ผู้เขียน หัวข้อ: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video  (อ่าน 30161 ครั้ง)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 14:08:35 »
เรื่องภาพติดเหลือง(warm)เล็กน้อย ผมรู้สึกได้ตั้งแต่วันแรกที่ทาแล้วครับ

แต่เพื่อให้แน่ใจว่าไม่ได้อุปทานเลยดูมาเรื่อย และดูจนแน่ใจว่ามันเป็นคาแรคเตอร์ของน้ำยาแน่ๆ

เลยจัดการเช็ดคราบน้ำยาใหม่หมด

ตอนนี้อาการลดลงไปแล้วครับ :m (49):

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

• TAC
Re: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 14:15:09 »
มีอีกเรื่องที่ผมอยากให้คุณบิ๊กพิจารณาด้วย

มีสมาชิกทักท้วงมายังตัวผม เรื่องที่คุณบิ๊กไปลงโฆษณาในออดิโอฟาล์ยหน้า 85 (ผมเพิ่งได้อ่าน)

และมีการกล่าวอ้างมายังเวป TAC ซึ่งผมคิดว่าเป็นการไม่ควรที่จะเอาชื่อเวปไปลง โดยที่พวกเรา TAC ไม่ได้รับรู้เรื่องราวหรือขออนุญาตก่อน

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ mrbig

• คุยเก่งมาก
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 14:15:32 »
ตอนแรกที่อ่าน ผมนึกว่า มันเปลี่ยนเป็นเหลืองภายหลัง

... ด้วยความสัตย์จริง เฮียเม้งเป็น Case แรกที่ติดเหลือง  ... งงจริง ๆ

เดี๋ยว Email ไปแจ้งให้เขาทราบอีกทีครับ

ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบครับ

*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880   089-450-6968

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 14:25:37 »
มีอีกเรื่องที่ผมอยากให้คุณบิ๊กพิจารณาด้วย

มีสมาชิกทักท้วงมายังตัวผม เรื่องที่คุณบิ๊กไปลงโฆษณาในออดิโอฟาล์ยหน้า 85 (ผมเพิ่งได้อ่าน)

และมีการกล่าวอ้างมายังเวป TAC ซึ่งผมคิดว่าเป็นการไม่ควรที่จะเอาชื่อเวปไปลง โดยที่พวกเรา TAC ไม่ได้รับรู้เรื่องราวหรือขออนุญาตก่อน

งานเข้าล่ะซิ ...

คือ ผมไม่ได้เจตนาเอาชื่อ TAC ไปโฆษณา

แต่จะให้ผมอ้างอิงอย่างไรดีล่ะครับ  ลงแต่ Username เดี๋ยวก็โดนว่า "ยกเมฆ" มา  ไม่มีที่มาที่ไป

... ตอนจะแจก Tester ให้สมาชิก TAC ยังต้องปรึกษากับน้าเขียง เพราะกลัวโดนว่า "หน้าม้า" เขียนเชียร์

น้าเขียง ก็เลยอาสาคัดเลือกและแจกให้เอง  ก็มี Review กลับมาไม่กี่ท่าน

ผมเลยต้องมากำหนดเงื่อนไข แจกใหม่  เพราะอยากให้มี Review หลากหลายความคิดเห็น

... ตอนนี้ ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ  ไม่รู้จะก้าวไปยังไงดี  แนะนำทีครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 21:08:49 โดย mrbig »
Tel : 085-161-0880   089-450-6968

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:12:27 »
ผมช่วยครับน้าบิ๊ก...

ถ้านึกสนุกเดี๋ยวจัดให้ใหม่แบบจัดเต็มครับ
ทาสาย HDMI + ปลั๊กไฟเข้า HTPC แต่ตอนนี้ขี้เกียจมากกกก  :m (71):

e
ภาพที่ถูกต้องเป็นสีแบบใดครับ ภาพซ้ายผมว่าแดงไป ภาพขวาผมว่าสว่างขึ้นแต่เนื้อสีก็ไม่มากขึ้นนะ ติดเหลือง และรายละเอียดบริเวณสว่างหายไป
ผมว่าควรจะทดสอบด้วยแถบสีนะครับทั้ง RGB การไล่เฟด และสมดุลย์เทา โดยระบุไว้ด้วยสี Target ผสมด้วยสีอะไรเป็นอัตราส่วนเท่าไหร่บ้าง ถึงจะรู้ว่ามันดีหรือไม่หรือไม่ดีกันแน่

www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

• TAC
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:21:12 »

คือ ผมไม่ได้เจตนาเอาชื่อ TAC ไปโฆษณา

แต่จะให้ผมอ้างอิงอย่างไรดีล่ะครับ  ลงแต่ Username เดี๋ยวก็โดนว่า "ยกเมฆ" มา  ไม่มีที่มาที่ไป

... ตอนจะแจก Tester ให้สมาชิก TAC ยังต้องปรึกษากับน้าเขียง เพราะกลัวโดนว่า "หน้าม้า" เขียนเชียร์

น้าเขียง ก็เลยอาสาคัดเลือกและแจกให้เอง  ก็มี Review กลับมาเพียง เฮียเม้ง / ท่าน Keeratikul / pop2000 / ท่าน Booksak

ผมเลยต้องมากำหนดเงื่อนไข แจกใหม่  เพราะอยากให้มี Review หลากหลายความคิดเห็น

... ตอนนี้ ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ  ไม่รู้จะก้าวไปยังไงดี  แนะนำทีครับ

คือคุณบิ๊กจะลงโฆษณาผลิตภัณฑ์แบบปกติทั่วไป และไม่ต้องมีการลงรีวิวลงไป

ถ้าจะอ้างชื่อคนโน้นคนนี้แล้วยังเอาเวปเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยแบบนี้

คนที่อ่านจะเข้าใจผิดว่าเวป TAC มีส่วนเอี่ยวด้วยกับโฆษณาชิ้นนี้ด้วย ผมว่าไม่สมควรครับ

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:28:26 »

น้าเขียง ก็เลยอาสาคัดเลือกและแจกให้เอง  ก็มี Review กลับมาเพียง เฮียเม้ง / ท่าน Keeratikul / pop2000 / ท่าน Booksak

