ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากฉันวอนเธอให้อยู่นานอีกหน่อยจะได้ไหม.............Jackson Browne  (อ่าน 9826 ครั้ง)

ออฟไลน์ PandaZ

• สมาชิกอาวุโส
Jackson Browne THE LOAD OUT-STAY

"ถ้าหากฉันวอนเธอให้อยู่นานอีกหน่อยจะได้ไหม............." :m (35):

คุณพี่คนนี้ชุดไหนประทับใจพี่ๆที่สุดครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/WTJ9g1pIkzM&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/WTJ9g1pIkzM&amp;hl=en&amp;fs=1&amp;.swf</a>

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: ถ้าหากฉันวอนเธอให้อยู่นานอีกหน่อยจะได้ไหม.............Jackson Browne
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 15:27:37 »

ชุด Running on Empty นี่สุดยอดมากครับ บันทึกเสียงดีอีกด้วย

ผมชอบชุด For Everyman , Late for the Sky , Hold Out
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 15:32:52 โดย meng »

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

Re: ถ้าหากฉันวอนเธอให้อยู่นานอีกหน่อยจะได้ไหม.............Jackson Browne
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 15:37:30 »
ขอบคุณครับเฮียmeng  :m (3): :m (3): :m (3):

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 15:41:07 »
55 เพิ่งดูยูทิวป์จบ ท่อนแรกดันเป็นผู้หญิงร้องซะนี่

พอท่อนสอง David Lindley ตัวจริงถึงออกมาร้อง  :m (42):

ในแผ่น Running on Empty นี่เดวิดร้องทั้งสองท่อนอ่ะ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ naimnatnod

• คุยเก่งมาก
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 12:16:33 »
คุณเม้งครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับที่แย้งในข้อมูล

ในแผ่น Running on Empty เพลง Stay เสียงผู้หญิงนี้ก็เป็นผู้หญิงคนเดียวกันกับที่ร้องใน youtube นะครับ เธอชื่อ Rosemary Butler เวลาเล่นคอนเสิรท์แสดงสดตอนที่ผมได้มีโอกาศไปดูช่วงปี 80s นั้นก็เป็นชุดเดียวกันนี้แหละครับ ส่วน David Lindley นั้นร้องช่วงที่สองครับ

แผ่น Running On Empty นี้เป็นแผ่นโปรดของผมเลยทีเดียว มีอยู่เกือบสิบแผ่นได้มั้ง เพราะราคาถูกเหลือเกิน บางทีก็ $0.99 มั่ง แพงหน่อยก็ $2.99 และผมก็ได้ซื้อแผ่นใหม่ซีลตอนนั้นมาด้วยในราคา $5.99

ของ Jackson Browne ที่ชอบมากก็คือ

Running On Empty
Late For the Sky
Doctor My Eye
The Pretender
Hold Out

55 เพิ่งดูยูทิวป์จบ ท่อนแรกดันเป็นผู้หญิงร้องซะนี่

พอท่อนสอง David Lindley ตัวจริงถึงออกมาร้อง  :m (42):

ในแผ่น Running on Empty นี่เดวิดร้องทั้งสองท่อนอ่ะ
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 12:41:58 »
จริงเหรอครับ ผมยังนึกว่าเดวิดเป็นคนร้องมาตลอดเลยนะเนี่ย :m (26):

ขอบคุณมากครับพี่แอนดี้สำหรับข้อมูล :m (3): :m (3): :m (3):

ว่าแต่พี่แอนดี้ได้ไปดูคอนเสิร์ทนี้ด้วยเหรอครับ น่าอิจฉามากครับ :m (17): :m (17): :m (17):

อืมม์ แผ่น The Pretender ก็ดีครับผมตกไปได้ไง ชอบเหมือนกัน :m (35):

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 13:46:44 »
ครับ ได้ไปดูครั้งแรกรู้สึกว่าประมาณปี 81-82 แล้วมาได้ดูอีกครั้งประมาณปี 86-87 แต่เป็น acoustic version

แผ่น Running On Empty นี่ฟังได้ทุกเพลงเลยครับ ให้อารมณ์ได้ดีมาก โดยเฉพาะเพลง Cocaine เสียงกีต้าร์เพราะมาก

