ผู้เขียน หัวข้อ: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video  (อ่าน 36739 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonlove7

• หน้าใหม่
  • *
Re: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 11:00:09 น. »
ต้องไปหามาทาบ้างซะแล้ว :m (31):

ออฟไลน์ mrbig

• คุยเก่งมาก
    • Magic Box Audio
Re: Merlin : Magic Contact Enhancer น้ำยาปรับปรุงคุณภาพ Audio & Video
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 23:06:33 น. »
ขอบคุณครับ

อย่าพลาด ทดสอบกับสาย AC จอภาพ ... แล้วจะ :m (8):
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880   089-450-6968

ออฟไลน์ MezzoBello

• Baby Audio
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 17:42:29 น. »
ฟังไปได้ซักพัก...ทาเพิ่มอีกหน่อยดีกว่า
เนื่องจากหูฟังมันเปลี่ยนสายได้ ผมก็ดึงขั้วต่อบริเวณต่อกับหูฟังมาทาต่ออีกหน่อย
ทาเสร็จแล้ว...ฮ่าๆ... แล้วก็เสียบเข้าเหมือนเดิม

เปิดเทียบกันใหม่...เสียงก็เปลี่ยนไปอีก แต่มี effect ในทำนองเดิม
เหมือนเราเติมน้ำตาลลงในกาแฟทีละช้อนแล้วชิม ใส่สองช้อนก็หวานขึ้นกว่าช้อนเดียว
ambience จากการประสานเสียงจากสะท้อนผนัง 80 ตลบ... คราวนี้สะท้อนไปมา 180 ตลบ  :m (21):
อลังการมาก เสียงจะออกไปในทางโปร่งขึ้น เคลียร์ขึ้น เปิดเผยรายละเอียดเล็กน้อยระยิบระยับได้ดี แยกแยะเสียงได้ดีขึ้น
ลองจินตนาการถึงชุดโฮมเธียเตอร์แยก channel เจอน้ำยาตัวนี้เข้าไปการโยนเสียงระหว่าง channel น่าจะมันส์มากๆ

แต่ว่า... ด้วยความสดใสที่มากขึ้นนี้เองถ้าเอาเพลงสาวใหญ่วัย 40 อาจจะฟังเหมือนสาว 18 ร้อง
ใครชอบเอ๊าะก็จะบอกว่าเยี่ยม... ใครชอบประสบการณ์ๆเยอะก็อาจจะบอกว่าเด็กไป  :m (50):
อันนี้ก็ต้องลองกับ system ของตัวเองว่าชอบหรือเปล่า... ส่วนตัวผมชอบครับ ดีมากกว่าเสีย  :m (25):

ถ้าว่างๆทดสอบกับแอมป์หูฟังเสร็จแล้วจะมาเขียนใหม่ครับ  :m (7):

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 17:02:31 น. »
ตาผมมั่ง...

แกะซองออกมาหกเหมือนน้า boonsak เลย...   :m (62):
เอ๊ย...มุขนี้น้าเค้าเล่นไปแล้ว   :m (29):

ชุดอะไรๆก็ระเบิดไปหมดแล้ว...เทสต์กับหูฟังคัสต้อมแล้วกัน
ขอแนะนำนิดนึงเพราะน้าๆคงไม่รู้จักกันหูฟังตัวนี้คือ Westone ES5

http://www.westone.com/music-products/Custom-Fit-Pro-Audio/ES5

เป็น top of the line ของ Westone และถือว่าเป็นหนึ่งในหูฟังคัสต้อมที่ดีที่สุดในท้องตลาดในขณะนี้
ส่วน Player เป็น Macbook Air ใช้ร่วมกับ Amarra ต่อตรงเสียงถือว่าไม่ธรรมดาเลยทีเดียว (ต้องยกเครดิตให้น้าจ๊อบกับ SSD)

