ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว  (อ่าน 10552 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
Re: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2014, 16:07:46 น. »
ขออนุญาตถามด้วยนะครับ

เรื่องคร่าวๆ คือ ผมไปจองบ้านไว้ ทำสัญญาเมื่อธันวา 55 กำหนดเสร็จของบ้านตามสัญญาคือ มิย. 56 แต่พอถึงกำหนดก็ไม่เสร็จ เซลล์ก็ผลัดไป ทีแรกบอกสองสามเดือน ต่อมาบอกเดือนนึง แล้วก็ผลัดเรื่อยๆ จนได้ตรวจบ้านครั้งแรก มค. 57 ตรวจเสร็จส่งรายงานแก้ไข รออีกเดือนครึ่ง นัดให้เข้าไปตรวจใหม่ พอจะถึงวันบอกขอเลื่อนไปอีกอาทิตย์ พออีกอาทิตย์ผมก็เข้าไปดู งานไม่คืบหน้าเท่าไหร่ เหลืองานอีกเยอะ ก็รอเค้าเก็บงานต่อ อีกเดือนนึงก็นัดไปดูอีก วันที่ 5 เม.ย. 57 งานก็ยังเหลือ คราวนี้เค้าเรียกร้องให้เข้าไปพร้อมบริษัทที่ผมจ้างตรวจในครั้งต่อไป ซึ่งเข้าไปพร้อมผมแค่ครั้งแรก ส่วนที่เหลือผมไปดูเองตลอด ก็ตกลงไปเป็นวันที่ 25 เม.ย. 57

แต่หลังจากนั้นสองวัน ผมได้รับจดหมายจากบริษัทให้โอนบ้านภายใน 30 วัน ไม่เช่นนั้นถือว่าผมผิดสัญญา และจะยึดมัดจำ ผมก็โทรไปคุยกับเซลล์ ว่าทำไมออกจดหมายแบบนี้ ก็เราตกลงวันตรวจอีกครั้งวันที่ 25 แต่มาให้โอนภายในวันที่ 7 พค. เนี่ยนะ งานจะเสร็จไหมก็ไม่รู้ เซลล์บอกเป็นขั้นตอนปกติ (….บ้านยังไม่เรียบร้อยแต่จะให้โอน) ผมก็ร้อนใจร้องเรียนฝ่ายบริการบริษัทเค้า สุดท้ายได้คุยแค่เซลล์ หัวหน้าเซลล์ ผจก.เซลล์ แค่นั้น และคำตอบที่ได้คือ ทำอะไรไม่ได้ จดหมายไม่สามารถยกเลิกได้

ผมเลยร้องเรียน สคบ. ไปเมื่อ 14 เม.ย. เรื่องโดนบังคับโอนทั้งที่บ้านยังไม่เสร็จเรียบร้อย และหลังจากนั้น 2 วันก็ร้องเรียนสคบ.อีกเรื่องสัญญาไม่เป็นธรรมเพราะไม่มีระบุเบี้ยปรับล่าช้าไว้ ซึ่งผมต้องการเรียกร้องด้วย

จากนั้นวันที่ 25 เม.ย.ผมก็ไปตรวจบ้าน และโดนหลอกว่าให้เซ็นรับมอบบ้านเลย เพราะจะได้เก็บงานที่เหลือให้ได้ (ตอนนั้นโง่มากที่เชื่อ ตอนนี้คิดย้อนไปไม่รู้โง่ขนาดนั้นได้ไง) งานเหลือไม่มาก และด้วยความที่อัตราดอกเบี้ยพิเศษจะหมดสิ้นเดือน ผมเลยตกลงเซ็นรับมอบ และกำหนดวันโอนเป็น 30 เม.ย.

จากนั้นวันที่ 26 เม.ย. ผมเปลี่ยนใจอยากรอดูโปรงานมันนี่ เอ็กซ์โป กลางเดือนพค. เลยขอเลื่อนวันโอนไปก่อน และวันที่ 28 เม.ย. ผมไปยื่นขอเลื่อนโอน จากนั้นเข้าไปดูบ้านปรากฎว่าไม่มีการซ่อมแซมบ้านให้ตามที่รับปาก เลยกลับบ้านทำจดหมายขอเลื่อนโอน พร้อมลงรายการที่ยังไม่แก้ไขและรายการเพิ่มเติม โดยให้เหตุผลไปว่าที่เลื่อนการโอนเพราะรอโปรมันนี่เอ็กซโปและรอการซ่อมแซมบ้านให้ โดยจดหมายส่งเป็นอีเมล์ให้เซลล์ และให้เซลล์เซ็นในจดหมายรับเรื่องในอีก 2-3 วันต่อมา

หลังจากนั้นเรื่องก็ดูปกติดี ผมทำเรื่องยุติข้อร้องเรียนกับสคบ.ในส่วนของ การโดนบังคับโอนทั้งที่บ้านยังไม่เสร็จเรียบร้อย เพราะเห็นว่าไม่มีเรื่องเลวร้ายคือการยกเลิกสัญญาแต่อย่างใด ยกเว้นมาวันที่ 28 พค. มีจดหมายจากบริษัทบอกกำหนดวันโอนเป็นครั้งสุดท้าย และแจ้งว่าหากไม่ไปโอนภายในวันที่ 2 มิย. 57 จะยกเลิกสัญญาและยึดเงินมัดจำ ผมก็ร้อนใจอีก เลยต้องเร่งธนาคารเพื่อดำเนินการโอนภายในวันที่ 31 พค. แล้วการโอนก็ผ่านไป

สคบ.นัดเพื่อคุยกับบริษัทในเรื่องร้องเรียนอีกเรื่องที่ยังไม่ยุติ เมื่อ 16 มิ.ย. โดยผมเรียกร้องค่าเบี้ยปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆเนื่องจากการโอนล่าช้า และค่าปรับเนื่องจากการสร้างบ้านผิดสัญญา โดยไม่มีระบบท่อปลวกตามที่ระบุในสัญญา

เมื่อกลางเดือนที่ผ่านมา สคบ. ส่งจดหมายมาแจ้งผลตอบจากบริษัท โดยบริษัทปฏิเสธการชดเชย และลงท้ายด้วยว่าอาจฟ้องร้องผมกลับเนื่องจากผมร้องเรียนซ้ำซ้อน (เค้าอ้างว่าผมยุติข้อร้องเรียนแรกไปแล้ว ซึ่งถือว่าผมยอมรับทุกอย่างแล้ว แต่ยังมาเรียกร้องซ้ำเรื่องเดิมอีก ซึ่งตามเจตนาผมคือ เรื่องแรกเพราะเค้าบังคับโอนเลยร้องเรียน พอมันผ่านมาโดยไม่มีปัญหา จึงยุติให้)

ตอนนี้ผมตอบกลับโต้แย้งไปแล้ว แต่สงสัยว่า
- การที่ผมเซ็นรับมอบบ้านไป แสดงว่าผมไม่สามารถเรียกร้องค่าปรับล่าช้า และการทำผิดสัญญา ได้แล้วเหรอครับ เพราะบริษัทอ้างมาแบบนั้น
- บริษัทสามารถฟ้องร้องผมกลับได้จริงตามที่เค้าอ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
Re: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 08:06:46 น. »
เดือนนี้แค่ครึ่งเดือนแรก มีคดีต้องฟ้อง 4 เรื่อง อุทธรณ์เรื่องนึง มึนไปหมด :yoyo(4):

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อราวๆ 4-5ปีที่แล้ว คุณเมียผมได้ไปร่วมหุ้นเข้ากิจการแห่งหนึ่ง(จัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ)

สัญญาจัดตั้งมีข้อความแค่ว่า ลงหุ้นคนละเท่าไร กำไร-ขาดทุน แบ่งกันตามหุ้นที่ลง ข้อสัญญาอื่นไม่ปรากฎ

เมื่อราวๆต้นปีนี้ หุ้นส่วนคนหนึ่งที่เป็นหัวหน้า ได้ไปดำเนินกิจการอย่างอื่น ปล่อยให้หุ้นส่วนคนอื่นๆทำกัน รายได้ลดลงแต่ไม่มาก และหัวหน้าก็เป็นคนคุมเงิน คือรายได้ทุกอย่างโอนเข้าบัญชีหัวหน้า พอหักรายจ่ายแล้ว น่าจะมีเงินปันผลต่อเดือนประมาณแสนกว่าบาท

แต่ช่วงต้นปีที่ผ่านมา เงินปันผลไม่มี หัวหน้าว่ากิจการขาดทุน จะปิด......เอ่อ

คราวนี้คุณเมียผมโทรไปไม่รับ เงินเดือนออกช้า (แต่ยังออก) เงินในบัญชีร้านหายไปเยอะมาก

อ่ะ....เล่าแค่นี้ก่อน แค่อยากจะเตือนกันหน่อย

หลายๆคนคงมีการลงทุนกับเพื่อนๆ ตอนลงทุน วาดวิมานซะสวยหรู

สัญญาจัดตั้งห้าง ดูดีๆหน่อย ให้อำนาจหุ้นส่วนทุกคนตรวจสอบบัญชีได้ และให้ตรวจสอบแบบเป็นระบบ ให้โหวตหุ้นส่วนที่ไม่จัดการงานออกได้ หรือเอาแค่ใครนินทามากๆทำให้หุ้นอื่นทะเลาะกัน ก็ควรโหวตให้ออกได้ด้วยและอื่นๆอีกมาก(ผมขอใช้ภาษาบ้านๆนะอ่านเข้าใจง่ายกว่า)  โดยปกติเรื่องพวกนี้คงไม่ได้คุยกันตอนจัดตั้งเพราะมัวแต่จะหาแต่กำไร

ลงทุนกับเพื่อนๆ ต้องบอกเลยว่า ธุรกิจคือธุรกิจ ต้องมีการตกลงกัน ทำสัญญากัน อย่าใช้ความไว้ใจ.....เรื่องจริงมันไม่ง่ายขนาดนั้น พอดีผมก็พึ่งโต ยังเห็นอะไรไม่มาก พี่ๆที่เป็นนักลงทุนอยู่แล้วอาจมองว่าเรื่องนี้จิ๊บๆ แต่ผมอยากเตือนรุ่นน้องที่กำลังจะลงทุนอะไรสักอย่าง :yoyo (82):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2013, 08:13:00 น. โดย kajtanit »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 07:38:30 น. »
ผมขอถามปัญหาเกี่ยวกับแบงค์หน่อย...เผื่อมีใครใจดีตอบ

เรื่องมีอยู่ว่า....ผมต้องการซื้อตึกทาวน์เฮ้าส์ เจ้าของเก่าก็จำนองไว้กับแบงค์A เขาก็พยายามไถ่ถอนแล้วแต่ไม่สำเร็จเพราะ จนท.แบงค์A บอกว่าชุดที่ทำงานเดิมลาออกไปหมดแล้ว ทำให้ไม่ได้ เจ้าของก็บอกว่าโทรไปร้องเรียนแล้ว :yoyo(73): แต่ไม่คืบหน้า

เรื่องนี้มีคำถามนิดนึงว่าเจ้าหน้าที่แบงค์A ที่ดูแลเรื่องนี้ได้รับเงินปันผลจากดอกเบี้ยจำนองด้วยไหม.....? ทำไมไม่ไถ่ถอนให้

ผมได้ถามแบงค์B ที่ผมต้องการกู้ เขาบอกว่า ผมต้องทำเรื่องกู้กับแบงค์B ก่อน เมื่อเรื่องกู้ผ่าน ก็ให้ไปคุยกับแบงค์A ที่ไม่ถอนจำนองให้ โดยเอาเรื่องกู้ของผมไปประกอบกับเรื่องไถ่ถอนจำนอง พอไถ่จำนองเสร็จ ผมก็ซื้อตึกโดยจำนองไว้กับแบงค์B อันนี้คือรูปแบบที่ผมต้องเสียค่าธรรมเนียมร้อยละ 1 ซึ่งมันมากกว่าครึ่งแสน

หรือผมสามารถเข้าไปเป็นผู้ไถ่ถอนแทนเจ้าของตึก......มีวิธีไหนทำได้บ้าง ไม่อยากเสียค่าธรรมเนียม......ใครพอมีความรู้ด้านนี้บอกหน่อยคร้าบบบ

:yoyo(65):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 11:16:15 น. »
อืม.  หรอครับผมเพิ่งทราบนะเนี่ย.   เดิมทีผมเข้าใจอย่างนี้ว่า

สมมุติ พ่อ แม่.  แต่งงานกันจดทะเบียนกัน. มีลูก.    พอพ่อตาย.   เมียจะได้ ก่อน 50%.    50%ที่เหลือแบ่งกับลูกคนละครึ่ง
กล่าวคือ. เมียคือซุปเปอร์มรดก จะได้2เด้ง.   พวกพี่น้องญาติไม่เกี่ยว

ผมจึงเดาว่ากรณีที่ เจ้าของกระทู้ยกมานั้น. เป็นพวกสำหรับนักธุรกิจที่มมักไม่จดทะเบียนสมรสด้วยเหตุผลทางธุรกิจ.    ดังนั้นหากไม่ได้จดทะเบียนก็ควรทำพินัยกรรมคลุมไว้ก่อนแต่เนิ่นๆ และทำการปรับปรุงทุกๆปี ให้ตรงกันจำนวนทรัพย์สินที่มีโดยระบุเลยจะให้อะไรใครเท่าไหร่

