ผู้เขียน หัวข้อ: LS3/5a เลือกค่ายไหนดี Stirling หรือ Rogers 65th  (อ่าน 17470 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: LS3/5a เลือกค่ายไหนดี Stirling หรือ Rogers 65th
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2011, 11:02:48 น. »
ช่วงนี้มีโอกาศไปเที่ยวร้านเครื่องเสียงเพื่อลองลำโพงมาหลายร้าน

ไปลอง DYNAUDIO : Excite X12 ราคา 36,000, PROAC TABLETTE 30th ANNIVERSARY ราคา 74,900 แล้วก็ boston รุ่นตั้งพื้น ราคา 11900 จับคู่กับ CD & int Moon i5 เสียงก็พอใช้ได้ แต่ยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่
ถัดมาก็ John Blue รุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ PSB รุ่น PSB Synchrony Two B, รุ่น Alpha B1 , PSB Image T5, NHT Super Zero 2.0, T+A วางหิ้ง, CASTLE KNIGHT 2 พวกนี้ก็ยังไม่โดน

แต่ก็ผ่านร้านเครื่องเสียงที่อัมรินทร์ เห็น Stirling LS3/5A V2 กับ sub วางอยู่ก็เลยเข้าไปลองดู ขอบอกว่าเสียงมันดีมากๆเลย ยังกะไม่ใช่ลำโพงเล็ก ที่ร้านจับกับแอมป์หลอดของไทยยี่ห้อ topamp เห็นว่า 18 วัตต์
ตอนน้าแก้วมาที่บ้านฟัง Menento ของผมแล้วก็ comment ว่าเสียงคล้ายๆ 3/5 เลย ผมก็ยังงงอยู่ เคยฟัง 3/5 สองรอบที่ร้านพี่ป้อมจับกับ audio valve กับอีกครั้งที่งานจับกับ rogue audio ก็ฟังว่าไม่เห็นจะคล้ายกับ
sonus ที่บ้านเลย พอวันนี้ฟังกับ topamp ถึงจะเข้าใจที่น้าแก้วพูดถึง ฟังอยู่ที่ร้านได้กลิ่นคล้ายที่บ้านที่ฟัง sonus เลยเพียงแต่ย่อส่วนลงมาเท่านั้น

ใครว่างๆไปแถวๆนั้น แนะนำให้ไปลองดูครับ 3/5+topamp เสียงดีมากๆเลย  :m (17):

น้าแก้วผมว่าตัวนี้โดน  :m (49):

ปล. ลืมบอกไปว่าที่ร้านไม่ต่อตัว sub ให้บอกว่าต่อแล้วเสียงไม่ค่อยดี แต่แค่ 3/5 ก็เสียงสุดๆแล้ว เบสไม่น้อยเลย ไม่นึกเลยว่าลำโพงตัวแค่นี้ให้เสียงเบสได้แบบนี้ ถึงว่าทำไมเป็นตำนาน
ผมเอามาลองต่อฟังกับแอมป์หลอด TS-211 MK2 ก็เสียงดีครับ

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: LS3/5a เลือกค่ายไหนดี Stirling หรือ Rogers 65th
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 09:11:08 น. »
ถ้าเทียบกับไดเนา คอนทัวร์1.3 ตัวไหนเสียงกลางและดีกว่ากัน แล้วตัวไหนหวานกว่ากันครับ

เคยฟังเทียบ เพลงต่อเพลง 3/5 เสียงเพราะกว่าครับ ตอนนั้นฟังที่บ้านน้ากอล์ฟ ใช้แอมป์หลอด ดาเร็ด mp-7 ขับครับ น้าแกก็ว่า 3/5 เสียงดีครับ
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

ออฟไลน์ BIG

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 04:55:35 น. »
ถ้าเทียบกับไดเนา คอนทัวร์1.3 ตัวไหนเสียงกลางและดีกว่ากัน แล้วตัวไหนหวานกว่ากันครับ