ชักจะเยอะๆ...เริ่มเลยดีก่า  :m (49):
เริ่มจากการฟังเดิมๆ...ตอนนี้ชอบฟัง enya ฟังแล้วสงบมีสมาธิดี...ก็ใช้เพลง enya เทสต์เลย
ฟังเสร็จก็ทาเข้าไปที่ mini jack ของสายหูฟัง... ทาแล้วก็ฮ่าๆหน่อยหวังให้มันแห้ง  :m (33):

(ภาพไม่ชัดก็ขออภัยด้วยนะครับ ทดสอบง่ายๆใช้ iPhone ถ่าย)

จากนั้นก็เปิด track เดิม... กะเทียบกัน
Mac ผมช็อตเลย... เอ๊ย...มุขนี้ห้ามเล่น  :m (62):

เอาดีๆหน่อย... เสียงเปลี่ยนไปแน่นอน
ความเคลียร์หรือฝรั่งเค้ามักจะใช้คำว่า clarity เพิ่มขึ้น มันเหมือนกับน้ำขุ่นๆมีตะกอน
เราแกว่งสารส้มแล้วตะกอนมันนอนพื้น... มองเห็นได้ทะลุปรุโปร่งมากขึ้น

จังหวะนักร้องประสานเสียงแยกออกชัดเจนมากขึ้นรวมทั้ง ambience ต่างๆได้ยินอย่างชัดเจน
ประมาณว่าประสานเสียงสะท้อนผนังกลับไปมา 80 ตลบ... ฟังแล้วอลังการมากครับ ชอบๆ

รู้สึกอยากจะเร่ง volume ให้ดังขึ้นอีกซัก 2-3 ขีด (ปกติฟังที่ 4 ขีด ทาแล้วอยากจะฟังที่ 6-7 ขีด)
... เดี๋ยวมาต่อ  :m (1):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 17:08:30 น. โดย MezzoBello »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 22:00:14 น. »
อย่าลืม TEST กับจอภาพ และขั้ว Batt รถยนต์ด้วยนะครับ
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
Tel : 085-161-0880   089-450-6968

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 19:21:14 น. »
ผมว่าโทนมัน bright ไม่เหมาะกับชุดเฮียแน่ครับ อิ อิ  :m (13):

เฮียลองขั้วปลั๊กไฟดูสิ เห็นผลเยอะกว่าอีก
ผมลองทากับชุด Mc + Linn +Stirling ก่อนครับ เพื่อให้รู้แนวเสียง
ก่อน ถ้าเสียงเข้ากันได้กับชุดหลัก ค่อยไปลองทาที่ interconnect ของ
ชุดหลักอีกทีครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 13:50:25 น. »
หาก System เสียงเปิดอยุ่แล้ว  ไม่แนะนำทาที่สายไฟครับ เพราะ Effect จะแรงที่สุด แบบที่เฮียเม้งเจอครับ

หากคิดว่าลงตัว ลองที่ขั้วสัญญาณ ขั้วลำโพงจะดีกว่าครับ

หากจะลองสาย AC ...  ทาที่ Ground อย่างเดียวดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 14:07:48 น. โดย mrbig »

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 12:09:59 น. »
ผมว่าโทนมัน bright ไม่เหมาะกับชุดเฮียแน่ครับ อิ อิ  :m (13):

เฮียลองขั้วปลั๊กไฟดูสิ เห็นผลเยอะกว่าอีก

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 11:42:05 น. »
ผมได้ลองใช้ นำ้ยา Merlin เมื่อคืนนี้ กับชุด 2 แชลนอลทาตรงสายสัญญาณ โทนเสียงเมื่อใช้ครั้งแรกจะออกไปทางสว่างขึ้น
โทนเสียงจากกลางไปสูงเหมือนกับมีมากขึ้น คล้ายๆกับโทนเสียงที่ได้จากปลั้กผนัง oyaide R1 เสียงของชิ้นดนตรีแต่ละชิ้น
จะกระชับขึ้น ทำให้แยกแยะเสียงดนตรีได้ง่าย แต่เวทีเสียงแคบลง เสียงตำ่จะลอย นำ้หนักน้อยลง เดียวผมจะรอให้นำ้ยาทิ้งตัว
อีกสัก อาทิตย์หนึ่ง แล้วลองจับความเปลี่ยนแปลงดูอีกทีครับ ส่วนที่ชอบตอนแรกที่ใช้เลยของนำ้ยา Merlin นี้ คือสามารถทำ
ความสะอาดขั้ว RCA ได้ดีเช็ดง่าย สะอาด ขั้วกับมาเหมือนใหม่เลยครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 23:00:59 น. »
จอแก้ว นั่นแหละ  แล้วให้ ผบ.มาเป็นพยาน