ที่กล่าวมาก็ถูกครับ ถ้าจดทะเบียนกัน เมียได้ครึ่งนึงก่อนเป็นสินสมรส แล้วที่เหลือก็ไปแบ่งกับลูกอีกที

ถ้าเมียไม่ได้จดทะเบียน แล้วทำมาหาได้ร่วมกัน ก็แบ่งในฐานกรรมสิทธิ์รวม 50/50เหมือนกัน  เป็นเบื้องต้นนะ

ถ้าผัวมี พันล้าน เมียเป็นเด็กคนใช้ล่ะ แบ่งได้เหมือนกันป่าว

แต่ถ้าเมียจดทะเบียนกันได้ 1 วัน คุณสามีอึ๊บแล้วขาดใจตาย เมียได้อะไร....? :yoyo (93):

เรื่องพวกนี้มันมีมากมายครับ บางครั้งงงๆเหมือนกัน :yoyo(73):

ออฟไลน์ Sanambinnam

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 09:00:47 น. »
อืม.  หรอครับผมเพิ่งทราบนะเนี่ย.   เดิมทีผมเข้าใจอย่างนี้ว่า

สมมุติ พ่อ แม่.  แต่งงานกันจดทะเบียนกัน. มีลูก.    พอพ่อตาย.   เมียจะได้ ก่อน 50%.    50%ที่เหลือแบ่งกับลูกคนละครึ่ง
กล่าวคือ. เมียคือซุปเปอร์มรดก จะได้2เด้ง.   พวกพี่น้องญาติไม่เกี่ยว

ผมจึงเดาว่ากรณีที่ เจ้าของกระทู้ยกมานั้น. เป็นพวกสำหรับนักธุรกิจที่มมักไม่จดทะเบียนสมรสด้วยเหตุผลทางธุรกิจ.    ดังนั้นหากไม่ได้จดทะเบียนก็ควรทำพินัยกรรมคลุมไว้ก่อนแต่เนิ่นๆ และทำการปรับปรุงทุกๆปี ให้ตรงกันจำนวนทรัพย์สินที่มีโดยระบุเลยจะให้อะไรใครเท่าไหร่
เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 08:32:38 น. »

อีกปัญหาที่เจอคือ หลายพื้นที่ใน ตจว   ที่ดินผู้ถือครองเช่นพ่อแม่  ที่เป็นของแม่จึงบางทียกให้ลูก 3 คนเท่าๆกันไม่ได้แบ่งโฉนด จนแม่ตาย  ต่อมาพ่อมีเมียใหม่ก็ยังไม่ได้โอน(ไม่มีเงินไปโอน)  เมียใหม่เลยมีสิทธิด้วยตามกฎหมายไปด้วย  วันนึงพ่อดันมาตายไปอีก  เมียใหม่ฮุบ   ลูกเมียเก่าจึงโวย   คนที่มาเช่าหรือซื้อกับลูกเมียเก่าซวยแบบวุ่นวาย  :yoyo(22):
เรื่องนี้ในความเป็นจริงเป็นเรื่องที่วุ่นวายมาก ในครอบครัวทั่วๆไปอาจมองเป็นปัญหาไกลตัว ประมาณว่า พ่อแม่ตรูดี พี้น้องตรูใจถึง คงไม่แย่งทรัพย์สินกัน ท่านๆลองมีอาชีพฟังแต่ปัญหาคนดูสิ.....ไอ้นี่ก็จะเอา ไอ้นั่นก็ของตรู ผมมันพวกทนายความใจดี ฟังแต่เพลงแจ๊ส....เจอปัญหาพวกนี้ ผมมักจะแนะนำให้ไปคุยกันดีๆ(ทั้งที่เขาคุยกันมาหลายรอบแล้ว) มันก็ไม่สะใจคนเล่า ต้องฟ้อง......ผมน่ะ ไม่ชอบลูกความเอาแต่ได้ แต่ถ้าเขาโดนเหยียบมาผมช่วยเต็มที่ อิอิ ขอโม้หน่อย

ไอ้พวกเรื่องทรัพย์สิน ใครอายุมากๆหรือมีญาติๆใกล้ตาย อ่านหน่อยนะ เรื่องจริงยาวมาก ตอนปรึกษาคดี อธิบายอยู่ชั่วโมงนึงซับซ้อนหน่อย

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผม พ่อตาย ปู่ยังอยู่ มีอาอีก 3 คน และไม่ได้ทำพินัยกรรม ศาลตั้งปู่กับเพื่อนผมเป็นผู้จัดการมรดก (ปู่ได้ 1 ส่วน เพื่อนได้ 1 ส่วน)

พ่อของเพื่อนมีที่ดินหลายแห่ง ร่วมสิบๆล้าน

เพื่อนผมกับพ่อที่ตาย เกลียดพวกอาๆ

มรดกต่างๆของพ่อที่ตาย  ตกไปที่ปู่ เมื่อปู่ตาย มรดกของพ่อที่ปู่ได้รับก็กระจายมาอยู่ที่อาๆ

งงกันไหม

กลายเป็นอาได้ที่ดินต่างๆ ของพ่อเพื่อนผมไปด้วย

ตอนนี้มีการแย่งชิงมรดกจึงเกิดขึ้น เพื่อนผมก็ว่า ที่ดินแต่ละที่พ่อแม่กรูทำงานร่วมกัน ทำไมกรูต้องให้พวกอาๆกรูด้วยวะ โกงพ่อกรูไปตั้งเท่าไร

เอาจริงๆ เรื่องมันซับซ้อนกว่านี้อีกเยอะแต่พิมพ์ไม่ไหว

ที่อยากจะย้ำคือ

1.เราตาย ทรัพย์สินตกไปที่พ่อแม่  ลูก (ไม่พูดถึงเมียละกัน)------> ก็ดูแฟร์ดีนะ เทียบกับข้อ2.ดู

2.เอาใหม่ลองเทียบดู เราอายุ 70 มีลูก1คน  พ่ออายุ90  พี่ของเราอีก4คน เรามีทรัพย์สิน 10 ล้าน

เราตาย ลูกได้มรดก5ล้าน   พ่อได้5ล้าน    อีก10วัน พ่อที่อายุ90ตาย   เงิน5ล้าน(ที่พ่อเราได้มรดกจากเรา) จะตกไปที่พี่เราอีก 4 คน และที่ลูกเรา(เราตายไปแล้วแต่ลูกจะได้รับมรดกแทนที่)

ลูกของเรามึนเลย เงิน 10 ล้านของพ่อหายไปไหนวะ......ทำไมได้ไม่เต็ม คราวนี้การต่อสู้ระหว่าง ลูกของเรากับพวกพี่ๆของเราจึงเกิดขึ้น

แค่อยากจะเตือนพวกท่านๆที่มีทรัพย์สินเยอะๆ พินัยกรรมนั้นสำคัญ อย่าไปมองว่าเป็นการแช่งตัวเอง ปัญหาพวกนี้เยอะจริงๆ ตอนเราอยู่ก็ไม่เห็นมีอะไร แต่พอเราตายไปดันตีกันใหญ่ ดูดีๆ ข้อเท็จจริงข้อ1.-2.นั้นเป็นเรื่องเดียวกัน

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2013, 13:18:19 น. »

“บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี  ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้  ท่านว่า  บุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”

หลักคือ โดยสงบ  เปิดเผย  เจตนาเป็นเจ้าของ  10ปี ถึงจะได้กรรมสิทธิ์

อันนี้จำได้ขึ้นใจเลยครับ เห็นในข่าวบ่อยๆ :yoyo (95):

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :yoyo (80):

เนี่ยคือความไม่ยุติธรรมของกฎหมาย  ต่อให้ปักป้าย มันก็รื้อทิ้ง และอ้างไม่เห็นไม่เคยรื้อ บางทีอ้างอยู่มานานแล้ว และไปหลอกคนแถวนั้นว่าคือเจ้าของที่ดินซะเอง เรียกว่าสร้างพยานแวดล้อมครบ  คนมีที่ดินตอนหนุ่มสาวยังคอยไปมาดูแลที่บ้าง   แต่วันนึงแก่ใครจะคอยไปดูล่ะ กฎหมายก็เฮงซวยเอื้อโจรแบบสุดยอดโปรโมชั่น

ผมเคยทำโครงการพระราชดำริ  ต้องทำการพาดสายไฟไปยังจุดตั้งสถานี ปรากฎว่าต้องพาดผ่านที่แปลงนึงล้ำเข้าไป 1 เมตร   เลยเข้าไปขอความอนุเคราะห์ขออนุญาตเจ้าของที่โดยทำเป็นหนังสือด้วย    เขาเรียกค่าพาดมาเป็นเงินจำนวนนึง    ผ่านไปสามปี มีหนังสือร้องเรียนมาจากเจ้าของที่แท้จริง
วุ่นวายมาก

อีกปัญหาที่เจอคือ หลายพื้นที่ใน ตจว   ที่ดินผู้ถือครองเช่นพ่อแม่  ที่เป็นของแม่จึงบางทียกให้ลูก 3 คนเท่าๆกันไม่ได้แบ่งโฉนด จนแม่ตาย  ต่อมาพ่อมีเมียใหม่ก็ยังไม่ได้โอน(ไม่มีเงินไปโอน)  เมียใหม่เลยมีสิทธิด้วยตามกฎหมายไปด้วย  วันนึงพ่อดันมาตายไปอีก  เมียใหม่ฮุบ   ลูกเมียเก่าจึงโวย   คนที่มาเช่าหรือซื้อกับลูกเมียเก่าซวยแบบวุ่นวาย  :yoyo(22): 

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2013, 12:07:25 น. »

“บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี  ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้  ท่านว่า  บุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”

หลักคือ โดยสงบ  เปิดเผย  เจตนาเป็นเจ้าของ  10ปี ถึงจะได้กรรมสิทธิ์

อันนี้จำได้ขึ้นใจเลยครับ เห็นในข่าวบ่อยๆ :yoyo (95):

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :yoyo (80):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2013, 07:37:27 น. »
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับน้า  kajtanit

สมมติผมขายเครื่องเสียงทิ้งวันนี้ พรุ่งนี้วิ่งเอาเงินไปซื้อที่ดินเปล่าไกลๆ นานๆ ถึงจะไปดูได้ซักครั้ง ล้อมรั้วก็แล้ว แต่กลัวโดนยึดอีก

ผมสั่งทำป้ายเลย 4x6 เมตร ประกาศ สนใจ เช่า-ซื้อ ติดต่อฮ่องกงเฟซ(สมมติว่าชื่อจริง) เบอร์ xxx-xxxxxxx ปักกลางที่เลย

เหมือนประกาศกความเป็นเจ้าของไปเลย

แต่เวลาคนโทรมา ก็บอกว่า เอ้อ ยังไม่ขาย ขอคิดดูก่อน(คือจริงๆ อยากเก็บไว้ดูเล่นนานๆ)

ปักป้ายไว้กันบุกรุก ยึดที่ เท่านั้น

ยังงี้จะโอเคมั้ยครับ มีผลทางกฎหมายรึเปล่า

ขอบคุณครับ :yoyo(65):
เรื่องพวกนี้ตอนเรียน หนังสือว่ากันเป็นปึก ผมเอาสั้นจู๋ๆนะ

การครอบครองปรปักษ์  หมายถึง  การที่บุคคลได้กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินของผู้อื่นโดยการครอบครองตามบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์  มาตรา  ๑๓๘๒  ซึ่งได้บัญญัติว่า

ถ้าท่านฮ่องกงเฟซเอาป้ายไปปัก แล้วมีคนมาอยู่ในที่ดิน อันนั้นอาจเรียกได้ว่ามาอยู่โดยไม่สงบแล้ว หรือมาแอบสร้างกระท่อมอยู่ที่มุมที่ดิน...ก็เรียกได้ว่าไม่เปิดเผย

ทางที่ดีใครที่มีที่ดินเยอะๆหมั่นไปดูที่ทางบ้าง  พอไปถึงที่ดินแล้ว ถ้ามีคนอยู่ ก็ถ่ายรูปไว้หน่อยโดยเอาหนังสือพิม์ ณ ปัจจุบันวันนั้น ถ่ายรูปวัน เดือน ปี ของหน้า นสพ. ไว้โดยติดรูปที่ดินเราข้างหลัง.....แล้วก็ไปลงบันทึกประจำวันซะ

พวกนี้เป็นหลักฐานเบื้องต้น ประโยชน์อาจไม่มาก แต่ใช้ในทางคดีกรณีมีปัญหาได้

หลังจากนั้นก็เข้าไปคุยกะคนที่อยู่บนที่ดินเรา ก่อนเข้าไปใส่เสื้อกันกระสุนด้วยนะ :yoyo(31):

น้ากาจจ  แล้วถนนหนทาง ถนนหลวง ถนนพิเศษ แบบนี้ พวกปั่นจักรยานแบบนี้ สามสี่คัน บางทีเป็นสิบคัน สวมชุด หมวก เรียบร้อย แต่ทะลึ่งมาปั่นบนถนนที่เค้าใช้สัญจรกัน

