ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว  (อ่าน 6494 ครั้ง)

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว
« เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 11:21:54 »
เนื่องจากท่าน admin ได้มาขอให้ผมเขียนเนื้อหาเกี่ยวกับกฎหมาย แต่ไม่รู้จะเอาเรื่องอะไรลงในตอนนี้(คิดไม่ออก) :m (14):

เอาเป็นว่าถ้าเจออะไรที่เกี่ยวกับกฎหมายที่ใช้กันทั่วไปในชิวิตประจำวันผมจะเอามาลงเรื่อยๆนะครับ

ส่วนถาม-ตอบ ใครมีเรื่องอะไรสอบถามว่ากันได้ทางกระทู้นี้-pm-แต่ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวไม่อยากให้ใครรู้ว่ากันทางโทรศัพท์ได้ครับ(เบอร์ขอกันหลังไมค์) ไม่คิดตังค์จร้าา

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
Re: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 12:06:01 »
 :m (17):

รบกวนก่อนเลยครับ :m (3):

เรื่องการเปิดแผ่นหนัง เพลง แผ่นมีลิขสิทธิ์ เพื่อทดลองสินค้า ผิดมั้ยครับ

กรณีที่เปิดเฉพาะเมื่อต้องทดลองให้ลูกค้าดูเป็นรายบุคคลเท่านั้น ไม่ได้เปิดโชว์ทิ้งไว้ทั้งวันครับ :m (3):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

• ชอบคุย
Re: กฎหมาย ถาม-ตอบ และกฎหมายรอบตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 14:14:31 »
ทดลองสินค้าไม่ผิดครับ(กรณีร้านขายแผ่นที่ถูกต้องนะ)

ถ้าเป็นร้านขายแผ่นที่ถูกต้องตามกฎหมาย เช่นพวกแมงป่อง เปิดหนังเปิดเพลงทิ้งไว้ได้  บ่ผิดเพราะเขาซื้อสินค้าและลิขสิทธิ์ของเจ้าของสินค้านั้นๆมาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกร้านอาหารมาเปิดเพลง จริงๆแล้วเปิดไม่ได้ เพราะร้านอาหารไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เพลงมา--->เอาแค่นี้ก่อน

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 14:34:40 »
ทดลองสินค้าไม่ผิดครับ(กรณีร้านขายแผ่นที่ถูกต้องนะ)

ถ้าเป็นร้านขายแผ่นที่ถูกต้องตามกฎหมาย เช่นพวกแมงป่อง เปิดหนังเปิดเพลงทิ้งไว้ได้  บ่ผิดเพราะเขาซื้อสินค้าและลิขสิทธิ์ของเจ้าของสินค้านั้นๆมาแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกร้านอาหารมาเปิดเพลง จริงๆแล้วเปิดไม่ได้ เพราะร้านอาหารไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เพลงมา--->เอาแค่นี้ก่อน

กรณีร้านเครื่องเสียงหล่ะครับ

พอดีคนรู้จักเค้าเล่าว่าเคยมีห้างค้าปลีกชื่อดังโดน คือ พนง.ขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วลูกค้าบอกขอลองไฟล์เพลงหน่อย
พนง.ก็เดินไปหยิบแผ่น หรือแฟลชไดรฟ (จำไม่ได้) เปิดให้ฟัง ก็โดนล็อกเลย....เป็นจนท.ปลอมตัวมาซื้อ....

แต่ผมสงสัยว่าถ้าขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วหยิบแผ่นลิขสิทธิ์ มาลองให้ลูกค้าฟัง(เดี๋ยวนี้ mp3 ก็ลิขสิทธิ์มีขาย)
จะถือเป็นการละเมิด แบบเผยแพร่หรือไม่ครับ

-กรณีทางร้านเปิดให้ฟังเอง
-กรณีลูกค้าร้องขอ

แตกต่างกันมั้ยครับ เป็นความผิดซึ่งหน้ารึเปล่า

ไม่นับเรื่องการวอร์คอินของจนท.มาขอค้า อันนี้ผมเข้าใจว่าต้องมีตัวแทน ลิขสิทธิ์แต่ละประเภท และการมอบอำนาจ

ขอบคุณมากๆ ครับ :m (3):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 14:58:47 »

กรณีร้านเครื่องเสียงหล่ะครับ

พอดีคนรู้จักเค้าเล่าว่าเคยมีห้างค้าปลีกชื่อดังโดน คือ พนง.ขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วลูกค้าบอกขอลองไฟล์เพลงหน่อย
พนง.ก็เดินไปหยิบแผ่น หรือแฟลชไดรฟ (จำไม่ได้) เปิดให้ฟัง ก็โดนล็อกเลย....เป็นจนท.ปลอมตัวมาซื้อ....

แต่ผมสงสัยว่าถ้าขายเครื่องเล่นดีวีดี แล้วหยิบแผ่นลิขสิทธิ์ มาลองให้ลูกค้าฟัง(เดี๋ยวนี้ mp3 ก็ลิขสิทธิ์มีขาย)
จะถือเป็นการละเมิด แบบเผยแพร่หรือไม่ครับ

-กรณีทางร้านเปิดให้ฟังเอง
-กรณีลูกค้าร้องขอ

แตกต่างกันมั้ยครับ เป็นความผิดซึ่งหน้ารึเปล่า

ไม่นับเรื่องการวอร์คอินของจนท.มาขอค้า อันนี้ผมเข้าใจว่าต้องมีตัวแทน ลิขสิทธิ์แต่ละประเภท และการมอบอำนาจ

ขอบคุณมากๆ ครับ :m (3):

ขออนุญาตแชร์ครับ..
เรื่องเปิดหนังผมไม่ทราบ แต่ถ้าเรื่องเพลง โดนแน่นอนครับ
เดี๋ยวนี้มันเป็นช่องทางหากิน ขูดรีดทรัพย์จากพวกนี้ไปซะแล้ว
เพราะโทษปรับละเมิดลิขสิทธิ์สูงมาก
   ถ้าจะเปิดเพลงที่มีลิขสิทธิ์ เพื่อเผยแพร่ต่อสาธารณะชน
ต้องขอใบอนุญาตเผยแพร่ และถ้าเปิดจากไฟล์mp3หรืออื่นๆ
ต้องขอใบอนุญาตทำซ้ำ สองตัวนี้ แค่สองตัวนี้ ค่าใช้จ่ายก็ตกประมาณ
15000บาท/ค่าย/ปีแล้วครับ(ยกตัวอย่างกรณีร้านอาหาร)
  -พูดถึงกรณีเปิดฟังเอง  อันนี้ก็โดนครับ เพราะผมไปเถียงมาแล้ว มันบอกถ้าเปิดฟังเอง ให้ใส่หูฟัง อย่าให้เสียออกมาด้านนอก(ส้นตึกเหอะ!)
  -กรณีลูกค้าร้องขอ  อันนี้ก็โดนครับ เพราะถือว่าเผยแพร่ต่อสาธารณะชน -*-
ข้อแนะนำ
  ทางที่ดี ไม่เปิดดีกว่า หรือเปิด ก็เปิดเพลงสากลที่ไม่มีลิขทธิ์ในบ้านเรา ปลอดภัยสุด
ภูกผิดประการใด เดี๋ยวรอท่านทนายมาเสริมนะครับ.. :m (3):

อันนี้ร้านพี่สาวผมที่โดนไป  ร้านขายอาหารตามสั่งแท้ๆ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1877.0

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 15:51:48 »
ถูกแล้วครับ สรุปงี้ (ขอเขียนเป็นภาษาชาวบ้านนะ ถ้านักกฎหมายมาอ่านอาจมีงง)

ร้านขายแผ่น หนัง ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ก่อนเขาจะเอาสินค้าอย่างหนึ่งเข้ามาในร้านเขาๆต้องซื้อลิขสิทธิ์ของสินค้านั้นๆมาจากเจ้าของสินค้า(มันคือการซื้อสินค้าจากเจ้าของลิขสิทธิ์) แล้วเขาค่อยนำสินค้านั้นๆมาขายต่อให้เรา

ส่วนร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายอาหาร ร้านขายแผ่นเถื่อน เขาไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์มาจากผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ฉะนั้นเขาจะไม่มีสิทธิเผยแพร่งานที่มีลิขสิทธิ์ต่อสาธารณะเพื่อหากำไรได้ จึงมีโทษตามพรบ.ลิขสิทธิ์ จำปีกะมาตราไม่ได้แระ หุหุ 

ส่วนเรื่องที่พี่สาวท่าน tooss โดน ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้ว(ส่วนใหญ่จะจบที่การขู่ แล้วผู้เสียหายจะขอเงินไป ถ้าให้ก็จบ) ส่วนถ้าผู้กระทำผิดไม่ยอมจ่ายแล้วเรื่องไปถึงศาล ศาลถามคำเดียวเลยว่าผู้เสียหายเสียหายอะไร เสียหายเท่าไร สืบได้ให้มันรู้ไปสิ หึหึ --->เอาแค่นี้ก่อน

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 16:07:14 »
ขออนุญาตแชร์ครับ..
เรื่องเปิดหนังผมไม่ทราบ แต่ถ้าเรื่องเพลง โดนแน่นอนครับ
เดี๋ยวนี้มันเป็นช่องทางหากิน ขูดรีดทรัพย์จากพวกนี้ไปซะแล้ว
เพราะโทษปรับละเมิดลิขสิทธิ์สูงมาก
   ถ้าจะเปิดเพลงที่มีลิขสิทธิ์ เพื่อเผยแพร่ต่อสาธารณะชน
ต้องขอใบอนุญาตเผยแพร่ และถ้าเปิดจากไฟล์mp3หรืออื่นๆ
ต้องขอใบอนุญาตทำซ้ำ สองตัวนี้ แค่สองตัวนี้ ค่าใช้จ่ายก็ตกประมาณ
15000บาท/ค่าย/ปีแล้วครับ(ยกตัวอย่างกรณีร้านอาหาร)
  -พูดถึงกรณีเปิดฟังเอง  อันนี้ก็โดนครับ เพราะผมไปเถียงมาแล้ว มันบอกถ้าเปิดฟังเอง ให้ใส่หูฟัง อย่าให้เสียออกมาด้านนอก(ส้นตึกเหอะ!)
  -กรณีลูกค้าร้องขอ  อันนี้ก็โดนครับ เพราะถือว่าเผยแพร่ต่อสาธารณะชน -*-
ข้อแนะนำ
  ทางที่ดี ไม่เปิดดีกว่า หรือเปิด ก็เปิดเพลงสากลที่ไม่มีลิขทธิ์ในบ้านเรา ปลอดภัยสุด
ภูกผิดประการใด เดี๋ยวรอท่านทนายมาเสริมนะครับ.. :m (3):

อันนี้ร้านพี่สาวผมที่โดนไป  ร้านขายอาหารตามสั่งแท้ๆ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1877.0

ขอบคุณครับพี่ตู่ :m (3):

ถูกแล้วครับ สรุปงี้ (ขอเขียนเป็นภาษาชาวบ้านนะ ถ้านักกฎหมายมาอ่านอาจมีงง)

ร้านขายแผ่น หนัง ที่ถูกต้องตามกฎหมาย ก่อนเขาจะเอาสินค้าอย่างหนึ่งเข้ามาในร้านเขาๆต้องซื้อลิขสิทธิ์ของสินค้านั้นๆมาจากเจ้าของสินค้า(มันคือการซื้อสินค้าจากเจ้าของลิขสิทธิ์) แล้วเขาค่อยนำสินค้านั้นๆมาขายต่อให้เรา

ส่วนร้านขายเครื่องเสียง ร้านขายอาหาร ร้านขายแผ่นเถื่อน เขาไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์มาจากผู้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ฉะนั้นเขาจะไม่มีสิทธิเผยแพร่งานที่มีลิขสิทธิ์ต่อสาธารณะเพื่อหากำไรได้ จึงมีโทษตามพรบ.ลิขสิทธิ์ จำปีกะมาตราไม่ได้แระ หุหุ 