Projector ก็เช่นกันตรับ รับรองเหมือนใช้งานไม่นานครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:54:33 น. »
ขออภัยน้าบิ๊กด้วยครับ  เรื่องเทสระบบภาพ :m (3):

เพราะ บอกตามตรง  ที่บ้าน  มีแต่จอแก้ว

โปรเจกเตอร์ที่เคยมี  มันรุ่นพระเจ้าเหา

คงบอกอะไรไม่ได้

ไว้...  น้าบิ๊ก  ส่งจอLED 3D มาให้ ...จะรีวิวให้สุดหัวใจเลย :m (29):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:48:55 น. »
โห Post ตั้งหลายกระทู้

หลอกให้ติดตามน่าดู ... สงสัยศึกษามาจาก เรยา

ฝาก Test กับจอภาพหน่อยนะครับ

ผมเชื่อว่าจะประทับใจยิ่งกว่านี้

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:46:38 น. »
รีวิวเด็ดมากครับน้า...ฮาอย่างเดียวเลย  :m (29):

โห น้าอะโวกาโด้..ยังอ่านไม่จบเลย  ฮาซะแล้ว :m (62):

มันฮาตรงไหน? :m (52):

ผมละเสียวจะตาย... ถ้าเสียบไป  ไฟช๊อตขึ้นมา :m (8):

ไม่อยากจาคิด :m (59):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:42:17 น. »
คราวนี้...  เอาละหว่า

ชักรู้สึก   เริ่มมันส์  เริ่มจะลามปาม :m (67):

จากปรีฯ   ไปแอมป์  ไปคอมฯ  ไปเครื่องเล่นแผ่นฯ

ผมว่า...  ดีครับ

อย่างน้อยที่สุด  ในความเห็นผม  ผมชอบ  มันไม่แย่ลง

แต่ ดีอย่างไร ?    เอ่อ  เสียงมันน่าจะเนียนขึ้น สะอาด ทุ้มลงลึก รายละเอียด ฟังได้ง่ายขึ้น

ทั้งนี้   เมื่อดูจากราคา  ผมว่า   ในการใช้งานจริง   เราจะใช้ในปริมาณน้อยมาก

นั่นหมายถึง  ลงทุนน้อย  ผลตอบแทน ถ้าหวังจะให้มันยิ่งใหญ่ อลังการ  คงไม่ใช่และไม่ได้ครับ

ดังนั้น....

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:35:04 น. »
รีวิวเด็ดมากครับน้า...ฮาอย่างเดียวเลย  :m (29):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:32:59 น. »
เอ๊ะ....  ไม่รู้สึก

ไบร์ท  และ บาง ...   หรือเปล่า?

ไม่นี่หว่า

เสียงเลวลง  ...  ไม่

เสียงดีขึ้น ....  ก็ยังไม่ชัด

สงสัย  จะทาน้อย

หึหึ...  เล่น ปรีฯ อีกตัวละกัล :m (50):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:29:21 น. »
มาเข้าเรื่องแบบย่นย่อ

ความจริง  น้ำยา มาซักพักใหญ่แล้ว แต่  ไม่ว่าง ยุ่ง กะลังมึน :m (21):

ยิ่งตอนนี้  ได้แอมป์ใหม่เอี่ยม  กำลังเบิร์น  ดีวันดีคืน ดีขึ้นทุกชั่วโมง

อืม...  เอาไงดี?