ผมอยากแนะนำอีกแผ่นหนึ่งให้ฟังนะครับ จริงๆแล้วเป็น sound track ของหนังเรื่อง Coal Miner's Daughter เป็นหนังประวัติของนักร้อง country ผู้หญิงที่ชื่อ Roretta Lynn นำแสดงโดย Sissy Specek ซึ่งเธอได้ร้องเอง เพราะมากครับ :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ toto

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:50:32 »
ผมก้ชอบตาคนนี้เกือยทุกชุดนะครับ คลั่งเป้นบ้าเป็นหลังอยู่พักนึง ชุดที่ปมไม่ชอบดีกว่าจะง่ายกว่าเยอะเลย เพราะชอบเกือบหมด ที่ไม่ชอบคือสามชุดยุคที่แกบ้าเพลงประท้วงนะแหละ
     live in the balance ยังพอมีเพลงดีอยุ่บ่าง
     world in motion
     อีกชุดในยุคนี้จำชื่อไม่ได้อะตอนนี้
     เอออีกชุดที่ไม่ชอบก็ lawyer of love
     นอกนั้นชอบหมดรักทุกเพลง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 02:26:48 »
ว้าว คุณtoto ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปช่วยแนะนำแต่ละอัลบั๊มของพี่คนนี้หน่อยสิครับ :m (88):
เริ่มจากอัลบั๊มสุดฮิตของแกก่อนก็ได้ครับ :m (49):

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :m (3): :m (3): :m (3):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 09:24:59 »
ได้เลยครับ แต่โห งานพี่เค้าออกมาเยอะนะครับ เอาให้แคบนิดนึงเป็นยุคๆ หรือเป็นชุดนั้นชุดนี้เลยจะง่ายกว่า ไม่งั้นเขียนทั้งหมดมันจะร่ายยาวไปหน่อยอะครับ เอาเป้นว่าเริ่มแรกเลยนะครับ คุณ Pandaz เคยฟังงานเค้าชุดไหนมาแล้วบ่างครับ จะได้ทราบเป็นแนวทางนิดนึง เวลาคุยจะ reference จากที่คุณคุ้นเคยจะทำให้ง่ายขึ้นเยอะ
      ถ้ายังไม่เคยฟังเลย ซึ่งก็ไม่แปลกนะครับมีศิลปินดังๆ เยอะแยะที่ผมยังไม่เคยฟังซักกะเพลงเลยก้มี แนะนำให้เริ่มจาก อัลบั่มที่เห้นด้านบนกระทู้ก่อนหน้านะแลหะครับ
     Running on empty    น่าจะเคยฟังหรือถ้าไม่เคยเลย อย่างน้อยก็จะมีเพลงที่คุ้นหูนิดหน่อยละน่า ผมไม่รุ้จะต้องลงรายละเอียดขนาดไหนนะครับ เพราะไม่ทราบว่าคุณเคยฟังแล้วรึยัง เอาเป้นว่าชุดนี้จะเป้นแฟน เค้าหรือไม่ผมว่ามันเหมือนยาสามัญประจำบ้านไปแล้วนะ ถ้าเป้นคนฟังเพลง มีติดบ้านไว้รับรองคุณได้เปิดมันแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 09:29:07 โดย toto »