ออฟไลน์ MuTae

• คุยเก่งมาก
  • ลำโพง Full-Range ของผมครับ
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 22:26:59 น. »
เมื่อต้นเดือนผมไปฮ่องกง ได้เห็น rogers 3/5 65th ตัวเป็นๆในราคาไม่ถึง 3หมื่นบาทไทย

งานตู้ก็ตามราคาครับ แต่อย่าถามเรื่องเสียงนะครับ เพราะฟังไม่ออกจริงๆ ถ้าใครเคยไปร้านเครื่องเสียงที่ฮ่องกงก็คงทราบ ของกองเต็มร้าน เกินความสามารถของหูผมที่จะแยกแยะอะไรได้ครับ

ส่วน Stirling 3/5 v2 ผมยังไม่ได้ไปลองฟังซักที กลัวครับ กลัวโดนหลอน  :m (24):

แต่ก็รอกรุ๊ปบายอยู่ครับ  :m (82):
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=9862.0
Pro-Ject RPM 6.1SB --> PS Audio GCPH --> Dali Epicon 8

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 22:15:51 น. »
ร้านนี้ผ่านมาหลายอาทิตย์แล้วครับ น้าป๊อบ อัมรินทร์เนี่ยเดินไปบ่อย สมัยก่อนไปทุกวัน ตอน show time , roxy , ร้านเปีย ยังอยู่

เดินไปเช่า vdo เกือบทุกวันครับ ซื้อ cd แผ่นเดียว แต่ขอลองแผ่น กะ แมคอินทอช อ่ะที่ ks & son แฮ่ะๆ ขอโทษ จขกท ด้วยเด้อ
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 21:36:00 น. »
ช่วงนี้มีโอกาศไปเที่ยวร้านเครื่องเสียงเพื่อลองลำโพงมาหลายร้าน

ไปลอง DYNAUDIO : Excite X12 ราคา 36,000, PROAC TABLETTE 30th ANNIVERSARY ราคา 74,900 แล้วก็ boston รุ่นตั้งพื้น ราคา 11900 จับคู่กับ CD & int Moon i5 เสียงก็พอใช้ได้ แต่ยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่
ถัดมาก็ John Blue รุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ PSB รุ่น PSB Synchrony Two B, รุ่น Alpha B1 , PSB Image T5, NHT Super Zero 2.0, T+A วางหิ้ง, CASTLE KNIGHT 2 พวกนี้ก็ยังไม่โดน

แต่ก็ผ่านร้านเครื่องเสียงที่อัมรินทร์ เห็น Stirling LS3/5A V2 กับ sub วางอยู่ก็เลยเข้าไปลองดู ขอบอกว่าเสียงมันดีมากๆเลย ยังกะไม่ใช่ลำโพงเล็ก ที่ร้านจับกับแอมป์หลอดของไทยยี่ห้อ topamp เห็นว่า 18 วัตต์
ตอนน้าแก้วมาที่บ้านฟัง Menento ของผมแล้วก็ comment ว่าเสียงคล้ายๆ 3/5 เลย ผมก็ยังงงอยู่ เคยฟัง 3/5 สองรอบที่ร้านพี่ป้อมจับกับ audio valve กับอีกครั้งที่งานจับกับ rogue audio ก็ฟังว่าไม่เห็นจะคล้ายกับ
sonus ที่บ้านเลย พอวันนี้ฟังกับ topamp ถึงจะเข้าใจที่น้าแก้วพูดถึง ฟังอยู่ที่ร้านได้กลิ่นคล้ายที่บ้านที่ฟัง sonus เลยเพียงแต่ย่อส่วนลงมาเท่านั้น

ใครว่างๆไปแถวๆนั้น แนะนำให้ไปลองดูครับ 3/5+topamp เสียงดีมากๆเลย  :m (17):

น้าแก้วผมว่าตัวนี้โดน  :m (49):