คงไม่เป็นไร   เรามันหูเทพ  ตัดใจ...  คว้าทั้งขวด มาเขย่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เอาหละ   เริ่มที่ CD ก่อน

เฮียเม้ง บอก ไบร์ท   ตูละเสียว :m (59):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:22:49 น. »
ประทานโทด  ล้อเล่นครับ  เดี๋ยวพี่บิ๊กจะแตะเอา :m (76):

สรุปเลยละกัน  เวลามีน้อย

ทา ....  แมร่ง ทุกจุดแล้วครับ ! :m (7):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:19:23 น. »
ตาผมมั่ง....

หกหมด   เหลือแค่เนี้ย ! :m (27):

ออฟไลน์ mhero

• All I Have Is Music
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2011, 13:37:21 น. »
ขอบคุณครับ k.meng

ออฟไลน์ mennoi

• เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 20:55:27 น. »
เพลง Stimela (The Coal train) จากชุด Hope ของ Hugh Masekela

เฮียผมตามล่าแผ่นนี้อยู่คับ :m (52):
เฮียพอทราบไหมคับว่ามันมีกี่ฉลากคับ
มีของ Analogue Production speed 45rpm ตกประมาณ ซาโฉย ดุไปไหมคับ :m (3): :m (3): :m (3):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 11:07:01 น. »
เพลง Stimela (The Coal train) จากชุด Hope ของ Hugh Masekela

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ mhero

• All I Have Is Music
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 10:14:17 น. »
รบกวนถาม admin หน่อยครับ vdo ที่โพสต์ไว้ ชื่อเพลง อะไรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 00:08:14 น. »
เพื่อน ๆ ที่ได้รับ Tester ไป รบกวนขอ Review หน่อยครับ  :m (19):

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 18:38:45 น. »
ขอบคุณครับที่ช่วย Review

1. ครบ 100 ชม. แล้วช่วยแจ้งผลอีกทีนะครับ

2. ช่วยลองสายไฟ AC ของจอ TV ดูหน่อยครับ / ลองตามด้วย HDMI ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 15:43:35 น. »
เอาหล่ะสงสัยจะถึงคิวผมบ้างครับ น้ำยาตัวนี้ถูกส่งมาให้ผมโดยไม่ได้คาดหมาย วันนี้พอว่างก็เอาซักหน่อยหลังจากที่ลูกทั้งตัวเล็กและตัวใหญ่นอนหลับ

เฮียเม้งเค้าลองไปแล้วในการทาสายเอซี ผมลองเอามาทาสายสัญญญานดีกว่า...เนื่องจากผมหูถั่วกว่าปกติ กลัวไม่เห็นผล ลองมันทุกจุดเลย ฮ่าๆๆๆ ผมทาทั้งสองด้านทั้งสี่จุดเลย ทาๆขัดๆ

สิ่งที่ทดลองคือผมทดลองที่สายสัญญานระหว่างแอมป์และปรีแอมป์ ก่อนที่จะลองฟัง เพื่อเพิ่มความมั่นใจ จึงวอร์มทั้งชุดไว้ประมาณหนึ่งชั่วโมง เอาเพลงที่ฟังบ่อยๆที่ชอบ ฟังก่อนทาสองเที่ยวแล้วจึงเอาน้ำยาดังกล่าวมา หลังจากที่ทาและพยายามขัดออกนี่ อย่างนึงที่ตกใจคือความสกปรกที่พบเจอในขั้วของตัวเองอ่ะ....อื้อหือ.. ขนาดนี้เลยเหรอว๊ะเนี่ย...

ผลคือเสียงเปลี่ยนจริงครับ มีความรู้สึกเหมือนว่าเสียงจะแห้งลง สปีดดนตรีการเล่นเร็วขึ้นครับ ฟังซ้ำอีกหลายๆครั้งก็ยังมั่นใจว่ารุกเร้ามากขึ้น  แต่พอหลังจากที่ทิ้งไว้ซักประมาณชั่วโมงนึงแล้วนี่ เรียนตรงๆ ลืมไปสนิท.........ลืมไปแล้วว่าทาอยู่เคลิ้มไป ตามฟอร์ม...