ผมเลยต้องมากำหนดเงื่อนไข แจกใหม่  เพราะอยากให้มี Review หลากหลายความคิดเห็น

ขอโทษครับ ผมรีวิวให้ท่านบิ๊กแล้วนะครับ อยู่หน้าแรกครับ แล้วตอนนี้ผมก็เบิร์นได้ประมาณ เกิน 200 ชม แล้ว
กับชุด 2 แชนนอล แต่บุคลิกเสียงก็ยังคงเป็นเช่นเดิม คือเสียงต่ำขาดนำ้หนัก เบสจะบานออก ลอยตัวไม่ลงพื้น
ผมทานำ้ยาตัวนี้ไว้ที่ หัวอินเตอร์คอนเน็กเท่านั้น ได้ลองทาที่หัวปลั้กสาย AC แล้ว เสียงจะออกสว่างไปหน่อยครับ
บุคลิกนี้จะแสดงออกชัดมากกว่าทาที่สายสัญญาน นำ้ยาตัวนี้ น่าจะเหมาะกับชุดที่ให้เสียงออก ทึมหรือ dark tone
จะทำให้ชิ้นดนตรีชัดขึ้นน่าฟังขึ้น ไม่เหมาะกับชุดที่เสียงโทนสว่าง หรือ bright tone เพราะจะทำให้เสียงจัดมากเกินไปครับ

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:43:36 »
ขออภัยหากทำให้เข้าใจผิด

ที่เขียนไปเป็นเจตนาบริสุทธิ์ คือ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีจริง ๆ  *** ไม่ใช่หาทางแก้ตัวครับ ***

ผมคิดว่า เวลาเราจะซื้ออะไร เราจะหาข้อมูลจากผู้ใช้ ดีไม่ดีแง่ไหน เหมาะกับเราหรือไม่

ผมอ่านจาก Web เมืองนอกบ้าง ชอบใจของ Anti-Cable ที่รวบรวมเอา Review จากผู้ใช้มาแปะ

เพียงแต่ของเขา บางส่วนสั้นไป และ บางส่วนก็ลงแต่ชื่อ และตัวเมือง  ... ผมเลยคิดว่า ให้มันมีที่มาที่ไปจะดีกว่า

เท่านี้จริง ๆ ครับเฮียเม้ง  

และผมได้แจ้งแก้ไข เปลี่ยน Review กับทาง Audiophile ไปเรียบร้อย ก่อนเฮียเม้ง Post ล่าสุดด้วยครับ

---

ขออภัย ท่าน kr62 ผมตกชื่อท่านไปครับ

ขอบคุณที่ช่วย Review และให้คำแนะนำครับ

---

ขออภัยอีกครั้ง หากทำให้ขุ่นเคืองครับ ...

เรียนมาเพื่อแสดงความจริงใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:47:06 โดย mrbig »

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 18:51:15 »

ทางเราไม่ได้มีความขุ่นเคืองแต่อย่างใดนะครับ แต่อย่างที่เฮียเม้งบอกผมเองก็เห็นด้วยครับ

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออนไลน์ Zeal

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 19:50:10 »
ตัวผมเองก็ได้ review ไปบางส่วนที่ใช้ทาแบ็ตตารี่ รถผมรวมทั้งที่ใช้กับnet book tosiba นะครับ(ลองกลับไปดูนะครับ) แล้วก็เพิ่งได้ลองทากับชุดดูหนัง
ในห้องนอนโดยใช้ plasma tv panasonic 42 นิ้ว ต่อกับ hi-def egreat e-200 ภาพที่ได้หลังทาที่ขั้วสาย ac รวมที่ hdmi ภาพที่ได้มีความสว่างขึ้นเล็กน้อย contrast ของภาพดีขึ้น คลายเปลี่ยนโหมด tv เป็น dymamic แต่ noise ของภาพก็ยังมีอยู่เหมือนเดิมนะครับ ลดลงบ้างเล็กน้อย
แล้วผมได้ลองเอาไปทาที่ขั้วแบ็ตตารี่(ปริมาณมากพอควร)รถคุณพ่อ zafira 2.2 ผลทางด้านความประหยัดน้ำมันก็ยังคงไม่มีผลนะครับ(ผมว่ามันวัดเป็น % ยากมาก) ปัจจัยภายนอกมันเยอะมากอะครับ แต่ที่เห็นผลดีขึ้นคือ สตาร์ทติดง่ายขึ้น(อันนี้พ่อผมบอกมา) เอาเป็นว่าผม review ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ทุกอย่างเขียนจากความเป็นจริงที่ผมทดสอบมาด้วยตัวเองครับ ส่วนในเรื่องของเสียงเนื่องจากชุดของผมติดโทนสว่างอยู่แล้ว จึงไม่กล้าทา เนื่องจากว่าน้าๆท่านอื่นที่ review ไว้ว่าไม่เหมาะกับชุดที่มีแนวเสียงดังกล่าวครับ

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 20:12:11 »
รับทราบครับท่าน Admin

---

ขอบคุณ คุณ Zeal มากครับ

พี่ท่านหนึ่ง แกบอกว่า สำหรับแก ประหยัดได้จริง เพราะแกมีทดลองอื่น ๆ  และคอยจดบันทึกมาตลอด
แต่ให้คนทั่วไปวัด คงวัดยากด้วยตัวแปรเยอะมาก ๆ ... แกพูดเหมือนกับที่ผมเคยบอกทุกท่าน ... มันคือของแถม

กลับมา Review ด้านภาพและเสียงอย่างเดียวดีกว่าครับ

เรื่อง Noise ของท่าน ไม่ทราบใช้สาย HDMI ยี่ห้ออะไรครับ ?