แบบนี้ มันผิดไหมครับ  บางทีเห็นแล้วหงุดหงิด เลยขับไปปาด ๆ แกล้งเล่นเหมือนกัน
เอ่อ....เรื่องนี้ก็ค่อนข้างเป็นเรื่องใหม่

เข้ามาปั่นจักรยานในถนน พรบ.จราจร ก็เห็นมีควบคุมไว้นะ น่าจะหาจากในเนทได้

แต่ตำรวจไทยน่าสงสาร ต้องเข้าใจ ตำรวจจราจรที่จับๆเราอยู่ทุกวัน เขาก็เป็นเหมือนเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการ จับได้แต่ชาวบ้าน จับคนธรรมดาขับเก๋งก็เดี๋ยวรู้จักท่านนั้นท่านนี้  เดี๋ยวด่าเดี๋ยวเบ่งตามประสาคนกรุงเทพ...แต่ไม่ดูตัวเองว่าทำผิดอะไร

เรื่องจักรยานก็เหมือนกัน ....ผมก็เห็นว่าปั่นบนถนน ขึ้นมาบนสะพาน ความเร็วก็ไม่ได้  ล้มทีรถผิดอีก คงต้องรอพวกกฎหมายเฉพาะออกมาควบคุมล่ะครับ ตอนนี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยง อย่าลืมในไทยรถใหญ่ผิดตลอด

คนที่ปั่นจักรยานก็ช่วยๆดูแลตัวเองด้วย อย่างน้อยใส่เครื่องป้องกันซะหน่อย เวลามีอุบัติเหตุจะได้ไม่เจ็บมาก ไม่งั้นพวกขับรถปาดโดนฟ้องตูดบานแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2013, 07:52:56 น. โดย kajtanit »

ออฟไลน์ surapong

• คุยเก่งมาก
  • รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 14:23:17 น. »
น้ากาจจ  แล้วถนนหนทาง ถนนหลวง ถนนพิเศษ แบบนี้ พวกปั่นจักรยานแบบนี้ สามสี่คัน บางทีเป็นสิบคัน สวมชุด หมวก เรียบร้อย แต่ทะลึ่งมาปั่นบนถนนที่เค้าใช้สัญจรกัน

แบบนี้ มันผิดไหมครับ  บางทีเห็นแล้วหงุดหงิด เลยขับไปปาด ๆ แกล้งเล่นเหมือนกัน
Simple & Simple

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 12:22:19 น. »
คนไทยสมัยนี้มันหัวหมอจริงๆ ชาวบ้านตาดำๆดนี่ยแหละตัวหัวหมอ. ทำมึนๆได้ประโยชน์มากมาย. กฎหมายเองก็สับสนจนคนดีๆลำบากทำอะไรไม่ได้. ิ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลูกค้าผมเป็นข้าราชการบำนาญเพิ่งปลดได้ปีเดียวแต่ผมก็มักไปขอคำปรึกษาเรื่องงานกันอยู่.  วันนึงแกจอดรถอยู่ข้างทางแถวสุวรรณภูมิ เป็นรถเก๋งจอดแบบเรียบร้อยดี แต่นั่งดับเครื่องรอรับหลานอยู่ในรถ.    อยู่ๆก็มีแก๊งค์นักปั่นจักรยานปั่นผ่านมา
มีคันนึงดันเสียหลักไปชนโครมท้ายรถลูกค้าผม. ถึงกับตัวกลิ้งไปกระแทกกระจกหลังแตก. ไม่รู้มันปั่นยังไง. คนขี่จมูกหัก. ลูกค้าก็งง และตกใจ แกก็ยังอุตสาห์พาไอ้บ้านั่นไป รพ.  แต่ไม่ยอมแจ้งความเอาเรื่องเพราะแกบอกว่าสงสารเค้า.   

ผลคือไอ้บ้านั่น ไปแจ้งความ. ตำรวจมาตั้งข้อหา ลูกค้าผมว่าจอดรถประมาททำให้ผู้อื่นอาจได้รับอันตรายถึงชีวิต. (ตำรวจแมร่งสงสัยจบจาก รร นายร้อยสากกระเบือบินมา). พร้อมไอ้บ้านั่นเรียกค่าเสียหาย 5ล้านบาท.    ผมทราบข่าวแล้วหงุดหงิดแทน. จึงต้องหาทนายไปช่วยเรื่องบ้าๆบอนี้.    ตอนนี้อยู่ระหว่างฟ้องศาล

ไอ้บ้านั่นปั่นจักรยานแต่ไม่มีความเป็นนักกีฬาเลย.มันทำงานองค์การโทรศัพท์.  พอมาเจอคำรวจสากกระเบือบิน. ทำให้ประเทศไทยดูเฮงซวยจริงๆ. กุ้ม.

ครับ นั่นคือความซวย........แทบจะเรียกได้ว่า Thailand only (ในความเป็นจริงต้องดูข้อเท็จจริงอย่างอื่นประกอบด้วย บางครั้งคำฟ้องกับคำพิพากษา มันก็ดูตลกๆกันได้ แต่พออ่านข้อเท็จจริงทั้งหมดแล้ว คนฟ้องที่ดูโง่ๆเขาอาจมีเหตุผลที่จะหักล้างเรื่องโง่ๆของเขาก็ได้นะครับ)

คดีประเภทนี้มีอยู่เยอะแยะ ด้วยความที่ว่าบริษัทที่ผมทำงานอยู่ มีรถบรรทุกขนาดใหญ่เยอะ เรื่องราวประเภทนี้มีตลอดเวลา แบบอย่างว่าก็เคยมี จอดรถไว้เฉยๆ ในที่จอดรถบรรทุก มอไซด์วิ่งมาเสยตูด ตายคาที่.....ในคำฟ้องก็ประมาณว่าคนขับประมาททำให้คนขับมอไซด์ตาย หรือเรื่องแปลกๆคล้ายๆกันก็มี ที่ผมเจอคือ ถนน4เลน วิ่งสวนกันไม่มีเกาะกลาง ถนนทั้ง 2 ด้านซ้ายขวามีรถจอดซึ่งปกติห้ามจอดรถ แต่ก็จอดกันเต็มถนน 2 ข้างทาง ความซวยคือ รถที่จอดไม่ใช่จอดอย่างเดียว ดันซ่อมรถอยู่ด้วย ช่างมันก็นอนซ่อมรถอยู่ในถนนด้านที่รถวิ่งน่ะแหละ ขาก็ยื่นออกมา ตัวช่างก็มุดอยู่ใต้ท้องรถ ประมาณนั้น  ปรากฎว่า รถบรรทุกมันสูงนิ วิ่งเฉียดขาไปนิ๊สสสส พอให้ขาหักและกล้ามเนื้อฉีก....ก็สู้กันตามประสาของคดีอ่ะนะ.....คำพิพากษาของศาลชั้นต้นจะออกมาช่วงเดือนนี้แหละ แล้วเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังใหม่ (ผมพยายามจะไม่นำสืบโหดมาก พอดีผู้เสียหายเขาดูน่าสงสาร และตอนหลังเขาขอเรียกแค่เงินที่เขาต้องรักษาในอนาคตเท่านั้น ไม่เอาค่าเสียหายในอนาคตอย่างอื่นอีก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 12:26:23 น. โดย kajtanit »

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 12:05:16 น. »
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับน้า  kajtanit

สมมติผมขายเครื่องเสียงทิ้งวันนี้ พรุ่งนี้วิ่งเอาเงินไปซื้อที่ดินเปล่าไกลๆ นานๆ ถึงจะไปดูได้ซักครั้ง ล้อมรั้วก็แล้ว แต่กลัวโดนยึดอีก

ผมสั่งทำป้ายเลย 4x6 เมตร ประกาศ สนใจ เช่า-ซื้อ ติดต่อฮ่องกงเฟซ(สมมติว่าชื่อจริง) เบอร์ xxx-xxxxxxx ปักกลางที่เลย

เหมือนประกาศกความเป็นเจ้าของไปเลย

แต่เวลาคนโทรมา ก็บอกว่า เอ้อ ยังไม่ขาย ขอคิดดูก่อน(คือจริงๆ อยากเก็บไว้ดูเล่นนานๆ)

ปักป้ายไว้กันบุกรุก ยึดที่ เท่านั้น

ยังงี้จะโอเคมั้ยครับ มีผลทางกฎหมายรึเปล่า

ขอบคุณครับ :yoyo(65):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 07:47:42 น. »
:yoyo(65):ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
 :yoyo(53):ล่วงหน้าน่ะครับที่จะมีสมาชิกตัวน้อยเพิ่มมาทำให้ครอบครัวสมบูรณ์เพิ่มขึ้นครับ

ขอบคุณครับพี่เม๋ เมื่อวันก่อนพาภรรยาไปตรวจครรภ์เพราะมีเลือดออก ผมนี่เหงื่อแตกเป็นน้ำตกเลย ก็ไม่มีอะไรแต่ต้องหยุดงานสัปดาห์นึง หวาดเสียว.... :yoyo(74):

กรณีที่ดินคล้ายกับญาติผม
มีที่ดินชานเมืองทิ้งไว้หลายปี เพิ่งแวะไปดูมาไม่กี่เดือนก่อน
เจอป้ายโฆษณา....ใหญ่เบ้อเร่อปักกลางที่
โทรไปตามเบอร์ในป้าย ถามไปถามมา บอกว่าจ่ายค่าเช่าเรียบร้อยทุกเดือน :yoyo(61):
ถามว่าจ่ายใคร....จ่ายป้า....ป้าที่บ้านอยู่ข้างๆ ตรงนั้นแหล่ะ :yoyo(22):

ป้าโมเมนี่หว่า :yoyo(37):

รู้สึกว่าญาติผมจะถามว่าจะเอาไง เช่าต่อก็จ่ายเค้า ไม่เช่าก็ไปรื้อซะ(แต่น่าจะเช่าต่อ)
แล้วเรื่องป้าทำไง....เค้าปรีกษา ญาติผมก็บอกให้ฟ้องไป เอาเงินคืน....ได้ข่าวว่าตอนนี้โทรหาป้าไม่ติด :yoyo (91):

ป้ามหาภัย :yoyo(21):

เดี๋ยวว่างไปตระเวนหาที่ดินเปล่า ปล่อยเช่ามั่งดีกว่า :yoyo(41):
อ่า  นี่ก็เป็นเรื่องของคนรวยๆที่มีที่ดินหลายแห่งนะครับ

จะเล่าให้ฟังบ้าง

เรื่องแรกคือคดีเมื่อร่วม 10 ปีที่แล้ว(งานแรกๆของผม) นายมีที่ดินยาวๆแบบเส้นก๋วยเตี๋ยวยาวสักร้อยเมตรกว้างสัก20-30ได้ แต่ด้านยาวอยู่ติดถนนประมาณนั้น แกเล่าว่าที่ดินข้างเคียงเป็นวัด วัดก็มาใช้ที่ดินแกเป็นที่จอดรถ หลังๆก็ลามมาเก็บตังค์ค่าจอด มีขายของ มีชาวบ้านมาปลูกบ้านข้างกำแพงวัด นายผมก็อายุมากและใจบุญ ก็ปล่อยๆไป(ล้ำที่ดินแค่10%ได้) อยู่มาวันดีคืนดี มีหมายมาที่บ้านนายผมบอกว่ามีการฟ้องเรื่องครอบครองปรปักษ์.......ในที่ดินทั้งหมดของนายผม  แบบประมาณว่าล้ำมาแค่10% แต่วัดจะเอาที่ดินทั้งหมด เป็นเรื่องสิครับ

แต่ก่อนที่จะเป็นเรื่อง นายผมประมาณว่าใจบุญ ตกลงยกที่ดินทั้งหมดให้กับวัดไปเลย................กี่ล้านก็ไม่รู้

อุทาหรณ์.....ถ้าท่านมีที่ดิน แล้วมีการรุกล้ำเข้ามาแม้เพียงส่วนเล็กน้อยของที่ดิน อย่าพึ่งชะล่าใจ จะทำอะไรก็รีบทำ เพราะอาจทำให้เสียทีดินทั้งแปลงได้นะครับ

อีกเรื่องนึง คล้ายๆกับเรื่องของท่าน hongkongface

เรืองมีอยู่ว่านายผมมีที่ดินล้อมรั้วปูนอย่างดี เนื้อที่ประมาณ10ไร่ แถวนครนายก จู่ๆนายก็ไปดูที่ กลายเป็นสนามแข่งมอไซด์วิบากซะงั้น แบบเป็นทางการซะด้วย(มีการถมที่ สร้างภูเขา ป้ายโฆษณาอีกเพียบ) ผมก็ตะลุยหาข้อมูลเรื่องมอไซด์วิบากเลย.....กลายเป็นสนามซ้อมแข่ง ถามคนแถวนั้น เจ้าถิ่น ขาใหญ่ ถามหมด(โคตรหวาดเสียวเลย) ก็มาเจอข้อมูลหลักในเนท ผมก็โทรตามเบอร์ที่ลง บลาๆๆๆๆ

ปรากฎว่า โต้โผที่เป็นคนจัดงานเขาก็บอกว่าเช่าที่จากนาย.......ซึ่งอ้างว่าเป็นเจ้าของที่ดิน ซึ่งไอ้นาย.....เป็นใครก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นคนแถวนั้น หลังจากนั้นนายก็ว่าจะดำเนินคดี แต่ก็ไม่ได้ดำเนินคดีแต่อย่างใด จบลงด้วยดี ขอโทษขอโพยกัน

อย่าลืม ใครที่มีที่ดินเยอะๆ ไปเยี่ยมดูบ้างนะคร้าบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2013, 08:28:58 น. โดย kajtanit »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2013, 20:50:41 น. »
คนไทยสมัยนี้มันหัวหมอจริงๆ ชาวบ้านตาดำๆดนี่ยแหละตัวหัวหมอ. ทำมึนๆได้ประโยชน์มากมาย. กฎหมายเองก็สับสนจนคนดีๆลำบากทำอะไรไม่ได้. ิ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลูกค้าผมเป็นข้าราชการบำนาญเพิ่งปลดได้ปีเดียวแต่ผมก็มักไปขอคำปรึกษาเรื่องงานกันอยู่.  วันนึงแกจอดรถอยู่ข้างทางแถวสุวรรณภูมิ เป็นรถเก๋งจอดแบบเรียบร้อยดี แต่นั่งดับเครื่องรอรับหลานอยู่ในรถ.    อยู่ๆก็มีแก๊งค์นักปั่นจักรยานปั่นผ่านมา
มีคันนึงดันเสียหลักไปชนโครมท้ายรถลูกค้าผม. ถึงกับตัวกลิ้งไปกระแทกกระจกหลังแตก. ไม่รู้มันปั่นยังไง. คนขี่จมูกหัก. ลูกค้าก็งง และตกใจ แกก็ยังอุตสาห์พาไอ้บ้านั่นไป รพ.  แต่ไม่ยอมแจ้งความเอาเรื่องเพราะแกบอกว่าสงสารเค้า.   

