ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราค่าธรรมเนียมการขอติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้า  (อ่าน 19054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
อัตราค่าธรรมเนียมการขอติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้า
« เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 13:09:09 »
เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิก TAC เลยนำมาฝากครับ

ผมอยากติดมิเตอร์ใหม่เหมือนกัน แต่ท่าทางคนที่บ้านคงจะไม่อนุมัติ :m (20):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
Re: อัตราค่าธรรมเนียมการขอติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:23:50 »
อัตราน่าจะเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยนะครับ

เพราะเมื่อ 2 วันที่แล้วเพิ่งไปขอ 30/100 3 เฟสมา

โดนไป 36820 กลับบ้านตัวเบาเลย :m (62):

สงสัยต้องงัดสายมาขายกินอีกแล้ว
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ mennoi

• คุยเก่งมาก
  • เหม็นน้อยค่ะ
Re: อัตราค่าธรรมเนียมการขอติดตั้งมิเตอร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 16:17:35 »
อัตราน่าจะเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยนะครับ

เพราะเมื่อ 2 วันที่แล้วเพิ่งไปขอ 30/100 3 เฟสมา

โดนไป 36820 กลับบ้านตัวเบาเลย :m (62):

สงสัยต้องงัดสายมาขายกินอีกแล้ว

โอโห :m (84): ขนาดนั้นเลยรึครับ :m (84):  
เมื่อปีที่แล้วเขามาคำนวนให้ผมที่บ้าน (สุขุมวิท)
รวมทำเรื่องขอเพิ่ม อณุญาติเสร็จสรรพ ประมาณที่คุณ นมญี่ปุ่น ให้ตามตาราง :m (17): ครับ
แต่ไม่รวมค่าสาย เบรคเกอร์ (เขาให้เราซื้อเอง)  ถ้าเป็นราคาที่คุณศา ว่า ต้อง :m (20):

ความตั้งใจผมคือเดินจากมิเตอร์หน้าบ้านมาเฉพาะจุดที่จะใช้สำหรับเครืี่่องเสียงเฉพาะ
แต่ทางการไฟฟ้าเขาไม่ยอมถ้าผมยังใช้ 15-45 เขานับจำนวน แอร์,เครื่องทำน้ำร้อน,ฯลฯ
ถ้าจะทำเขาจะต้องเพิ่มเป็น 30-100 แล้วแยก 15 amp. มาต่างหาก แต่อัตราค่าไฟต่อหน่วยเพิ่มด้วยน่ะคับ :m (62):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 16:26:35 โดย mennoi »
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 16:48:19 »
ถ้าจะทำเขาจะต้องเพิ่มเป็น 30-100 แล้วแยก 15 amp. มาต่างหาก แต่อัตราค่าไฟต่อหน่วยเพิ่มด้วยน่ะคับ :m (62):

แต่เรื่องค่าไฟเนี่ย  ถ้าเราทำบาลานซ์เฟสดี ๆ เฉลี่ยแล้วค่าไฟถูกลงนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 17:08:08 »

แต่เรื่องค่าไฟเนี่ย  ถ้าเราทำบาลานซ์เฟสดี ๆ เฉลี่ยแล้วค่าไฟถูกลงนะครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าสน คุณหนุ่ม888 ช่วยขยายความเรื่อง บาลานซ์เฟส หน่อยได้ไหมคับ :m (3):
น่าสน จะได้เอาเป็นเหตุผลในการของบ อิอิอิ :m (46):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 00:28:46 »
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าสน คุณหนุ่ม888 ช่วยขยายความเรื่อง บาลานซ์เฟส หน่อยได้ไหมคับ :m (3):
น่าสน จะได้เอาเป็นเหตุผลในการของบ อิอิอิ :m (46):

อาจจะผิดบ้างถูกบ้างนะครับ  เอาตามที่ผมเข้าใจละกัน

คือถ้าไฟ 3 เฟสเนี่ย  ไฟจะเข้ามาทีละ 3 เส้น  แต่ละจุดเนี่ย  เราจะใช้ได้เฟสเดียว  ทีนี้ถ้าเราทำบาล๊านซ์เฟส  เช่นใน 1 ห้อง  เรามีไฟส่องสว่าง  แอร์  และปลั๊กไฟทั้งหลาย  เราก็ใช้มันจุดละเฟสเลย  มิเตอร์ก็จะหมุนไม่เร็วมากเท่าเอามารวมกันที่เฟสเดียว (หรืออาจจะห้องละเฟส  ก็แล้วแต่ช่างไฟจะออกแบบครับ)

แต่ทีนี้ถ้าระบบไฟในบ้านไม่ได้เตรียมมาก่อน  ก็เรียกได้ว่าแทบจะต้องรื้อระบบใหม่กันเลยทีเดียว  ตั้งแต่ Breaker ตู้ไฟ ฯลฯ  แม้กระทั่งต้องเดินสายไฟเพิ่มในบ้าน  รวมแล้วใช้เงินเยอะพอควรครับ

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 09:08:50 »
ถามหน่อยคับพี่หนุ่ม  เวลาคิดก็คำนวนจาก A ของเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละตัวที่ต่อกับ เฟสนั้นๆหรือเปล่าครับ

เช่น  เฟสแรก  ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 30A
      เฟสที่ 2 ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 32A
      เฟสที่ 3 ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 29A
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 09:54:42 »
อยากรบกวนถามว่า

ค่าพลังงานไฟฟ้าที่เราใช้เนี่ย

ประเภท 1 เฟส กับ 3 เฟส การไฟฟ้าคิดเราไม่เท่ากันใช่หรือไม่ครับ
แล้วที่ว่ามิเตอร์ใหญ่กว่า หมุนเร็วกว่า ทำให้ค่าไฟฟ้ามากกว่า จริงหรือไม่ อย่างไรครับ
หูฮอร์นเหล็ก.............