ปล. ลืมบอกไปว่าที่ร้านไม่ต่อตัว sub ให้บอกว่าต่อแล้วเสียงไม่ค่อยดี แต่แค่ 3/5 ก็เสียงสุดๆแล้ว เบสไม่น้อยเลย ไม่นึกเลยว่าลำโพงตัวแค่นี้ให้เสียงเบสได้แบบนี้ ถึงว่าทำไมเป็นตำนาน

ร้านนี้วันก่อนก็เดินผ่าน เห็นวางอยู่ แต่ก็ขี้เกียจเข้าไปฟัง เพราะก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันต้องเสียงดี ตรงสเปคเราอยู่แล้ว
ตัวนี้ต่อเบสของเค้าแล้วลดคุณค่าลงไปบานเลยครับ ตัวมันเองเสียงผมว่าสุดยอด ตัวกระเปี๊ยกเดียวเองด้วย

นี่ก็รอๆเผื่อจะมีจัด GB กันอีกครั้ง แล้วก็ต้องรีบๆด้วยเด้อ ตอนนี้ใจมันไปอยู่ที่ร้านแถวราชดำริแล้ว :m (71):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 21:24:45 น. »

ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ marujo

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 22:29:33 น. »
อยากได้ตั้งแต่ศึกษาเรื่องราวของมัน ชอบวิธีการคิดค้นและพัฒนาของBBC ทำใจอยู่นานว่าจะไปเอา 65thปีมาก่อนเพราะเข้าใจว่าผลิตจำกัดราคาก็คงขึ้นหลังจากนี้อยู่ดี
แต่ก็นั่นหละครับmade in china ติดมาด้วย พอไปลองฟังตัวใหม่ดูครั้งแรกไม่รู้ว่าที่ร้านยัง Burnไม่จบหรืออย่างไร หูกระจอกๆอย่างผมเดินหนีไปเลย เสียงแหลมโดดกระเด็นฟังไปม่เวอกเอาซะเลย กลับบ้านไปดูตัวอื่นเลย

แล้วก็เข้าไปหาใน Ebay ราคาพระเจ้าช่วยครับ ประมูลกันเดือดมาก 1,200ปอนด์ ยังไม่ได้ของ ทั้งที่เป้นสภาพฟังได้ไม่สวย มีรอยกระถางวางด้วย 
จนในที่สุดฟลุคไปได้ลองฟัง Roger 3/5 รุ่น15 Ohm ตัวเป็นๆ เสียงคนละเรื่องเลยครับไม่รู้ว่าเพราะอะไร กลางต่ำมาดีหมด สูงมันดีอยู่แล้ว สภาพสวยมากๆ จบเลยครับยกกลับบ้านแต่ก็แน่นอนครับแพงกว่าตัวใหม่เป็นหมื่น

ตอนนี้ก็ให้ int Sansui 777d ทำหน้าที่ขับไปก่อน ขับได้สบายครับแรงเหลือเฟือ แต่ก็กำลังคันอยากไปจับคู่กับหลอดดูโทรไปหลายสำนักแนะนำให้ไป 34push pull เค้าบอกว่าแรงเยอะยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ

สุดท้ายก็สุขใจกับการได้ครอบครองของหายากครับ คราวหน้าคงต้องไปลองฟัง Stir  :m (51):บ้าง

ออฟไลน์ eakquake

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 02:04:25 น. »
Stirling LS3/5a V2 นี่ก็ดีมั๊ง อยากให้มี gb ครับ แต่ๆๆๆๆ ขอเป็นสิ้นปีนะครับ รอโบนัส ครับ ก้อนใหญ่่ๆ ไม่มีตังแล้วครับ GBๆๆๆ

อยากให้มี GB ด้วยคนครับ  :m (32):

ออฟไลน์ limp

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 14:27:26 น. »
เข้ามาขอบคุณทั้งคนถาม และคนตอบคับผม....