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 23:33:17 »
วันนี้ตอนค่ำ มีเพื่อนนักเล่นท่านหนึ่งโทรมาสอบถามเรื่องน้ำยา

และเมื่อคุยถึงรถยนต์ ทางน้องเขาก็เคยเล่นเอา น้ำยาประเภทนี้ ทาขั้ว Batt เช่นกัน  ซึ่งเขาเห็นผลเหมือนกัน ...แต่ได้ผลน้อย

อันที่จริง ผมก็คิดว่าผมอุตริเล่นแบบนี้เองคนเดียว แต่กลับปรากฎว่า มีคนเล่นก่อนหน้าเราตั้งหลายคน รวมน้องท่านนี้ก็ 4 คนแล้ว

และอาจมีมากกว่านี้ก็ได้  

... การที่เราไม่เคยได้ยินเรื่องทำนองนี้มาก่อน ไม่ได้แปลว่า มันไม่มีอยู่จริง

------

ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านจาก web ของ Progold หรือที่ไหนไม่แน่ใจ

เขาใช้น้ำยา Progold หรือประเภทเดียวกัน ไปทาพวก Switch + Contact ต่าง ๆ ในเครื่องบิน เพื่อป้องกันความชื้น ป้องกันสนิมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 07:33:09 โดย mrbig »

ออฟไลน์ Fahsai

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 00:56:06 »
คิวผมส่งการบ้านน้า Big บ้างหลังผลัดมาหลายวัน เอาเท่าที่ฟังออกและเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
HT ก่อน เริ่มแรกผมใช้ทาปลั๊กไฟขั้ว L และ G ของสายไฟ Oyaide Tsunami ซึ่งต่อจากปลั๊กผนังมาที่ HT เกือบทั้งระบบยกเว้น AVR ตอนนี้ยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่ คือถ้ามีก็น้อยมาก
แต่ผมไม่พบความแตกต่างทั้งภาพและเสียง หลังจากนั้นเพื่มไปอีก 2 เส้นคือ AVR และ LCD ยัง ยังไม่พอ จัดไปที่ Fuse เบรคเกอร์ Hifi-Tuning หัวท้าย เท่านั้นล่ะครับเกิดความแตกต่างจนสังเกต
ได้ง่ายๆ ดูหนังจบไป 2 เรื่อง (เพิ่งดูไป 1 เรื่อง 2 วันก่อน)
เอาเรื่องภาพก่อน ดูเหมือนเพิ่มความสว่าง contrast ขึ้น ภาพรวมดีขึ้นในความรู้สึก ไม่ถึงขนาดสว่างมากเกินไป ภาพเคลื่อนไหวดู smooth ขึ้น เรื่องภาพมองว่าได้มากกว่าเสีย  :m (37): :m (37): :m (37):
ส่วนเรื่องเสียงใช้เป็น Dolby Digital 5.1 (DVD OPPO 981 > AVR HM 250 > Quad L-Lite) ดูเหมือน AVR มีกำลังเพิ่มขึ้นเล็กน้้อยโดยเฉพาะ Center รู้สึกว่าล้ำออกมาเกิน Chanel อื่น 
ต้องปรับลด vol ลง 1 step ส่วน Sub ผมสังเกตว่าลงได้ลึกขึ้นเล็กน้อย ดูหนังสนุกขึ้นแต่ตรงนี้อาจต้องปรับที่ลำโพงนิดหน่อย ยัง  :m (37): อยู่
ตอนแรกว่าจะทาเพิ่มที่สายไฟ SUB และ DVD แต่กลัวว่าจะส่งผลมากเกินไป เท่านี้น่าจะพอแล้วเลยหยุด

ออฟไลน์ Fahsai

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 01:39:50 »
ต่อทที่ชุดฟังเพลง
CD Accuphase 400 > Int Mc7000 > Harbeth M30
เริ่มระมัดระวังในการใช้มากขึ้น มองว่าทาที่สายไฟ Oyaide ที่ปลั๊กผนังมายัง PowerBridge 8 จะส่งผลพอสมควรเนื่องจากต่อไปที่ CD ด้วยและยังมี Fuse เบรคเกอร์ของ Hifi-Tuning อีกน่าจะพอแล้ว
เปิดให้เครื่องอุ่นสัก 1 HR แล้วเข้ามาฟัง ความรู้สึกบอกไม่ถูก เสียงเปลี่ยนแน่แต่ยังไม่รู้ดีขึ้นหรือแย่ลง เหมือนเบสมันบางลงนิดหน่อย กลางแหลมชัดขึ้นเหมือนจะดีเลยจัดไปอีกที่สายไฟ MIT Magnum ที่ต่อไปยัง Mc
ฟังใหม่ปรากฏว่าเบสดีขึ้นเล็กน้อยแต่กลางแหลมออกไปโทนสว่างมากขึ้นอีก ฟังแผ่นเพลงจีน บาสโซ และ ไช่ฉิน เริ่มรู้สึกปลายแหลมจะออกซิบๆ ชัดขึ้น รู้สึกเหมือนตอน Set model 1 ยังไม่ลงตัวยังไงยังงั้นเลยครับ
แต่ฟังแผ่นสากล USA ทั่วไปยังฟังได้อยู่ สุดท้ายหยุดดีกว่าเดี๋ยวจะไปไกลกู่ไม่กลับ ลำบากเฮียเม้งอีก
สรุปสำหรับชุดฟังเพลง ให้ใช้แต่น้อยนะครับแต่ก็ขึ้นอยู่กับชุดอีกนั่นแหละ สำหรับชุดที่ออกสดอยู่แล้วก็ควรระวัง แต่ถ้าใครอยากได้โทนสว่างมากขึ้น สดขึ้น จัดไปเลยครับ   :m (49):
 :m (49): :m (49): ปล.นิดหน่อยสำหรับ Int Mc7000 แต่ผมว่าน่าจะเป็นทุกรุ่นนะ คือผมพบว่าเปิดอุ่นเครื่องไว้สัก 1-2 ชั่วโมง เสียงเปลี่ยนในทางที่ดีขึ้น นิ่งขึ้นชัดเจน (จะบอกทำไมวะ ใครก็รู้ เป็นทุก brand นั่นแหละ) แต่ที่มากกว่านั้นคือเปิด Vol ที่ 9 โมง กับ 11-12 โมง เสียงไม่เหมือนกันครับ !! ที่ไม่เหมือนไม่ใช่ว่ามันดังขึ้นแต่ว่า dynamic มันมาครบเครื่องมากขึ้น ฟังมันส์ขึ้น ยังกับคนละชุดเลย(ลองกับ Metallica Black Album) ที่เขาว่า AMP ที่ดีเปิดเบาหรือดังทุกช่วงต้องมาครบเหมือนกันแต่กับ Mc รุ่นนี้ผมว่าเปิดดังดีกว่า หรือว่า Amp ผมไม่เข้าเกณฑ์ดีที่เขาว่า ....เปลี่ยน Amp ดีใหมเนี้ยะ  :m (50): :m (50):