ส่วนเรื่องที่พี่สาวท่าน tooss โดน ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้ว(ส่วนใหญ่จะจบที่การขู่ แล้วผู้เสียหายจะขอเงินไป ถ้าให้ก็จบ) ส่วนถ้าผู้กระทำผิดไม่ยอมจ่ายแล้วเรื่องไปถึงศาล ศาลถามคำเดียวเลยว่าผู้เสียหายเสียหายอะไร เสียหายเท่าไร สืบได้ให้มันรู้ไปสิ หึหึ --->เอาแค่นี้ก่อน

ขอบคุณครับ :m (3):

สรุปว่าคงต้องให้เก็บเพลงไทย  เพลงสากลค่ายใหญ่ให้หมด....ก็คงไม่เหลืออะไรให้ฟังละ :m (62):
ส่วนตัวหนังให้หาโหลดพวกทีเซอร์ เทรลเลอร์ ไฮเดฟไปเปิดโชว์เอา

อยากเป็นคนใช้กฎหมายมั่งวุ้ย....สงสัยต้องหาแฟนเป็นลูกสาวสารวัตรซักคน :m (60):

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 23:09:31 »
ไม่เกี่ยวกับ กม ครับ  ทำไมรูปหมาของพี่ ถึงมีคิ้วครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2011, 23:31:51 »
เรื่องกฎหมาย-ลิขสิทธิ์ คนไทยเราละเมิดซะจนไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันเป็นยังงัย ไม่ว่าจะโหลดbit mp-3ข้างถนน เพลงตามร้านอาหารตามห้าง ร้านคาราโอเกะสารพัด จริงๆแล้วมันผิดซะส่วนใหญ่(นอกจากซื้อลิขสิทธิ์จากเจ้าของแล้ว) แต่เมื่อมันไม่มีผูุ้เสียหายมาร้อง คดีมันก็ยังไม่เกิดครับ

ปล.เรื่องหมาผมเอาเมจิกไปแต่งคิ้วมันเองแหละ ตอนเขียนลงไปขำเกือบตาย แต่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะท่าน แกล้งหมา  :m (28):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2011, 02:06:13 »
วันนี้ดูข่าว ตำรวจท่านนึงบอกว่าขับรถฝ่าไฟเหลืองมีโทษเท่ากับฝ่าไฟแดง แต่คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าขับฝ่าไฟเหลือไม่มีความผิด---> แต่ที่ตำรวจไม่จับเพราะอนุโลมให้

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2011, 17:56:56 »
ในกรณีที่โรงแรมนำแผ่นดีวีดี(ที่ถูกต้องตามกฎหมาย)มาให้ลูกค้ายืมดูในระหว่างเข้าพักโดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมล่ะครับ

พี่ตู่ บ.ที่ดูแลเรื่องลิขสิทธ์ชื่อไรนะ ลืมอ่ะ

ตอนผมดีลของโรงแรม มันก็คล้ายๆของร้านอาหารครับ แต่แพงกว่า มันก็แบ่งเป็น Public Performance (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) กะ Reproduction เหมือนกัน

Reproduction นี่คิดตามจำนวน Source ครับ แต่คุยดีๆ ก็ลดได้เยอะ
AUDIO SYSTEM: Linn Majik DS-I/Linn Majik 140/Audyn Libero Duo
MOBILE AUDIO: iBasso DX50/B&W P5/Marshall Minor/Audioquest Dragonfly DAC
VIDEO SYSTEM: Panasonic Plasma TV/LG Blu-ray Player/EGREAT R6s Pro
MEDIA SERVER: Twonky on mac mini
OTHER GADGETS: Sony XPERIA Z1/nexus 4/nexus 7(2012)/nexus 10/kindle/iPad 2/Fuji X-E1/macbook air

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 13:10:32 »
รบกวนหน่อยครับ ที่ office (ผมเป็นเจ้าของกิจการเอง) โดน กองปราบปรามคดีทางเศรษฐกิจเข้า แล้ว เจอ โปรแกรม Autocad ผิดกม.
ตอนนี้มีหมายเรียกมาต้องไปพบตำรวจวันที่ 28 นี้ 
ทางทนายผู้เสียหายเรียกค่าเสียหายมามากกว่า 7 หลัก (เราใช้ program เขา 3 users)
ขอถามว่าคดีอย่างนี้มีโทษจำคุกหรือไม่ ในกรณีที่ยอมความกันไม่ได้
สะดวกตอบทางหน้า เวป หรือเปล่าครับ หรือถ้าจะโทรไปคุยก็จะขอบคุณมาก ๆ ครับ
ขอบคุณครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 17:31:53 »
รบกวนหน่อยครับ ที่ office (ผมเป็นเจ้าของกิจการเอง) โดน กองปราบปรามคดีทางเศรษฐกิจเข้า แล้ว เจอ โปรแกรม Autocad ผิดกม.
ตอนนี้มีหมายเรียกมาต้องไปพบตำรวจวันที่ 28 นี้ 
ทางทนายผู้เสียหายเรียกค่าเสียหายมามากกว่า 7 หลัก (เราใช้ program เขา 3 users)
ขอถามว่าคดีอย่างนี้มีโทษจำคุกหรือไม่ ในกรณีที่ยอมความกันไม่ได้
สะดวกตอบทางหน้า เวป หรือเปล่าครับ หรือถ้าจะโทรไปคุยก็จะขอบคุณมาก ๆ ครับ
ขอบคุณครับ

ขอออกตัวก่อนว่าไม่เคยทำด้านลิขสิทธิ์ เคยแต่เรียน.... :m (26):

ด้านล่างเป็นแค่เบื้องต้น แต่โดยตามหลักแล้วมักมีการเจรจาและเรียกค่าเสียหายกัน ซึ่งปกติแล้วมันขึ้นอยู่กับการเจรจาเพราะเราผิดโดยข้อกฎหมายสู้คดีไป%แพ้ก็ค่อนข้างสูง ไหนจะเสียค่าจ้างทนาย ซึ่งถ้าเจอทนายเลวๆหน่อยก็จะบอกว่าสู้ได้แน่นอน อ้างนู่นนี่ไปเรื่อย........และถ้าแพ้ขึ้นมาเรามักจุกสองต่อ คือค่าเสียหายและค่าทนาย แถมเวลากับความหงุดหงิด ทางที่ดีที่สุดคงต้องเจรจาอย่างสุภาพ

พอมีข้อมูลนิดหน่อย หามาจากเวบอื่นนะครับ

การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง    พิมพ์    อีเมล์
การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์คืออะไร

แม้ ว่าการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือ การจำหน่ายซีดีรอมปลอมตามร้านจำหน่ายปลีก แต่ในความเป็นจริงแล้ว ยังมีการละเมิดลิขสิทธิ์อีกหลายรูปแบบ ซึ่งต่างก็สร้างความสูญเสียให้กับอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์ปีละหลายพันล้านเหรียญ สหรัฐ
            การการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์โดยทั่วไปมี 5 ลักษณะได้แก่
            1.การละเมิดลิขสิทธิ์โดยผู้ใช้

เป็นรูปแบบการสร้างความเสียหายต่อ BSA มากที่สุด เรียกกันว่า "การละเมิดลิขสิทธิ์โดยผู้ใช้ในองค์กร" เกิดจากการที่องค์กรธุรกิจ ทำการสำเนาซอฟต์แวร์โดยไม่ได้รับอนุญาต
            2.การใช้งานจำนวนมากในเครือข่าย

เกิดจากการมีผู้ใช้งานจำนวนมากในเครือข่ายเข้าใช้ซอฟต์แวร์ที่ส่วนกลางพร้อมกัน
            3.การละเมิดลิขสิทธิ์ทางอินเตอร์เน็ต
                        แม้ จะมีผู้จำหน่ายซอฟต์แวร์ผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างถูกต้องก็ตาม แต่ก็มีการละเมิดลิขสิทะผ่านอินเตอร์เน็ต เป็นจำนวนมากได้เช่นกัน ได้แก่ 
                        - เว็บไซต์ที่เปิดให้ดาว์นโหลดหรือแลกเปลี่ยนซอฟต์แวร์ทางการค้าโดยไม่มีค่าใช้จ่าย
                        - เว็บไซต์ที่เสนอการประมูลซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย, ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ หรือซอฟต์แวร์ที่ไม่ตรงกับช่องทางจำหน่ายที่กำหนด
                        - เครือข่าย Peer-to-Peer ที่อนุญาตให้แลกเปลี่ยนซอฟต์แวร์มีลิขสิทธิ์ระหว่างกัน

การละเมิดลิขสิทธิ์ผ่านอินเตอร์เน็ต ยังถือเป็นเรื่องคุกคามการค้าอิเล็กทรอนิกส์ที่สำคัญที่สุด
            4.การติดตั้ง ซอฟต์แวร์ในฮาร์ดดิสก์

เกิดจากการที่ผู้จำหน่ายคอมพิวเตอร์ทำการติดตั้งซอฟต์แวร์ให้กับลูกค้าอย่างผิดกฎหมาย เพื่อจูงใจให้เกิดการซื้อ
            5. การสำเนาซอฟต์แวร์อย่างผิดกฎหมาย

คือ การทำสำเนาอย่างผิดกฎหมาย หรือจำหน่ายสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์โดยเจตนา สำหรับกรณีของซอฟต์แวร์ที่มีบรรจุภัณฑ์นั้นพบว่า ได้มีการจำหน่ายซีดีหรือดิสก์เก็ตที่ทำสำเนาอย่างผิดกฎหมายพร้อมด้วยคู่มือ, สัญญาการใช้งานและบัตรลงทะเบียนโดยมีบรรจุภัณฑ์และคุณสมบัติป้องกันการปลอมแปลงที่เหมือนกันกับผลิตภัณฑ์ของแท้ให้เห็นเช่นกัน

กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์

ซอฟต์แวร์หรือโปรแกรมคอมพิวเตอร์คือสิ่งที่ได้รับความคุ้มครองภายใต้พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2537 ("พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์") โดยจัดเป็นงานอันมีลิขสิทธิ์ประเภทงานวรรณกรรม (Literary work)
            ตามพ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ กำหนดว่า โปรแกรมคอมพิวเตอร์ หมายถึง คำสั่ง ชุดคำสั่ง หรือสิ่งอื่นใดที่นำไปใช้กับคอมพิวเตอร์ เพื่อให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานหรือให้ได้ผลอย่างหนึ่งอย่างใด ในกรณีที่บุคคลใด ทำซ้ำ ดัดแปลง เผยแพร่ต่อสาธารณชน หรือให้เช่าต้นฉบับหรือสำเนาของโปรแกรมคอมพิวเตอร์ บุคคลนั้นจะมีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ มีโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาทถึง 200,000 บาท

และหากเป็นการกระทำเพื่อการค้า จะต้องโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน ถึง 4ปี หรือปรับตั้งแต่ 100,000 ถึง 800,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

นอก จากนี้ หากผู้ใดรู้หรือมีเหตุอันควรรู้ว่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้นทำขึ้นโดยละเมิด ลิขสิทธิ์ผู้อื่น แต่ยังนำไปขาย มีไว้เพื่อขาย เสนอขาย ให้เช่า เสนอให้เช่า ให้เช่าซื้อ เผยแพร่ต่อสาธารณชน แจกจ่ายในลักษณะที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายแก่เจ้าของลิขสิทธิ์ นำเข้าหรือสั่งเข้ามาในประเทศไทย เพื่อหากำไร ก็มีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์ โดยมีโทษปรับตั้งแต่ 10,000 บาท ถึง 100,000 บาทและหากเป็นการทำเพื่อการค้าผู้นั้นจะต้องโทษจำคุกตั้งแต่ 3 เดือน ถึง 2 ปี หรือปรับตั้งแต่ 50,000 บาทถึง 400,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

นอก เหนือจากการแก้ไขบรรเทาความเสียหายในคดีอาญาแล้ว เจ้าของลิขสิทธิ์ยังสามารถฟ้องร้องดำเนินคดีแพ่ง ในกรณีการละเมิดลิขสิทธิ์ในซอฟต์แวร์ภายใต้ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์หากศาลพบว่ามีการกระทำความผิดจริงอาจมีคำห้ามมิให้กระทำ ละเมิดอีกต่อไป และมีคำสั่งให้ชำระค่าสินไหมทดแทนสำหรับความเสียหายที่เกิดขึ้นจริงอัน เนื่องจากการละเมิดดังกล่าว

สิทธิตามกฎหมาย
            ภาย ใต้ พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ได้ให้ความคุ้มครองเจ้าของลิขสิทธิ์ในโปรแกรมคอมพิวเตอร์ โดยให้สิทธิแก่ผู้สร้างสรรค์เพียงผู้เดียว ในงานที่มีลิขสิทธิ์ดังกล่าว ดังต่อไปนี้

- สิทธิในการสำเนาทั้งหมดหรือบางส่วนของโปรแกรม
            - สิทธิในการดัดแปลงหรือเปลี่ยนแปลงโปรแกรม สิทธิในการเผยแพร่งานต่อสาธารณชน
            - สิทธิในการให้ผู้อื่นเช่าโปรแกรม

นั้นหมายความว่า คุณสามารถสำเนา, ดัดแปลง หรือเช่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้ หากเจ้าของลิขสิทธิ์อนุญาต โดยอยู่ในรูปของการให้สิทธิในการใช้งาน (license) ดังนั้น ทุกครั้งที่คุณซื้อโปรแกรมคอมพิวเตอร์อย่างถูกกฎหมาย คุณจะได้รับสัญญาสิทธิการใช้งาน (License Agreement) ซึ่ง จะระบุสิทธิที่คุณได้รับเพื่อการใช้งานโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้นหากคุณกระทำ สิ่งที่สัญญาไม่อนุญาต หรือขัดต่อ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ จะถือเป็นการฝ่าฝืนกฎหมายและต้องรับโทษ

เราสามารถหลีกเลี่ยงการทำผิดกฎหมายได้อย่างไร?