ออฟไลน์ kobaha

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:09:50 »
Jackson Brown ออกอัลบัมชุดเเรก ประมาณ ปี 72  Saturrate Before Using เเนวดนตรี ประมาณ Folk  West Coste เปน studio ประมาณ 10 lp
ชุดนี้มีอยู่ 10 เพลง  เปนศิลปินกลุ่มเดียว กับ พวก Eagles,Linda Ronstadt  เพลงเเรก jamaica say you will เเค่ฟังเสียง piano ที่เขาเล่น ก้อ เพลิน
เเล้วคับ ตามด้วยเพลง 2 a child in these hills เสียง acoustic guitar ผสม กับเสียง สไลด์ กีต้า ค่อนข้างได้อารมย์ มาก อีกเพลง ที่ค่อนข้าง น่าฟัง
song for adam  เสียง acoustic guitar เล่น คลอ กับ jackson brown มี อีกdoctor my eyesก้อเพราะดี ,from silver lakeเพลงนี้ David Crosbyมาช่วยร้อง .rock me on the water ชึ่ง ล้วนเเล้ว เเต่มีคุณภาพ ชุดนี้ก้อเปน ชุดนี้กอเปนที่น่า เก็บอีก ชุดนี้ ไวนิล คุณภาพเสียง ค่อนข้างดีมาก คับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:14:00 »
 มีคนร่วมแจมแบบนี้ดีเลยครับ ว่าแล้วก็หยิบแผ่นไวนีลชุดนี้มาฟังประกอบการเขียนซะเลย ถ้าจะเปรียบในหลายๆแง่แต่อาจไม่ตรงนักนะครับให้  คาราบาวเป็นประมาณ The Eagle คาราวาน Crossby,Still &Nash  ทายสิว่าผมให้ Jackson browne เป็นใคร พงษ์เทพ กระโดนชำนาญครับ จุดที่ทำให้ผมรักงานของเค้ามาก เพราะเนื้อเพลงแกสวยงามเหลือเกิน เป้นเหมือนบทกวีชาวบ้านที่อ่านเข้าใจได้ไม่ยาก เหมือนน้าหมูบ้านเราเลยครับ อ่านเนื้อไปฟังไปต้อง มีอาการ อมยิ้มบ่าง ซึมไปตามเนื้อร้องบ่าง บางเพลงน้ำตาแทบร่วง อย่าง Song for Adam ในชุดนี้ทำให้ผมนึกถึงเพื่อนคนนึง ในชีวิตจริงที่รู้จัก เรียนรู้กันแล้วมาตั้งแต่เด็ก เที่ยวห่ามๆ เมาพี้ ท่องนู้นไปนี่ กันเหมือนในเพลงเลย แล้วมาได้ข่าวว่ามันตายไปหลังจากไม่เจอกันหลายปีมาก เหมือนในเนื้อเพลงเลยครับ
   Doctor my eye เพลงประชดประชัน เหมือนการเรียนรู้ผ่านวัยสู่วัยที่ต้องโตขึ้นต้องเรียนรู้ที่จะยอมรับ ความสุขทุกข์เจ็บปวดแล้วความไม่สบูรณ์ของโลกบุดๆเลี้ยวๆใบนี้ให้ได้ ดนตรีสนุกๆกระฉับกระเฉง สดใส
    อันที่จริงชุดนี้ชื้อชุดว่า Jackson Browne เฉยๆนะครับ แต่การวางอาร์ตเวิคร์ เป้นเหมือนหีบห่ออะไรซักอย่างที่มีคำนี้ Saturate Before Using ติดด้านบนและก็ลงตัวกะตำแหน่งพอดีแบบว่าจงใจแหละครับ  เลยเรียกติดปาก ชื่อนี้เป้นชื่อชุดไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:34:25 โดย toto »

ออฟไลน์ kobaha

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:39:04 »
ผมฟังชุดนี้เเล้ว ก้อชอบเหมือนพี่เเละคับ ชอบความเรียบง่าย ของคำร้อง ท่วงทำนอง งานค่อนข้างเปนกวี
ดนตรี มีกลิ่น folk เเต่ฟังเเล้วไม่ลูกทุ่งจนเกินไป พอมีคนคุยด้วยก้อรื้อ เเผ่นมา ฟัง  อยากให้มีไว้ประจำบ้าน
ทั้ง cd เเละ ไวนิล เสียงดีทั้ง หมด คับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:43:46 »
ตอนนี้ผมฟังถึง under the falling sky และเสียงกลองบองโก้ระรัวได้อารมดีจัง อีตานี่มีดีตรงคำพูดแหงเลย คงปากหวาน คารมดีถึงได้ ดารีล ฮันน่า ไปเป็นเมีย แต่ก็เลิกกันไปแล้วนะ ทำไมเป็นคนแบบนี้นะ ไม่เอาก็น่าจะบอกกันมั่งก็ได้ เสียของหมดอิอิ งานง่ายๆแบบนี้กลับทำให้ฟังได้ยาวนานดีเหมือนกันนะผมว่า่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:45:50 โดย toto »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:45:03 »
ส่วนตัวฟังหลายเพลงแต่มันไม่เป็นอัลบั๊มครับ :m (49): แหะๆๆ :m (88):เพราะหาเอาตามเพื่อนๆพี่ๆๆที่มีครับ

