ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวบ้านคุณอิท IT ครับ  (อ่าน 7582 ครั้ง)

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
เที่ยวบ้านคุณอิท IT ครับ
« เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:13:27 »
เมื่อวานมีอีกเรื่องนึงมาเล่าให้ฟังครับ
พี่อิทโทรมาชวนไปฟังเสียงที่บ้านพี่อิทครับ ชอบซิผม อยากลองอยู่แล้ว อยู่ใกล้ๆด้วย

• Moderator
Re: เที่ยวบ้านคุณอิท IT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:14:45 »
กว่าจะไปถึงบ้านพี่เค้านี่ก็ร่วมเข้าไปบ่ายสี่แล้วครับ มีสามคนเท่านั้นคือผมพี่อิทและพี่จำรัส เปิดบ้านเข้าไปนี่ความประทับใจแรกเลยคือ...เฮ้ยนี่มันอะไรกันว๊ะเนี่ย ลำโพงทั้งระบบสูงถึงเพดานพอดีๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:25:30 โดย keeratikul »

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:17:43 »
 เอานับไดเวอร์แบบคร่าวๆก่อนดีกว่า...ต่อข้างน๊ะครับ
18 นิ้ว,

15นิ้วสองตัว,

8นิ้วสองตัว,

ฮอร์น altec,

tweeter หัวจรวด เท่าที่ทราบนี่เป็นของอิสราเอล

อะลังการมากๆ พอมาดูที่ห้องนี่อย่างที่เห็น เสียงมันจะออกมายังไงว๊ะเนี่ย....​

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:26:13 โดย keeratikul »

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:19:39 »
คุยไปคุยมา ยังไม่หมด ยังมีซับซ่อนไว้อีกสองตัวหลังทีวีหว่ะ งง

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:21:08 »
ส่วนเครื่องเครามักที่จะใช้ของทาง PA เป็นหลัก ยกเว้น CD ที่ใช้ของ PIONEER ครับ

ปรีตัวเก่ง

ระบบนั้นเป็นไตรแอมป์ โดยมี active ครอสโอเวอร์ ของ BSS แบ่งจุดสองสุด ในภาพจะเห็นเป็นสองตัว เพราะเป็น monoblock ต้องใช้สองตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:27:45 โดย keeratikul »

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:21:39 »
เพราเวอร์แอมป์วางเรียงกันเพรียบ...​crown เป็นส่วนใหญ่ เท่าที่ฟังนี่ผมแอบมองไฟบอกความแรงสัญญานเสียง เรียกว่าอะไรดีครับ.... คือ พลังเหลือเฟือจริงๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:24:33 »
แผ่นพี่อิทก็เพรียบ เท่าที่ทราบพี่อิทขายแผ่นด้วย สำหรับท่านที่หาๆแผ่นอยู่นี่ก็คงรู้จักพี่เค้าอยู่แล้ว ลองมาเที่ยวดูซิครับ

ดีเจของเรา คุณอิทตัวจริงเสียงจริง

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 10:29:14 »

เสียงละ... ?
เพลงแรกที่ฟัง พี่อิทเปิดเพลงมาร์ชของดิสนี่เลย นี่บอกตรงๆว่าตกใจครับ โดยระดับความดังที่ผมไม่ได้ฟังเป็นปกติ ทั้งเพลงที่ไม่เคยชิน พูดได้คำเดียวว่า สดสุดๆ, จริงจังมาก เหมือนเสียงในโรงหนังเลย... สำหรับผม เสียงรุกเร้ามากๆ มากเกินไป ไม่ใช่แล้ว มันไม่ใช่แล้ว มันไม่เหมือนที่บ้าน.............

ฟังๆไปเรื่อยๆ ฟังไปหลายๆเพลงเข้า ส่วนใหญ่เป็นเพลง big band เพลงเหมือนวงดุริยางค์ เดินพาเรดอะไรประมาณนั้น มานั่งนึกว่าเอ...เสียงอย่างงี้เคยได้ยินที่ไหนหว่า....​อ้อนึกออกแล้ว บรรยากาศแบบบนี้ อิมแพคเสียงขนาดนี้ เคยได้ยินตอนที่ไปดูเดินพาเรดที่สวนสนุกในต่างประเทศเลย...อย่างตอนที่ดิสนีแลนด์เลิก เค้าจะมีโชว์พาเรดกัน เครื่องเป่าเพรียบ กลองทอมเดินผ่านเราไป ทุกอย่างเหมือนอย่างงี้เลยหว่ะ.......

กลับมาคิดอีกที หรือไอ้ชุดของเราว๊ะที่มันไม่ใช่ ก็ของพี่เค้าเหมือนของจริงที่เราเคยได้ยินมา แล้วของเก่ากรูหล่ะ...... มันไม่ใช่แล้ว มันไม่ใช่....(ดราม่ามากๆ)

หลังที่เอาเพลงลักษณะ standard แจ๊สมาเปิด ความสดดังกล่าวก็ลดดีกรีไปเยอะเลย...ความเป็น กลมกล่อมนุ่มนวลมากขึ้น (อันไหนถูกต้องนี่ผมไม่รู้น๊ะ) แต่อันนี้เป็นความรู้สึกที่สัมผัสได้ชัวร์  ถ้ามีโอกาศลองติดต่อพี่เค้า หาโอกาสฟังดูครับ ประสพการ์ณที่ดีมากๆเลย

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 11:56:14 »
อ้าซซซซซ..สุดยอด.. :m (17): :m (17): :m (17):
เคยซื้อแผ่นดำเจ้านี้เหมือนกัน..แผ่นสภาพดีมาก แพคดีมากด้วย..