วิธีง่าย ๆ ก็คือ ซื้อและใช้แต่ซอฟต์แวร์ของแท้เท่านั้น

ลักษณะ การใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่อนุญาตต่อผู้ใช้ จะถูกระบุไว้ในสัญญาการใช้งาน ดังนั้น คุณควรอ่านสัญญาการใช้งานเสมอ เพื่อให้ทราบถึงข้อกำหนดและเงื่อนไขการใช้ ซึ่งจะแตกต่างกันในแต่ละผลิตภัณฑ์ซอฟต์แวร์
            อย่างไรก็ตามคุณจะไม่ทำผิดกฎหมาย หากปฏิบัติตามคำแนะนำต่อไปนี้ เมื่อใช้ผลิตภัณฑ์จากสมาชิกของ BSA

- ไม่ติดตั้งและใช้ซอฟต์แวร์เดียวกันบนคอมพิวเตอร์หลายเครื่องพร้อมกัน
              - ทำสำเนาเพียง 1 ชุด เพื่อจุดประสงค์ในการสำรองซอฟต์แวร์เท่านั้น
              - ไม่ติดตั้งซอฟต์แวร์ไว้ที่เซิร์ฟเวอร์
              - ไม่ให้ผู้อื่นยืมซอฟต์แวร์ของคุณไปใช้

ทำไมเราจึงควรให้ความใส่ใจ ?
            หาก คุณติดตั้งซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย หรือทำซ้ำซอฟต์แวร์โดยไม่ได้รับอนุญาต คุณอาจต้องโทษปรับหรือจำคุก และนอกจากความผิดทางกฎหมายแล้วคุณอาจเสี่ยงต่อ

- การเสียเวลา
            - การสูญเสียเงิน
            - การสูญเสียความน่าเชื่อถือ
            - การสูญเสียธุรกิจ

หนึ่ง ในอันตรายที่รุนแรงที่สุดจากการใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายก็คือ อันตรายต่อข้อมูลที่มีค่าของคุณ เนื่องจากซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมักมีไวรัสหรือไฟล์ที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งมีโอกาสทำให้ระบบขององค์กรหยุดทำงาน

และสิ่งสำคัญที่ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายไม่มีให้กับผู้ใช้คือ เอกสารประกอบฉบับจริง, การสนับสนุนทางเทคนิค, การอัพเกรดซอฟต์แวร์ และการรับประกันคุณภาพ

คุณ จึงไม่สามารถวางใจต่อประสิทธิภาพการทำงานของซอฟต์แวร์ผิดกฎหมาย และยังเป็นสิ่งบั่นทอนประสิทธิผลในทุก ๆ ด้านขององค์กรของคุณลงทุนไป

จะทราบได้อย่างไรว่า ได้รับซอฟต์แวร์ของแท้?
            การ บอกว่าซอฟต์แวร์ที่ได้รับเป็นของแท้หรือของปลอมไม่ได้เป็นเรื่องง่ายเสมอไป เนื่องจากซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายไม่น้อยที่จัดทำบรรจุภัณฑ์และองค์ประกอบต่าง ๆ ได้เหมือนกับผลิตภัณฑ์ของแท้ อย่างไรก็ตาม ข้อสังเกตต่อไปนี้อาจบ่งบอกถึงซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายได้

- มีราคาถูกกว่าปกติมาก
            - โปรแกรมบรรจุอยู่ในแผ่นซีดีที่รวมซอฟต์แวร์จำนวนมากไว้ด้วยกัน โดยมาจากผู้พัฒนาที่ต่างกันด้วย
            - แผ่นซีดีมีสีทอง
            - ผู้ซื้อได้รับเฉพาะกล่องซีดีหุ้มด้วยพลาสติก
            - ไม่มีบรรจุภัณฑ์สำหรับการจำหน่ายปลีก
            - ผู้ซื้อไม่ได้รับสัญญาการใช้งาน, บัตรลงทะเบียน หรือคู่มือซอฟต์แวร์
            - หากไม่แน่ใจว่าได้รับผลิตภัณฑ์ของแท้หรือไม่ กรุณาติดต่อขอคำแนะนำจาก BSA

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 21:29:18 »
ขอบคุณครับ

ญาติผมก็โดน autocad ตอนแรกเรียก 1.5ล้าน ต่อรองกันอยู่ คราวนี้ มาใหม่ เรียก 6ล้าน 

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 12:08:43 »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ. ยุ่งๆลุ้นๆกับน้ำท่วม เลยไม่ค่อยเข้ามาดู

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 23:04:20 »
อ่านเรื่องซื้อ-ขายในเวบอื่นมา เห็นว่าน่าสนใจเลยเอามาแปะแก้เครียดน้ำท่วมซะหน่อย...

ซื้อขายของในเวป ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ

1.saveหน้าเวบที่มีการตกลงซื้อขาย ปริ้นลงกระดาษ a4
2.เอกสารที่เราโอนเงินไปให้เขา ถ่ายเอกสารไว้ 2 ฉบับ

ถ้ารอสินค้านานเกิน 10 วันไปแล้ว ไม่มีทีท่าว่าของที่สั่งไว้จะมาให้ไปแจ้งความว่า

ผม ได้ตกลงซื้อขาย...กับบุคคลชื่อ(ชื่อในเวบไม่ใช่ชื่อผู้รับโอน)เมื่อวันที่ ...แล้วเอาเอกสารในข้อ1ส่งให้ร้อยเวร หลังจากนั้นบอกเขาว่า เมื่อตกลงกันเรีบยร้อยแล้วผมก็ได้โอนเงินเป็นจำนวน...เมื่อวันที่...แล้วก็ ส่งเอกสารข้อสองไปให้เขา แล้วก็แจ้งร้อยเวรต่อไปหลังจากนั้นผ่านไป...วันสินค้าที่ตกลงซื้อขายก็ไม่ ถึงมือผม ผมจึงพยายามติดต่อเขาไปตามหมายเลข...หรือโพสตามก็ว่าไป แล้วก็บอกต่อว่า
ผมไม่แน่ใจว่าผู้รับโอนที่ชื่อ....ในใบสลิปน่ะ ว่าเป็นคนเดียวกับที่ผมตกลงหรือเปล่า(อาจโดนแอบอ้าง)จึงอยากให้ร้อยเวร ดำเนินการดังนี้นี้
เลือกเอา 1 วิธี
1.ผมต้องการสินค้าตามที่ตกลงไว้ หรือ
2.ผมต้องการเงินของผมคืน
เลือกเอา 1 อย่าง
ผม จึงอยากรบกวนร้อยเวรช่วยแจ้งหมายเรียกไปยังคุณ.....ที่เป็นผู้รับโอนว่ามี เงินจำนวน...โอนเข้าบัญชีเขา เผื่อว่าเขาจะไม่รู้ไม่เห็นกับเรื่องและให้เขาคืนเงินของผมมา (จริงๆเราก็รู้ว่ามันก็คนเดียวกันนั่นแหล่ะแต่ห้ามพูดออกไปเด็ดขาด เพราะหากไม่ใช่คุณจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท
หลังจากบอกร้อยเวรแล้วเขาก็จะ สอบปากคำคุณแล้วก็จะออกหมายเรียกไปหาเจ้าของ บัญชีตามเรื่องที่เราแจ้งไว้ หากเจ้าตัวไม่ติดต่อมาก็ถือว่ามีเจตนาโกงตำรวจเขาจะส่งหมายจับไปหาเจ้าของ บัญชี เดี๋ยวมันก็ร้อนจนต้องติดต่อมาเองแหล่ะเพราะมายจับจะส่งไปที่บ้านและต้องมี คนเซ็นต์รับเรื่องภายใน 7 วันหลังจากนั้นก็ส่งเรื่องต่อให้สน.พื้นที่ตามตัวเอง เรื่องก็จะจบหลังจากนั้นไม่เกิน 40 วัน เอวังก็ด้วยประการฉะนี้

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2011, 21:43:04 »
เอาข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการจอดรถในที่ห้ามจอดมาให้อ่านกัน  ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามันไม่ขวางทางจนเข้ามาในพื้นที่จราจร ตำรวจว่าจะไม่ยกรถออกไป แต่ถ้ารู้ว่าจอดขวางทางจราจรแล้วอาจถูกยกรถให้ผู้จอดแปะเบอร์ติดต่อไว้ที่หน้ารถเพื่อให้ติดต่อได้โดยง่ายก่อน(ใครจอดรถบนสะพานทุกคนก็ควรแปะเบอร์ติดต่อไว้)  ไม่ใช่กลับมาดูรถ...กรี๊ดๆรถหายไปแล้ว

พระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒

มาตรา ๕๗ เว้นแต่จะได้มีบทบัญญัติ กฎ หรือข้อบังคับตามพระราชบัญญัตินี้กำหนดไว้เป็นอย่างอื่น ห้ามมิให้ผู้ขับขี่จอดรถ
(๑) บนทางเท้า
(๒) บนสะพานหรือในอุโมงค์
(๓) ในทางร่วมทางแยก หรือในระยะสิบเมตรจากทางร่วมทางแยก
(๔) ในทางข้าม หรือในระยะสามเมตรจากทางข้าม
(๕) ในเขตที่มีเครื่องหมายจราจรห้ามจอดรถ
(๖) ในระยะสามเมตรจากท่อน้ำดับเพลิง
(๗) ในระยะสิบเมตรจากที่ติดตั้งสัญญาณจราจร
(๘) ในระยะสิบห้าเมตรจากทางรถไฟผ่าน
(๙) ซ้อนกันกับรถอื่นที่จอดอยู่ก่อนแล้ว
(๑๐) ตรงปากทางเข้าออกของอาคารหรือทางเดินรถ หรือในระยะห้าเมตรจากปากทางเดินรถ
(๑๑) ระหว่างเขตปลอดภัยกับขอบทาง หรือในระยะสิบเมตรนับจากปลายสุดของเขตปลอดภัยทั้งสองข้าง
(๑๒) ในที่คับขัน
(๑๓) ในระยะสิบห้าเมตรก่อนถึงเครื่องหมายหยุดรถประจำทางและเลยเครื่องหมายไปอีกสามเมตร
(๑๔) ในระยะสามเมตรจากตู้ไปรษณีย์
(๑๕) ในลักษณะกีดขวางการจราจร