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 17:42:28 »
ขอบคุณสำหรับ Review นะครับ

อยากให้ลองทาเฉพาะขา Ground ดูบ้างครับสำหรับ DVD

---

เรื่องเสียงที่ Volume แต่ละระดับคุณภาพเสียงดีไม่เท่ากัน ก็เคยอ่านเจอเหมือนกัน

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 16:25:39 »
ท่านใดเคยลองเปลี่ยนถ่าน Remote แล้วเสียงเปลี่ยนหรือไม่ครับ

หากท่านใดเคยลองแล้ว แนะนำหน่อยครับ

โดยเฉพาะท่านที่มีน้ำยา Merlin ลองทาดูที่ขั้วถ่านหน่อยครับ  อยากฟังหลาย ๆ ความเห็น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 23:38:41 »
ผมว่าเรื่องเปลี่ยนถ่านรีโมทนี่...    ท่านมาผิดที่แล้วล่ะครับ
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 23:50:36 »
ผมว่า นา ๆ จิตตังครับ และมันต้องพิสูจน์ครับ

โดยส่วนตัว "ผมไม่เชื่อ" เหมือนกัน  แต่ยังไม่มีเวลาจับผิด

ขณะเดียวกัน บาง Web เล่นละเอียดกว่านี้มากครับ  มีตั้งแต่ ใช้นิ้วกด คนละนิ้ว เสียงไม่เหมือนกัน ... อันนี้ ยิ่งไม่น่าเชื่อใหญ่

น๊อตคนละวัสดุ / น้ำหนักในการไข ... เขาว่าล้วนมีผลทั้งสิ้น  ... อันนี้ ผมว่ามีโอกาสเป็นไปได้

แบบนี้ ผมว่า เราต้องพิสูจน์ครับ  เหมือนสมัยก่อน เราก็ไม่เชื่อเรื่อง fuse กันเท่าไร

---

ผมมีเพื่อนอีกคน เขายืนยันว่า หมุน Fuse ก็มีผล / หมุนหลอดไฟเพดาน กลับขั้ว ก็ฟังออก  .... โชคดีที่ผมขี้เกียจ 555

Blind Test โดยเพื่อน ๆ  TAC น่าจะสนุกนะครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 15:39:46 »
ขออภัย เป็นน้องใหม่ ไม่รู้ว่าเคย Test กันมาแล้ว ... มะพร้าวห้าวมาขายสวน

งั้น ก็รอ Review พี่ pop แทนแล้วกัน

ขอบคุณหลาย

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2011, 21:51:13 »
มีผู้ Review เพิ่มเติมครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=75216.0

ผมได้ตามอ่านที่เพื่อนสมาชิกหลายท่านรายงานผลของการใช้น้ำยาเมอลินมานาน   แต่ก็ยังไม่ถึงกันคันอยากเอามาลองเล่นให้ได้เหมือนอย่างเมื่อก่อน เพราะตอนนี้ชุดของผมก็ฟัง-ดูได้ดีลงอยู่แล้ว   จนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมได้น้ำยาตัวอย่างจากคุณ Mr.Big ให้มาทดลองดู เพราะต้องทราบผลของการทาเฉพาะที่ขากราวด์อย่างเดียว  หลังจากลองแบบทาแล้วฟังทันที ปรากฏว่ากับชุดของผมได้ผลที่น่าสนใจ จึงอยากนำมาเล่าเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน 

โดยวันเสาร์ดึก ได้ลองทาที่ขาปลั๊กไฟของวิทยุกระเป๋าหิ้ว กับ ขาปลั๊กไฟพัดลมที่อยู่นอกห้องชุดฟังเพลง  ปรากฏว่าเสียงวิทยุสถานี่ วพท.90.5 MHz. ที่เดิมมีเสียงจากวิทยุชุมชนแทรกอีกสองสถานีจนฟังไม่รู้เรื่องและมีเสียงรบกวนมาก ฟังรำคาญหูมากจนเลิกฟังไปเลย  แต่หลังจากทาน้ำยาเมอลิน พบว่าแม้เสียงจากวพท.จะมีเสียงจากสถานีอื่นแทรกอยู่ตามเดิม  แต่ทว่า
กลับสามารถฟังวพท.ได้ชัดเจน แบบฟังได้ กลายเป็นฟังได้ชัดพร้อมๆกันไปหมด     ส่วนพัดลมพบว่าเสียงใบพัดเงียบขึ้น การหมุนก็นิ่งไม่สั่นมากแบบก่อนทา   

และที่แปลกมากคือ แม้ผมไม่ได้ทาที่ชุดเครื่องเสียงในห้องฟังเพลงด้วย แต่การที่ใช้ระบบไฟร่วมกัน   ก็พบว่าการเพียงแค่ทาน้ำยาเพิ่มเฉพาะที่ขากราวด์ของรางปลั๊กไฟ (ที่ต่อกันสามตัว แต่ตัวต้นทางที่เสียบกับปลั๊กที่ผนักเป็นแบบสองขา)  ก็สามารถทำให้เสียงเพลงที่อยู่ในห้องฟัง มีตำแหน่งตัวตน ที่มองเห็นมิติโฟกัสชัดเจนขึ้นแบบตื่นตาตื่นใจ   แต่ไม่ใช่การไปทำให้ตัวเสียงขึ้นขอบเหมือนอย่างการจูนด้วยวัสดุอื่นๆที่เคยใช้มา   เหมือนกับว่าน้ำยาเมอลินไปลบม่านหมอกฝ้าต่างๆให้หายไป   เสียงกลางแหลมที่ฟังได้ชัดเจนขึ้น มีรายละเอียดให้สัมผัสได้มากขึ้น อาจดูเหมือนเสียงทุ้มบางลง แต่เนื่องจากเป็นการทาแล้วฟังทันที และไม่ได้ทาในชุดฟังเพลงเลย  ไว้มีเวลาแล้วจะลองทาในชุดแล้วมารายงานอีกทีหนึ่ง   