สงสัยมานานแล้วเหมือนกันกับคำว่า ลำโพง3/5   :m (25):

ออฟไลน์ tum

• ชอบคุยมาก
  • BBC MONITOR COLLECTOR
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 11:30:14 น. »
ลำโพง Rogers 3/5 เดิมทีถูกออกแบบมาสำหรับเป็นลำโพงอ้างอิงสำหรับฟังเสียงผู้ประกาศข่าวในห้องส่งดังนั้นเสียงคนพูดและเสียงคนร้องจะ
ชัดเจนเป็นพิเศษและเสียงก็ไม่ได้ดีมากสำหรับฟังเพลง เมื่อมีคนเริ่มหันมาเล่นก็มีการปรับปรุงมาเรื่อยเพื่อให้ฟังเพลงได้เพราะขึ้นแต่ยังคงพยายามคง
แนวเสียงของ Rogers 3/5 ไว้ ในแง่ของคนเล่นลำโพง Rogers ก็จะบอกว่า Rogers เสียงดีกว่ายี่ห้ออื่น สำหรับคนที่เล่นยี่ห้ออื่น ก็จะบอกว่า
ของตัวเองเสียงเพราะกว่าเสียงกว้างกว่ามิติดีกว่า Rogers

ในส่วนตัวผมเคยฟังมาเกือบทุกรุ่นที่กล่าวมาและ Kef 3/5 เสียงก็ดีครับรวมถึงตัว clone ของเมืองจีนเสียงก็ดี (คุ้มเงิน) สรุปแล้วไม่ใช่แนวผม
แต่ทุกยี่ห้อมีข้อดีและข้อเสียของตัวเอง ถ้า Rogers 3/5 ไม่ดีจริงยี่ห้ออื่นคงไม่พยายามทำให้หน้าตาออกมาคล้ายๆขนาดทำ re-issue
60 Anniversary และ 65 Anniversary ก็มีคนซื้อมันเป็นลำโพงในตำนานไปแล้วเป็นของสะสม ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่ทำออกมาเสียงก็ดีแตกต่างกันไำป
ถ้าอยากได้ยี่ห้อซื้อยี่ห้อถ้าอยากได้เสียงซื้อเสียงครับไม่ต้องแคร์ว่าใครจะพูดอะไรครับ

ด้วยความเคารพทุกท่านใน board ครับ

ปล. ลำโพง Rogers วางบนหิ้งฟังใกล้ๆ หรือใช้ในห้องเล็กๆเสียงดีมากครับ 

:m (25): :m (25): :m (25):

ออฟไลน์ iamitman

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 16:09:37 น. »
ห้าหมื่น ราคาดีน่าสนใจ อยู่ในงบด้วย  :m (58):

แอมหลอดขับก็คงต้องหนักไปทางพวก กำลังเกิน 10 watt ต้องหางบลงแอมต่ออีก  :m (75):
falling in love with vinyl

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:36:39 น. »

ราคาขาย ความคุ้มค่า ต่างกัน ราคาขาย V2 ในประเทศแถบบ้านเรา ไม่ตำกว่า 6 ถึง 7 หมื่นบาท
ในขณะที่ Rogers 65 Ann ราคาขายถูกกว่า V2 เกือบครึ่ง

ตัวแทนเก่า...ขาย Stirling LS3/5A V2 ราคา 63,000 บาทครับ

ตัวแทนใหม่...ขาย 50,000 บาท

สงสารเพื่อนที่ซื้อ Stirling LS3/5A V2 กับตัวแทนเก่าจังครับ

Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , Spendor LS3/5a , NHT SB-3 , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , NAD C-320 , Sugden A21a , naim nait 3 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : McCormack TLC-1 , Bryston BP-20 , Django TVC , Rogue Audio Ares , Vactech Etude , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , naim Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , HGA DNA , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:32:50 น. »
ฟังในห้องเล็กๆได้ ชักเริ่มน่าสนใจแล้ว เพราะหอผมนี่โค-ตะ-ระ เล็กเลย  :m (27): แล้วเจ้า sterling นี่มันเข้ากับแอมหลอด หรือ solid มากกว่ากันครับ ใครพอทราบบ้าง