ออฟไลน์ mennoi

• คุยเก่งมาก
  • เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 12:40:39 »
เห็นเเล้วคิดถึงเมื่อปีเศษไปเห็นลำโพง Altec Lansing รุ่นโบราณอยู่คู่หนึ่ง
ระหว่างไปถือตระกร้าซื้อของให้ ผ.บ. ที่บ้าน เสียงประทับใจมักๆคนขายบอก
ต้องมีห้องใหญ่ๆ    :m (32):

ผ.บ.โยนฆ้อนให้ทันที แถมกระซิบดังๆ "ไม่เอาน่ะดูน่ากลัว" :m (28):
สรุปลำโพงประเภทนี้ ไม่ตกอยู่ในประเภท wife friendly speakers
เอาเข้าบ้านได้ แต่อาจจะต้องไปอยู่นอกบ้าน อิอิอิ :m (84):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 12:43:19 »
โห.............น้ากอล์ฟบรรยายมายังงี้ :m (62):

ไม่รู้คนอ่านแต่ละคนจะจินตนาการไปได้ขนาดไหน :m (14):

สงสัยต้องไปฟังของจริงซะละม้าง :m (88):

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 12:54:09 »
อ้างถึง
โห.............น้ากอล์ฟบรรยายมายังงี้
ไม่รู้คนอ่านแต่ละคนจะจินตนาการไปได้ขนาดไหน
สงสัยต้องไปฟังของจริงซะละม้าง
น้าหนุ่มชอบชัวร์ ผมก็ชอบแต่วิถีการใช้ชีวิต และไสตล์เพลงที่ฟังไม่เหมาะกับผมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 13:07:18 โดย keeratikul »

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 12:56:05 »

สุดยอดอีกราย....เยี่ยมครับ แต่ว่าพี่แกมาเป็นสมาชิกเราหรือยังอ่ะกอล์ฟ  :m (88):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• Moderator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 13:03:26 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 13:05:51 โดย keeratikul »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 13:16:05 »

สุดยอดอีกราย....เยี่ยมครับ แต่ว่าพี่แกมาเป็นสมาชิกเราหรือยังอ่ะกอล์ฟ  :m (88):

โด่..........พี่เขียงยังบอกเลยว่าเปิดทีลั่นบ้าน นึกว่ามีงาน :m (79):

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 13:54:08 »
อูววว์ เห็นชุดลำโพงก็หนาวแล้ววววว :m (83): :m (83):

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 14:08:07 »
อูววว์ เห็นชุดลำโพงก็หนาวแล้ววววว :m (83): :m (83):

ขนาดร๊อคเกอร์เก๋ยังหนาวววววววววววววว
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 14:12:52 »
ผมว่าผมน่าจะเคยอุดหนุน พี่อิฐ บ้างแน่ๆที่เว๊ปไทย นาครับ...........
ขอเดาว่าพี่อิฐยังโสดอยู่ อิอิอิ......... :m (50):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 14:27:11 »
เครื่องเสียงชุดนี้ สามารถรับงานได้เลยนะครับ
Speakers : Acustik-Lab Stella Opus , Magnepan Mini Maggie , Spendor LS3/5a , Fostex FE127en , Townshend Audio Maximum , VCL Reference Monitor One , NHT SB-3
Amp : McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , Hafler 9300 , NAD C-320 , Sugden A21a , Naim Nait 3 , 6528 SE , 6336B mono block  , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int
Pre Amp : Quicksilver Audio Full Function , Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rola Phono
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , Element Cable Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , HGA DNA , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba , สาย๑,๐๐๐ปี

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 15:16:47 »
ลำโพงใหญ่มักๆ. เล่นเอา everest ดูเล็กเลยคับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 15:41:52 »
สงสัยต้องหาเวลา เข้าไปรบกวน ขอฟังชุดนี้ซะแล้ว :m (3): :m (3): :m (3):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2011, 16:00:12 »
เครื่องเสียงชุดนี้ สามารถรับงานได้เลยนะครับ

งานบวช งานแต่งใช่ไหม  :m (40): 

แหม...ชุดนี้ตั้งหลายตังค์ เอาไปทำแบบนั้นได้ไง  :m (66):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ it

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2011, 02:13:29 »
ขอเดาว่าพี่อิฐยังโสดอยู่ อิอิอิ.........

ผมก็ชอบแต่วิถีการใช้ชีวิต และไสตล์เพลงที่ฟังไม่เหมาะกับผมครับ

ถูกต้องแล้ว ตอนนี้โสดแต่วัยนี้คงจะไม่สดแล้วครับคุณ Martra :m (41):
อย่างที่คุณกอล์ฟบอกนะครับ ชุดขนาดนี้เหมาะสำหรับท่านที่อยู่คนเดียวหรือว่าหนุ่มโสดประมาณนั้นแหละครับ
เพราะว่าเวลาเอาความมันส์สดสมจริงแต่ละครั้งนึงเปิดเบาๆก็ดูเรียบร้อยเกินไป ถ้าฟังจริงจังผมว่าผบ.ทบ.ที่บ้านอาจจะตกใจกับเสียงของมันก็ได้

แต่ผมว่ายังไงครอบครัวก็ต้องมีความสำคัญกว่าสิ่งอื่นอยู่แล้ว แต่ผมยังชอบใช้ชีวิตแบบนี้ต่อไปอีกสักพัก
ไม่แน่อนาคตถ้ามีคนอื่นอยู่ด้วยกันแล้ว อาจจะเปลี่ยนมาเล่นแนววินเทจนุ่มๆก็ได้ครับ :m (15):

ออฟไลน์ bank_zaa

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2014, 13:44:40 »
สุดยอดครับ