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 11:48:33 »
อยากรบกวนถามว่า

ค่าพลังงานไฟฟ้าที่เราใช้เนี่ย

ประเภท 1 เฟส กับ 3 เฟส การไฟฟ้าคิดเราไม่เท่ากันใช่หรือไม่ครับ
แล้วที่ว่ามิเตอร์ใหญ่กว่า หมุนเร็วกว่า ทำให้ค่าไฟฟ้ามากกว่า จริงหรือไม่ อย่างไรครับ

เท่าที่ทราบราคาต่อหน่วยไม่เท่ากันแน่ ขึ้นอยู่กับมิเตอร์และประเภทที่จดทะเบียน เช่นประเภทที่อยู่อาศัย
ถ้าโหลดมากขึ้น เช่น 15-45 เป็น 30-100 ราคาต่อหน่วยต่างกันแน่นอน  :m (58):

แต่เดี๋ยวนี้เขาบริการดีน่ะคับ ผมโทรไปติดต่อธรรมดา เพราะที่บ้านเป็นบ้านเก่าระบบไฟไม่มีสายดิน
เลยติดต่อเขามาลงสายดิน เฉพาะจุดเครื่องเสียง เขามาคำนวนให้เสร็จสรรพให้โหลดแต่ละเซอร์กิต
ตามที่มันควรจะเป็น ผมรู้สึกว่าน่าจะปลอดภัยดีครับ :m (3):

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 12:18:25 »
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a> 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 15:30:42 »
ถามหน่อยคับพี่หนุ่ม  เวลาคิดก็คำนวนจาก A ของเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละตัวที่ต่อกับ เฟสนั้นๆหรือเปล่าครับ

เช่น  เฟสแรก  ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 30A
      เฟสที่ 2 ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 32A
      เฟสที่ 3 ก็เอา A มารวมกันให้ได้สัก 29A

พอได้ครับ  แต่ต้องมองถึงว่า  เราใช้ไฟช่วงเวลาไหน  ใช้พร้อมกันหรือป่าวด้วยครับ  เช่นเฟสแรก  แยกไปหลายห้องก็จริง  แต่ดันใช้พร้อม ๆ กันหมด  อย่างนี้ก็ไม่มีประโยชน์ครับ  ต้องกระจายใช้บาล๊านซ์ครับ

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 17:59:00 »
เอาใหม่คับ

สรุปคือ  เราต้องใช้ไฟแต่ละเฟส เท่าๆกัน  ในช่วงเวลาเดียวกันใช่ไหมครับ

ถ้าใน 1 เดือนใช้ไฟแต่ละเฟส เท่าๆกัน   แต่ใช้คนละช่วงเวลากัน   ก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 23:52:29 »
เอาใหม่คับ

สรุปคือ  เราต้องใช้ไฟแต่ละเฟส เท่าๆกัน  ในช่วงเวลาเดียวกันใช่ไหมครับ

ถ้าใน 1 เดือนใช้ไฟแต่ละเฟส เท่าๆกัน   แต่ใช้คนละช่วงเวลากัน   ก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ

เช่น  ในบ้าน มี 2 ห้องนอน  เปิดแอร์นอนทุกคืน  แอร์ห้องที่ 1 ให้ใช้ไฟ  เฟสที่ 1  แอร์ห้องที่ 2 ก็ให้ใช้เฟสอื่น ๆ แทน  มิเตอร์จะหมุนช้ากว่า  แอร์ทั้ง 2 ตัวใช้ไฟเฟสที่ 1 พร้อมกันครับ

ทั้งนี้  ทั้งนั้นต้องใช้ช่างไฟที่เข้าใจพอสมควร  ต่อผิดปลั๊กระเบิดได้ทันทีที่ไฟเข้าเลย  (เจอมาแล้ว)  :m (59):  และต้องระวังมากกว่าเดิมนะครับ  ไอ้ไฟตามบ้านทั่ว ๆ ไป  ที่มันดูดเราบ้างครั้งเนี่ย  จริง ๆ แล้วมันผลักเราออกมาครับ  ไฟ 3 เฟสเนี่ย  ดูดจริง ๆ ช๊อตตายได้ง่าย ๆ ครับ  ถ้าต่อไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 08:41:55 »
ไอ้ที่ว่ารัเบิดเนี่ยคือต่อผิดใช่ป่าวคับ  แบบว่า L เจอ G ไรแบบนี้ใช่ป่าวคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 11:25:25 »
ไอ้ที่ว่ารัเบิดเนี่ยคือต่อผิดใช่ป่าวคับ  แบบว่า L เจอ G ไรแบบนี้ใช่ป่าวคับ

ยาวนิดนึงนะครับ  ที่บ้านใช้ไฟ 3 เฟสครับ  ในห้องจึงมีสายไฟเข้าไปหลายเส้น  เส้นนึงเข้าแอร์  เส้นนึงเข้าปลั๊กผนังด้านนึง  ประมาณนี้  แล้วมีอยู่วันนึงปลวกกินพวกบิ้วอินครับ  ก็เลยรื้อกันเอง  แล้วเจอสายไฟกับปลั้กหลังจากรื้อบิ้วอิน  ผมก็คิดว่าเส้นนึงไม่มีไฟ  อีกเส้นมีไฟ  ก็เลยเอามาจั้มกัน  พอเปิด breaker ก็ได้เรื่องเลยครับ  ระเบิดเลย  :m (59): :m (59):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2011, 13:05:53 »
เหอๆๆ  ผมเข้าใจและคับ  ผมก็เคย G มาแตะกับ L ระเบิดตึม  ไฟแลบเลย 555