จากประสพการณ์น้อยๆของผม.... LS3/5a ใช้กับห้องเล็กได้ไม่มีปัญหา(ห้องผม 3 X 3.5) ส่วนแอมป์ใช้แอมป์หลอดแล้วเสียงน่าฟังกว่าครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , Spendor LS3/5a , NHT SB-3 , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , NAD C-320 , Sugden A21a , naim nait 3 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : McCormack TLC-1 , Bryston BP-20 , Django TVC , Rogue Audio Ares , Vactech Etude , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , naim Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , HGA DNA , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:31:13 น. »
ลำโพง LS3/5a ไม่ใช้  Rogers อย่างเดียวนะครับ

ในยุคนั้นมีหลายยี่ห้อครับ...เพียงแต่  Rogers ขายมากกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ถ้าเล่นเพื่อการสะสมจริงๆ.... Rogers LS3/5a ไม่ใช่สิ่งที่แพงที่สุด (หาได้ไม่ยาก)

ในหมู่ Rogers LS3/5a รุ่นที่เล่นกันราคาแรงๆคือ รุ่น 15 ohm ประมาณว่าเสียงเอาใจหูกว่า และ เป็นรุ่นเรกๆ เหลือสภาพสมบูรณ์น้อย

Rogers LS3/5a 65 Anniversary ตัวใหม่นี้จะเป็น 11 ohm หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ iamitman

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:30:47 น. »
ฟังในห้องเล็กๆได้ ชักเริ่มน่าสนใจแล้ว เพราะหอผมนี่โค-ตะ-ระ เล็กเลย  :m (27): แล้วเจ้า sterling นี่มันเข้ากับแอมหลอด หรือ solid มากกว่ากันครับ ใครพอทราบบ้าง
falling in love with vinyl

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:15:17 น. »
ลำโพง LS3/5a ไม่ใช้  Rogers อย่างเดียวนะครับ

ในยุคนั้นมีหลายยี่ห้อครับ...เพียงแต่  Rogers ขายมากกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 11:38:09 น. »
ลำโพง Rogers 3/5 เดิมทีถูกออกแบบมาสำหรับเป็นลำโพงอ้างอิงสำหรับฟังเสียงผู้ประกาศข่าวในห้องส่งดังนั้นเสียงคนพูดและเสียงคนร้องจะ
ชัดเจนเป็นพิเศษและเสียงก็ไม่ได้ดีมากสำหรับฟังเพลง เมื่อมีคนเริ่มหันมาเล่นก็มีการปรับปรุงมาเรื่อยเพื่อให้ฟังเพลงได้เพราะขึ้นแต่ยังคงพยายามคง
แนวเสียงของ Rogers 3/5 ไว้ ในแง่ของคนเล่นลำโพง Rogers ก็จะบอกว่า Rogers เสียงดีกว่ายี่ห้ออื่น สำหรับคนที่เล่นยี่ห้ออื่น ก็จะบอกว่า
ของตัวเองเสียงเพราะกว่าเสียงกว้างกว่ามิติดีกว่า Rogers

ในส่วนตัวผมเคยฟังมาเกือบทุกรุ่นที่กล่าวมาและ Kef 3/5 เสียงก็ดีครับรวมถึงตัว clone ของเมืองจีนเสียงก็ดี (คุ้มเงิน) สรุปแล้วไม่ใช่แนวผม
แต่ทุกยี่ห้อมีข้อดีและข้อเสียของตัวเอง ถ้า Rogers 3/5 ไม่ดีจริงยี่ห้ออื่นคงไม่พยายามทำให้หน้าตาออกมาคล้ายๆขนาดทำ re-issue
60 Anniversary และ 65 Anniversary ก็มีคนซื้อมันเป็นลำโพงในตำนานไปแล้วเป็นของสะสม ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่ทำออกมาเสียงก็ดีแตกต่างกันไำป
ถ้าอยากได้ยี่ห้อซื้อยี่ห้อถ้าอยากได้เสียงซื้อเสียงครับไม่ต้องแคร์ว่าใครจะพูดอะไรครับ