มาตรา ๕๘ การจอดรถในทางเดินรถที่ผู้ขับขี่ไม่อาจอยู่ควบคุมรถนั้นผู้ขับขี่ต้องหยุดเครื่องยนต์และห้ามล้อรถนั้นไว้
การจอดรถในทางเดินรถที่เป็นทางลาดหรือชัน ผู้ขับขี่ต้องหันล้อหน้าของรถเข้าขอบทาง

มาตรา ๕๙ เจ้า พนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจสั่งให้ผู้ขับขี่เคลื่อนย้ายรถ ที่หยุดหรือจอดอยู่อันเป็นการฝ่าฝืนบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ได้

เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจเคลื่อนย้ายรถที่หยุดหรือจอด อยู่ อันเป็นการฝ่าฝืนบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือใช้เครื่องมือบังคับไม่ให้เคลื่อนย้ายรถดังกล่าวได้

การ เคลื่อนย้ายรถหรือใช้เครื่องมือบังคับให้รถที่หยุดหรือจอดอยู่ไม่ให้เคลื่อน ย้ายได้ตามวรรคสอง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ไม่ต้องรับผิดสำหรับ ความเสียหายใดๆ ที่เกิดขึ้นจากการปฏิบัติตามมาตรานี้ เว้นแต่ความเสียหายนั้นจะเกิดขึ้นจากการกระทำโดยจงใจหรือประมาทเลินเล่อ

เจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ต้องชำระค่าใช้จ่ายในการที่รถถูกเคลื่อนย้ายหรือถูก ใช้ เครื่องมือบังคับไม่ให้เคลื่อนย้าย ตลอดจนค่าดูแลรักษารถระหว่างที่อยู่ในความครอบครองของเจ้าพนักงานจราจรหรือ พนักงานเจ้าหน้าที่ ทั้งนี้ ตามอัตราที่กำหนดในกฎกระทรวง ซึ่งต้องกำหนดอัตราค่าใช้จ่ายไม่น้อยกว่าคันละห้าร้อยบาทและค่าดูแลรักษาไม่ น้อยกว่าวันละสองร้อยบาท

เงิน ที่ได้จากเจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ซึ่งชำระตามวรรคสี่ เป็นรายได้ที่ไม่ต้องนำส่งกระทรวงการคลัง และให้นำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการตามมาตรานี้ตามระเบียบที่อธิบดี กำหนด
ใน กรณีที่เจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ไม่ชำระค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาตามวรรคสี่ เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจยึดหน่วงรถนั้นไว้ได้จนกว่า จะได้รับชำระค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาดังกล่าว โดยในระหว่างที่ยึดหน่วงนั้นให้คำนวณค่าดูแลรักษาเป็นรายวัน ถ้าพ้นกำหนดสามเดือนแล้วเจ้าของรถหรือผู้ขับขี่ยังไม่ชำระค่าใช้จ่ายและค่า ดูแลรักษาดังกล่าว ให้เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจนำรถนั้นออกขายทอดตลาดได้ เงินที่ได้จากการขายทอดตลาด เมื่อได้หักค่าใช้จ่ายในการขายทอดตลาดค่าใช้จ่ายและค่าดูแลรักษาที่ค้างชำระ แล้ว เหลือเงินเท่าใดให้คืนแก่เจ้าของหรือผู้มีสิทธิที่แท้จริงต่อไป

ข้อบังคับการเก็บรักษาของกลาง พ.ศ.๒๔๘๐ กระทรวงมหาไทย

ข้อ ๑๑. ผู้มีหน้าที่รักษาของกลาง ย่อมมีหน้าที่ปฏิบัติเกี่ยวข้องแก่ของนั้นดุจทรัพย์ของตนเอง และต้องรักษาของนั้น ๆ ไว้ในสถานที่ปรากฏตามข้อบังคับนี้ด้วยความระมัดระวังโดยกวดขัน ทั้งให้เป็นอยู่ตามสภาพเดิมเท่าที่สามารถจะรักษาไว้ได้ และต้องคอยตรวจอยู่เสมอตลอดเวลาที่จะต้องส่งมอบต่อกันและกัน

ประมวลระเบียบการตำรวจเกี่ยวกับคดี ลักษณะ ๑๕ บทที่ ๙ เรื่อง การปฏิบัติเกี่ยวกับรถของกลาง
ข้อ ๔.๑ กำหนดว่า ผู้มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลาง สำหรับในเขตกรุงเทพมหานคร ได้แก่ สารวัตรใหญ่ หรือสารวัตรที่เป็นหัวหน้ารับผิดชอบหน่วยงาน หรือผู้รักษาการในตำแหน่งหรือผู้ปฏิบัติราชการแทน แล้วแต่กรณี และ
ข้อ ๔.๓ กำหนดว่า ให้ผู้มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลางตามข้อ ๔.๑ เก็บรักษารถของกลางไว้ภายในบริเวณสถานที่ทำการของตน
หรือสถานที่อื่นใดตามที่ผู้กำกับการตำรวจนครบาล รองผู้บังคับการ (ทำหน้าที่หัวหน้าตำรวจภูธรจังหวัด) จังหวัด ผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัด ผู้กำกับการตำรวจภูธรจังหวัด... เขตกำหนด แล้วแต่กรณี โดยการเก็บรักษาให้ใช้ความระมัดระวังตรวจตรารถของกลางให้เป็นอยู่ตามสภาพ เดิมเท่าที่จะสามารถรักษาไว้ได้

-------------------------------

กรณีตามคำถามรถจะตกมาอยู่ในความคุ้มครองของตำรวจอันเนื่องมาจากได้อาศัย อำนาจตามกฎหมายหรือการปฏิบัติหน้าที่ทางราชการทำการยึดมาไว้เพื่อเป็นหลัก ฐานในการดำเนินคดีหรือเพื่อจัดการตามหน้าที่ จึงเป็นของกลางในคดีจราจร

ผู้ที่มีหน้าที่เก็บรักษารถของกลางตามประมวลระเบียบการตำรวจเกี่ยวกับคดี ลักษณะ ๑๕ บทที่ ๙ ข้อ ๔.๑ กับ ข้อ ๔.๓

การดูแลรักษาของกลางต้องปฏิบัติตามข้อบังคับการเก็บรักษาของกลาง พ.ศ.๒๔๘๐ กระทรวงมหาไทย ข้อ ๑๑.

ตามคำถามการนำรถไปจอดในบริเวณในที่เสี่ยงต่อน้ำท่วม เช่นเขตพื้นที่ที่มีการประกาศให้เฝ้าระวัง หากต่อมาน้ำได้ท่วมบริเวณดังกล่าวทำให้รถของกลางเสียหาย สตช. และผู้มีหน้าที่เก็บรักษาของกลางอาจต้องร่วมกันรับผิดชดใช้ได้ ตาม
ป.แพ่งและพาณิชย์
มาตรา ๔๒๐ ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่นโดยผิดกฎหมาย
ให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี
ท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:26:04 »
อ่ะ.....หลังจากหายหน้าไปนานแสนนาน วันๆวุ่นอยู่กับการเริ่มชีวิตใหม่(แต่งงาน ทำบ้าน ทำลูก :yoyo (84): แถมเปิดคลินิกทำฟันช่วงลาดพร้าวปลายๆ -ราม53ตรงข้าม ม.ราม)

ผมทำงานเป็นทนายของบริษัทฯแห่งหนึ่ง(ขายปูน น้ำมัน ฯลฯ) งานหลักๆจะทำเรื่องเกี่ยวกับเช็ค รถปูนชน สัญญาต่างๆนานา และงานส่วนตัวของระดับกรรมการ งานติดต่อราชการทุกรูปแบบตามสั่ง

กฎหมายส่วนใหญ่ คำตอบหาได้ทางอากู๋อยู่แล้ว เอาเป็นว่าหลังจากนี้ผมจะเล่าเรื่องที่เกี่ยวกับกฎหมาย หรืองานที่ต้องติดต่อราชการ น่าจะง่ายสำหรับผมมากกว่า

ปล.ใครต้องการทำฟันแถวลาดพร้าว 130 ราม53 ตรงข้าม ม.ราม ถามผมได้นะ อิอิ (โฆษณาให้คุณภรรยาหน่อย)

ใครต้องการถามเรื่องกฎหมาย งานราชการถามได้เหมือนเดิมนะครับ

..................................

ขอว่าวเรื่องแรกก่อน

เมื่อ 3 วันที่ผ่านมาไปรังวัดที่ดินให้นายแถวบางปู เนื้อที่ร่วม 200 ไร่  แบ่งเป็น 17 แปลง อยู่แถวเมืองโบราณ เดินรอบที่ดินปาไปเกือบสามชั่วโมง(ฝนตก โคลนลื่น ลุยป่าว่างั้นเถอะ) งานเริ่มมาแล้วร่วมสามเดือน ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว

สิ่งที่นายต้องการคือที่ดินรอบๆมีการปลูกสร้างบ้านของชาวบ้านรุกล้ำเข้ามาในที่ดิน คือที่ดินขนาดใหญ่มีลำรางตัดผ่านที่ดิน ชาวบ้านก็สร้างบ้านบนลำรางนี้แหละ(ไม่มีสิทธิสร้างนะ) แต่บ้านก็ใหญ่เกินจนเข้ามาในที่ดินของนายผม มันไม่ใช่แค่1-2หลัง แต่หลายสิบหลัง

เอาล่ะซิ....ทำงัยดี พูดจาดีๆให้ชาวบ้านรื้อถอน ฟ้องขับไล่ เผาไล่ที่เลยมะ ล้อมรั้ว

ตะก่อนเคยทำเรื่องฟ้องขับไล่นี่แหละ(คดีอื่นนะ) ศาลสั่งให้รื้อถอนทั้งชุมชน ให้เวลา 1 ปี ปรากฎว่าครบ 1 ปีไม่มีใครไป ชุมชนขอค่ารื้อถอน เจ้าของไม่อยากให้ ค่าเช่าที่ก็ไม่ได้แถมต้องเสียค่ารื้อถอนบ้านคนอื่นในที่ของตัวเองอีก เจ้าของไม่กล้าทำอะไร ใจบุญว่างั้น ปัจจุบันชุมชนนี้ยังอยู่ (แถวพระราม 9 นะคร้าบไม่ใช่ขี้ๆ)

เป็นท่านๆจะทำงัยดี เอาจริงๆผมก็ยังไม่รู้ ขับไล่ชุมชนมันแสนลำบากใจ เจ้าของจะใช้ที่ดิน แต่ไม่ได้ใช้ ชาวบ้านอยู่เต็มไปหมด ขับไล่ก็คงโดนคนหมู่มากกดดันอีก ใครเคยเจอเรื่องพันนี้ ทนายขอถามหน่อย   เดี๋ยวมาเล่าต่อ   :yoyo(26):

เอานะ ผมแนะนำเท่าที่ผมคิดได้ คือผมอยากให้ล้อมรั้วรอบๆที่ดิน โดยจะสร้างกำแพงหรือลวดหนามก็ว่ากันไป ถ่ายรูปเก็บไว้ทุกมุม เผื่อมีคดีในอนาคต ล้อมรั้วเพื่อไม่ให้ชาวบ้านสร้างบ้านเกินออกมาอีก ไอ้ที่ผ่านๆมาก็ให้ผ่านไป

ที่แนะนำอย่างนั้น....ไม่ถูกหลักทนายความอย่างแรง เพราะตรูไม่ได้ตังค์ 555  อ่ะนะ....นายอยากให้ฟ้องขับไล่ ผมก็พร่ามไปว่า ยากที่จะบังคับคดี ชาวบ้านสมัยนี้หัวหมอ สร้างบ้านในที่ของคนอื่น---ไม่ขออนุญาต ไล่ที่ก็ไม่ไป ให้ฟ้องมาสิ ช่างรังวัดบอกว่าหมุดอยู่กลางบ้านพึ่งเอาไปปัก(บ้านยกสูงมีใต้ถุนพอคลานเข้าไปได้) ชาวบ้านแมร่งถอนหมุดไปปักไว้ที่มุมบ้าน ช่างรังวัดเขายังขำเลยแต่ไม่รู้ทำงัย แต่ผมไม่ขำ ย้ายหนึ่งหมุด ถ้ามีการฟ้องผมเขียนสำนวนยาวขึ้นเป็นหน้าเลย :yoyo(30):