แต่ชอบมากที่สุดก็เพลง THE LOAD OUT-STAY นี่ล่ะครับฟังกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ :m (25):

อันที่สงสัยมากคือเพลงนี้ที่เค้าชอบเปิดกันประจำ นี่เป็นการแสดงสด(ที่ไหน) หรืออัดในstudioครับ :m (14):
แล้วมันอยู่อัลบั๊มไหนครับ ขอบคุณครับ :m (3):

ปูเสื่อรอฟังทั้งjackson browne และpeter gabrielนะครับ :m (4):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:54:32 »
Load out/Stay มีเวอร์ชั่นนี้เวอร์ชั้นเดียวที่ดังๆแหละครับ ที่เราๆเคยได้ยินตั้งแต่เด็กก็เวอร์ชั้นแสดงสดจาก runing on empty นี้แหละครับ อัดที่ Marri Weather Pavilion , Maryland ที่จริงเพลง Stay ไม่ใช่เพลงที่แกแต่งนะครับ ต้นฉบับเป็นเพลง ร็อคแอนด์โรล โอดี้ ยุด 60  ออก ดูว็อบๆ หน่อยอะครับอารมเพลงคุณลองฟังแล้วจะแปลกใจว่านี้นะเหรอต้นฉบับเพลง Stay เนื้อกะทำนองคล้ายๆนี้แหละครับ แกดัดเนื้อร้องนิดหน่อยให้เข้ากะ เอามาปิดแสดงสด ประมาณว่าของเดิมเนื้อเป้นหนุ่ม ยุคโก๋หลังวังประมาณนั้นอยากให้สาวๆอยู่ต่อ อย่าเพิ่งกลับเลย พ่อแม่ไม่ว่าหรอก ( your mamy don]t mind, Your papy don]t mind) แกแปลงเป็น เจ้าของที่จัดคอนเสริต์ไม่ว่าหรอก เด็กโหลดของไม่ว่าหรอก ( The union don]T mind, The loady don]T mind) อย่าเพิ่งกลับเลยนะ ประมาณนี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:57:28 โดย toto »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 23:58:34 »
สุดยอดครับ :m (17): นึกตามเป็นภาพเลยครับ ขอบคุณครับผม :m (3):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:01:55 »
Lyrics Language: English

Jackson Browne The Load Out / Stay Lyrics:
[Brown, spoken:]
Thank you. I'd like to do a song I,
I never played in public before. It's a
brand new song. It's sort of a tribute to, ah,
friends of mine that come out
here on the road. And to you too.

[Browne, sung:]
Now the seats are all empty,
Let the roadies take the stage.
Pack it up and tear it down.
They’re the first to come,
And last to leave.
Working for that minimum wage.

They’ll set it up in another town.
Tonight the people were so fine.
They waited there in line,
And when they got up on their feet
They made the show.
And that was sweet but I can hear the sound,
Of slamming doors and folding chairs.
And that’s a sound they’ll never know.

Now roll them cases out and lift them amps.
Haul them trusses down and get’em up them ramps.
'Cause when it comes to movin' me,
You know, you guys are the champs.
But when that last guitar’s been packed away,
You know that I still want to play.
So just make sure you got it all set to go,
Before you come for my piano.

[Instrumental break, cheering & whistling, featuring steel guitar.]

But the band’s on the bus,
And they’re waiting to go.
We’ve got to drive all night,
And do a show in Chicago.
Or Detroit, I don’t know,
We do so many shows in a row.

And these towns all look the same.
We just pass the time in the hotel rooms,
And wander ’round backstage.
Till those lights come up,
And we hear that crowd,
And we remember why we came.

[Instrumental break, featuring steel guitar and full band.]

Now, we got Country & Western on the bus, R & B.
We got Disco and 8-tracks,
And cassettes in stereo.
We’ve got rural scenes & magazines,
And we’ve got truckers on CB.
And we got Richard Pryor on the video.
We got time to think of the ones we love,
While the miles roll away.
But the only time that seems too short,
Is the time that we get to play.