สรุปสำหรับผม เสียงเปลี่ยนไปทางสปีดการเล่น ดูจะชัดเจนขึ้น แต่ประกายลดลง แต่ความรู้สึกดังกล่าวจะหายไปหรือชินก็ไม่ทราบภายในชั่วโมงนึงครับ กลับมาสู่เพลงที่เราชินๆกันเหมือนเดิม

การทำความสะอาดขั้วนั้นมันก็ดีอยู่แล้ว ถ้าคาดหวังเรื่องเสียงนั้นอาจต้องถามตัวเองก่อนว่าปัจจัยอื่นทำกันมารึยัง ? และเสียงที่แตกต่างไปนั้นตอบคำถามชุดและจริตการฟังรึปล่าว ? ถ้าใช่ก็ลองดู ถ้าไม่ใช่ก็แก้ปัญหาอื่นดูประกอบด้วยก็ดีครับ

ส่วนเรื่องที่พิจรณาอีกเรื่องคือ ก็ถือโอกานี้ในการทำความสะอาดขั้วต่างๆด้วยซิครับ ลองดู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 21:50:40 น. »
Review ของพี่ pop2000

ทางด้านภาพ พบว่า สีของจอภาพสดสวย มีน้ำหนักสีอิ่มขึ้น แต่ก็ไม่จ้าจนแสบตา
ตอนทดสอบใช้ หนังแผ่น DVD

ทีแรกตกใจสี และความคมชัด ใกล้เคียงกับภาพ จากแผ่นบลูเรย์  จนนึกว่าเล่นแผ่นบลูเรย์อยู่
และที่สำคัญให้มิติภาพและสี ใกล้เคียงกับ ดูนโม (ตอนทดสอบใช้ดูนไม่โมทดสอบ)
พอใช้แผ่นบลูเรย์แท้เล่น จะแสดงมิติด้านภาพได้ดียิ่งขึ้นไปอีก
จากทั้งดูนโม และไม่โม (แต่ตัวโม ภาพจะมืดกว่าหน่อย)

จากเคยใช้น้ำยาตัวอื่น เวลาทาไปแล้ว สีเพี้ยนหมดต้องปรับแต่งใหม่ สีแดงจ้า น้ำเงินเป็นเงาคลุม
แต่น้ำยาตัวนี้ไม่เป็นครับ
ส่วนด้านเสียง  ยอมรับว่ายังทดสอบไม่เต็มที่
เนื่องจากมีเปลี่ยนแปลงระบบ อุปกรณ์หลายรอบ จนไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร

แต่ที่ได้ก็คือ เสียงกลางใสกังวานขึ้น เสียงคนร้องดีจริง ๆ
เสียงแหลมในชั่วโมงแรก ๆ จะจัดไม่กลมกลืน
ให้ได้ผลดี ต้องเบิร์น  ประมาณ 20 ชม.ขึ้นไป
เสียงจะเนียนขึ้นและต่อเนื่องกลมกลืนกัน ( กลาง – แหลม )
เสียงเบสทาทีแรก บวมนิดๆ แต่พอระยะนึงก็จะดีขึ้น ๆ
ต้องทดสอบฟัง และดูต่อไปเรื่อย ๆ

แต่การใช้งานก็สะดวกดี ทาปุ๊ปเห็นผลทันที ***

( เดิมผมทำแยกไว้ แต่เนื่องจาก Review ขนาดกลางมีเยอะ เลยขอรวมไว้ในที่เดียว )

Review ฉบับเต็ม
http://www.magicboxaudio.com/mini-review-merlin/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 เมษายน 2011, 00:06:37 น. โดย mrbig »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 23:04:07 น. »
จะขอทดลองด้วยก็กลัวจะน่าเกลียด แต่จะซื้อ ก็สงสัยจะใช้แค่นิดเดียว  :m (33):
มีใครจะร่วมกับผมบ้างคร้าบ บ้านผมอยู่วัชรพล กับชลบุรีครับ...  :m (31): :m (77):