ส่วนไอ้เรื่องสร้างรั้ว มีนายช่างบอกว่า ถ้ารั้วลวดหนามยังงัยก็โดนขโมยเป็นเศษเหล็กแน่ ทำรั้วปูนก็แพงโคตรๆ มีหลักล้านแน่ๆ(เดินรอบที่ดินผมว่าน่าจะเป็นกิโลๆนะ)

เกริ่นไว้ก่อน เผื่อท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 09:48:56 โดย kajtanit »

ออฟไลน์ kodo

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 09:25:00 »

ปล.ใครต้องการทำฟันแถวลาดพร้าว 130 ราม53 ตรงข้าม ม.ราม ถามผมได้นะ อิอิ (โฆษณาให้คุณภรรยาหน่อย)

ขอทราบราคาใส่ครอบฟันปลอมด้านบนสามซี่ครับ คือมันแตกบิ่น ทำให้มันขบกับฟันล่างไม่สนิท
ต้องกรอให้เล็กครอบใหม่ครับ

ส่วนเรื่อที่ดิน ผมแนะนำจ้าวนายขายให้ชาวบ้านไปเลยผ่อนธนาคารก็คงได้  :yoyo (81): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 09:36:15 โดย kodo »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 10:30:08 »
น้ากาจ ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ แวะมากินไอติม เอ้ย มาวิจารณ์ชุดผมหน่อยนะครับ เปลี่ยนไปพอสมควรแล้ว  :yoyo (100):
Simple is my way

ออฟไลน์ falconbbs

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
    • My Blog - Poetry Park:
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 10:47:24 »

ขออนุญาตครับ ผมไม่ใช่นักกฎหมาย แค่เคยได้รับ forwarded mail เกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็เลยขอคัดลอกมาไว้ให้อ่านกันครับ:

FW: คำพิพากษาศาลฎีกา คดีร้านขายอาหาร และเครื่องดื่ม เปิดเพลง MP3, ซีดี ให้ลูกค้าฟัง

ฎีกาตัดสินเกี่ยวกับปัญหาข้อกฎหมาย

คำพิพากษาที่ 10579/2551

พนักงานอัยการจังหวัดบุรีรัมย์ โจทก์

นางอัญชลี บุญอุทิศ จำเลย

โจทก์บรรยายฟ้องขอให้ลงโทษจำเลยตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 31 ซึ่งบัญญัติว่า “ผู้ใดรู้อยู่แล้วหรือมีเหตุอันควรรู้ว่างานใดได้ทำขึ้นโดยละเมิดลิขสิทธิ์ของผู้อื่น กระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานนั้นเพื่อหากำไร ให้ถือว่าผู้นั้นกระทำการละเมิดลิขสิทธิ์...” ความผิดตามบทบัญญัติดังกล่าวจึงต้องเป็นการกระทำแก่งานที่ได้ทำขึ้นโดยละเมิดลิขสิทธิ์ของผู้อื่น “เพื่อหากำไร” เท่านั้น แต่ตามที่โจทก์บรรยายฟ้องปรากฏแต่เพียงว่า จำเลยเปิดแผ่นเอ็มพีสามและซีดีเพลงให้ลูกค้าในร้านอาหารได้ร้องและฟังเพลงของผู้เสียหาย 1 แผ่น “เพื่อประโยชน์ในทางการค้า” ขายอาหารและเครื่องดื่มของจำเลยแต่ไม่ปรากฏในคำฟ้องว่าจำเลยกระทำเพื่อหากำไรโดยตรงจากการที่ให้ลูกค้าได้ร้องและฟังเพลงโดยเรียกเก็บค่าตอบแทนจากลูกค้าในการเปิดเพลงดังกล่าวหรือเรียกเก็บรวมไปกับค่าอาหารและเครื่องดื่มแต่อย่างใด การกระทำของจำเลยไม่เป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 31 แม้จำเลยให้การรับสารภาพก็ไม่อาจลงโทษจำเลยได้ตาม พ.ร.บ.จั้ดตั้งศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศและวิธีพิจารณาคดีทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ พ.ศ.2539 มาตรา 26 ประกอบ ป.วิ.อ. มาตรา 185

( พรเพชร วิชิตชลชัย - พลรัตน์ ประทุมทาน - บุญรอด ตันประเสริฐ )

ศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศกลาง - นายนทดล กิติกัมรา

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 10:54:30 »

ขอทราบราคาใส่ครอบฟันปลอมด้านบนสามซี่ครับ คือมันแตกบิ่น ทำให้มันขบกับฟันล่างไม่สนิท
ต้องกรอให้เล็กครอบใหม่ครับ

ส่วนเรื่อที่ดิน ผมแนะนำจ้าวนายขายให้ชาวบ้านไปเลยผ่อนธนาคารก็คงได้  :yoyo (81): :yoyo (81):

ครอบฟันขั้นต่ำ 6-7 พันครับ แพงๆอยู่ที่ราวๆ 14,000 ราคาโดยประมาณนะครับ

กรณีต้องครอบที่ฟันหน้าไม่แนะนำให้ทำในราคาขั้นต่ำครับ เพราะอนาคตจะเห็นขอบสีคล้ำๆที่เหงือก ไม่สวย

ถ้าฟันหน้าแนะนำทำแพงๆดีกว่าใช้ตัวที่มีส่วนผสมของทองหรือเซรามิคหรือ ออลเซรามิค(ไม่มีส่วนผสมของโลหะอยู่เลยแต่ทำได้บางกรณีเท่านั้น) แต่ถ้าเป็นฟันกรามทำในราคาขั้นต่ำได้

แต่ถ้าบิ่น 3 ซี้ติดๆกันต้องครอบ อาจต้องทำเป็นสะพายฟันซึ่งค่าใช้จ่ายก็คูณ 3 ล่ะครับ

เมื่อกี้โทรไปถามคุณภรรยามาให้ จำมาได้แค่นี้ครับ แต่ซึมซับมาเยอะ ผมพอจะเป็นผู้ช่วยหมอฟันได้นะ อิอิ  :yoyo(41):

ว่างๆเข้าไปตรวจฟรีก็ได้ครับ เข้าลาดพร้าว 128/4 ราวๆ200เมตร

ส่วนเรื่องที่ดิน นายผมไม่ขายครับ มีแต่จะซื้อเพิ่ม รถไฟฟ้าจะลงตรงบางปูสถานนีสุดท้าย ที่จะขึ้นไปอีกเท่าไรไม่รู้.....

ออฟไลน์ kodo

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 10:59:50 »
ฟันทองที่ร้านทำได้ไหมครับ สามซี่บนแยกกัน
เวลาฝนตกฟ้าคะนองจะมีเสียวไหม :yoyo (81):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 11:12:48 »
น้ากาจ ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ แวะมากินไอติม เอ้ย มาวิจารณ์ชุดผมหน่อยนะครับ เปลี่ยนไปพอสมควรแล้ว  :yoyo (100):

ช่วงนี้ผมก็วุ่นๆ แร่ดไม่ได้เหมือนตะก่อน เหมือนจะเริ่มอยู่ตัว มันก็มีอะไรๆเข้ามาใหม่อีก (ภรรยาพึ่งตั้งครรภ์ จะได้มีลูกเป็นของตัวเองซะที :yoyo(1):) แถมคลินิคที่นึงซึ่งคุณภรรยาเป็นหุ้นส่วนอยู่แต่ทำหน้าที่บริหาร หุ้นใหญ่จะขายกิจการพร้อมตึกให้ผมอีก เบ็ดเสร็จแตะ8หลัก จะหากู้จากไหนฟร่ะเนี้ย เครื่องเสียงเลยไม่ได้อัพเลย แต่แอบอยากได้ classic 3 อยู่นะ อิอิ

เรื่องลิขสิทธิ์ที่น้า falconbbs ว่ามาสมัยก่อนก็อย่างว่า ทนายเขานำสืบยากอันนี้เข้าใจ และศาลหาทางออกได้ดีด้วย เรื่องอย่างนี้ว่าตามกฎหมายอย่างเดียวมันยาก คนเปิดงานอันมีลิขสิทธิ์แบบนั้นมันผิดอยู่เต็มประตู แต่จะได้ค่าเสียหายจากผู้เปิดไม่ใช่เรื่องหมูๆ

คลินิกที่ร้านผม ชั้นสอง มีโปรเจคเตอร์ตัวนึงยิงออกมาที่หน้าต่างซึ่งติดฟิล์มดำออกทึบๆหน่อย แล้วให้โปรเจคเตอร์ยิงแสงกลับด้านออกมาเป็นทีวีจอยักษ์ อยู่ตรงหน้าต่างชั้นสอง เพราะฉะนั้นคนเดินถนนจะเห็นหน้าต่างชั้นสองมีทีวีขนาดยักษ์อยู่ เด่นมากกก แต่...เปิดอะไรไม่ได้กลัวไอ้เรื่องลิขสิทธิ์นี่แหละ 

ฟันทองที่ร้านทำได้ไหมครับ สามซี่บนแยกกัน
เวลาฝนตกฟ้าคะนองจะมีเสียวไหม :yoyo (81):

ฟันทองทำได้ครับ ส่งแล็ป แต่ปกติไม่มีใครเขาทำกันนะครับ คงแพงมั่กๆ ปกติทำแกนข้างในเป็นทองแล้วเคลือบด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน ประมาณ 17,000 แต่ฟันทองทั้งซี่ไม่รู้ราคาครับ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักและราคาทอง  เรื่องฟ้าฝนไม่รู้เหมือนกันคงเหมือนใส่แหวนใส่สร้อยละมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:21:57 โดย kajtanit »

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:42:33 »
เครื่องเสียงเลยไม่ได้อัพเลย แต่แอบอยากได้ classic 3 อยู่นะ อิอิ 

อิๆๆ พอมันได้ source ดี ๆ ได้ระบบไฟดี ๆ  มันฟังเพราะขึ้นไปอีกเยอะเลยครับท่าน   ว่าแต่ รีบเซ้งกิจการก่อนดีกว่าครับ  ยังไงหมอฟันยังต้องอยู่คู่กับคนไปครับ อิๆๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 16:01:13 »
                เรื่องของการรังวัดที่ดิน แปะไว้ก่อนตรงที่ว่า เป็นผมๆจะกั้นรั้วลวดหนาม ถ่ายรูปเก็บไว้ ชาวบ้านที่ตั้งบ้านรุกล้ำคงต้องออกหนังสือเตือนว่าผมจะไม่ดำเนินการฟ้องคดี แต่ห้ามสร้างบ้านรุกล้ำเพิ่มเติมอีก แล้วทำหนังสือยินยอมให้ใช้ที่ดินหรือสัญญาเช่าและจะไม่ฟ้องเรื่องครอบครองปรปักษ์ ประมาณนี้ ตัดปัญหาเรื่องชนกับชาวบ้านและความรุนแรง (ในอดีตเคยมีการพยายามไล่ที่แล้วและมีความเกี่ยวเนื่่องกับปืนลูกซอง 1 กระบอกแต่ขอไม่เล่าเรื่องอดีตละกันเพราะผมไม่อยู่ในเหตุการณ์)  อีกอย่างผมก็อยากรู้ว่านายผมท่านจะตัดสินใจยังงัย