ด้วยความเคารพทุกท่านใน board ครับ

ปล. ลำโพง Rogers วางบนหิ้งฟังใกล้ๆ หรือใช้ในห้องเล็กๆเสียงดีมากครับ 

ออฟไลน์ tum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 10:28:34 น. »
สงสัย ครับ 3/5 นี่มันคืออะไรเหรอครับ แล้วทำไมมันถึงต้องเป็น 3/5 ครับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ สงสัยมาพักใหญ่ๆแล้ว  :m (57):

ลองอ่านดูครับ
คงได้ความกระจ่างขึ้น

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1724.0

ออฟไลน์ tauhoo

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 09:47:25 น. »
สงสัย ครับ 3/5 นี่มันคืออะไรเหรอครับ แล้วทำไมมันถึงต้องเป็น 3/5 ครับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ สงสัยมาพักใหญ่ๆแล้ว  :m (57):
3/5ก็คือชื่อรุ่นลำโพงครับ แต่มีประวัติย้อนหลังไปหลาย10ปีครับ

อ๋อ ขอบคุณครับ ผมก็สงสัย ทีแรกเข้าใจว่าเป็นสัดส่วนลำโพงเสียงแหลมกับเสียงกลางซะอีก
^^I Love Music ^^

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 09:46:17 น. »

ตัวนี้แหละ ที่อยากให้เต้ยกแอมป์ไปลอง
แต่ดันใจร้อนไปหวดตัวอื่นมาก่อนซะนิ่ :m (26):

:m (50): ก็ตอนนั้นมัน .........  :m (48): ใจร้อนนน

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 22:16:31 น. »

ตัวนี้แหละ ที่อยากให้เต้ยกแอมป์ไปลอง
แต่ดันใจร้อนไปหวดตัวอื่นมาก่อนซะนิ่ :m (26):

ออฟไลน์ Komfortsound

• ชอบคุย
  • *
    • komfortsound
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 22:06:32 น. »

3/5ก็คือชื่อรุ่นลำโพงครับ แต่มีประวัติย้อนหลังไปหลาย10ปีครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 15:58:48 น. »

ออฟไลน์ Komfortsound

• ชอบคุย
  • *
    • komfortsound
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 17:43:55 น. »
เมื่อกี้ไป komfortsound มาแล้วครับ แต่ไม่ได้ฟัง stirling :m (8):
ผมพลาดเอง ไม่ได้โทรไปนัดล่วงหน้า เห็นว่าใกล้บ้านเพื่อนแค่5นาที เลยหนีบเพื่อนไปด้วย  :m (1):
ลำโพงStirling ไม่อยู่ครับ ไปอยู่ในห้องน้ำของใครสักคน  :m (49):
ไว้เดี๋ยวโอกาสหน้าไปลองใหม่ :m (16):
ต้องขอโทษด้วยครับที่ทำให้มาเสียเที่ยว
คงไม่ได้ไปอยู่ในห้องน้ำหรอกครับ เด่วอาทิตย์หน้าผมจะให้ลูกน้องไปขอลูกค้ามาประจำการก่อนครับ ถ้าสะดวกอาทิตย์หน้าเข้ามาก็ได้ครับผม

ออฟไลน์ hray

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 06:09:05 น. »
เชียร์ stirling อีกหนึ่งเสียงครับ  :m (4):

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 00:27:40 น. »
 :m (19): เดี๋ยวตกหน้า 1

ออฟไลน์ tum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 22:41:50 น. »

ถ้าเทียบชั้นผมว่า Stirling LS3/5A V2 อาจจะเป็นต่อ
เนื่องจากได้รับรางวัล จากหลายสำนักการันตี รวมถึง ผลิตในอังกฤษ

Rogers 65 Ann ผลิตจีน คุณภาพงาน การ QC อาจสู้ V2 ไม่ได้
เห็นชัดจากตัวตู้ คุณภาพงานห่าง V2 มากๆ

