง :m (17):

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 15:31:35 »
http://www.piyanas.com/test_product1.php?id=89&cat=7&lang=th

อย่าหาว่างั้นงี้เลยนะ...ผมเองยังอ่านไม่หมดเลย.....หุหุหุ :m (7):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 16:37:45 »
ขาตั้ง bell'o รุ่นที่ผมใช้อยู่ คุณภาพเสียงจะสู้ ยี่ห้ออื่นไม่ได้นะคับ เพราะความแข็งแรง และการรับน้ำหนัก ดูจะกลวงไป....(แต่ส่วนตัวก็ไม่เคยเล่นขาตั้งนะคับ  เลยไม่มีประสบการ์ณ) แม้แต่คนขายเอง ยังบอกให้ผมไปใช้ยี่ห้ออื่นเลยคับ..แต่ผมบอกว่าผมชอบโค้งๆ..มียี่ห้อไหนโค้งอีกไหม.. ก็รู้สึกว่าจะไม่มี..แถมยี่ห้ออื่นที่ให้เสียงดีกว่า ราคากลับถูกกว่าด้วย คือผมก็ไม่ค่อยซีเรียส แบบที่พี่ mic 522 กล่าวไว้เลยคับ

สำหรับคุณพี่ กระทิงเขียว ก็ต้องไปชั่งน้ำหนักเองนะคับ
.แต่ที่ผมใช้อยู่ก็ไม่ถึงกับ เสียงน่าเกลียดนะคับ ส่วนตัวผมคิดว่าคุณภาพเสียงอยู่ที่หลายๆปัจจัยด้วย..อะคับ

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 17:49:23 »
เฮ้อ ผม ละนับถือ บริการบ้านทวาทศิน ร้านโคไนท์ จริงๆจริ้ง แกจริงใจมากๆ ขนาดบอกคนซื้อให้ไปซื้อขาตั้งที่อื่นเล่นเหอะ ซู้ดหยอดดดด :m (73): :m (73):  :m (25): :m (25):คือผมไปจับๆจ้องๆ หลายทีแล้ว มันดีไซน์ สวยจริงครับ น้อง bell เนี่ย แต่เรื่องเสียง ไม่แน่ใจ เพราะเธอ อ้อนแอ้น อรชร ไปหน่อย เอาไว้ตั้ง สวยๆเท่ห์ๆ มีผลทางใจคร้าบ เรื่องคุณภาพ ลองไป ยกๆ จับๆ ดูครับ

ออฟไลน์ robyrd

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 19:42:58 »
คุณ greenbull จะขาย อัลฟ่า บีวัน บอกผมมั่งนะคร้าบหาๆ อยู่เหมือนกัน ขาตั้งลำโพง เจ้านี้ที่ร้านโคไนซ์ สวยดีครับ แต่คุณภาพเสียง ก็ไม่ค่อยพวก ซีเรียส ออดิโอไฟล์ เค้าเล่นกันนะครับ แต่ถ้า เอาดีไซน์ ก็งามดีคร้าบ

นอกใจตี๋หรอพี่เกร๋

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 21:06:37 »

ถ้าขายจะบอกก่อนคนแรกเลยครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 21:08:26 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

พอจะเข้าใจแนวทางบ้างแล้วครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 21:27:09 »
คุณ robyrd คร้าบ อัลฟ่า บีวัน พ้มจะเอามาทำเซอร์ราวด์หลังชุดดูหนังน่ะคร้าบ หน้า กับเซ็นเตอร์ เป็น PSB พอดีตอนนั้นใช้ B25 ตั้งเป็นเซอราวด์หลัง ในห้องนอน มันใหญ่มากๆๆๆๆๆ เลยขายไปก่อน ตอนนี้ย้ายห้องดูหนังไปข้างล่างแล้ว เลยว่าจะหา PSB กลับมาทำเซอราวด์ต่อน่ะคร้าบ ตี๋กลาง อัชเช่อร์ อยู่ดีเป็นสุขอยู่คร้าบ :m (54):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 18:48:14 »

ปัจจุบันผมใช้ PSB alpha b1 แต่ในอนาคตคงเปลี่ยนลำโพงแน่

อยากได้แบบที่ใช้ได้หลากหลาย

แล้วขาตั้ง  Bell'o  นี่ดีไหมครับ ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
มันไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ  วิธีที่ดีที่สุด คือยกลำโพงไปลองวางบนขาตั้งที่ต้องการจะซื้อเลย  อันนี้ชัวร์สุด ๆ  ไม่ต้องกลัวว่าฟังไม่ออกหรอกครับ  รับรองถ้าคุณได้ลองสักครั้งคุณจะเข้าใจ  ขาตั้งลำโพงที่คุณภาพดีต้องมีน้ำหนัก และต้องนิ่งเมื่อวางลำโพงแล้วขาตั้งต้องไม่สั่นคลอน   ส่วนขาตั้ง Bell'o นั้นบังเอิญพึ่งได้ฟังเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  พอเพื่อนรุ่นน้องเขาใช้วางลำโพง PSB รุ่นใหม่อยู่  รูปร่างสวยดีครับ  แต่เสียง......และราคา.......ขอ :m (39): :m (39): :m (39):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 19:25:11 »
ตามที่เพื่อนๆบอกมานั่นแหละครับ :m (56):

ผมเคยถามเรื่องขาตั้งตอนไปฟัง int NAD ของเค้าที่ซอยหอการค้า เค้ายังบอกผมให้ไปซื้อของยี่ห้ออื่นดีกว่า

นึกแล้วยังขำอยู่เลย
:m (29): :m

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 19:28:00 »
ถามพี่ศักดิ์นิดนึง ราคาชั้นวางแบบ 3 ชั้นไม่พิเศษให้หน่อยหรอครับ :m (88):

อยากเอามาเทสเสียงด้วยว่าแจ่มไหม
:m (14):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 19:45:31 »
ไม่มีปัญหาครับ  สำหรับสมาชิกในเวปนี้  หลังไมค์มาได้เลยครับ :m: :m: :m: :m: :m:

ออฟไลน์ bt5000

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2009, 22:52:24 »
สนใจชั้นวางเหมือนกันครับ มีรูปให้ดูไหมครับ
ความสุขอยู่ที่การเดินทาง...มิใช่เป้าหมาย