People you’ve got the power,
Over what we do,
You can sit there and wait,
Or you can pull us through.
Come along, sing the song,
You know that you can’t go wrong.
'Cause when that morning sun comes beatin' down,
You’re going to wake up in your town.
But we’ll be scheduled to appear,
A thousand miles away from here.

People stay just a little bit longer.
We want to play-ay just a little bit longer.

[Browne & Lindley:]
Now, the promoter don't mind.
And the union don't mind.
If we take a little time,
And we leave it all behind,
And sing ((one more song...))

[This is the end of "The Load-Out" and the beginning of
the full version of "Stay.]

[Butler:]
Oh-oh, won't you stay-ay.
Just a little bit longer-er-er-er.
Please, please, please, say you will.
((Say you will.))

[Instrumental break.]

[Lindley (Not to be confused with Tiny Tim):]
Oh won't you stay-ay-ay.
Just a little bit longer.
Oh-oh, please, please, stay-ay-ay.
Just a little bit more.

[Browne:] Ay-ee-ay-ee-ay.
[Lindley:] Wooo!

[Browne:]
Now, the promoter don't mind.
And the roadies don't mind.
If we take a little time,
And we leave this all behind,
And sing one more song.

[Instrumental coda featuring Lindley on steel guitar.]

[Browne, spoken:]
Thank you all again.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:02:32 »
THE LOAD-OUT/STAY 1 (with the full version of "STAY") 2
"The Load-Out" written by: Jackson Browne & Bryan Garafalo-1977
"Stay" written by: Maurice Williams-1953
"The Load-Out/Stay" produced by: Jackson Browne.
Performed by: Jackson Browne, featuring David Lindley & Rosemary Butler-1977
Appears on: "The Load-Out/Stay" (A-Side: "Stay," Asylum, 12in. Single (Radio
Promo Only) 45rpm #E-45485)-1977; Jackson Browne: Running on Empty (Asylum, LP
#6E-113, US)-1977 3 , (Asylum, LP #AS-53070, Germany)-1977, (Asylum, CD
#6E-113-2, US)-1987, (Asylum, CD #E2-113, US)-2005 & (Elektra-Rhino,
CD-Expanded Edition #78283, US)-2005; Jackson Browne-3 in One: The Pretender,
Running on Empty & Live in the Balance (WEA, CD #76338)-2001; The Best Long
Versions Ever! Various Artists (EMI, CD #810102)-2002; Jackson Browne: Best
of...Live (Electra, CD #11537)-2003; The Very Best of Jackson Browne (Electra,
CD #8122 78091-2)-2004; et al.

1 "The Load-Out" describes the daily practices of a band and its road crew on
a concert tour, and the emotions evoked throughout such an endeavor. The first
part of the song consists of Browne singing and playing piano with David
Lindley playing steel guitar, he is then joined by a synthesizer, followed by
the rest of his band. Eventually "The Load-Out" morphs into a first verse of
Maurice Williams' "Stay." It has become so much of a tradition to play Browne's
full cover-version of "Stay" after "The Load-Out," that many of the recordings
available have them already combined. The Stay reached #20 on the Billboard Pop
Singles Chart.

2 "Stay" was orignally recorded by Maurice Williams & the Zodiacs in 1960. I
was also covered by, The Four Seasons; The Hollies; Human Nature; Chaka Khan;
Cindy Lauper; Rufus & The Virginia Wolves.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:03:55 »
แหะๆๆ ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลครับ :m (88):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:10:22 »
นั้นแหละครับลองหาต้นฉบับตามข็อมูลมาฟังดู ผมยังไม่รุ้เลยนะเนี่ยว่าของใครเพราะเคยฟังนานมาแล้ว ดีครับจากข้อมูลจะเห้นได้ว่าเพลงคู่กันสองเพลงนี้ มีอยู่เวอร์ชั้นเดียวแหละครับ ในอัลบั่ม running on empty แล้วก็ในรวมเพลง
    ถ้ายังไม่เคยฟังเต็มอัลบั่ม เริ่มฟังแบบเต็มที่ชุดนี้เลยสิครับ คุณจะเห้นโครงสร้างของการจงใจวางตำแหน่งเพลง ทำให้ฟังแล้วลื่นไหล ทั้งอัลบั่มได้อารมต่างจากฟังเพลงเดี่ยวๆแยกกันไปอีกแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:13:01 โดย toto »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:18:32 »
ครับ :m (31):เดี๋ยวจะหามาแบบอัลบั๊มเต็มซะที 55