ราคาขาย ความคุ้มค่า ต่างกัน ราคาขาย V2 ในประเทศแถบบ้านเรา ไม่ตำกว่า 6 ถึง 7 หมื่นบาท
ในขณะที่ Rogers 65 Ann ราคาขายถูกกว่า V2 เกือบครึ่ง

สุดท้าย ไม่อาจฟันธงได้เนื่องจาก ยังไม่เคยฟัง Rogers 65 Ann เลย
ใครมีในครอบครอง ขอยืมฟังซักคืน  :m (3): จะเป็นพระคุณอย่างสูง ถ้าดี จะไปซื้อมาเก็บบ้าง  :m (60):

ออฟไลน์ butnotforme

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 16:03:47 น. »
ลองหาข้อมูลมา แล้วก็เกือบซื้อ Harbeth P3Es2 (ก่อนรุ่น Esr)แล้ว โดยทั่วไปที่อ่านเจอบอกว่าเสียงดีกว่า Harbeth LS3/5a (พัฒนาต่อจากรุ่นนี้) แถมราคาก็ค่อนข้าง ย่อมเยาว์เมื่อเทียบกับ P3ESR

ออฟไลน์ kkhifi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 09:39:36 น. »
stirling จะเปิดได้ดังกว่าเสียงจะเป็นตัวเป็นตนกว่า เชียร์stirling

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 09:35:53 น. »
ออกจะนอกประเด็นกับหัวข้อกระทู้ซักนิดนะครับ

Stirling3/5 V2 เคยใช้และขายออกแล้ว โดยส่วนตัวอยากลองกับ ฮาเบ็ด ตัวที่ขนาดพอพอกับ Stirling3/5 V2 นี่แหละครับ แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้ครับ

เนื่องจากได้ลองฟังฮาเบ็ดมา 2 ห้องแล้วเกิดความประทับใจครับ

..

น่าจะเป็น P3ESR มั้งครับ

อันนี้แล้วแต่ชอบละครับ

เสียง Harbeth จะไปอีกแนว

ออฟไลน์ noomnaldo

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:48:18 น. »
ออกจะนอกประเด็นกับหัวข้อกระทู้ซักนิดนะครับ

Stirling3/5 V2 เคยใช้และขายออกแล้ว โดยส่วนตัวอยากลองกับ ฮาเบ็ด ตัวที่ขนาดพอพอกับ Stirling3/5 V2 นี่แหละครับ แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้ครับ

เนื่องจากได้ลองฟังฮาเบ็ดมา 2 ห้องแล้วเกิดความประทับใจครับ

..

ออฟไลน์ wongwav

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:21:56 น. »
ส่วนตัวผมชอบ Stirling3/5 V2 มากๆ ครับ (แม้ว่าจะขายไปแล้ว 555) แม้ว่าเสียงกลางจะด้อยกว่า Roger ตัวเก่า แต่มีแหลมกับเบสที่ให้มาแบบจัดเต็ม โดยรวมฟังโล่งโปร่งสบาย นอกจากนี้ ผมคิดว่า สะเตอวี2 ยังจับคู่กับแอมป์ง่ายกว่า ในขณะที่ผมว่าโรเจอร์ต้องเจอแอมป์ถูกโฉลกจริงๆ จึงจะเอาอยู่ นอกจากนี้ก็ต้องใช้สายคุณภาพดีมากๆ รายละเอียดถึงจะมาแบบสุดๆ (เคยฟังที่บ้านคุณตั้มBBC แกเอาสายแบบหมื่นน้อยๆ กับหมื่นมากๆ มาเทียบให้ฟัง พอเจอสายดีๆ เข้า รายละเอียดมากันเหมือนลำโพงคนละตัว สำหรับผมไม่มีปัญญาระดมทุนเรื่องเส้นสาย ผมใช้สายหลักร้อย อิอิ) ดังนั้น เล่นง่ายๆ นี่ สะเตอวี2 นี่น่าสนใจมากครับ แต่ถ้าชอบเล่นยากไปฮาเป็ด3/5น่าจะสนุกไม่เบา (ส่วนโรเจอร์รุ่นใหม่ยังไม่เคยฟังครับ)