การทดลองครั้งที่สอง ในวันอาทิตย์บ่าย ได้ลองทาน้ำยาเมอลินเฉพาะที่ขากราวด์ ของสายไฟเลี้ยงเครื่องเสียงในชุดดูหนังดูทีวีและที่เลี้ยงจอ LCD 42 นิ้ว   ทาแล้วฟังทันที พบว่าด้านภาพคมขึ้น เห็นรายละเอียดในเนื้อภาพมากขึ้น   ด้านเสียงพบว่าเสียงกลางแหลมฟังชัดขึ้น เหมือนเสียงโปร่งขึ้น แต่ด้านทุ้มยังไม่เด่นชัด   พอตอนห้าโมงเย็นได้มาลองอีกที โดยทาน้ำยาเมอลินที่ขาปลั๊กไฟให้ครบทั้งสามขา  แล้วฟังผลทันทีเช่นเดิม ปรากฏว่า ด้านภาพ ช่วยให้เห็นรายละเอียดในฉากหลังไกลๆชัดเจนเพิ่มขึ้นอีก    ทีวีช่องสาม หนังเกาหลี สีสัน ชุดเสื้อผ้า น่าดูน่าติดตามขึ้นมาก ช่องอื่นๆของเคเบิลทีวี จากเดิมภาพทึบเข้ม กลับดูสว่างใสขึ้น แบบเดิมที่เร่ง Bright ช่วยก็ไม่ได้ผล   ต่อมาตอนค่ำได้ลองทาน้ำยาเมอลินให้ครบทั้งสามขา    ดูไฟล์หนังไทยจีวรบินเที่ยวที่สาม จาก HD Media player ภาพมีมิติขึ้นไปอีก สามารถแยกวัตถุ ทิ้งระยะฉากหน้าหลังให้ห่างออกจากกันเป็นชั้นๆเป็นสามระยะมากขึ้นกว่าเดิม โดยมีรายละเอียดในผิวต่างๆชัดเจนขึ้นไปอีก  เหมือนมันไปขจัดสัญญาณรบกวนที่ทำให้เม็ดภาพสั่นยิบๆหายไป  ด้านภาพถือว่าน้ำยาเมอลินดีมากๆ ซื้อใช้ได้อย่างไม่เสียดายตังค์    ด้านเสียงพบว่าทำให้ประหลาดใจยิ่งขึ้น เพราะพอทาครบสามขาแล้ว เสียงทุ้มกลับปรากฏเด่นชัดขึ้นมาได้ในทันที่  ซึ่งฟังแล้วเหมือนมันไปกลบเสียงกลางแหลมลงไปบ้าง  แต่ว่าเสียงพูดและบรรยากาศต่างๆของเสียงกลับไม่เสีย  สามารถฟังได้อารมณ์เสมือนฟังเสียงของจริงมากขึ้นไปอีก ไว้คงต้องรอให้เครื่องได้มีเวลาเบริ์นน้ำยาให้ซึมเข้าเนื้ออีกที แล้วจะมารายงานผลใหม่   

มีอีกสิ่งเล็กน้อยที่อยากบันทึกไว้เป็นข้อสังเกตุ   ตอนลองผมไม่ได้ทำความสะอาดขั้วขาเลย จับทาแล้วฟังทันที  สังเกตุเห็นว่าคราบสกปรกที่ติดอยู่ เมื่อถูกกับน้ำยาเมอลินจะสลายหายไป เห็นเนื้อผิววัสดุสดใสขึ้นอย่างรวดเร็วทันทีทันใด     สรุปที่ประทับใจน้ำยาเมอลิน คือตอนแรกที่กลัวว่าใช้แล้วอาจทำให้เสียงที่ดีอยู่แล้วบางอย่างเสียไป  แต่ไม่ใช่ มันไม่ไปเปลี่ยนแปลงลักษณะเสียงเดิม เพียงแต่ทำให่มันเด่นชัดขึ้น ดังนั้นชุดที่เสียงไม่เป็นกลางจริงๆ  จะดูเหมือนทำให้เสียงใสขึ้นหรือทุ้มจางลง   คงต้องทาจูนเป็นเฉพาะจุดไปเพื่อจูนเสียงอีกที   
หากเพื่อนๆต้องการรายละเอียดของภาพและเสียงที่ดีขึ้นไปอีกขั้น  ผมว่าให้ทดลองเล่นน้ำยาเมอลินดูครับ  ในความเห็นของผม ผมว่าดีกว่าคุ้มกว่าการเปลี่ยนสายเปลี่ยนเครื่องเสียอีก       

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2011, 23:59:11 »
Review จากคุณชัย สาธุ

ลองดูแล้วเหมือนกัน ของผมทาทั้ง 3 ขั้วที่เครื่องเล่นCD อย่างเดียว ทาแล้วฟังทันทีจะได้ยินเสียงที่คมชัดขึ้น แต่มีอาการเครียด
หลังจากทิ้งไว้ข้ามคืน อาการเครียดค่อยๆน้อยลง เสียงจะมีลักษณะที่ชัดเจนขึ้น เนื้อเสียงเหมือนจะบางลง เพราะถูกขัดเกลาคราบมัวๆออกไป และจะได้ยินรายละเอียดเสียงมากขึ้น มิติเสียงเด่นชัดขึ้น
แต่บุคคลิก และไดนามิคเสียงไม่ได้เปลี่ยนแปลงแต่อย่างใด

คุณลักษณะเด่นของน้ำยาเมอลินคือสามารถทำความสะอาดหน้าสัมผัส ทำให้อุปกรณ์ของเราใช้สำแดงประสิทธิภาพได้สมบูรณ์มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ MezzoBello