เล่าอีกเรื่อง ได้รับคดีเรื่องรถชนกันระหว่างรถบรรทุกกับรถเก๋งคันโต อดีตราคา10ล้านบวกๆ รถบรรทุกกลับรถ รถเก๋งมาด้วยความเร็วสูงเบรกไม่อยู่ ตู้มมมมมม  รถเก๋งพังทั้งคัน รถบรรทุกไม่เป็นไร เก๋งนั่งมา 6 บาดเจ็บหนัก2 ราย คดีดำเนินไปทั้ง อาญา-แพ่ง 
                 คดีอาญา จำเลยที่3(บริษัทประกัน)ชดใช้ค่าเสียหายไปส่วนหนึ่ง คนขับจำเลยที่1 ไม่ชดใช้(ไม่มีตังค์) ไม่ไปเยี่ยม ตอนขับเมา ศาลพิพากษาจำคุก ... เดือนไม่รอ(ปัจจุบันอยู่ในคุกอ่ะนะ) ปกติคดีอย่างนี้ผลไม่ค่อยมีจำคุกกันเท่าไร  ติดตรงที่ว่า คนขับไม่ไปเยี่ยมคนเจ็บ ไม่ขวนขวายที่จะเยียวยาความผิด แถมตอนขับเมาและมียาบ้าอยู่ในรถอีก......(ไม่ได้โดนจำเพราะยานะ)
                 เลยอยากเล่าให้ฟังกันว่า ถ้าเกิดกรณีเราไปขับรถชนคน ชนรถและมีคนได้รับบาดเจ็บ ให้หาทางไปเยี่ยม-เยียวยาค่าเสียหายเท่าที่จะทำได้ อย่าไปคิดว่าตรูไม่ผิด จะไปอ้างว่าก็มันไม่ได้ข้ามถนนตรงทางม้าลาย....แมร่งไม่ใส่หมวกกันน็อก......แมร่งขับย้อยศร อย่าไปคิดอย่างนั้น เราอยู่เมืองไทย ขับอะไรใหญ่กว่าคิดว่าผิดไว้ก่อน(ในทางอาญาอ่ะนะ) อย่างน้อยก็ไม่ค่อยเสี่ยงคุก
                 ส่วนในทางแพ่ง ผู้เสียหายเขาก็ไปหาหมอ รักษา เรียกค่าขาดประโยชน์นู่น นั่นนี่ เบ็ดเสร็จเรียกมา 2ล้านบวกๆ(ไม่รวมค่าซากรถซึ่งประกันจ่ายไปแล้ว) ประกันไม่จ่ายค่ารักษาให้...........อืม เริ่มยาก สาเหตุที่ประกันไม่จ่ายเพราะผู้เสียหายใช้สิทธิพวกประกันสังคม ประกันต่างๆของเขาเลยไม่มีใบเสร็จมาอ้างอิง และผู้เสียหาย 2 คนที่เจ็บหนักก็ไม่ได้ขอใบประเมินค่ารักษาพยาบาลในการบำบัด ค่ารักษาในอนาคต
                 เลยอยากจะบอกว่า กรณีแบบนี้เราไปรักษาอะไรก็ตาม ใบเสร็จสำคัญมาก เก็บไว้ ใบประเมินค่ารักษาพยาบาลในอนาคต เช่นรักษาแผลเป็น บำบัดกล้ามเนื้อ กระดูก ถ้าขอหมอได้ให้ขอเลย ประกันจะจ่ายต่อเมื่อมีใบเสร็จและใบประเมินเท่านั้นและจ่ายง่ายด้วย ส่วนที่เหลือที่ผู้เสียหายเรียกร้อง เช่นค่าขาดประโยชน์ในการทำงาน ค่าเยียวยาทางจิตใจ ต้องนำสืบในชั้นศาล ประกันจะจ่ายยากมาก.....(ไม่ขอพูดช่วงการไกล่เกลี่ยละกัน) เรื่องพวกนี้รายละเอียดอีกเพียบ พิมพ์นาน ปวดตา....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 16:45:16 โดย kajtanit »

ออฟไลน์ yogiko

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 23:53:36 »
 :yoyo(65):ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
 :yoyo(53):ล่วงหน้าน่ะครับที่จะมีสมาชิกตัวน้อยเพิ่มมาทำให้ครอบครัวสมบูรณ์เพิ่มขึ้นครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:29:54 »
กรณีที่ดินคล้ายกับญาติผม
มีที่ดินชานเมืองทิ้งไว้หลายปี เพิ่งแวะไปดูมาไม่กี่เดือนก่อน
เจอป้ายโฆษณา....ใหญ่เบ้อเร่อปักกลางที่
โทรไปตามเบอร์ในป้าย ถามไปถามมา บอกว่าจ่ายค่าเช่าเรียบร้อยทุกเดือน :yoyo(61):
ถามว่าจ่ายใคร....จ่ายป้า....ป้าที่บ้านอยู่ข้างๆ ตรงนั้นแหล่ะ :yoyo(22):

ป้าโมเมนี่หว่า :yoyo(37):

รู้สึกว่าญาติผมจะถามว่าจะเอาไง เช่าต่อก็จ่ายเค้า ไม่เช่าก็ไปรื้อซะ(แต่น่าจะเช่าต่อ)
แล้วเรื่องป้าทำไง....เค้าปรีกษา ญาติผมก็บอกให้ฟ้องไป เอาเงินคืน....ได้ข่าวว่าตอนนี้โทรหาป้าไม่ติด :yoyo (91):

ป้ามหาภัย :yoyo(21):

เดี๋ยวว่างไปตระเวนหาที่ดินเปล่า ปล่อยเช่ามั่งดีกว่า :yoyo(41):

ออฟไลน์ Sanambinnam

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 21:17:05 »
คนไทยสมัยนี้มันหัวหมอจริงๆ ชาวบ้านตาดำๆดนี่ยแหละตัวหัวหมอ. ทำมึนๆได้ประโยชน์มากมาย. กฎหมายเองก็สับสนจนคนดีๆลำบากทำอะไรไม่ได้. ิ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลูกค้าผมเป็นข้าราชการบำนาญเพิ่งปลดได้ปีเดียวแต่ผมก็มักไปขอคำปรึกษาเรื่องงานกันอยู่.  วันนึงแกจอดรถอยู่ข้างทางแถวสุวรรณภูมิ เป็นรถเก๋งจอดแบบเรียบร้อยดี แต่นั่งดับเครื่องรอรับหลานอยู่ในรถ.    อยู่ๆก็มีแก๊งค์นักปั่นจักรยานปั่นผ่านมา
มีคันนึงดันเสียหลักไปชนโครมท้ายรถลูกค้าผม. ถึงกับตัวกลิ้งไปกระแทกกระจกหลังแตก. ไม่รู้มันปั่นยังไง. คนขี่จมูกหัก. ลูกค้าก็งง และตกใจ แกก็ยังอุตสาห์พาไอ้บ้านั่นไป รพ.  แต่ไม่ยอมแจ้งความเอาเรื่องเพราะแกบอกว่าสงสารเค้า.   

ผลคือไอ้บ้านั่น ไปแจ้งความ. ตำรวจมาตั้งข้อหา ลูกค้าผมว่าจอดรถประมาททำให้ผู้อื่นอาจได้รับอันตรายถึงชีวิต. (ตำรวจแมร่งสงสัยจบจาก รร นายร้อยสากกระเบือบินมา). พร้อมไอ้บ้านั่นเรียกค่าเสียหาย 5ล้านบาท.    ผมทราบข่าวแล้วหงุดหงิดแทน. จึงต้องหาทนายไปช่วยเรื่องบ้าๆบอนี้.    ตอนนี้อยู่ระหว่างฟ้องศาล

ไอ้บ้านั่นปั่นจักรยานแต่ไม่มีความเป็นนักกีฬาเลย.มันทำงานองค์การโทรศัพท์.  พอมาเจอคำรวจสากกระเบือบิน. ทำให้ประเทศไทยดูเฮงซวยจริงๆ. กุ้ม.
เล่นเรื่อยๆหมดตรูดก็หาใหม่

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:14:06 »
:yoyo(65):ครับสำหรับข้อมูลดีๆ
 :yoyo(53):ล่วงหน้าน่ะครับที่จะมีสมาชิกตัวน้อยเพิ่มมาทำให้ครอบครัวสมบูรณ์เพิ่มขึ้นครับ

ขอบคุณครับพี่เม๋ เมื่อวันก่อนพาภรรยาไปตรวจครรภ์เพราะมีเลือดออก ผมนี่เหงื่อแตกเป็นน้ำตกเลย ก็ไม่มีอะไรแต่ต้องหยุดงานสัปดาห์นึง หวาดเสียว.... :yoyo(74):

กรณีที่ดินคล้ายกับญาติผม
มีที่ดินชานเมืองทิ้งไว้หลายปี เพิ่งแวะไปดูมาไม่กี่เดือนก่อน
เจอป้ายโฆษณา....ใหญ่เบ้อเร่อปักกลางที่
โทรไปตามเบอร์ในป้าย ถามไปถามมา บอกว่าจ่ายค่าเช่าเรียบร้อยทุกเดือน :yoyo(61):
ถามว่าจ่ายใคร....จ่ายป้า....ป้าที่บ้านอยู่ข้างๆ ตรงนั้นแหล่ะ :yoyo(22):

ป้าโมเมนี่หว่า :yoyo(37):

รู้สึกว่าญาติผมจะถามว่าจะเอาไง เช่าต่อก็จ่ายเค้า ไม่เช่าก็ไปรื้อซะ(แต่น่าจะเช่าต่อ)
แล้วเรื่องป้าทำไง....เค้าปรีกษา ญาติผมก็บอกให้ฟ้องไป เอาเงินคืน....ได้ข่าวว่าตอนนี้โทรหาป้าไม่ติด :yoyo (91):

ป้ามหาภัย :yoyo(21):

เดี๋ยวว่างไปตระเวนหาที่ดินเปล่า ปล่อยเช่ามั่งดีกว่า :yoyo(41):
อ่า  นี่ก็เป็นเรื่องของคนรวยๆที่มีที่ดินหลายแห่งนะครับ

จะเล่าให้ฟังบ้าง

เรื่องแรกคือคดีเมื่อร่วม 10 ปีที่แล้ว(งานแรกๆของผม) นายมีที่ดินยาวๆแบบเส้นก๋วยเตี๋ยวยาวสักร้อยเมตรกว้างสัก20-30ได้ แต่ด้านยาวอยู่ติดถนนประมาณนั้น แกเล่าว่าที่ดินข้างเคียงเป็นวัด วัดก็มาใช้ที่ดินแกเป็นที่จอดรถ หลังๆก็ลามมาเก็บตังค์ค่าจอด มีขายของ มีชาวบ้านมาปลูกบ้านข้างกำแพงวัด นายผมก็อายุมากและใจบุญ ก็ปล่อยๆไป(ล้ำที่ดินแค่10%ได้) อยู่มาวันดีคืนดี มีหมายมาที่บ้านนายผมบอกว่ามีการฟ้องเรื่องครอบครองปรปักษ์.......ในที่ดินทั้งหมดของนายผม  แบบประมาณว่าล้ำมาแค่10% แต่วัดจะเอาที่ดินทั้งหมด เป็นเรื่องสิครับ

แต่ก่อนที่จะเป็นเรื่อง นายผมประมาณว่าใจบุญ ตกลงยกที่ดินทั้งหมดให้กับวัดไปเลย................กี่ล้านก็ไม่รู้

อุทาหรณ์.....ถ้าท่านมีที่ดิน แล้วมีการรุกล้ำเข้ามาแม้เพียงส่วนเล็กน้อยของที่ดิน อย่าพึ่งชะล่าใจ จะทำอะไรก็รีบทำ เพราะอาจทำให้เสียทีดินทั้งแปลงได้นะครับ

อีกเรื่องนึง คล้ายๆกับเรื่องของท่าน hongkongface

เรืองมีอยู่ว่านายผมมีที่ดินล้อมรั้วปูนอย่างดี เนื้อที่ประมาณ10ไร่ แถวนครนายก จู่ๆนายก็ไปดูที่ กลายเป็นสนามแข่งมอไซด์วิบากซะงั้น แบบเป็นทางการซะด้วย(มีการถมที่ สร้างภูเขา ป้ายโฆษณาอีกเพียบ) ผมก็ตะลุยหาข้อมูลเรื่องมอไซด์วิบากเลย.....กลายเป็นสนามซ้อมแข่ง ถามคนแถวนั้น เจ้าถิ่น ขาใหญ่ ถามหมด(โคตรหวาดเสียวเลย) ก็มาเจอข้อมูลหลักในเนท ผมก็โทรตามเบอร์ที่ลง บลาๆๆๆๆ

ปรากฎว่า โต้โผที่เป็นคนจัดงานเขาก็บอกว่าเช่าที่จากนาย.......ซึ่งอ้างว่าเป็นเจ้าของที่ดิน ซึ่งไอ้นาย.....เป็นใครก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นคนแถวนั้น หลังจากนั้นนายก็ว่าจะดำเนินคดี แต่ก็ไม่ได้ดำเนินคดีแต่อย่างใด จบลงด้วยดี ขอโทษขอโพยกัน