ผลคือไอ้บ้านั่น ไปแจ้งความ. ตำรวจมาตั้งข้อหา ลูกค้าผมว่าจอดรถประมาททำให้ผู้อื่นอาจได้รับอันตรายถึงชีวิต. (ตำรวจแมร่งสงสัยจบจาก รร นายร้อยสากกระเบือบินมา). พร้อมไอ้บ้านั่นเรียกค่าเสียหาย 5ล้านบาท.    ผมทราบข่าวแล้วหงุดหงิดแทน. จึงต้องหาทนายไปช่วยเรื่องบ้าๆบอนี้.    ตอนนี้อยู่ระหว่างฟ้องศาล

ไอ้บ้านั่นปั่นจักรยานแต่ไม่มีความเป็นนักกีฬาเลย.มันทำงานองค์การโทรศัพท์.  พอมาเจอคำรวจสากกระเบือบิน. ทำให้ประเทศไทยดูเฮงซวยจริงๆ. กุ้ม.

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2013, 12:03:30 น. »
กรณีที่ดินคล้ายกับญาติผม
มีที่ดินชานเมืองทิ้งไว้หลายปี เพิ่งแวะไปดูมาไม่กี่เดือนก่อน
เจอป้ายโฆษณา....ใหญ่เบ้อเร่อปักกลางที่
โทรไปตามเบอร์ในป้าย ถามไปถามมา บอกว่าจ่ายค่าเช่าเรียบร้อยทุกเดือน :yoyo(61):
ถามว่าจ่ายใคร....จ่ายป้า....ป้าที่บ้านอยู่ข้างๆ ตรงนั้นแหล่ะ :yoyo(22):

ป้าโมเมนี่หว่า :yoyo(37):

รู้สึกว่าญาติผมจะถามว่าจะเอาไง เช่าต่อก็จ่ายเค้า ไม่เช่าก็ไปรื้อซะ(แต่น่าจะเช่าต่อ)
แล้วเรื่องป้าทำไง....เค้าปรีกษา ญาติผมก็บอกให้ฟ้องไป เอาเงินคืน....ได้ข่าวว่าตอนนี้โทรหาป้าไม่ติด :yoyo (91):

ป้ามหาภัย :yoyo(21):

เดี๋ยวว่างไปตระเวนหาที่ดินเปล่า ปล่อยเช่ามั่งดีกว่า :yoyo(41):

ออฟไลน์ yogiko

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 23:27:12 น. »
 :yoyo(65):ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
 :yoyo(53):ล่วงหน้าน่ะครับที่จะมีสมาชิกตัวน้อยเพิ่มมาทำให้ครอบครัวสมบูรณ์เพิ่มขึ้นครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 15:34:49 น. »
                เรื่องของการรังวัดที่ดิน แปะไว้ก่อนตรงที่ว่า เป็นผมๆจะกั้นรั้วลวดหนาม ถ่ายรูปเก็บไว้ ชาวบ้านที่ตั้งบ้านรุกล้ำคงต้องออกหนังสือเตือนว่าผมจะไม่ดำเนินการฟ้องคดี แต่ห้ามสร้างบ้านรุกล้ำเพิ่มเติมอีก แล้วทำหนังสือยินยอมให้ใช้ที่ดินหรือสัญญาเช่าและจะไม่ฟ้องเรื่องครอบครองปรปักษ์ ประมาณนี้ ตัดปัญหาเรื่องชนกับชาวบ้านและความรุนแรง (ในอดีตเคยมีการพยายามไล่ที่แล้วและมีความเกี่ยวเนื่่องกับปืนลูกซอง 1 กระบอกแต่ขอไม่เล่าเรื่องอดีตละกันเพราะผมไม่อยู่ในเหตุการณ์)  อีกอย่างผมก็อยากรู้ว่านายผมท่านจะตัดสินใจยังงัย

เล่าอีกเรื่อง ได้รับคดีเรื่องรถชนกันระหว่างรถบรรทุกกับรถเก๋งคันโต อดีตราคา10ล้านบวกๆ รถบรรทุกกลับรถ รถเก๋งมาด้วยความเร็วสูงเบรกไม่อยู่ ตู้มมมมมม  รถเก๋งพังทั้งคัน รถบรรทุกไม่เป็นไร เก๋งนั่งมา 6 บาดเจ็บหนัก2 ราย คดีดำเนินไปทั้ง อาญา-แพ่ง 
                 คดีอาญา จำเลยที่3(บริษัทประกัน)ชดใช้ค่าเสียหายไปส่วนหนึ่ง คนขับจำเลยที่1 ไม่ชดใช้(ไม่มีตังค์) ไม่ไปเยี่ยม ตอนขับเมา ศาลพิพากษาจำคุก ... เดือนไม่รอ(ปัจจุบันอยู่ในคุกอ่ะนะ) ปกติคดีอย่างนี้ผลไม่ค่อยมีจำคุกกันเท่าไร  ติดตรงที่ว่า คนขับไม่ไปเยี่ยมคนเจ็บ ไม่ขวนขวายที่จะเยียวยาความผิด แถมตอนขับเมาและมียาบ้าอยู่ในรถอีก......(ไม่ได้โดนจำเพราะยานะ)
                 เลยอยากเล่าให้ฟังกันว่า ถ้าเกิดกรณีเราไปขับรถชนคน ชนรถและมีคนได้รับบาดเจ็บ ให้หาทางไปเยี่ยม-เยียวยาค่าเสียหายเท่าที่จะทำได้ อย่าไปคิดว่าตรูไม่ผิด จะไปอ้างว่าก็มันไม่ได้ข้ามถนนตรงทางม้าลาย....แมร่งไม่ใส่หมวกกันน็อก......แมร่งขับย้อยศร อย่าไปคิดอย่างนั้น เราอยู่เมืองไทย ขับอะไรใหญ่กว่าคิดว่าผิดไว้ก่อน(ในทางอาญาอ่ะนะ) อย่างน้อยก็ไม่ค่อยเสี่ยงคุก
                 ส่วนในทางแพ่ง ผู้เสียหายเขาก็ไปหาหมอ รักษา เรียกค่าขาดประโยชน์นู่น นั่นนี่ เบ็ดเสร็จเรียกมา 2ล้านบวกๆ(ไม่รวมค่าซากรถซึ่งประกันจ่ายไปแล้ว) ประกันไม่จ่ายค่ารักษาให้...........อืม เริ่มยาก สาเหตุที่ประกันไม่จ่ายเพราะผู้เสียหายใช้สิทธิพวกประกันสังคม ประกันต่างๆของเขาเลยไม่มีใบเสร็จมาอ้างอิง และผู้เสียหาย 2 คนที่เจ็บหนักก็ไม่ได้ขอใบประเมินค่ารักษาพยาบาลในการบำบัด ค่ารักษาในอนาคต
                 เลยอยากจะบอกว่า กรณีแบบนี้เราไปรักษาอะไรก็ตาม ใบเสร็จสำคัญมาก เก็บไว้ ใบประเมินค่ารักษาพยาบาลในอนาคต เช่นรักษาแผลเป็น บำบัดกล้ามเนื้อ กระดูก ถ้าขอหมอได้ให้ขอเลย ประกันจะจ่ายต่อเมื่อมีใบเสร็จและใบประเมินเท่านั้นและจ่ายง่ายด้วย ส่วนที่เหลือที่ผู้เสียหายเรียกร้อง เช่นค่าขาดประโยชน์ในการทำงาน ค่าเยียวยาทางจิตใจ ต้องนำสืบในชั้นศาล ประกันจะจ่ายยากมาก.....(ไม่ขอพูดช่วงการไกล่เกลี่ยละกัน) เรื่องพวกนี้รายละเอียดอีกเพียบ พิมพ์นาน ปวดตา....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 16:18:52 น. โดย kajtanit »

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 12:16:09 น. »
เครื่องเสียงเลยไม่ได้อัพเลย แต่แอบอยากได้ classic 3 อยู่นะ อิอิ 

อิๆๆ พอมันได้ source ดี ๆ ได้ระบบไฟดี ๆ  มันฟังเพราะขึ้นไปอีกเยอะเลยครับท่าน   ว่าแต่ รีบเซ้งกิจการก่อนดีกว่าครับ  ยังไงหมอฟันยังต้องอยู่คู่กับคนไปครับ อิๆๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 10:46:24 น. »
น้ากาจ ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ แวะมากินไอติม เอ้ย มาวิจารณ์ชุดผมหน่อยนะครับ เปลี่ยนไปพอสมควรแล้ว  :yoyo (100):

ช่วงนี้ผมก็วุ่นๆ แร่ดไม่ได้เหมือนตะก่อน เหมือนจะเริ่มอยู่ตัว มันก็มีอะไรๆเข้ามาใหม่อีก (ภรรยาพึ่งตั้งครรภ์ จะได้มีลูกเป็นของตัวเองซะที :yoyo(1):) แถมคลินิคที่นึงซึ่งคุณภรรยาเป็นหุ้นส่วนอยู่แต่ทำหน้าที่บริหาร หุ้นใหญ่จะขายกิจการพร้อมตึกให้ผมอีก เบ็ดเสร็จแตะ8หลัก จะหากู้จากไหนฟร่ะเนี้ย เครื่องเสียงเลยไม่ได้อัพเลย แต่แอบอยากได้ classic 3 อยู่นะ อิอิ

เรื่องลิขสิทธิ์ที่น้า falconbbs ว่ามาสมัยก่อนก็อย่างว่า ทนายเขานำสืบยากอันนี้เข้าใจ และศาลหาทางออกได้ดีด้วย เรื่องอย่างนี้ว่าตามกฎหมายอย่างเดียวมันยาก คนเปิดงานอันมีลิขสิทธิ์แบบนั้นมันผิดอยู่เต็มประตู แต่จะได้ค่าเสียหายจากผู้เปิดไม่ใช่เรื่องหมูๆ

คลินิกที่ร้านผม ชั้นสอง มีโปรเจคเตอร์ตัวนึงยิงออกมาที่หน้าต่างซึ่งติดฟิล์มดำออกทึบๆหน่อย แล้วให้โปรเจคเตอร์ยิงแสงกลับด้านออกมาเป็นทีวีจอยักษ์ อยู่ตรงหน้าต่างชั้นสอง เพราะฉะนั้นคนเดินถนนจะเห็นหน้าต่างชั้นสองมีทีวีขนาดยักษ์อยู่ เด่นมากกก แต่...เปิดอะไรไม่ได้กลัวไอ้เรื่องลิขสิทธิ์นี่แหละ 

ฟันทองที่ร้านทำได้ไหมครับ สามซี่บนแยกกัน
เวลาฝนตกฟ้าคะนองจะมีเสียวไหม :yoyo (81):

ฟันทองทำได้ครับ ส่งแล็ป แต่ปกติไม่มีใครเขาทำกันนะครับ คงแพงมั่กๆ ปกติทำแกนข้างในเป็นทองแล้วเคลือบด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน ประมาณ 17,000 แต่ฟันทองทั้งซี่ไม่รู้ราคาครับ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักและราคาทอง  เรื่องฟ้าฝนไม่รู้เหมือนกันคงเหมือนใส่แหวนใส่สร้อยละมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 11:55:33 น. โดย kajtanit »

ออฟไลน์ kodo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 10:33:26 น. »
ฟันทองที่ร้านทำได้ไหมครับ สามซี่บนแยกกัน
เวลาฝนตกฟ้าคะนองจะมีเสียวไหม :yoyo (81):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 10:28:06 น. »