แป่วววว........ :m (53):

อายจัง :m (38):
:m (3):ไม่มีเจตนาจะว่าพี่นะครับ.... :m (61):
คือผมจะโพสต์ต่อพี่ก็เหมือนกับมาขอด้วยอีกคน เลยหาเพื่อนตามที่เฮียเม้งแนะนำน่ะครับ...
ต้องขอโทษจริงๆครับ ตัวหนังสือบางทีก็สื่อไม่ตรงกับความรู้สึกน่ะครับ :m (35):

ขำๆ ไม่ซีเรียสครับพี่อารตี้ :m (65):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 22:06:31 น. »

ซะงั้น  :m (53):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 21:45:32 น. »
อิอิ... นึกแล้วขำ

เมื่อวาน  เอาน้ำยาไปให้เฮียเม้ง  เฮียไม่อยู่  ไปแบงค์

อยู่แต่พี่สาว  ผมเลยขอฝากแกไว้  อำแกไปว่า  มันคือน้ำยาทาเล็บ !

ปีนี้  หมอ(ดู) บอกว่า  ต้องทาสีน้ำเงิน ถึงจะเฮง  ผมดูหมอทางอินเตอร์เนต

แกเชื่อสนิด ...  บอก ขอแบ่ง   จะเอาไปทาบ้าง..... :m (8): :m (8): :m (8): :m (8): :m (8): :m (8):     :m (29):

:m (7): :m (7): :m (7): :m (7): :m (7): :m (7): :m (7):      :m (3):

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 18:06:36 น. »
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมสุภชัย Mr.Big ผู้จัดจำหน่าย Merlin - Magic Contact Enhancer
ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณเขียง เป็นธุระกระจาย Tester
ขอบคุณ คุณ POP2000 และเฮียเม้ง ในการช่วย Review ครับ

...

ท่านที่ต้องการ Test จะมาเดี่ยวหรือเป็นคณะ
ลองอ่าน ttp://www.magicboxaudio.com/hello-test-merlin/ 
ผมยินดีต้อนรับทุกท่าน  ...ไม่เห็นผล ไม่ต้องอุดหนุน ...เป็นเพื่อนคุยกันได้ครับ

ราคาโปรโมชั่น 2750 จนถึงสิ้นเดือนครับ

....

ใช้งานจริง ๆ ไม่มีใครใช้นิดเดียวหรอกครับ เพราะจะซน เอาไปทา หูฟัง Batt มือถือ
Batt รถยนต์ ( หลายคนเริ่มลามไป Ground รถ / Fuse รถ )
NoteBook / Computer - ทำงานเร็วขึ้น ภาพ+ตัวอักษรคมชัด ไม่ต้องเพ่ง ช่วยถนอมสายตา
Game Console / HDD Player ...

บางคนก็เปิดฝา ทาขั้ว IEC ด้านใน / จุดเชื่อมต่อ / ขั้วยึด Fuse ...

ทาไปเยอะขนาดนี้ ยังเหลืออีกครึ่งขวด ใช้ได้อีกนาน เกินคุ้มครับ
ลองอ่านบรรดา Review ต่าง ๆ ดูได้ครับ

มีข้อแนะนำอะไร ยินดี น้อมรับฟังครับ

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:50:42 น. »
จะขอทดลองด้วยก็กลัวจะน่าเกลียด แต่จะซื้อ ก็สงสัยจะใช้แค่นิดเดียว  :m (33):
มีใครจะร่วมกับผมบ้างคร้าบ บ้านผมอยู่วัชรพล กับชลบุรีครับ...  :m (31): :m (77):

:m (3):ไม่มีเจตนาจะว่าพี่นะครับ.... :m (61):
คือผมจะโพสต์ต่อพี่ก็เหมือนกับมาขอด้วยอีกคน เลยหาเพื่อนตามที่เฮียเม้งแนะนำน่ะครับ...
ต้องขอโทษจริงๆครับ ตัวหนังสือบางทีก็สื่อไม่ตรงกับความรู้สึกน่ะครับ :m (35):
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:35:23 น. »
เสียบได้เลย ไม่ท้องหรอก  :m (23):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:32:56 น. »
ต้องรอให้แห้งก่อนเสียบมั้ยครับ?