ผมชอบแนวเพลงสมัย 60-80's
มันมีลีลาที่งดงามในแต่ละยุคของมัน
 :m (4): :m (4): :m (4):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 00:36:01 »
ใช่แล้ครับเพลงยุคนั้น คนทำต้องตั้งใจทำ คนเสพต้องตั้งใจหามาฟัง กันตามรสนิยม ถ้าทำไม่ดีไม่ตรงใจแฟนๆของแต่ละกลุ่มก็ขายไม่ได้ สมัยนั้นไม่มีสื่ออะไรมาคอยยัดเยียด ข่มขืนรูหูให้เราต้องฟังเพลงที่ไม่อยากฟังเองมากเท่าเดี่ยวนี้ ก็มีแหละครับแต่ไม่มากเท่าเดี่ยวนี้เท่านั้นเอง
    หลังจากยุคนั้นเพลงก็เลยกลายเป็นพีชสั่นๆเอาเร้วเข้าว่ามาไวไปไว ของได้มาง่ายๆไม่ต้องไปเสอะหา ใช้เวลาค้นหาในการฟังก็ไม่มีคุณค่าต่ออารมและจิตใจคนฟังเท่าไหร่ คนทำเองก็เอาละวะถ้าเป็นแบบนี้ก็ปั้มๆๆๆงานเข้าไปขายๆเลิก เพลงยุคนั้นถึงยังมีคนฟังอยู่ไม่เลิกไง แต่เพลงป็อปโด่งดัง สมัยดิสโก้ครองเมืองเป้นต้นมาเหลือลอดถึงตอนนี้ไม่กี่เพลงเอง   

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 05:37:21 »

น้า toto อายุ 50 กว่าๆแล้วใช่ไหมครับ...หุหุ :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 11:16:27 »
ไม่ถึงห้าสิบหรอกครับ ตอนนี้เพิ่งเข้าเลขสี่เองนะครับ ผมรุ่นเดียวกะคุณแดนที่ร้าน นิปเปอร์เลยแหละ เพราะพอดีเพื่อนสนิทที่เรียนวัชิราวุธของคุณแดน เป็นเพื่อนรุ่นเดียวก็ผมที่มหาลัยพอดี สงสัยจะเขียนเหมือนคนแก่เขียนอิอิ ไว้จะได้เขียนให้วัยรุ่นหน่อย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 11:29:01 »

ล้อเล่นหน่ะครับ....เห็นฟังเพลงรุ่นนี้ ความรู้เพียบอีกต่างหาก.... :m (7):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 20:47:44 »
ขอบคุณมากครับ ก็ฟังไปเรื่อยๆแหละครับ ยังมีอีกหลายวงหลายแนวที่ผมก็ไม่ถนัดเหมือนกัน อิอิมาช่วยเติมความรู้กันหน่อยนะครับ อย่าเอาแต่ฟังเสียงจากเครื่องเสียงละอิอิ ล้อเล่นนะครับ ทุกท่านก็ฟังกันอยู่แล้วละ แต่ได้คุยเรื่องเพลงบ่างนอกจากเรื่องเครื่องก็เพลิดเพลินดีครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 08:37:05 »

ตะก่อนผมฟังจากเทปหน่ะครับ.....

แผ่นมาเริ่มเก็บไม่กี่ปีมานี้เอง... :m (13):

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2009, 07:47:13 »
โห ไม่ได้เข้ามาหลายวัน มัวแต่มั่วๆอยู่กับของเล่นใหม่ เจอแฟนพันธุ์แท้ของ JB เข้าให้แล้ว นับถือๆ  :m (17): :m (17): :m (17):

ครับ ฟังเพลงให้เพราะต้องฟังเนื้อร้องด้วย  :m (25): :m (25):

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2009, 22:29:39 »
มา updateข้อมูลนิดหน่อยครับ พอดีไปอ่านในbooklet Cd ที่มีอยู่ชุด running on empty

ทราบมาว่า Original album นั้น Mastered by Bernie Grundman at A&M
ส่วนAlbumที่ผมมี*** Mastered by ป๋า Doug Sax & Robert Hadley