อย่าลืม ใครที่มีที่ดินเยอะๆ ไปเยี่ยมดูบ้างนะคร้าบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:55:22 โดย kajtanit »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:31:40 »
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับน้า  kajtanit

สมมติผมขายเครื่องเสียงทิ้งวันนี้ พรุ่งนี้วิ่งเอาเงินไปซื้อที่ดินเปล่าไกลๆ นานๆ ถึงจะไปดูได้ซักครั้ง ล้อมรั้วก็แล้ว แต่กลัวโดนยึดอีก

ผมสั่งทำป้ายเลย 4x6 เมตร ประกาศ สนใจ เช่า-ซื้อ ติดต่อฮ่องกงเฟซ(สมมติว่าชื่อจริง) เบอร์ xxx-xxxxxxx ปักกลางที่เลย

เหมือนประกาศกความเป็นเจ้าของไปเลย

แต่เวลาคนโทรมา ก็บอกว่า เอ้อ ยังไม่ขาย ขอคิดดูก่อน(คือจริงๆ อยากเก็บไว้ดูเล่นนานๆ)

ปักป้ายไว้กันบุกรุก ยึดที่ เท่านั้น

ยังงี้จะโอเคมั้ยครับ มีผลทางกฎหมายรึเปล่า

ขอบคุณครับ :yoyo(65):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:48:43 »
คนไทยสมัยนี้มันหัวหมอจริงๆ ชาวบ้านตาดำๆดนี่ยแหละตัวหัวหมอ. ทำมึนๆได้ประโยชน์มากมาย. กฎหมายเองก็สับสนจนคนดีๆลำบากทำอะไรไม่ได้. ิ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลูกค้าผมเป็นข้าราชการบำนาญเพิ่งปลดได้ปีเดียวแต่ผมก็มักไปขอคำปรึกษาเรื่องงานกันอยู่.  วันนึงแกจอดรถอยู่ข้างทางแถวสุวรรณภูมิ เป็นรถเก๋งจอดแบบเรียบร้อยดี แต่นั่งดับเครื่องรอรับหลานอยู่ในรถ.    อยู่ๆก็มีแก๊งค์นักปั่นจักรยานปั่นผ่านมา
มีคันนึงดันเสียหลักไปชนโครมท้ายรถลูกค้าผม. ถึงกับตัวกลิ้งไปกระแทกกระจกหลังแตก. ไม่รู้มันปั่นยังไง. คนขี่จมูกหัก. ลูกค้าก็งง และตกใจ แกก็ยังอุตสาห์พาไอ้บ้านั่นไป รพ.  แต่ไม่ยอมแจ้งความเอาเรื่องเพราะแกบอกว่าสงสารเค้า.   

ผลคือไอ้บ้านั่น ไปแจ้งความ. ตำรวจมาตั้งข้อหา ลูกค้าผมว่าจอดรถประมาททำให้ผู้อื่นอาจได้รับอันตรายถึงชีวิต. (ตำรวจแมร่งสงสัยจบจาก รร นายร้อยสากกระเบือบินมา). พร้อมไอ้บ้านั่นเรียกค่าเสียหาย 5ล้านบาท.    ผมทราบข่าวแล้วหงุดหงิดแทน. จึงต้องหาทนายไปช่วยเรื่องบ้าๆบอนี้.    ตอนนี้อยู่ระหว่างฟ้องศาล

ไอ้บ้านั่นปั่นจักรยานแต่ไม่มีความเป็นนักกีฬาเลย.มันทำงานองค์การโทรศัพท์.  พอมาเจอคำรวจสากกระเบือบิน. ทำให้ประเทศไทยดูเฮงซวยจริงๆ. กุ้ม.

ครับ นั่นคือความซวย........แทบจะเรียกได้ว่า Thailand only (ในความเป็นจริงต้องดูข้อเท็จจริงอย่างอื่นประกอบด้วย บางครั้งคำฟ้องกับคำพิพากษา มันก็ดูตลกๆกันได้ แต่พออ่านข้อเท็จจริงทั้งหมดแล้ว คนฟ้องที่ดูโง่ๆเขาอาจมีเหตุผลที่จะหักล้างเรื่องโง่ๆของเขาก็ได้นะครับ)

คดีประเภทนี้มีอยู่เยอะแยะ ด้วยความที่ว่าบริษัทที่ผมทำงานอยู่ มีรถบรรทุกขนาดใหญ่เยอะ เรื่องราวประเภทนี้มีตลอดเวลา แบบอย่างว่าก็เคยมี จอดรถไว้เฉยๆ ในที่จอดรถบรรทุก มอไซด์วิ่งมาเสยตูด ตายคาที่.....ในคำฟ้องก็ประมาณว่าคนขับประมาททำให้คนขับมอไซด์ตาย หรือเรื่องแปลกๆคล้ายๆกันก็มี ที่ผมเจอคือ ถนน4เลน วิ่งสวนกันไม่มีเกาะกลาง ถนนทั้ง 2 ด้านซ้ายขวามีรถจอดซึ่งปกติห้ามจอดรถ แต่ก็จอดกันเต็มถนน 2 ข้างทาง ความซวยคือ รถที่จอดไม่ใช่จอดอย่างเดียว ดันซ่อมรถอยู่ด้วย ช่างมันก็นอนซ่อมรถอยู่ในถนนด้านที่รถวิ่งน่ะแหละ ขาก็ยื่นออกมา ตัวช่างก็มุดอยู่ใต้ท้องรถ ประมาณนั้น  ปรากฎว่า รถบรรทุกมันสูงนิ วิ่งเฉียดขาไปนิ๊สสสส พอให้ขาหักและกล้ามเนื้อฉีก....ก็สู้กันตามประสาของคดีอ่ะนะ.....คำพิพากษาของศาลชั้นต้นจะออกมาช่วงเดือนนี้แหละ แล้วเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังใหม่ (ผมพยายามจะไม่นำสืบโหดมาก พอดีผู้เสียหายเขาดูน่าสงสาร และตอนหลังเขาขอเรียกแค่เงินที่เขาต้องรักษาในอนาคตเท่านั้น ไม่เอาค่าเสียหายในอนาคตอย่างอื่นอีก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:52:47 โดย kajtanit »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 14:49:41 »
น้ากาจจ  แล้วถนนหนทาง ถนนหลวง ถนนพิเศษ แบบนี้ พวกปั่นจักรยานแบบนี้ สามสี่คัน บางทีเป็นสิบคัน สวมชุด หมวก เรียบร้อย แต่ทะลึ่งมาปั่นบนถนนที่เค้าใช้สัญจรกัน

แบบนี้ มันผิดไหมครับ  บางทีเห็นแล้วหงุดหงิด เลยขับไปปาด ๆ แกล้งเล่นเหมือนกัน

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:03:51 »
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับน้า  kajtanit

สมมติผมขายเครื่องเสียงทิ้งวันนี้ พรุ่งนี้วิ่งเอาเงินไปซื้อที่ดินเปล่าไกลๆ นานๆ ถึงจะไปดูได้ซักครั้ง ล้อมรั้วก็แล้ว แต่กลัวโดนยึดอีก

ผมสั่งทำป้ายเลย 4x6 เมตร ประกาศ สนใจ เช่า-ซื้อ ติดต่อฮ่องกงเฟซ(สมมติว่าชื่อจริง) เบอร์ xxx-xxxxxxx ปักกลางที่เลย

เหมือนประกาศกความเป็นเจ้าของไปเลย

แต่เวลาคนโทรมา ก็บอกว่า เอ้อ ยังไม่ขาย ขอคิดดูก่อน(คือจริงๆ อยากเก็บไว้ดูเล่นนานๆ)

ปักป้ายไว้กันบุกรุก ยึดที่ เท่านั้น

ยังงี้จะโอเคมั้ยครับ มีผลทางกฎหมายรึเปล่า

ขอบคุณครับ :yoyo(65):
เรื่องพวกนี้ตอนเรียน หนังสือว่ากันเป็นปึก ผมเอาสั้นจู๋ๆนะ

การครอบครองปรปักษ์  หมายถึง  การที่บุคคลได้กรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินของผู้อื่นโดยการครอบครองตามบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์  มาตรา  ๑๓๘๒  ซึ่งได้บัญญัติว่า

“บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี  ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้  ท่านว่า  บุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”

หลักคือ โดยสงบ  เปิดเผย  เจตนาเป็นเจ้าของ  10ปี ถึงจะได้กรรมสิทธิ์

ถ้าท่านฮ่องกงเฟซเอาป้ายไปปัก แล้วมีคนมาอยู่ในที่ดิน อันนั้นอาจเรียกได้ว่ามาอยู่โดยไม่สงบแล้ว หรือมาแอบสร้างกระท่อมอยู่ที่มุมที่ดิน...ก็เรียกได้ว่าไม่เปิดเผย

ทางที่ดีใครที่มีที่ดินเยอะๆหมั่นไปดูที่ทางบ้าง  พอไปถึงที่ดินแล้ว ถ้ามีคนอยู่ ก็ถ่ายรูปไว้หน่อยโดยเอาหนังสือพิม์ ณ ปัจจุบันวันนั้น ถ่ายรูปวัน เดือน ปี ของหน้า นสพ. ไว้โดยติดรูปที่ดินเราข้างหลัง.....แล้วก็ไปลงบันทึกประจำวันซะ

พวกนี้เป็นหลักฐานเบื้องต้น ประโยชน์อาจไม่มาก แต่ใช้ในทางคดีกรณีมีปัญหาได้

หลังจากนั้นก็เข้าไปคุยกะคนที่อยู่บนที่ดินเรา ก่อนเข้าไปใส่เสื้อกันกระสุนด้วยนะ :yoyo(31):

น้ากาจจ  แล้วถนนหนทาง ถนนหลวง ถนนพิเศษ แบบนี้ พวกปั่นจักรยานแบบนี้ สามสี่คัน บางทีเป็นสิบคัน สวมชุด หมวก เรียบร้อย แต่ทะลึ่งมาปั่นบนถนนที่เค้าใช้สัญจรกัน

แบบนี้ มันผิดไหมครับ  บางทีเห็นแล้วหงุดหงิด เลยขับไปปาด ๆ แกล้งเล่นเหมือนกัน
เอ่อ....เรื่องนี้ก็ค่อนข้างเป็นเรื่องใหม่

เข้ามาปั่นจักรยานในถนน พรบ.จราจร ก็เห็นมีควบคุมไว้นะ น่าจะหาจากในเนทได้

แต่ตำรวจไทยน่าสงสาร ต้องเข้าใจ ตำรวจจราจรที่จับๆเราอยู่ทุกวัน เขาก็เป็นเหมือนเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการ จับได้แต่ชาวบ้าน จับคนธรรมดาขับเก๋งก็เดี๋ยวรู้จักท่านนั้นท่านนี้  เดี๋ยวด่าเดี๋ยวเบ่งตามประสาคนกรุงเทพ...แต่ไม่ดูตัวเองว่าทำผิดอะไร

เรื่องจักรยานก็เหมือนกัน ....ผมก็เห็นว่าปั่นบนถนน ขึ้นมาบนสะพาน ความเร็วก็ไม่ได้  ล้มทีรถผิดอีก คงต้องรอพวกกฎหมายเฉพาะออกมาควบคุมล่ะครับ ตอนนี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยง อย่าลืมในไทยรถใหญ่ผิดตลอด

คนที่ปั่นจักรยานก็ช่วยๆดูแลตัวเองด้วย อย่างน้อยใส่เครื่องป้องกันซะหน่อย เวลามีอุบัติเหตุจะได้ไม่เจ็บมาก ไม่งั้นพวกขับรถปาดโดนฟ้องตูดบานแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:19:20 โดย kajtanit »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 12:33:49 »