ขอทราบราคาใส่ครอบฟันปลอมด้านบนสามซี่ครับ คือมันแตกบิ่น ทำให้มันขบกับฟันล่างไม่สนิท
ต้องกรอให้เล็กครอบใหม่ครับ

ส่วนเรื่อที่ดิน ผมแนะนำจ้าวนายขายให้ชาวบ้านไปเลยผ่อนธนาคารก็คงได้  :yoyo (81): :yoyo (81):

ครอบฟันขั้นต่ำ 6-7 พันครับ แพงๆอยู่ที่ราวๆ 14,000 ราคาโดยประมาณนะครับ

กรณีต้องครอบที่ฟันหน้าไม่แนะนำให้ทำในราคาขั้นต่ำครับ เพราะอนาคตจะเห็นขอบสีคล้ำๆที่เหงือก ไม่สวย

ถ้าฟันหน้าแนะนำทำแพงๆดีกว่าใช้ตัวที่มีส่วนผสมของทองหรือเซรามิคหรือ ออลเซรามิค(ไม่มีส่วนผสมของโลหะอยู่เลยแต่ทำได้บางกรณีเท่านั้น) แต่ถ้าเป็นฟันกรามทำในราคาขั้นต่ำได้

แต่ถ้าบิ่น 3 ซี้ติดๆกันต้องครอบ อาจต้องทำเป็นสะพายฟันซึ่งค่าใช้จ่ายก็คูณ 3 ล่ะครับ

เมื่อกี้โทรไปถามคุณภรรยามาให้ จำมาได้แค่นี้ครับ แต่ซึมซับมาเยอะ ผมพอจะเป็นผู้ช่วยหมอฟันได้นะ อิอิ  :yoyo(41):

ว่างๆเข้าไปตรวจฟรีก็ได้ครับ เข้าลาดพร้าว 128/4 ราวๆ200เมตร

ส่วนเรื่องที่ดิน นายผมไม่ขายครับ มีแต่จะซื้อเพิ่ม รถไฟฟ้าจะลงตรงบางปูสถานนีสุดท้าย ที่จะขึ้นไปอีกเท่าไรไม่รู้.....

ออฟไลน์ falconbbs

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
    • My Blog - Poetry Park:
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 10:21:00 น. »
ทดลองสินค้าไม่ผิดครับ(กรณีร้านขายแผ่นที่ถูกต้องนะ)

ถ้าเป็นร้านขายแผ่นที่ถูกต้องตามกฎหมาย เช่นพวกแมงป่อง เปิดหนังเปิดเพลงทิ้งไว้ได้  บ่ผิดเพราะเขาซื้อสินค้าและลิขสิทธิ์ของเจ้าของสินค้านั้นๆมาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกร้านอาหารมาเปิดเพลง จริงๆแล้วเปิดไม่ได้ เพราะร้านอาหารไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เพลงมา--->เอาแค่นี้ก่อน

ขออนุญาตครับ ผมไม่ใช่นักกฎหมาย แค่เคยได้รับ forwarded mail เกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็เลยขอคัดลอกมาไว้ให้อ่านกันครับ:

FW: คำพิพากษาศาลฎีกา คดีร้านขายอาหาร และเครื่องดื่ม เปิดเพลง MP3, ซีดี ให้ลูกค้าฟัง

ฎีกาตัดสินเกี่ยวกับปัญหาข้อกฎหมาย

คำพิพากษาที่ 10579/2551

พนักงานอัยการจังหวัดบุรีรัมย์ โจทก์

นางอัญชลี บุญอุทิศ จำเลย

โจทก์บรรยายฟ้องขอให้ลงโทษจำเลยตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 31 ซึ่งบัญญัติว่า “ผู้ใดรู้อยู่แล้วหรือมีเหตุอันควรรู้ว่างานใดได้ทำขึ้นโดยละเมิดลิขสิทธิ์ของผู้อื่น กระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานนั้นเพื่อหากำไร ให้ถือว่าผู้นั้นกระทำการละเมิดลิขสิทธิ์...” ความผิดตามบทบัญญัติดังกล่าวจึงต้องเป็นการกระทำแก่งานที่ได้ทำขึ้นโดยละเมิดลิขสิทธิ์ของผู้อื่น “เพื่อหากำไร” เท่านั้น แต่ตามที่โจทก์บรรยายฟ้องปรากฏแต่เพียงว่า จำเลยเปิดแผ่นเอ็มพีสามและซีดีเพลงให้ลูกค้าในร้านอาหารได้ร้องและฟังเพลงของผู้เสียหาย 1 แผ่น “เพื่อประโยชน์ในทางการค้า” ขายอาหารและเครื่องดื่มของจำเลยแต่ไม่ปรากฏในคำฟ้องว่าจำเลยกระทำเพื่อหากำไรโดยตรงจากการที่ให้ลูกค้าได้ร้องและฟังเพลงโดยเรียกเก็บค่าตอบแทนจากลูกค้าในการเปิดเพลงดังกล่าวหรือเรียกเก็บรวมไปกับค่าอาหารและเครื่องดื่มแต่อย่างใด การกระทำของจำเลยไม่เป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 31 แม้จำเลยให้การรับสารภาพก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้ตาม พ.ร.บ.จั้ดตั้งศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศและวิธีพิจารณาคดีทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ พ.ศ.2539 มาตรา 26 ประกอบ ป.วิ.อ. มาตรา 185

( พรเพชร วิชิตชลชัย - พลรัตน์ ประทุมทาน - บุญรอด ตันประเสริฐ )

ศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศกลาง - นายนทดล กิติกัมรา

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 10:03:44 น. »
น้ากาจ ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ แวะมากินไอติม เอ้ย มาวิจารณ์ชุดผมหน่อยนะครับ เปลี่ยนไปพอสมควรแล้ว  :yoyo (100):

ออฟไลน์ kodo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 08:58:36 น. »

ปล.ใครต้องการทำฟันแถวลาดพร้าว 130 ราม53 ตรงข้าม ม.ราม ถามผมได้นะ อิอิ (โฆษณาให้คุณภรรยาหน่อย)

ขอทราบราคาใส่ครอบฟันปลอมด้านบนสามซี่ครับ คือมันแตกบิ่น ทำให้มันขบกับฟันล่างไม่สนิท
ต้องกรอให้เล็กครอบใหม่ครับ

ส่วนเรื่อที่ดิน ผมแนะนำจ้าวนายขายให้ชาวบ้านไปเลยผ่อนธนาคารก็คงได้  :yoyo (81): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 09:09:51 น. โดย kodo »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 07:59:40 น. »
อ่ะ.....หลังจากหายหน้าไปนานแสนนาน วันๆวุ่นอยู่กับการเริ่มชีวิตใหม่(แต่งงาน ทำบ้าน ทำลูก :yoyo (84): แถมเปิดคลินิกทำฟันช่วงลาดพร้าวปลายๆ -ราม53ตรงข้าม ม.ราม)

ผมทำงานเป็นทนายของบริษัทฯแห่งหนึ่ง(ขายปูน น้ำมัน ฯลฯ) งานหลักๆจะทำเรื่องเกี่ยวกับเช็ค รถปูนชน สัญญาต่างๆนานา และงานส่วนตัวของระดับกรรมการ งานติดต่อราชการทุกรูปแบบตามสั่ง

กฎหมายส่วนใหญ่ คำตอบหาได้ทางอากู๋อยู่แล้ว เอาเป็นว่าหลังจากนี้ผมจะเล่าเรื่องที่เกี่ยวกับกฎหมาย หรืองานที่ต้องติดต่อราชการ น่าจะง่ายสำหรับผมมากกว่า

ปล.ใครต้องการทำฟันแถวลาดพร้าว 130 ราม53 ตรงข้าม ม.ราม ถามผมได้นะ อิอิ (โฆษณาให้คุณภรรยาหน่อย)

ใครต้องการถามเรื่องกฎหมาย งานราชการถามได้เหมือนเดิมนะครับ

..................................

ขอว่าวเรื่องแรกก่อน

เมื่อ 3 วันที่ผ่านมาไปรังวัดที่ดินให้นายแถวบางปู เนื้อที่ร่วม 200 ไร่  แบ่งเป็น 17 แปลง อยู่แถวเมืองโบราณ เดินรอบที่ดินปาไปเกือบสามชั่วโมง(ฝนตก โคลนลื่น ลุยป่าว่างั้นเถอะ) งานเริ่มมาแล้วร่วมสามเดือน ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว

สิ่งที่นายต้องการคือที่ดินรอบๆมีการปลูกสร้างบ้านของชาวบ้านรุกล้ำเข้ามาในที่ดิน คือที่ดินขนาดใหญ่มีลำรางตัดผ่านที่ดิน ชาวบ้านก็สร้างบ้านบนลำรางนี้แหละ(ไม่มีสิทธิสร้างนะ) แต่บ้านก็ใหญ่เกินจนเข้ามาในที่ดินของนายผม มันไม่ใช่แค่1-2หลัง แต่หลายสิบหลัง

เอาล่ะซิ....ทำงัยดี พูดจาดีๆให้ชาวบ้านรื้อถอน ฟ้องขับไล่ เผาไล่ที่เลยมะ ล้อมรั้ว

ตะก่อนเคยทำเรื่องฟ้องขับไล่นี่แหละ(คดีอื่นนะ) ศาลสั่งให้รื้อถอนทั้งชุมชน ให้เวลา 1 ปี ปรากฎว่าครบ 1 ปีไม่มีใครไป ชุมชนขอค่ารื้อถอน เจ้าของไม่อยากให้ ค่าเช่าที่ก็ไม่ได้แถมต้องเสียค่ารื้อถอนบ้านคนอื่นในที่ของตัวเองอีก เจ้าของไม่กล้าทำอะไร ใจบุญว่างั้น ปัจจุบันชุมชนนี้ยังอยู่ (แถวพระราม 9 นะคร้าบไม่ใช่ขี้ๆ)

เป็นท่านๆจะทำงัยดี เอาจริงๆผมก็ยังไม่รู้ ขับไล่ชุมชนมันแสนลำบากใจ เจ้าของจะใช้ที่ดิน แต่ไม่ได้ใช้ ชาวบ้านอยู่เต็มไปหมด ขับไล่ก็คงโดนคนหมู่มากกดดันอีก ใครเคยเจอเรื่องพันนี้ ทนายขอถามหน่อย   เดี๋ยวมาเล่าต่อ   :yoyo(26):

เอานะ ผมแนะนำเท่าที่ผมคิดได้ คือผมอยากให้ล้อมรั้วรอบๆที่ดิน โดยจะสร้างกำแพงหรือลวดหนามก็ว่ากันไป ถ่ายรูปเก็บไว้ทุกมุม เผื่อมีคดีในอนาคต ล้อมรั้วเพื่อไม่ให้ชาวบ้านสร้างบ้านเกินออกมาอีก ไอ้ที่ผ่านๆมาก็ให้ผ่านไป

ที่แนะนำอย่างนั้น....ไม่ถูกหลักทนายความอย่างแรง เพราะตรูไม่ได้ตังค์ 555  อ่ะนะ....นายอยากให้ฟ้องขับไล่ ผมก็พร่ามไปว่า ยากที่จะบังคับคดี ชาวบ้านสมัยนี้หัวหมอ สร้างบ้านในที่ของคนอื่น---ไม่ขออนุญาต ไล่ที่ก็ไม่ไป ให้ฟ้องมาสิ ช่างรังวัดบอกว่าหมุดอยู่กลางบ้านพึ่งเอาไปปัก(บ้านยกสูงมีใต้ถุนพอคลานเข้าไปได้) ชาวบ้านแมร่งถอนหมุดไปปักไว้ที่มุมบ้าน ช่างรังวัดเขายังขำเลยแต่ไม่รู้ทำงัย แต่ผมไม่ขำ ย้ายหนึ่งหมุด ถ้ามีการฟ้องผมเขียนสำนวนยาวขึ้นเป็นหน้าเลย :yoyo(30):

ส่วนไอ้เรื่องสร้างรั้ว มีนายช่างบอกว่า ถ้ารั้วลวดหนามยังงัยก็โดนขโมยเป็นเศษเหล็กแน่ ทำรั้วปูนก็แพงโคตรๆ มีหลักล้านแน่ๆ(เดินรอบที่ดินผมว่าน่าจะเป็นกิโลๆนะ)

เกริ่นไว้ก่อน เผื่อท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2013, 09:22:32 น. โดย kajtanit »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 21:16:40 น. »
เอาข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการจอดรถในที่ห้ามจอดมาให้อ่านกัน  ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามันไม่ขวางทางจนเข้ามาในพื้นที่จราจร ตำรวจว่าจะไม่ยกรถออกไป แต่ถ้ารู้ว่าจอดขวางทางจราจรแล้วอาจถูกยกรถให้ผู้จอดแปะเบอร์ติดต่อไว้ที่หน้ารถเพื่อให้ติดต่อได้โดยง่ายก่อน(ใครจอดรถบนสะพานทุกคนก็ควรแปะเบอร์ติดต่อไว้)  ไม่ใช่กลับมาดูรถ...กรี๊ดๆรถหายไปแล้ว

พระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒

มาตรา ๕๗ เว้นแต่จะได้มีบทบัญญัติ กฎ หรือข้อบังคับตามพระราชบัญญัตินี้กำหนดไว้เป็นอย่างอื่น ห้ามมิให้ผู้ขับขี่จอดรถ
(๑) บนทางเท้า
(๒) บนสะพานหรือในอุโมงค์
(๓) ในทางร่วมทางแยก หรือในระยะสิบเมตรจากทางร่วมทางแยก
(๔) ในทางข้าม หรือในระยะสามเมตรจากทางข้าม
(๕) ในเขตที่มีเครื่องหมายจราจรห้ามจอดรถ
(๖) ในระยะสามเมตรจากท่อน้ำดับเพลิง
(๗) ในระยะสิบเมตรจากที่ติดตั้งสัญญาณจราจร
(๘) ในระยะสิบห้าเมตรจากทางรถไฟผ่าน
(๙) ซ้อนกันกับรถอื่นที่จอดอยู่ก่อนแล้ว
(๑๐) ตรงปากทางเข้าออกของอาคารหรือทางเดินรถ หรือในระยะห้าเมตรจากปากทางเดินรถ
(๑๑) ระหว่างเขตปลอดภัยกับขอบทาง หรือในระยะสิบเมตรนับจากปลายสุดของเขตปลอดภัยทั้งสองข้าง
(๑๒) ในที่คับขัน
(๑๓) ในระยะสิบห้าเมตรก่อนถึงเครื่องหมายหยุดรถประจำทางและเลยเครื่องหมายไปอีกสามเมตร
(๑๔) ในระยะสามเมตรจากตู้ไปรษณีย์
(๑๕) ในลักษณะกีดขวางการจราจร

มาตรา ๕๘ การจอดรถในทางเดินรถที่ผู้ขับขี่ไม่อาจอยู่ควบคุมรถนั้นผู้ขับขี่ต้องหยุดเครื่องยนต์และห้ามล้อรถนั้นไว้
การจอดรถในทางเดินรถที่เป็นทางลาดหรือชัน ผู้ขับขี่ต้องหันล้อหน้าของรถเข้าขอบทาง

มาตรา ๕๙ เจ้า พนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจสั่งให้ผู้ขับขี่เคลื่อนย้ายรถ ที่หยุดหรือจอดอยู่อันเป็นการฝ่าฝืนบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ได้

เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจเคลื่อนย้ายรถที่หยุดหรือจอด อยู่ อันเป็นการฝ่าฝืนบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือใช้เครื่องมือบังคับไม่ให้เคลื่อนย้ายรถดังกล่าวได้

การ เคลื่อนย้ายรถหรือใช้เครื่องมือบังคับให้รถที่หยุดหรือจอดอยู่ไม่ให้เคลื่อน ย้ายได้ตามวรรคสอง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ไม่ต้องรับผิดสำหรับ ความเสียหายใดๆ ที่เกิดขึ้นจากการปฏิบัติตามมาตรานี้ เว้นแต่ความเสียหายนั้นจะเกิดขึ้นจากการกระทำโดยจงใจหรือประมาทเลินเล่อ

เจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ต้องชำระค่าใช้จ่ายในการที่รถถูกเคลื่อนย้ายหรือถูก ใช้ เครื่องมือบังคับไม่ให้เคลื่อนย้าย ตลอดจนค่าดูแลรักษารถระหว่างที่อยู่ในความครอบครองของเจ้าพนักงานจราจรหรือ พนักงานเจ้าหน้าที่ ทั้งนี้ ตามอัตราที่กำหนดในกฎกระทรวง ซึ่งต้องกำหนดอัตราค่าใช้จ่ายไม่น้อยกว่าคันละห้าร้อยบาทและค่าดูแลรักษาไม่ น้อยกว่าวันละสองร้อยบาท

เงิน ที่ได้จากเจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ซึ่งชำระตามวรรคสี่ เป็นรายได้ที่ไม่ต้องนำส่งกระทรวงการคลัง และให้นำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการตามมาตรานี้ตามระเบียบที่อธิบดี กำหนด
ใน กรณีที่เจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ไม่ชำระค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาตามวรรคสี่ เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจยึดหน่วงรถนั้นไว้ได้จนกว่า จะได้รับชำระค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาดังกล่าว โดยในระหว่างที่ยึดหน่วงนั้นให้คำนวณค่าดูแลรักษาเป็นรายวัน ถ้าพ้นกำหนดสามเดือนแล้วเจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ยังไม่ชำระค่าใช้จ่ายและค่า ดูแลรักษาดังกล่าว ให้เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจนำรถนั้นออกขายทอดตลาดได้ เงินที่ได้จากการขายทอดตลาด เมื่อได้หักค่าใช้จ่ายในการขายทอดตลาดค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาที่ค้างชำระ แล้ว เหลือเงินเท่าใดให้คืนแก่เจ้าของหรือผู้มีสิทธิที่แท้จริงต่อไป

ข้อบังคับการเก็บรักษาของกลาง พ.ศ.๒๔๘๐ กระทรวงมหาไทย

ข้อ ๑๑. ผู้มีหน้าที่รักษาของกลาง ย่อมมีหน้าที่ปฏิบัติเกี่ยวข้องแก่ของนั้นดุจทรัพย์ของตนเอง และต้องรักษาของนั้น ๆ ไว้ในสถานที่ปรากฏตามข้อบังคับนี้ด้วยความระมัดระวังโดยกวดขัน ทั้งให้เป็นอยู่ตามสภาพเดิมเท่าที่สามารถจะรักษาไว้ได้ และต้องคอยตรวจอยู่เสมอตลอดเวลาที่จะต้องส่งมอบต่อกันและกัน

ประมวลระเบียบการตำรวจเกี่ยวกับคดี ลักษณะ ๑๕ บทที่ ๙ เรื่อง การปฏิบัติเกี่ยวกับรถของกลาง
ข้อ ๔.๑ กำหนดว่า ผู้มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลาง สำหรับในเขตกรุงเทพมหานคร ได้แก่ สารวัตรใหญ่ หรือสารวัตรที่เป็นหัวหน้ารับผิดชอบหน่วยงาน หรือผู้รักษาการในตำแหน่งหรือผู้ปฏิบัติราชการแทน แล้วแต่กรณี และ
ข้อ ๔.๓ กำหนดว่า ให้ผู้มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลางตามข้อ ๔.๑ เก็บรักษารถของกลางไว้ภายในบริเวณสถานที่ทำการของตน
หรือสถานที่อื่นใดตามที่ผู้กำกับการตำรวจนครบาล รองผู้บังคับการ (ทำหน้าที่หัวหน้าตำรวจภูธรจังหวัด) จังหวัด ผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัด ผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัด... เขตกำหนด แล้วแต่กรณี โดยการเก็บรักษาให้ใช้ความระมัดระวังตรวจตรารถของกลางให้เป็นอยู่ตามสภาพ เดิมเท่าที่จะสามารถรักษาไว้ได้

-------------------------------

กรณีตามคำถามรถจะตกมาอยู่ในความคุ้มครองของตำรวจอันเนื่องมาจากได้อาศัย อำนาจตามกฎหมายหรือการปฏิบัติหน้าที่ทางราชการทำการยึดมาไว้เพื่อเป็นหลัก ฐานในการดำเนินคดีหรือเพื่อจัดการตามหน้าที่ จึงเป็นของกลางในคดีจราจร

ผู้ที่มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลางตามประมวลระเบียบการตำรวจเกี่ยวกับคดี ลักษณะ ๑๕ บทที่ ๙ ข้อ ๔.๑ กับ ข้อ ๔.๓

การดูแลรักษาของกลางต้องปฏิบัติตามข้อบังคับการเก็บรักษาของกลาง พ.ศ.๒๔๘๐ กระทรวงมหาไทย ข้อ ๑๑.

ตามคำถามการนำรถไปจอดในบริเวณในที่เสี่ยงต่อน้ำท่วม เช่นเขตพื้นที่ที่มีการประกาศให้เฝ้าระวัง หากต่อมาน้ำได้ท่วมบริเวณดังกล่าวทำให้รถของกลางเสียหาย สตช. และผู้มีหน้าที่เก็บรักษาของกลางอาจต้องร่วมกันรับผิดชดใช้ได้ ตาม
ป.แพ่งและพาณิชย์
มาตรา ๔๒๐ ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่นโดยผิดกฎหมาย
ให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี
ท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 22:37:56 น. »
อ่านเรื่องซื้อ-ขายในเวบอื่นมา เห็นว่าน่าสนใจเลยเอามาแปะแก้เครียดน้ำท่วมซะหน่อย...

ซื้อขายของในเวป ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ

1.saveหน้าเวบที่มีการตกลงซื้อขาย ปริ้นลงกระดาษ a4
2.เอกสารที่เราโอนเงินไปให้เขา ถ่ายเอกสารไว้ 2 ฉบับ

ถ้ารอสินค้านานเกิน 10 วันไปแล้ว ไม่มีทีท่าว่าของที่สั่งไว้จะมาให้ไปแจ้งความว่า

ผม ได้ตกลงซื้อขาย...กับบุคคลชื่อ(ชื่อในเวบไม่ใช่ชื่อผู้รับโอน)เมื่อวันที่ ...แล้วเอาเอกสารในข้อ1ส่งให้ร้อยเวร หลังจากนั้นบอกเขาว่า เมื่อตกลงกันเรีบยร้อยแล้วผมก็ได้โอนเงินเป็นจำนวน...เมื่อวันที่...แล้วก็ ส่งเอกสารข้อสองไปให้เขา แล้วก็แจ้งร้อยเวรต่อไปหลังจากนั้นผ่านไป...วันสินค้าที่ตกลงซื้อขายก็ไม่ ถึงมือผม ผมจึงพยายามติดต่อเขาไปตามหมายเลข...หรือโพสตามก็ว่าไป แล้วก็บอกต่อว่า
ผมไม่แน่ใจว่าผู้รับโอนที่ชื่อ....ในใบสลิปน่ะ ว่าเป็นคนเดียวกับที่ผมตกลงหรือเปล่า(อาจโดนแอบอ้าง)จึงอยากให้ร้อยเวร ดำเนินการดังนี้นี้
เลือกเอา 1 วิธี
1.ผมต้องการสินค้าตามที่ตกลงไว้ หรือ
2.ผมต้องการเงินของผมคืน
เลือกเอา 1 อย่าง
ผม จึงอยากรบกวนร้อยเวรช่วยแจ้งหมายเรียกไปยังคุณ.....ที่เป็นผู้รับโอนว่ามี เงินจำนวน...โอนเข้าบัญชีเขา เผื่อว่าเขาจะไม่รู้ไม่เห็นกับเรื่องและให้เขาคืนเงินของผมมา (จริงๆเราก็รู้ว่ามันก็คนเดียวกันนั่นแหล่ะแต่ห้ามพูดออกไปเด็ดขาด เพราะหากไม่ใช่คุณจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท
หลังจากบอกร้อยเวรแล้วเขาก็จะ สอบปากคำคุณแล้วก็จะออกหมายเรียกไปหาเจ้าของ บัญชีตามเรื่องที่เราแจ้งไว้ หากเจ้าตัวไม่ติดต่อมาก็ถือว่ามีเจตนาโกงตำรวจเขาจะส่งหมายจับไปหาเจ้าของ บัญชี เดี๋ยวมันก็ร้อนจนต้องติดต่อมาเองแหล่ะเพราะมายจับจะส่งไปที่บ้านและต้องมี คนเซ็นต์รับเรื่องภายใน 7 วันหลังจากนั้นก็ส่งเรื่องต่อให้สน.พื้นที่ตามตัวเอง เรื่องก็จะจบหลังจากนั้นไม่เกิน 40 วัน เอวังก็ด้วยประการฉะนี้

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 11:42:19 น. »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ. ยุ่งๆลุ้นๆกับน้ำท่วม เลยไม่ค่อยเข้ามาดู

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 21:02:54 น. »
รบกวนหน่อยครับ ที่ office (ผมเป็นเจ้าของกิจการเอง) โดน กองปราบปรามคดีทางเศรษฐกิจเข้า แล้ว เจอ โปรแกรม Autocad ผิดกม.
ตอนนี้มีหมายเรียกมาต้องไปพบตำรวจวันที่ 28 นี้ 
ทางทนายผู้เสียหายเรียกค่าเสียหายมามากกว่า 7 หลัก (เราใช้ program เขา 3 users)
ขอถามว่าคดีอย่างนี้มีโทษจำคุกหรือไม่ ในกรณีที่ยอมความกันไม่ได้
สะดวกตอบทางหน้า เวป หรือเปล่าครับ หรือถ้าจะโทรไปคุยก็จะขอบคุณมาก ๆ ครับ
ขอบคุณครับ

ญาติผมก็โดน autocad ตอนแรกเรียก 1.5ล้าน ต่อรองกันอยู่ คราวนี้ มาใหม่ เรียก 6ล้าน 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 17:05:29 น. »
รบกวนหน่อยครับ ที่ office (ผมเป็นเจ้าของกิจการเอง) โดน กองปราบปรามคดีทางเศรษฐกิจเข้า แล้ว เจอ โปรแกรม Autocad ผิดกม.
ตอนนี้มีหมายเรียกมาต้องไปพบตำรวจวันที่ 28 นี้ 
ทางทนายผู้เสียหายเรียกค่าเสียหายมามากกว่า 7 หลัก (เราใช้ program เขา 3 users)
ขอถามว่าคดีอย่างนี้มีโทษจำคุกหรือไม่ ในกรณีที่ยอมความกันไม่ได้
สะดวกตอบทางหน้า เวป หรือเปล่าครับ หรือถ้าจะโทรไปคุยก็จะขอบคุณมาก ๆ ครับ
ขอบคุณครับ