เป็นเรื่องจริงครับ ผมว่า stiling มาครบกว่าทำให้ฟังได้หลากหลายกว่า ส่วนเสียงกลางที่รู้สึกข้นน้อยกว่านิหน่อย ผมว่าเป็นเพราะว่ามันมีแหลมกับเบสที่มากกว่า เรื่อง sound stage ไม่ผิดกันเลย อีกอย่าง ถ้าเข้าใจไม่ผิด stirling มี dealer ชัดเจน ในขณะที่ roger ผมไม่แน่ใจว่าใครเป็น dealer

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 00:04:33 น. »
Sterling ไม่ใช่ Rogers และ Rogers ก็ไม่ใช่ Sterling ครับ ซื้อตัวที่ชอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rushhour

• อยากคุย
  • **
    • in rush
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 21:16:39 น. »
ชอบ stirling มากกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 19:51:09 น. »
เมื่อกี้ไป komfortsound มาแล้วครับ แต่ไม่ได้ฟัง stirling :m (8):
ผมพลาดเอง ไม่ได้โทรไปนัดล่วงหน้า เห็นว่าใกล้บ้านเพื่อนแค่5นาที เลยหนีบเพื่อนไปด้วย  :m (1):
ลำโพงStirling ไม่อยู่ครับ ไปอยู่ในห้องน้ำของใครสักคน :m (49):
ไว้เดี๋ยวโอกาสหน้าไปลองใหม่ :m (16):

ถ้าอยู่ในห้องน้ำสงสัยจะเป็นพี่หมูนะครับเนี้ย  :m (50):

อะจ๊าก พี่ไม่กล้าหรอก ตั้ม.......... :m (9): :m (9): :m (9):

เจ้าแดงหรอก อยู่ในห้องน้ำ   :m (89):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 19:30:38 น. »
ผมพลาดเอง ไม่ได้โทรไปนัดล่วงหน้า เห็นว่าใกล้บ้านเพื่อนแค่5นาที เลยหนีบเพื่อนไปด้วย  :m (1):
ลำโพงStirling ไม่อยู่ครับ ไปอยู่ในห้องน้ำของใครสักคน  :m (49):

ถ้าอยู่ในห้องน้ำสงสัยจะเป็นพี่หมูนะครับเนี้ย  :m (50):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ torlek

• ชอบคุยมาก
    • torlek.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 15:16:39 น. »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 09:33:30 น. »
แอมป์หลอดตัวไหนขับออกบ้าง  ต้องกี่วัตต์ขึ้นไปถึงจะดี :m (59):

ของผมใช้ 15W ก็พอฟังได้ครับ

เคยใช้ 185W ขับดี...แต่ฟังไม่ดี

เคยไปฟังบ้านอาจารย์ตั้ม....12W ขับกระจาย กลับบ้านมาหูเสียเลย ทำไม่ ทำไม่ เสียงสู้อาจารย์ตั้มไม่ได้ หลอดก็เบอร์เดียวกัน :m (30):

12W??  Ampตัวไหนครับพี่โอบ

แอมป์ อังกฤษ รุ่นโบราณ น่าจะผลิตในช่วงปร 1950 ปลายๆ ถึง 1960 กลางๆครับ

ใช้หลอด EL84 PP ครับ...

ออฟไลน์ Greenbull

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 09:13:17 น. »
แอมป์หลอดตัวไหนขับออกบ้าง  ต้องกี่วัตต์ขึ้นไปถึงจะดี :m (59):

ของผมใช้ 15W ก็พอฟังได้ครับ

เคยใช้ 185W ขับดี...แต่ฟังไม่ดี

เคยไปฟังบ้านอาจารย์ตั้ม....12W ขับกระจาย กลับบ้านมาหูเสียเลย ทำไม่ ทำไม่ เสียงสู้อาจารย์ตั้มไม่ได้ หลอดก็เบอร์เดียวกัน :m (30):

12W??  Ampตัวไหนครับพี่โอบ