เลยเข้าใจว่าทำไมอัลบั๊มนี้เสียงมันถึงดีครับ แหะๆๆ :m (88):

***ของผมเป็นalbum แผ่นคู่มีCD+DVD audio(มีเพลงเพิ่มมา2เพลงคือ Cocaine again กับ Edwardsville room 124)
ค่าย ELECTRA R2 78283
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2009, 22:31:43 โดย PandaZ »

• TAC
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2009, 07:27:23 »
อ้างถึง
มา updateข้อมูลนิดหน่อยครับ พอดีไปอ่านในbooklet Cd ที่มีอยู่ชุด running on empty

ทราบมาว่า Original album นั้น Mastered by Bernie Grundman at A&M
ส่วนAlbumที่ผมมี*** Mastered by ป๋า Doug Sax & Robert Hadley

เขาเอามารีมาสเตอร์ใหม่ CD+DVD-A ชุดนี้ผมก็ซื้อมาฟังเช่นกัน

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2009, 14:15:40 »
คุณ toto ข้อมูลมากดี เขียนให้อ่านบ่อยๆนะครับ ร้านอยู่ตรงไหนและมีเขียนที่เวปไหนอีกจะตามไปอ่านช่วยแจ้งด้วยครับ 

ผมเองก็ชอบ Jackson browne มาก  ยิ่งฟังบ่อยยิ่งเพราะ ฟังตอนแรกไม่เข้าหู แต่ถ้าเข้าหูแล้วไม่ออกเลยครับ แกถนัดเปียโนแถมเล่นกีต้าร์โปร่งก็เก่งอีก มีงานเป็น DVD ชุดเดียว Goiing home ถ้าอยากฟังผมให้ยืมนะครับ

เพลง song for adam ชุดแรก ท่อนแยกเพราะมากๆเลย ดูเนื้อตามแล้งยิ่งเจ๋ง

เห็นด้วยกับคุณ toto น่าจะเริ่มฟังด้วยชุด Running on empty เพราะทุกเพลงจริงๆ มันเป็นกลิ่นดนตรีของยุค 70 

เพลงแรกชื่ออัลบั้ม ผมชอบน้อยสุด
the road  ใครชอบกีต้าร์โปร่ง ลองฟัง คอดร์ด G ใส่ +
Rosie เดี่ยวเปียโนกับเสียงร้องถ่ายทอดอารมณ์
Cocaine นี่ไม่ต้องคุยเลย เพราะจริง
shaky town เพราะแบบเก๋าๆ
Love needs a heart เพราะ หวาน ซึม เหงา แต่งได้ไง   
Nothing but time อยากเล่นกีต้าร์เพลงนี้ได้
the load out ตอนแรกไม่คอยชอบ มาหลังชอบสุด เนื้อหาสุดยอด
stay ท่อนโซโลกีตาร์+sax ที่ฟังความเพราะเป็นของธรรมดาซะแล้ว

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2009, 20:54:06 »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ ขอบคุณที่ติดตามผลงานการเขียนนะครับ ผมชอบตาบราวน์เอาตอนผมเอง โตๆแล้วนะครับตอนเด็กก็ฟังนะแหละ แต่ตอนนั้นด้วยวัยด้วยมั้ง ฟังมันจะหลับอะอิอิ พออายุเยอะขึ้นหน่อยเนื้อเพลงหลายๆอย่างเราจะเข้าใจมากขึ้น เพราะเราแก่ขึ้นไปด้วยไง อย่างเพลง running on empty ท่อนที่ว่า
    69 I was 21 and I call the road my own.
    I don't know when that road turn onto the road I'm on.
ถ้าฟังตอนวันรุ่นคงไม่เข้าใจความหายเท่าไหร่ แต่พอแก่ตัวขึ้นหน่อย ถึงพอเข้าใจว่าตกลงไอ้ทางที่เราเคยคิดว่าเป็นของเราเอง ตกลงเราเป็นส่วนนึงของมัน หรือมันเป็นส่วนนึงของเรากันแน่ คมซะไม่มี
  ว่างๆแวะไปที่ร้านก็ได้นะครับ ร้าน Record hunter อยุ่ชั้นใต้ดิน century movies plaza อนุสาวรีย์ชัย ลงรถไฟฟ้า ถึงเลยครับ