ขอออกตัวก่อนว่าไม่เคยทำด้านลิขสิทธิ์ เคยแต่เรียน.... :m (26):

ด้านล่างเป็นแค่เบื้องต้น แต่โดยตามหลักแล้วมักมีการเจรจาและเรียกค่าเสียหายกัน ซึ่งปกติแล้วมันขึ้นอยู่กับการเจรจาเพราะเราผิดโดยข้อกฎหมายสู้คดีไป%แพ้ก็ค่อนข้างสูง ไหนจะเสียค่าจ้างทนาย ซึ่งถ้าเจอทนายเลวๆหน่อยก็จะบอกว่าสู้ได้แน่นอน อ้างนู่นนี่ไปเรื่อย........และถ้าแพ้ขึ้นมาเรามักจุกสองต่อ คือค่าเสียหายและค่าทนาย แถมเวลากับความหงุดหงิด ทางที่ดีที่สุดคงต้องเจรจาอย่างสุภาพ

พอมีข้อมูลนิดหน่อย หามาจากเวบอื่นนะครับ

การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง    พิมพ์    อีเมล์
การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์คืออะไร

แม้ ว่าการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือ การจำหน่ายซีดีรอมปลอมตามร้านจำหน่ายปลีก แต่ในความเป็นจริงแล้ว ยังมีการละเมิดลิขสิทธิ์อีกหลายรูปแบบ ซึ่งต่างก็สร้างความสูญเสียให้กับอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์ปีละหลายพันล้านเหรียญ สหรัฐ
            การการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์โดยทั่วไปมี 5 ลักษณะได้แก่
            1.การละเมิดลิขสิทธิ์โดยผู้ใช้

เป็นรูปแบบการสร้างความเสียหายต่อ BSA มากที่สุด เรียกกันว่า "การละเมิดลิขสิทธิ์โดยผู้ใช้ในองค์กร" เกิดจากการที่องค์กรธุรกิจ ทำการสำเนาซอฟต์แวร์โดยไม่ได้รับอนุญาต
            2.การใช้งานจำนวนมากในเครือข่าย

เกิดจากการมีผู้ใช้งานจำนวนมากในเครือข่ายเข้าใช้ซอฟต์แวร์ที่ส่วนกลางพร้อมกัน
            3.การละเมิดลิขสิทธิ์ทางอินเตอร์เน็ต
                        แม้ จะมีผู้จำหน่ายซอฟต์แวร์ผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างถูกต้องก็ตาม แต่ก็มีการละเมิดลิขสิทะผ่านอินเตอร์เน็ต เป็นจำนวนมากได้เช่นกัน ได้แก่ 
                        - เว็บไซต์ที่เปิดให้ดาว์นโหลดหรือแลกเปลี่ยนซอฟต์แวร์ทางการค้าโดยไม่มีค่าใช้จ่าย
                        - เว็บไซต์ที่เสนอการประมูลซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย, ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ หรือซอฟต์แวร์ที่ไม่ตรงกับช่องทางจำหน่ายที่กำหนด
                        - เครือข่าย Peer-to-Peer ที่อนุญาตให้แลกเปลี่ยนซอฟต์แวร์มีลิขสิทธิ์ระหว่างกัน

การละเมิดลิขสิทธิ์ผ่านอินเตอร์เน็ต ยังถือเป็นเรื่องคุกคามการค้าอิเล็กทรอนิกส์ที่สำคัญที่สุด
            4.การติดตั้ง ซอฟต์แวร์ในฮาร์ดดิสก์

เกิดจากการที่ผู้จำหน่ายคอมพิวเตอร์ทำการติดตั้งซอฟต์แวร์ให้กับลูกค้าอย่างผิดกฎหมาย เพื่อจูงใจให้เกิดการซื้อ
            5. การสำเนาซอฟต์แวร์อย่างผิดกฎหมาย

คือ การทำสำเนาอย่างผิดกฎหมาย หรือจำหน่ายสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์โดยเจตนา สำหรับกรณีของซอฟต์แวร์ที่มีบรรจุภัณฑ์นั้นพบว่า ได้มีการจำหน่ายซีดีหรือดิสก์เก็ตที่ทำสำเนาอย่างผิดกฎหมายพร้อมด้วยคู่มือ, สัญญาการใช้งานและบัตรลงทะเบียนโดยมีบรรจุภัณฑ์และคุณสมบัติป้องกันการปลอมแปลงที่เหมือนกันกับผลิตภัณฑ์ของแท้ให้เห็นเช่นกัน

กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์

ซอฟต์แวร์หรือโปรแกรมคอมพิวเตอร์คือสิ่งที่ได้รับความคุ้มครองภายใต้พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2537 ("พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์") โดยจัดเป็นงานอันมีลิขสิทธิ์ประเภทงานวรรณกรรม (Literary work)
            ตามพ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ กำหนดว่า โปรแกรมคอมพิวเตอร์ หมายถึง คำสั่ง ชุดคำสั่ง หรือสิ่งอื่นใดที่นำไปใช้กับคอมพิวเตอร์ เพื่อให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานหรือให้ได้ผลอย่างหนึ่งอย่างใด ในกรณีที่บุคคลใด ทำซ้ำ ดัดแปลง เผยแพร่ต่อสาธารณชน หรือให้เช่าต้นฉบับหรือสำเนาของโปรแกรมคอมพิวเตอร์ บุคคลนั้นจะมีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ มีโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาทถึง 200,000 บาท

และหากเป็นการกระทำเพื่อการค้า จะต้องโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน ถึง 4ปี หรือปรับตั้งแต่ 100,000 ถึง 800,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

นอก จากนี้ หากผู้ใดรู้หรือมีเหตุอันควรรู้ว่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้นทำขึ้นโดยละเมิด ลิขสิทธิ์ผู้อื่น แต่ยังนำไปขาย มีไว้เพื่อขาย เสนอขาย ให้เช่า เสนอให้เช่า ให้เช่าซื้อ เผยแพร่ต่อสาธารณชน แจกจ่ายในลักษณะที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายแก่เจ้าของลิขสิทธิ์ นำเข้าหรือสั่งเข้ามาในประเทศไทย เพื่อหากำไร ก็มีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์ โดยมีโทษปรับตั้งแต่ 10,000 บาท ถึง 100,000 บาทและหากเป็นการทำเพื่อการค้าผู้นั้นจะต้องโทษจำคุกตั้งแต่ 3 เดือน ถึง 2 ปี หรือปรับตั้งแต่ 50,000 บาทถึง 400,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

นอก เหนือจากการแก้ไขบรรเทาความเสียหายในคดีอาญาแล้ว เจ้าของลิขสิทธิ์ยังสามารถฟ้องร้องดำเนินคดีแพ่ง ในกรณีการละเมิดลิขสิทธิ์ในซอฟต์แวร์ภายใต้ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์หากศาลพบว่ามีการกระทำความผิดจริงอาจมีคำห้ามมิให้กระทำ ละเมิดอีกต่อไป และมีคำสั่งให้ชำระค่าสินไหมทดแทนสำหรับความเสียหายที่เกิดขึ้นจริงอัน เนื่องจากการละเมิดดังกล่าว

สิทธิตามกฎหมาย
            ภาย ใต้ พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ได้ให้ความคุ้มครองเจ้าของลิขสิทธิ์ในโปรแกรมคอมพิวเตอร์ โดยให้สิทธิแก่ผู้สร้างสรรค์เพียงผู้เดียว ในงานที่มีลิขสิทธิ์ดังกล่าว ดังต่อไปนี้

- สิทธิในการสำเนาทั้งหมดหรือบางส่วนของโปรแกรม
            - สิทธิในการดัดแปลงหรือเปลี่ยนแปลงโปรแกรม สิทธิในการเผยแพร่งานต่อสาธารณชน
            - สิทธิในการให้ผู้อื่นเช่าโปรแกรม

นั้นหมายความว่า คุณสามารถสำเนา, ดัดแปลง หรือเช่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้ หากเจ้าของลิขสิทธิ์อนุญาต โดยอยู่ในรูปของการให้สิทธิในการใช้งาน (license) ดังนั้น ทุกครั้งที่คุณซื้อโปรแกรมคอมพิวเตอร์อย่างถูกกฎหมาย คุณจะได้รับสัญญาสิทธิการใช้งาน (License Agreement) ซึ่ง จะระบุสิทธิที่คุณได้รับเพื่อการใช้งานโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้นหากคุณกระทำ สิ่งที่สัญญาไม่อนุญาต หรือขัดต่อ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ จะถือเป็นการฝ่าฝืนกฎหมายและต้องรับโทษ

เราสามารถหลีกเลี่ยงการทำผิดกฎหมายได้อย่างไร?

วิธีง่าย ๆ ก็คือ ซื้อและใช้แต่ซอฟต์แวร์ของแท้เท่านั้น

ลักษณะ การใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่อนุญาตต่อผู้ใช้ จะถูกระบุไว้ในสัญญาการใช้งาน ดังนั้น คุณควรอ่านสัญญาการใช้งานเสมอ เพื่อให้ทราบถึงข้อกำหนดและเงื่อนไขการใช้ ซึ่งจะแตกต่างกันในแต่ละผลิตภัณฑ์ซอฟต์แวร์
            อย่างไรก็ตามคุณจะไม่ทำผิดกฎหมาย หากปฏิบัติตามคำแนะนำต่อไปนี้ เมื่อใช้ผลิตภัณฑ์จากสมาชิกของ BSA

- ไม่ติดตั้งและใช้ซอฟต์แวร์เดียวกันบนคอมพิวเตอร์หลายเครื่องพร้อมกัน
              - ทำสำเนาเพียง 1 ชุด เพื่อจุดประสงค์ในการสำรองซอฟต์แวร์เท่านั้น
              - ไม่ติดตั้งซอฟต์แวร์ไว้ที่เซิร์ฟเวอร์
              - ไม่ให้ผู้อื่นยืมซอฟต์แวร์ของคุณไปใช้

ทำไมเราจึงควรให้ความใส่ใจ ?
            หาก คุณติดตั้งซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย หรือทำซ้ำซอฟต์แวร์โดยไม่ได้รับอนุญาต คุณอาจต้องโทษปรับหรือจำคุก และนอกจากความผิดทางกฎหมายแล้วคุณอาจเสี่ยงต่อ

- การเสียเวลา
            - การสูญเสียเงิน
            - การสูญเสียความน่าเชื่อถือ
            - การสูญเสียธุรกิจ

หนึ่ง ในอันตรายที่รุนแรงที่สุดจากการใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายก็คือ อันตรายต่อข้อมูลที่มีค่าของคุณ เนื่องจากซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมักมีไวรัสหรือไฟล์ที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งมีโอกาสทำให้ระบบขององค์กรหยุดทำงาน

และสิ่งสำคัญที่ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายไม่มีให้กับผู้ใช้คือ เอกสารประกอบฉบับจริง, การสนับสนุนทางเทคนิค, การอัพเกรดซอฟต์แวร์ และการรับประกันคุณภาพ

คุณ จึงไม่สามารถวางใจต่อประสิทธิภาพการทำงานของซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย และยังเป็นสิ่งบั่นทอนประสิทธิผลในทุก ๆ ด้านขององค์กรของคุณลงทุนไป

จะทราบได้อย่างไรว่า ได้รับซอฟต์แวร์ของแท้?
            การ บอกว่าซอฟต์แวร์ที่ได้รับเป็นของแท้หรือของปลอมไม่ได้เป็นเรื่องง่ายเสมอไป เนื่องจากซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายไม่น้อยที่จัดทำบรรจุภัณฑ์และองค์ประกอบต่าง ๆ ได้เหมือนกับผลิตภัณฑ์ของแท้ อย่างไรก็ตาม ข้อสังเกตต่อไปนี้อาจบ่งบอกถึงซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายได้

- มีราคาถูกกว่าปกติมาก
            - โปรแกรมบรรจุอยู่ในแผ่นซีดีที่รวมซอฟต์แวร์จำนวนมากไว้ด้วยกัน โดยมาจากผู้พัฒนาที่ต่างกันด้วย
            - แผ่นซีดีมีสีทอง
            - ผู้ซื้อได้รับเฉพาะกล่องซีดีหุ้มด้วยพลาสติก
            - ไม่มีบรรจุภัณฑ์สำหรับการจำหน่ายปลีก
            - ผู้ซื้อไม่ได้รับสัญญาการใช้งาน, บัตรลงทะเบียน หรือคู่มือซอฟต์แวร์
            - หากไม่แน่ใจว่าได้รับผลิตภัณฑ์ของแท้หรือไม่ กรุณาติดต่อขอคำแนะนำจาก BSA