• ชอบคุยมาก
  • Baby Audio
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2011, 00:19:57 »
มีเรื่องขำๆ...มาเล่าให้ฟังครับ

ส่วนตัวเป็นคนชอบเล่น accessory เส้นสายต่างๆเหมือนกัน เพราะสนุกดี
เรียกว่า...ฟังออกหมด ลึกๆก็แอบภูมิใจว่าหูเราก็ดีเข้าขั้นนี่นา

วันดีคืนดี... มีคนโทรเข้ามือถือผม มือถือตั้งเปิดเสียงเบาๆ แล้ววางอยู่อีกห้องนึง
ปรากฎว่าเราไม่ได้ยิน ผบ.ท่านก็นั่งข้างๆกันบอกว่า... "มีโทรศัพท์มานะ ดังอยู่นานแล้ว"  :m (38):

ปล. รบกวนคุณบิ๊กส่งราคาพิเศษๆพร้อมส่ง มาทางหลังไมค์หน่อยครับ มีเพื่อนสนใจอยากได้ซักขวด ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2011, 14:54:16 »
ขอบคุณ คุณ MezzoBello ที่นึกถึงครับ

ทาง MagicBoxAudio เป็นของผมกับเพื่อน ๆ ร่วมกันทำ  ดังนั้น เรื่องราคาจึงต้องตามมติส่วนรวมครับ

ตอนนี้ ราคาพิเศษอยู่แล้วครับ 2,750 บาท  ( เท่าราคาเปิดตัว ) 

มีจำหน่ายที่  Planet Laser Booth F7 ชั้น 3 ในงาน BAV

สำหรับผู้ที่ไม่ได้ไปร่วมงาน ท่านสามารถสั่งซื้อราคาพิเศษนี้ได้ตั้งแต่วันนี้ หมดเขต จันทร์ที่ 4 กค. 54 **

http://www.magicboxaudio.com/order-magicboxaudio-product/

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :m (3):

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2011, 22:25:11 »
cheeva7072 / HTG2

พึ่งได้รับตัวอย่างจากคุณบิ๊กมาเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา แต่ได้ลองจริงเมื่อวานนี้ โดยส่วนตัวไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับคุณบิ๊กนะครับ
ช่วงแรกผมเอาน้ำยาเมอลินทาตรงขั้วสายภาพเสียงที่เสียบกับ TV+กล่องทรูวิชั่น รวมถึงปลั้กไฟต่างๆ
สิ่งแรกที่ได้พบก็คือ ภาพที่ปรากฏออกมามีความรู้สึกว่า ชัดขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด เรียกได้ว่าภาพทีได้เหมือนดู DVD ชัดมากซึ่งปกติของผมชัดอยู่แล้ว แต่มันคมชัดมากขึ้น noise แทบไม่เห็นเลย
เสียงที่ได้มีความใสขึ้นอย่างชัดเจน ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร ได้แต่คิดว่ามันเป็นไปได้เหรอแค่น้ำยาตัวเดียว  แต่พอได้ลองจริงสามารถรับรู้ได้จริงๆ ครับ ไม่เหมือนเก่าดีขึ้นกว่าเดิม

ส่วนวันนี้ได้ลองกับสายแจ๊ตลำโพงที่ต่อกับคอม. โดยปกติแล้วเวลาฟังเพลงออนไลน์จะมีเสียงซ่า จากคลื่นแทรก
แต่เมื่อได้ลองทาน้ำยาเมอลินทั้งหัวท้ายของสาย รู้สึกได้เลยว่าเสียงเงียบ นิ่งมากขึ้น ไม่มีคลื่นแทรกเลย (เป็นไปได้ ไม่น่าเชื่อ แต่ต้องเชื่อครับ) 
นี่ขนาดยังไม่ลองในระบบโฮมฯ ของผมเลยนะ แค่อุปกรณ์เครื่องใช้ที่เราใช้อยู่บ่อยๆใกล้มือ ก็เห็นผลเลยครับ
ขอบคุณคุณบิ๊กมากๆ ครับที่ให้น้ำยามาลอง เห็นผลจริงๆ ครับ

เพื่อนท่านใดยังไม่เคยลอง ขอบอกครับว่า "ต้องลอง " แล้วจะรู้ว่าน้ำยาพ่อมดดีอย่างไร 

ออฟไลน์ kongkung

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2011, 15:08:43 »
ของน่าสนใจมาอีกแล้ว ^___^ อยากรู้ว่าต้องทาซ้ำทุกๆเท่ไรคับ

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2011, 22:58:31 »
หากทาแล้วไม่ถอดเข้าออก ใช้ได้เป็นปีครับ

----

ตอนนี้ Merlin ไปออกงานของ Planet Laser ด้วยครับ

พร้อมผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ Enigma ใครชอบดูหนัง โดยเฉพาะจอใหญ่ 50" ขึ้นไป หรือจอโปรเจตเตอร์

" ดำ ชัด ลึก "  รับประกันความพอใจใน 10 วันครับ

http://www.magicboxaudio.com/enigma-magic-power-enhancer/

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน พ.ศ. 2011, 22:44:43 »
*** Review น้ำยามหัศจรรย์ Merlin โดย ดร.ชุมพล นิตยสาร Audiophile 9 / 2011