กลัวไฟซ๊อต :m (59):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:31:25 น. »
แนวๆเสียงออดิโอฟาล์ยของจีนเลยครับ

น่าจะโดน ! :m (40):

แต่ช่วงนี้  ยุ่งมากเลยครับ

มีงานศาลเจ้าแม่ฯ   ต้องพาแม่ไปดูงิ้ว

เมื่อคืนก็ไปดู   งิ้วแต้จิ๋ว  แค่ไหงคนร้อง   ออกสำเนียงอีสาน ! :m (52):

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:30:06 น. »

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 15:18:46 น. »
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 14:10:40 น. »
ราคาน่าสนใจครับ แต่ยังไม่ได้สอยมาเลย หมดตรูดน่ะ ตอนนี้ใช้ขวดทดลองฟรีไปก่อน  :m (35):

สนใจครับ :m (60):

แบบขวดทดลองใช้ฟรีหน่ะ มีเหลืออีกรึเปล่าครับ :m (26):

• TAC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 13:38:26 น. »
ราคาเท่าไหร่ ?? ไม่ทราบทางตัวแทนแจ้งมาไม๊ครับ :m (14):
หน้าเวปเค้าแจ้งตอนนี้มีโปรโมชั่นถึงสิ้นเดือนครับคุณอาร์ท ราคา 2,750 บาท

อาจจะหาเพื่อนซื้อแล้วแบ่งกันก็ดีนะ เพราะใช้ทานิดเดียวเอง

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 13:35:54 น. »
มารีวิวแบบเต็มๆหน่อยอีกรอบ... :m (1):

ของเดิมที่ผมใช้เป็นน้ำยาเคลือบของ extreme gold ถ้าจำไม่ผิดกระปุก 6.5K

ก่อนใช้น้ำยาเมอลิน ผมก็ป้ายน้ำยาตัวนี้ไปที่ปลั๊กตัวผู้วัดเกต แล้วเช็ดคราบน้ำยาเก่าออกจนหมด

ละเลงน้ำยาเมอลินลงไปอีกรอบ แล้วฟังเทียบพร้อมบันทึกก่อนและหลังใช้เมอลิน

เสียงมันเปลี่ยนไปแบบไม่ต้องตั้งใจฟัง ไม่ต้องเบิร์นเลยครับ :m (53):

วินาทีแรกที่ได้ยินเลยคือความใสของพื้นเสียง รายละเอียดต่างๆชัดเจนมาก บอดี้ขึ้นรูปเป็น 3D ชัดเจนดีมาก จะมาจากที่ช่องไฟมันสงัดขึ้นด้วย

ในความใสมันติดความคมแข็งมาด้วย โทนเสียงโดยรวมจะสว่างขึ้น

harmonic speed จะเร็วไปหน่อย ทำให้ความอิ่มอวบของตัวโน้ตหายไป ติด aggressive ด้วย

ในชุดผมที่ปรับจูนลงตัวในแบบฉบับที่ผมชอบส่วนตัวแล้ว

พอเจอน้ำยาตัวนี้เข้าไปแค่จุดเดียวเท่านั้น โทนนัลบาลานซ์เปลี่ยนไปทางหยาง(สว่าง)เลยครับ ไม่น่าเชื่อว่ามีผลมากขนาดนี้

ก็ตามที่บอกกล่าวไว้ว่าชุดที่โทนเสียงออกจะอับทึบไม่ค่อยมีไดนามิค น้ำยาเมอลินนี้ช่วยได้แน่นอนครับ

แต่โทนเสียงแบบน้ำยาตัวนี้ผมว่ามีหลายๆคนต้องชอบมากๆนะ แนวๆเสียงออดิโอฟาล์ยของจีนเลยครับ