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 12:44:08 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 17:30:32 น. »
ในกรณีที่โรงแรมนำแผ่นดีวีดี(ที่ถูกต้องตามกฎหมาย)มาให้ลูกค้ายืมดูในระหว่างเข้าพักโดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมล่ะครับ

พี่ตู่ บ.ที่ดูแลเรื่องลิขสิทธ์ชื่อไรนะ ลืมอ่ะ

ตอนผมดีลของโรงแรม มันก็คล้ายๆของร้านอาหารครับ แต่แพงกว่า มันก็แบ่งเป็น Public Performance (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) กะ Reproduction เหมือนกัน

Reproduction นี่คิดตามจำนวน Source ครับ แต่คุยดีๆ ก็ลดได้เยอะ
AUDIO SYSTEM: Linn Majik DS-I/Linn Majik 140/Audyn Libero Duo
MOBILE AUDIO: Samsung Galaxy S6/B&W P5/Marshall Minor/Bose Lifestyle/Audioquest Dragonfly DAC
VIDEO SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV
MEDIA SERVER: Twonky on mac mini
OTHER GADGETS: Sony XPERIA Z1/kindle/iPad Air 2/Fuji X-E1/macbook air/moto x

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 01:39:49 น. »
วันนี้ดูข่าว ตำรวจท่านนึงบอกว่าขับรถฝ่าไฟเหลืองมีโทษเท่ากับฝ่าไฟแดง แต่คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าขับฝ่าไฟเหลือไม่มีความผิด---> แต่ที่ตำรวจไม่จับเพราะอนุโลมให้

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 23:05:27 น. »
เรื่องกฎหมาย-ลิขสิทธิ์ คนไทยเราละเมิดซะจนไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันเป็นยังงัย ไม่ว่าจะโหลดbit mp-3ข้างถนน เพลงตามร้านอาหารตามห้าง ร้านคาราโอเกะสารพัด จริงๆแล้วมันผิดซะส่วนใหญ่(นอกจากซื้อลิขสิทธิ์จากเจ้าของแล้ว) แต่เมื่อมันไม่มีผูุ้เสียหายมาร้อง คดีมันก็ยังไม่เกิดครับ

ปล.เรื่องหมาผมเอาเมจิกไปแต่งคิ้วมันเองแหละ ตอนเขียนลงไปขำเกือบตาย แต่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะท่าน แกล้งหมา  :m (28):

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 22:43:07 น. »
ไม่เกี่ยวกับ กม ครับ  ทำไมรูปหมาของพี่ ถึงมีคิ้วครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 15:40:50 น. »
ขออนุญาตแชร์ครับ..
เรื่องเปิดหนังผมไม่ทราบ แต่ถ้าเรื่องเพลง โดนแน่นอนครับ
เดี๋ยวนี้มันเป็นช่องทางหากิน ขูดรีดทรัพย์จากพวกนี้ไปซะแล้ว
เพราะโทษปรับละเมิดลิขสิทธิ์สูงมาก
   ถ้าจะเปิดเพลงที่มีลิขสิทธิ์ เพื่อเผยแพร่ต่อสาธารณะชน
ต้องขอใบอนุญาตเผยแพร่ และถ้าเปิดจากไฟล์mp3หรืออื่นๆ
ต้องขอใบอนุญาตทำซ้ำ สองตัวนี้ แค่สองตัวนี้ ค่าใช้จ่ายก็ตกประมาณ
15000บาท/ค่าย/ปีแล้วครับ(ยกตัวอย่างกรณีร้านอาหาร)
  -พูดถึงกรณีเปิดฟังเอง  อันนี้ก็โดนครับ เพราะผมไปเถียงมาแล้ว มันบอกถ้าเปิดฟังเอง ให้ใส่หูฟัง อย่าให้เสียออกมาด้านนอก(ส้นตึกเหอะ!)
  -กรณีลูกค้าร้องขอ  อันนี้ก็โดนครับ เพราะถือว่าเผยแพร่ต่อสาธารณะชน -*-
ข้อแนะนำ
  ทางที่ดี ไม่เปิดดีกว่า หรือเปิด ก็เปิดเพลงสากลที่ไม่มีลิขทธิ์ในบ้านเรา ปลอดภัยสุด
ภูกผิดประการใด เดี๋ยวรอท่านทนายมาเสริมนะครับ.. :m (3):

อันนี้ร้านพี่สาวผมที่โดนไป  ร้านขายอาหารตามสั่งแท้ๆ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1877.0

ขอบคุณครับพี่ตู่ :m (3):

ถูกแล้วครับ สรุปงี้ (ขอเขียนเป็นภาษาชาวบ้านนะ ถ้านักกฎหมายมาอ่านอาจมีงง)

ร้านขายแผ่น หนัง ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ก่อนเขาจะเอาสินค้าอย่างหนึ่งเข้ามาในร้านเขาๆต้องซื้อลิขสิทธิ์ของสินค้านั้นๆมาจากเจ้าของสินค้า(มันคือการซื้อสินค้าจากเจ้าของลิขสิทธิ์) แล้วเขาค่อยนำสินค้านั้นๆมาขายต่อให้เรา

ส่วนร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายอาหาร ร้านขายแผ่นเถื่อน เขาไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์มาจากผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ฉะนั้นเขาจะไม่มีสิทธิเผยแพร่งานที่มีลิขสิทธิ์ต่อสาธารณะเพื่อหากำไรได้ จึงมีโทษตามพรบ.ลิขสิทธิ์ จำปีกะมาตราไม่ได้แระ หุหุ 

ส่วนเรื่องที่พี่สาวท่าน tooss โดน ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้ว(ส่วนใหญ่จะจบที่การขู่ แล้วผู้เสียหายจะขอเงินไป ถ้าให้ก็จบ) ส่วนถ้าผู้กระทำผิดไม่ยอมจ่ายแล้วเรื่องไปถึงศาล ศาลถามคำเดียวเลยว่าผู้เสียหายเสียหายอะไร เสียหายเท่าไร สืบได้ให้มันรู้ไปสิ หึหึ --->เอาแค่นี้ก่อน

ขอบคุณครับ :m (3):

สรุปว่าคงต้องให้เก็บเพลงไทย  เพลงสากลค่ายใหญ่ให้หมด....ก็คงไม่เหลืออะไรให้ฟังละ :m (62):
ส่วนตัวหนังให้หาโหลดพวกทีเซอร์ เทรลเลอร์ ไฮเดฟไปเปิดโชว์เอา

อยากเป็นคนใช้กฎหมายมั่งวุ้ย....สงสัยต้องหาแฟนเป็นลูกสาวสารวัตรซักคน :m (60):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 15:25:24 น. »
ถูกแล้วครับ สรุปงี้ (ขอเขียนเป็นภาษาชาวบ้านนะ ถ้านักกฎหมายมาอ่านอาจมีงง)

ร้านขายแผ่น หนัง ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ก่อนเขาจะเอาสินค้าอย่างหนึ่งเข้ามาในร้านเขาๆต้องซื้อลิขสิทธิ์ของสินค้านั้นๆมาจากเจ้าของสินค้า(มันคือการซื้อสินค้าจากเจ้าของลิขสิทธิ์) แล้วเขาค่อยนำสินค้านั้นๆมาขายต่อให้เรา

ส่วนร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายอาหาร ร้านขายแผ่นเถื่อน เขาไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์มาจากผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ฉะนั้นเขาจะไม่มีสิทธิเผยแพร่งานที่มีลิขสิทธิ์ต่อสาธารณะเพื่อหากำไรได้ จึงมีโทษตามพรบ.ลิขสิทธิ์ จำปีกะมาตราไม่ได้แระ หุหุ 

ส่วนเรื่องที่พี่สาวท่าน tooss โดน ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้ว(ส่วนใหญ่จะจบที่การขู่ แล้วผู้เสียหายจะขอเงินไป ถ้าให้ก็จบ) ส่วนถ้าผู้กระทำผิดไม่ยอมจ่ายแล้วเรื่องไปถึงศาล ศาลถามคำเดียวเลยว่าผู้เสียหายเสียหายอะไร เสียหายเท่าไร สืบได้ให้มันรู้ไปสิ หึหึ --->เอาแค่นี้ก่อน

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 14:32:23 น. »
ทดลองสินค้าไม่ผิดครับ(กรณีร้านขายแผ่นที่ถูกต้องนะ)

ถ้าเป็นร้านขายแผ่นที่ถูกต้องตามกฎหมาย เช่นพวกแมงป่อง เปิดหนังเปิดเพลงทิ้งไว้ได้  บ่ผิดเพราะเขาซื้อสินค้าและลิขสิทธิ์ของเจ้าของสินค้านั้นๆมาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกร้านอาหารมาเปิดเพลง จริงๆแล้วเปิดไม่ได้ เพราะร้านอาหารไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เพลงมา--->เอาแค่นี้ก่อน

กรณีร้านเครื่องเสียงหล่ะครับ

พอดีคนรู้จักเค้าเล่าว่าเคยมีห้างค้าปลีกชื่อดังโดน คือ พนง.ขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วลูกค้าบอกขอลองไฟล์เพลงหน่อย
พนง.ก็เดินไปหยิบแผ่น หรือแฟลชไดรฟ (จำไม่ได้) เปิดให้ฟัง ก็โดนล็อกเลย....เป็นจนท.ปลอมตัวมาซื้อ....

แต่ผมสงสัยว่าถ้าขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วหยิบแผ่นลิขสิทธิ์ มาลองให้ลูกค้าฟัง(เดี๋ยวนี้ mp3 ก็ลิขสิทธิ์มีขาย)
จะถือเป็นการละเมิด แบบเผยแพร่หรือไม่ครับ

-กรณีทางร้านเปิดให้ฟังเอง
-กรณีลูกค้าร้องขอ

แตกต่างกันมั้ยครับ เป็นความผิดซึ่งหน้ารึเปล่า

ไม่นับเรื่องการวอร์คอินของจนท.มาขอค้า อันนี้ผมเข้าใจว่าต้องมีตัวแทน ลิขสิทธิ์แต่ละประเภท และการมอบอำนาจ

ขอบคุณมากๆ ครับ :m (3):

ขออนุญาตแชร์ครับ..
เรื่องเปิดหนังผมไม่ทราบ แต่ถ้าเรื่องเพลง โดนแน่นอนครับ
เดี๋ยวนี้มันเป็นช่องทางหากิน ขูดรีดทรัพย์จากพวกนี้ไปซะแล้ว
เพราะโทษปรับละเมิดลิขสิทธิ์สูงมาก
   ถ้าจะเปิดเพลงที่มีลิขสิทธิ์ เพื่อเผยแพร่ต่อสาธารณะชน
ต้องขอใบอนุญาตเผยแพร่ และถ้าเปิดจากไฟล์mp3หรืออื่นๆ
ต้องขอใบอนุญาตทำซ้ำ สองตัวนี้ แค่สองตัวนี้ ค่าใช้จ่ายก็ตกประมาณ
15000บาท/ค่าย/ปีแล้วครับ(ยกตัวอย่างกรณีร้านอาหาร)
  -พูดถึงกรณีเปิดฟังเอง  อันนี้ก็โดนครับ เพราะผมไปเถียงมาแล้ว มันบอกถ้าเปิดฟังเอง ให้ใส่หูฟัง อย่าให้เสียออกมาด้านนอก(ส้นตึกเหอะ!)
  -กรณีลูกค้าร้องขอ  อันนี้ก็โดนครับ เพราะถือว่าเผยแพร่ต่อสาธารณะชน -*-
ข้อแนะนำ
  ทางที่ดี ไม่เปิดดีกว่า หรือเปิด ก็เปิดเพลงสากลที่ไม่มีลิขทธิ์ในบ้านเรา ปลอดภัยสุด
ภูกผิดประการใด เดี๋ยวรอท่านทนายมาเสริมนะครับ.. :m (3):

อันนี้ร้านพี่สาวผมที่โดนไป  ร้านขายอาหารตามสั่งแท้ๆ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1877.0

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 14:08:16 น. »

กรณีร้านเครื่องเสียงหล่ะครับ

พอดีคนรู้จักเค้าเล่าว่าเคยมีห้างค้าปลีกชื่อดังโดน คือ พนง.ขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วลูกค้าบอกขอลองไฟล์เพลงหน่อย
พนง.ก็เดินไปหยิบแผ่น หรือแฟลชไดรฟ (จำไม่ได้) เปิดให้ฟัง ก็โดนล็อกเลย....เป็นจนท.ปลอมตัวมาซื้อ....

แต่ผมสงสัยว่าถ้าขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วหยิบแผ่นลิขสิทธิ์ มาลองให้ลูกค้าฟัง(เดี๋ยวนี้ mp3 ก็ลิขสิทธิ์มีขาย)
จะถือเป็นการละเมิด แบบเผยแพร่หรือไม่ครับ

-กรณีทางร้านเปิดให้ฟังเอง
-กรณีลูกค้าร้องขอ

แตกต่างกันมั้ยครับ เป็นความผิดซึ่งหน้ารึเปล่า

ไม่นับเรื่องการวอร์คอินของจนท.มาขอค้า อันนี้ผมเข้าใจว่าต้องมีตัวแทน ลิขสิทธิ์แต่ละประเภท และการมอบอำนาจ

ขอบคุณมากๆ ครับ :m (3):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 13:48:07 น. »