หมายเหตุ : ทางเราได้ตัดเฉพาะส่วน Review น้ำยามหัศจรรย์ Merlin มาลง

*** Review น้ำยา Merlin โดยคุณธีรวัฒน์ Reviewer จากหนังสือ Audiophile/Videophile ( รีวิว ส่วนบุคคล )

แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ  นี่คือน้ำยาที่ควรติดห้องเครื่องเสียงทุกห้องครับ

http://www.magicboxaudio.com/reivew-merlin-teerawatj/

*** รวม Review จากผู้ใช้งานจริงครับ  56 ท่าน..

http://www.magicboxaudio.com/mini-review-merlin/

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 09:33:05 »
หลังจากงานมิ๊ตติ้ง ได้รับน้ำยาMerlinเป็นของจับฉลากได้ เพิ่งจะว่างได้ลองทาในชุดห้องนอน แต่ก่อนทาผมได้ทำความสะอาดขั้วต่างๆด้วยผ้าพิเศษที่น้องตั้มสแตนให้มา
เป็นผ้าไว้เช็นพวกโลหะชุบผิวต่างๆ ใช้ได้ดีมากคราบสกปรกออกหมดแต่ผิวที่ชุบไว้ไม่สึกหรอ ราคาถูกๆเห็นน้องเค้าบอกมา แถมไม่เหลือคราบอะไรทิ้งไว้ด้วย
จะมีก้อเพียงฝุ่นผงผ้า เป่าๆก้อหาย แล้วจัดการทาน้ำยา Merlinบางๆต่อ ทุกปลั๊ก ทุกขั้ว แล้วเสียบกลับไป รู้สึกได้เลยว่าขั้วไฟต่างๆ เสียบง่ายขึ้น ลื่นขึ้น เสียบได้ลึกขึ้น

หน้าตาตัวอย่างผ้าที่นำมาเช็ดครับ อยากให้ลองหามาใช้ดีมาก ขั้วเครื่องเก่าจากสีทองเป็นสีดำ ขัดๆถูๆไปเรื่อยๆ กลับมาทองเหมือนเดิมเลย แต่ผมไม่รู้หาซื้อที่ใหน
น้องเค้าให้มา2ผืนเล็ก สงสัยต้องไปหามาใช้เพิ่มล่ะ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 09:40:14 »
พอทำเสร็จเรียบร้อยทุกกระบวนการที่วางไว้ เวลาที่รอก้อมาถึง เปิดสวิทช์ครับ ผมเตรียมเกร็งหูรอเลย เนี่องจากอ่านรีวิวมาเยอะ เสียงไบรท์ขึ้นบ้าง สว่างขึ้นบ้าง
โทนเสียงคมขึ้นบ้าง ฟลอเวิร์ดบ้าง แต่ๆๆ ทำไมเปิดครั้งแรกของผม มันนุ่มๆกว่าเดิม หน่วงๆ ช้าๆ เนิบๆ เสียงเบาลงนิดหน่อย ต้องเปิดดังขึ้น
แต่มิติชัดเจนขึ้น เลยรอให้มันเบิร์นก่อนล่ะกัน ไปอาบน้ำดีกว่า พอเรียบร้อย กลับมานั่งฟังต่อ ทีนี้เริ่มดีขึ้นเป็นระยะๆ
ตอนเช้าตื่นขึ้นมาฟังอีกที เสียงใช้ได้เลยครับ แต่ขอไปทำงานก่อน เดี๋ยวจะมารีวิวให้ฟังต่อ แต่เสียงไม่เหมือนที่เพื่อนๆรีวิวเลย
ไม่รู้เฮียบิ๊กแกปรับสูตรอะไรใหม่รึป่าว หรือผมทำความสะอาดขั้วด้วยผ้าพิเศษ สงสัยต้องให้เฮียบิ๊กแกขายพร้อมผ้าแล้วกระมัง

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:26:18 »
ยินดีกับท่าน Teatree ด้วย  ท่านถ่ายรูปได้สวย มีฝีมือจริง ๆ  วันหลังต้องรบกวนให้ถ่ายให้บ้างแล้ว

ไม่ได้ปรับสูตรครับ ผลิตภัณฑ์ Merlin สูตรดั้งเดิมครับ ( ผมไม่มีปัญญาไปปรับแก้หรอกครับ )
ต้องเรียนว่า มีผู้ที่ซื้อ Merlin ไปใช้อีกมากที่ไม่ได้ Review เพราะไม่ได้เป็นสมาชิกตาม Website แต่โทรมาเล่าให้ฟังเยอะ

ด้าน HomeTheater ส่วนใหญ่พอใจในผลลัพธ์โดยเฉพาะด้านภาพครับ  ( ผมเองก็เป็นหนี้บุญคุณเซียนปรับภาพหลายท่านที่ได้ช่วยแนะนำต่อ ๆ กันครับ )
ทาที่สายไฟ AC จอภาพทั้งหัวและท้าย  จุดนี้จุดเดียวก็มองออกแล้วครับ  รองลงมาก็ HDMI  สายไฟ AC Player  เครื่องกรองไฟ
ลองสังเกตุเสียง Center จะพูดชัดขึ้น มีรายละเอียด ได้อารมณ์คนพูดมากขึ้น  Surround จะมีมิติโอบล้อมมากขึ้นครับ  ดูหนัง Action สนุกมาก

ส่วนด้าน Audio ผลลัพธ์ขึ้นกับ System ครับ  บางคนทาแล้วเบสนำมาก่อนเลย กลางแหลมตามมา ( มีประมาณ 20% )
ดังนั้น ด้าน Audio แนะนำให้ค่อย ๆ ทาทีละจุดครับ  ด้านที่ไฟผ่านมากจะมี Effect มากที่สุด สายไฟ  ขั้ว Fuse 
มีอยู่ 2 - 3 ท่าน  ทาเฉพาะขา Ground สายไฟ AC
ไม่ชอบจุดไหนก็เช็ดทิ้งไปครับ  ค่อย ๆ Fine Tune ไปทีละจุด
ต้องรอ burn-in ประมาณ 100 ชม. นะครับ

อย่าลืม ลองเล่นกับไฟ ( แบตรถยนต์น่ะ ) เสียงก็ได้ พละกำลังเครื่องยนต์ก็ได้นิด ๆ หน่อย ๆ
เพื่อนบางคนเล่นทาทุกประเภทเท่าที่นึกได้  ขั้ว Batt กล้องถ่ายรูป มือถือ หูฟัง
ที่ตจว.มีคนทา CPU ด้วย เค้าบอกมันรันเร็วขึ้น ( ผมขอบาย )

Air ก็มีลองหลายคนแล้ว  ทาที่ไฟขาเข้าเครื่อง
มีอยู่คนนึงมี Air 3 ยี่ห้อ  ทาเข้าไปทั้ง 3 ตัว ผลลัพธ์ต่างกันไป
ตัวที่ครางมากสุด ครางเบาลงอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะจังหวะเปิดเครื่อง ไม่กระพือเหมือนเคย
อีกตัวก็เย็นเร็วขึ้น ( ประเด็นนี้อาจวัดยาก เพราะเป็นความรู้สึก )