ออฟไลน์ snoopmann

• ชอบคุยมาก
    • Yello! House Films Bangkok
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน พ.ศ. 2012, 01:51:53 »
เค้าก็อุตส่าห์เตือนแล้วว่าอย่าขุด 555

ช่วงนี้กำลังอินกับเพลงนี้ครับ 1 ในเพลงที่เหงาที่สุดของ Jackson Browne

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=kCuN6H3V6_Q" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=kCuN6H3V6_Q</a>

Scene ที่ไม่มีอะไรแต่ทรงพลังนี้คือ Taxi Driver
มาร์ติน สกอร์เซซี่ เล่าอารมณ์ของ Travis ที่แสดงโดย Robert DeNiro ได้เรียบง่ายแต่ฉีกคนดูอย่างผมซะขาดวิ่นเลย

เพิ่งได้อ่านในเน็ทว่า ไม่กี่ปีก่อน Jackson Browne เพิ่งจะให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับเพลงนี้เอาไว้หลังจากที่เขียนมันขึ้นมา 20 กว่าปี
คำว่า Late for The Sky เป็นคำที่ติดอยู่ในหัวเขามานานก่อนที่จะมีอัลบั้มนี้ซะอีก เค้ารู้ว่ามันเป็นคำที่เก๋ดี แต่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้มันยังไง แล้วก็ปล่อยค้างมันไว้อย่างนั้น

วันที่ Jackson Browne เขียนเพลงนี้ขึ้นมา มันเป็นวันที่เขาไม่ได้ตั้งใจจะเขียนเพลงอะไรเลย เพราะมันเป็นวันยุ่งๆมากๆวันนึงของเขา
วันนั้นเป็นวันที่เขากลับมาที่บ้านเกิดที่จากไปนาน บ้านของพ่อที่เขาตั้งใจจากไป เพื่อตามความฝันของนักดนตรี และไม่ได้กลับมาดูใจจนพ่อเขาจากไป
เขากลับมาอีกครั้งเพื่อจะหยุดพักชีวิตเดินทางอันยาวนาน
สิ่งที่ทำให้เขาเดินกลับมาที่บ้านนี้ คือการที่เขามีลูกชายตัวเล็กๆกับผู้หญิงที่เขาคบอยู่ เขาคิดว่านี่คงเป็นเวลาที่คงจะต้องการบ้านถาวรอยู่ซักที

วันอันแสนเหนื่อยของการย้ายมาที่บ้านจบลง ค่ำคืนนั้นเขาส่งลูกชายเข้านอนบนเตียงเก่าวัยเด็กของเขา ส่วนเขาเองก็ล้มตัวลงนอนบนเตียงเก่าของพ่อเขา แล้วความรู้สึกก็พร่างพรู

"How long have I been sleeping
How long have I been drifting alone through the night
How long have I been running for that morning flight
Through the whispered promises and the changing light
Of the bed where we both lie...late for the sky."

เพลงๆนี้ถูกเขียนขึ้นในคืนนั้น แล้วกลายเป็นหนึ่งในบัลลาดที่หลอกหลอนและเปลี่ยวเหงาที่สุดที่ Jackson Browne เขียนขึ้น

แม้ช่วงชีวิตนั้นของเขาจะเหลวแหลก (Browne เป็นเพลย์บอยตัวยงที่มีข่าวทำร้ายแฟนตัวเองอยู่หลายครั้ง)
ลูกชายคนนี้ก็เป็นเด็กที่เกิดโดยไม่ตั้งใจ
เนื้อหาในเพลงนี้อาจจะเกิดขึ้นเพราะเป็นการตัดพ้อชีวิตรักตัวเองก็เป็นได้
แต่ผมเลือกที่จะประทับใจในส่วนที่เร้าให้เขาเขียนเพลงนี้ขึ้นมา
คือโมเมนท์ที่เขาล้มตัวลงบนเตียงของพ่อที่จากไปเคยนอน
โมเมนท์ที่ทำให้เขารู้ว่า คำว่า Late for the Sky ที่ติดในหัวเขามานานมันหมายถึงอะไร