*** ท่าน Teatree ลองทาขั้วไฟ Flash ดูหน่อยสิ  มันสว่างขึ้นไหม
ทาขั้ว Batt กล้อง  แล้วภาพจอ LCD เป็นยังไง  ฝาก review หน่อยครับ

รอฟังเด้อ   :m (4):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:34:49 »
อยากได้ผ้ามั่งจัง... ซื้อที่ไหนครับ ขายตามห้างมัน wax เยอะไปอ่ะครับ น้ำยา Merlin นี่น่าสนใจมาก จะได้เอาผ้าไปถูขั้วให้เงาๆแล้วจะได้ลงน้ำยาเคลือบไว้ :m (69):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:45:51 »
อยากได้ผ้ามั่งจัง... ซื้อที่ไหนครับ ขายตามห้างมัน wax เยอะไปอ่ะครับ น้ำยา Merlin นี่น่าสนใจมาก จะได้เอาผ้าไปถูขั้วให้เงาๆแล้วจะได้ลงน้ำยาเคลือบไว้ :m (69):

ผมเองก้อไม่รู้ที่ซื้อครับ เดี๋ยวจะถามน้องตั้มสแตนให้ หรืออาจจะฝากน้องเค้าซื้อ อยากได้ซักกี่ผืนครับ มันมีผลิตภัณท์ตัวอื่นด้วยลองเข้าไปดูในเว็ปได้ครับ(น้าเขียงจะว่าอ่ะป่าว กัวจะหาว่าขายของจัง)
ผมยังคิจะเอามาไว้ขัดเทิร์นที่มันหมองๆเลย คงกลับมาสวยเหมือนใหม่
http://www.wkmcleaner.com/product.html

หลังจากที่ใช้ผ้ากับน้ำยาmerlinด้วยกัน เสียงผมฟังแล้วยังประทับใจไม่หายเลย อารมภ์เหมือนเราซื้อเครื่องมาใหม่ แล้วเบิร์นเข้าที่ทุกอย่างลงตัวกำลังไปได้สวยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:48:43 »
ผ้าเช็ดเงินหรือทองใครจะเอา เดี๋ยวจัด GB ให้ครับ

ผืนนึงร้อยสองร้อยไม่น่าเกินนี้ครับ(อาจไม่ถึงร้อย จำไม่ได้แล้ว) เช็ดเครื่องเงินหรือทองหยองแล้วแวววับ แต่ทิ้งคราบไว้หรือไม่ไม่ทราบจริงๆครับ :m (88):

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 10:58:20 »
ตัวที่ผมใช้ไม่เหลือคราบเลยครับเฮีย แต่เป็นผงฝุ่นเล็กเป่าๆก้อหาย จะทิ้งคราบไว้ก้อแต่มือคนขัด กลายเป็นเงาๆขาวๆต้องไปล้างน้ำสบู่ออกครับ
ไว้คืนนี้จะถ้ารูปตอนขัดตูด(ขั้วลำโพง)ให้ดู

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:15:10 »
ผ้าเช็ดเงินหรือทองใครจะเอา เดี๋ยวจัด GB ให้ครับ

ผืนนึงร้อยสองร้อยไม่น่าเกินนี้ครับ(อาจไม่ถึงร้อย จำไม่ได้แล้ว) เช็ดเครื่องเงินหรือทองหยองแล้วแวววับ แต่ทิ้งคราบไว้หรือไม่ไม่ทราบจริงๆครับ :m (88):

ราคานี้ GB กระจายแน่ๆครับ..
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:20:09 »

คือร้านค้าของคุณตั้มสแตนใช่ไหมครับ กำลีงคิดอยู่เลยครับ  :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:26:30 »

คือร้านค้าของคุณตั้มสแตนใช่ไหมครับ กำลีงคิดอยู่เลยครับ  :m (50):

ไปเปิดที่ห้องGBเลย...เกรงจายห้องรีวิวพ่อมดเค้า..... :m (49):
เอาด้วยแหงแก๋เลย..

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:29:54 »

คุณตั้มเค้าก้อไม่ได้ขายผ้าตัวนี้น๊ะครับ เค้าแค่อยู่ในวงการจิวเวอร์รี่ เลยหามาให้ผมลองใช้ครับน้าเขียง
ผมเคยบอกน้องเค้าว่า ปีใหม่ผมรื้อเครื่องออกหมดเลย อยากหาอะไรเช็ดๆถูๆหน่อย น้องเค้าก้อเอามาให้ลองฟรีครับน้า
แต่ของมันดี ขัดได้สะอาดจริง ตอนแรกผมกลัวสีทองที่ชุบไว้จะรอกด้วย แต่มันไม่กัดผิวเลย
แล้วลงด้วยน้ำยาMerlin เสียงที่ได้คงผสมผสานกันลงตัวดีครับ เลยชอบใจ

ผมว่าจะถามน้องตั้ม ถ้าซื้อยกลังราคาไม่แพง จะเอามาแจกเป็นของขวัญปีใหม่ครับ  :m (68):

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:33:57 »

คือร้านค้าของคุณตั้มสแตนใช่ไหมครับ กำลีงคิดอยู่เลยครับ  :m (50):

ไปเปิดที่ห้องGBเลย...เกรงจายห้องรีวิวพ่อมดเค้า..... :m (49):

ผมว่าใช้ควบคู่กันกำลังดีเลยครับ

คือเราหาอะไรที่ขัดอ๊อกไซด์ คราบสกปรกออกก่อน แล้วค่อยลงน้ำยาMerlin แล้วตัวตนที่แท้จริงของดาว เอ้ยยยยน้ำยา เฮียเค้าจะเปิดเผยขึ้นมาครับ :m (31):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 11:40:42 โดย Teatree »

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2011, 18:11:44 »

ไม่เป็นไรครับ  ออกทะเล เพิ่มสีสันครับ