“บุคคลใดครอบครองทรัพย์สินของผู้อื่นไว้โดยสงบและโดยเปิดเผยด้วยเจตนาเป็นเจ้าของถ้าเป็นอสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาสิบปี  ถ้าเป็นสังหาริมทรัพย์ได้ครอบครองติดต่อกันเป็นเวลาห้าปีไซร้  ท่านว่า  บุคคลนั้นได้กรรมสิทธิ์”

หลักคือ โดยสงบ  เปิดเผย  เจตนาเป็นเจ้าของ  10ปี ถึงจะได้กรรมสิทธิ์

อันนี้จำได้ขึ้นใจเลยครับ เห็นในข่าวบ่อยๆ :yoyo (95):

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :yoyo (80):

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 13:44:43 »

อันนี้จำได้ขึ้นใจเลยครับ เห็นในข่าวบ่อยๆ :yoyo (95):

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :yoyo (80):

เนี่ยคือความไม่ยุติธรรมของกฎหมาย  ต่อให้ปักป้าย มันก็รื้อทิ้ง และอ้างไม่เห็นไม่เคยรื้อ บางทีอ้างอยู่มานานแล้ว และไปหลอกคนแถวนั้นว่าคือเจ้าของที่ดินซะเอง เรียกว่าสร้างพยานแวดล้อมครบ  คนมีที่ดินตอนหนุ่มสาวยังคอยไปมาดูแลที่บ้าง   แต่วันนึงแก่ใครจะคอยไปดูล่ะ กฎหมายก็เฮงซวยเอื้อโจรแบบสุดยอดโปรโมชั่น

ผมเคยทำโครงการพระราชดำริ  ต้องทำการพาดสายไฟไปยังจุดตั้งสถานี ปรากฎว่าต้องพาดผ่านที่แปลงนึงล้ำเข้าไป 1 เมตร   เลยเข้าไปขอความอนุเคราะห์ขออนุญาตเจ้าของที่โดยทำเป็นหนังสือด้วย    เขาเรียกค่าพาดมาเป็นเงินจำนวนนึง    ผ่านไปสามปี มีหนังสือร้องเรียนมาจากเจ้าของที่แท้จริง
วุ่นวายมาก

อีกปัญหาที่เจอคือ หลายพื้นที่ใน ตจว   ที่ดินผู้ถือครองเช่นพ่อแม่  ที่เป็นของแม่จึงบางทียกให้ลูก 3 คนเท่าๆกันไม่ได้แบ่งโฉนด จนแม่ตาย  ต่อมาพ่อมีเมียใหม่ก็ยังไม่ได้โอน(ไม่มีเงินไปโอน)  เมียใหม่เลยมีสิทธิด้วยตามกฎหมายไปด้วย  วันนึงพ่อดันมาตายไปอีก  เมียใหม่ฮุบ   ลูกเมียเก่าจึงโวย   คนที่มาเช่าหรือซื้อกับลูกเมียเก่าซวยแบบวุ่นวาย  :yoyo(22): 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:59:02 »

อีกปัญหาที่เจอคือ หลายพื้นที่ใน ตจว   ที่ดินผู้ถือครองเช่นพ่อแม่  ที่เป็นของแม่จึงบางทียกให้ลูก 3 คนเท่าๆกันไม่ได้แบ่งโฉนด จนแม่ตาย  ต่อมาพ่อมีเมียใหม่ก็ยังไม่ได้โอน(ไม่มีเงินไปโอน)  เมียใหม่เลยมีสิทธิด้วยตามกฎหมายไปด้วย  วันนึงพ่อดันมาตายไปอีก  เมียใหม่ฮุบ   ลูกเมียเก่าจึงโวย   คนที่มาเช่าหรือซื้อกับลูกเมียเก่าซวยแบบวุ่นวาย  :yoyo(22):
เรื่องนี้ในความเป็นจริงเป็นเรื่องที่วุ่นวายมาก ในครอบครัวทั่วๆไปอาจมองเป็นปัญหาไกลตัว ประมาณว่า พ่อแม่ตรูดี พี้น้องตรูใจถึง คงไม่แย่งทรัพย์สินกัน ท่านๆลองมีอาชีพฟังแต่ปัญหาคนดูสิ.....ไอ้นี่ก็จะเอา ไอ้นั่นก็ของตรู ผมมันพวกทนายความใจดี ฟังแต่เพลงแจ๊ส....เจอปัญหาพวกนี้ ผมมักจะแนะนำให้ไปคุยกันดีๆ(ทั้งที่เขาคุยกันมาหลายรอบแล้ว) มันก็ไม่สะใจคนเล่า ต้องฟ้อง......ผมน่ะ ไม่ชอบลูกความเอาแต่ได้ แต่ถ้าเขาโดนเหยียบมาผมช่วยเต็มที่ อิอิ ขอโม้หน่อย

ไอ้พวกเรื่องทรัพย์สิน ใครอายุมากๆหรือมีญาติๆใกล้ตาย อ่านหน่อยนะ เรื่องจริงยาวมาก ตอนปรึกษาคดี อธิบายอยู่ชั่วโมงนึงซับซ้อนหน่อย

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผม พ่อตาย ปู่ยังอยู่ มีอาอีก 3 คน และไม่ได้ทำพินัยกรรม ศาลตั้งปู่กับเพื่อนผมเป็นผู้จัดการมรดก (ปู่ได้ 1 ส่วน เพื่อนได้ 1 ส่วน)

พ่อของเพื่อนมีที่ดินหลายแห่ง ร่วมสิบๆล้าน

เพื่อนผมกับพ่อที่ตาย เกลียดพวกอาๆ

มรดกต่างๆของพ่อที่ตาย  ตกไปที่ปู่ เมื่อปู่ตาย มรดกของพ่อที่ปู่ได้รับก็กระจายมาอยู่ที่อาๆ

งงกันไหม

กลายเป็นอาได้ที่ดินต่างๆ ของพ่อเพื่อนผมไปด้วย

ตอนนี้มีการแย่งชิงมรดกจึงเกิดขึ้น เพื่อนผมก็ว่า ที่ดินแต่ละที่พ่อแม่กรูทำงานร่วมกัน ทำไมกรูต้องให้พวกอาๆกรูด้วยวะ โกงพ่อกรูไปตั้งเท่าไร

เอาจริงๆ เรื่องมันซับซ้อนกว่านี้อีกเยอะแต่พิมพ์ไม่ไหว

ที่อยากจะย้ำคือ

1.เราตาย ทรัพย์สินตกไปที่พ่อแม่  ลูก (ไม่พูดถึงเมียละกัน)------> ก็ดูแฟร์ดีนะ เทียบกับข้อ2.ดู

2.เอาใหม่ลองเทียบดู เราอายุ 70 มีลูก1คน  พ่ออายุ90  พี่ของเราอีก4คน เรามีทรัพย์สิน 10 ล้าน

เราตาย ลูกได้มรดก5ล้าน   พ่อได้5ล้าน    อีก10วัน พ่อที่อายุ90ตาย   เงิน5ล้าน(ที่พ่อเราได้มรดกจากเรา) จะตกไปที่พี่เราอีก 4 คน และที่ลูกเรา(เราตายไปแล้วแต่ลูกจะได้รับมรดกแทนที่)

ลูกของเรามึนเลย เงิน 10 ล้านของพ่อหายไปไหนวะ......ทำไมได้ไม่เต็ม คราวนี้การต่อสู้ระหว่าง ลูกของเรากับพวกพี่ๆของเราจึงเกิดขึ้น

แค่อยากจะเตือนพวกท่านๆที่มีทรัพย์สินเยอะๆ พินัยกรรมนั้นสำคัญ อย่าไปมองว่าเป็นการแช่งตัวเอง ปัญหาพวกนี้เยอะจริงๆ ตอนเราอยู่ก็ไม่เห็นมีอะไร แต่พอเราตายไปดันตีกันใหญ่ ดูดีๆ ข้อเท็จจริงข้อ1.-2.นั้นเป็นเรื่องเดียวกัน

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 09:27:11 »
อืม.  หรอครับผมเพิ่งทราบนะเนี่ย.   เดิมทีผมเข้าใจอย่างนี้ว่า

สมมุติ พ่อ แม่.  แต่งงานกันจดทะเบียนกัน. มีลูก.    พอพ่อตาย.   เมียจะได้ ก่อน 50%.    50%ที่เหลือแบ่งกับลูกคนละครึ่ง
กล่าวคือ. เมียคือซุปเปอร์มรดก จะได้2เด้ง.   พวกพี่น้องญาติไม่เกี่ยว

ผมจึงเดาว่ากรณีที่ เจ้าของกระทู้ยกมานั้น. เป็นพวกสำหรับนักธุรกิจที่มมักไม่จดทะเบียนสมรสด้วยเหตุผลทางธุรกิจ.    ดังนั้นหากไม่ได้จดทะเบียนก็ควรทำพินัยกรรมคลุมไว้ก่อนแต่เนิ่นๆ และทำการปรับปรุงทุกๆปี ให้ตรงกันจำนวนทรัพย์สินที่มีโดยระบุเลยจะให้อะไรใครเท่าไหร่

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 11:42:39 »
อืม.  หรอครับผมเพิ่งทราบนะเนี่ย.   เดิมทีผมเข้าใจอย่างนี้ว่า

สมมุติ พ่อ แม่.  แต่งงานกันจดทะเบียนกัน. มีลูก.    พอพ่อตาย.   เมียจะได้ ก่อน 50%.    50%ที่เหลือแบ่งกับลูกคนละครึ่ง
กล่าวคือ. เมียคือซุปเปอร์มรดก จะได้2เด้ง.   พวกพี่น้องญาติไม่เกี่ยว

ผมจึงเดาว่ากรณีที่ เจ้าของกระทู้ยกมานั้น. เป็นพวกสำหรับนักธุรกิจที่มมักไม่จดทะเบียนสมรสด้วยเหตุผลทางธุรกิจ.    ดังนั้นหากไม่ได้จดทะเบียนก็ควรทำพินัยกรรมคลุมไว้ก่อนแต่เนิ่นๆ และทำการปรับปรุงทุกๆปี ให้ตรงกันจำนวนทรัพย์สินที่มีโดยระบุเลยจะให้อะไรใครเท่าไหร่

ที่กล่าวมาก็ถูกครับ ถ้าจดทะเบียนกัน เมียได้ครึ่งนึงก่อนเป็นสินสมรส แล้วที่เหลือก็ไปแบ่งกับลูกอีกที

ถ้าเมียไม่ได้จดทะเบียน แล้วทำมาหาได้ร่วมกัน ก็แบ่งในฐานกรรมสิทธิ์รวม 50/50เหมือนกัน  เป็นเบื้องต้นนะ

ถ้าผัวมี พันล้าน เมียเป็นเด็กคนใช้ล่ะ แบ่งได้เหมือนกันป่าว

แต่ถ้าเมียจดทะเบียนกันได้ 1 วัน คุณสามีอึ๊บแล้วขาดใจตาย เมียได้อะไร....? :yoyo (93):

เรื่องพวกนี้มันมีมากมายครับ บางครั้งงงๆเหมือนกัน :yoyo(73):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2013, 08:04:54 »
ผมขอถามปัญหาเกี่ยวกับแบงค์หน่อย...เผื่อมีใครใจดีตอบ

เรื่องมีอยู่ว่า....ผมต้องการซื้อตึกทาวน์เฮ้าส์ เจ้าของเก่าก็จำนองไว้กับแบงค์A เขาก็พยายามไถ่ถอนแล้วแต่ไม่สำเร็จเพราะ จนท.แบงค์A บอกว่าชุดที่ทำงานเดิมลาออกไปหมดแล้ว ทำให้ไม่ได้ เจ้าของก็บอกว่าโทรไปร้องเรียนแล้ว :yoyo(73): แต่ไม่คืบหน้า

เรื่องนี้มีคำถามนิดนึงว่าเจ้าหน้าที่แบงค์A ที่ดูแลเรื่องนี้ได้รับเงินปันผลจากดอกเบี้ยจำนองด้วยไหม.....? ทำไมไม่ไถ่ถอนให้

ผมได้ถามแบงค์B ที่ผมต้องการกู้ เขาบอกว่า ผมต้องทำเรื่องกู้กับแบงค์B ก่อน เมื่อเรื่องกู้ผ่าน ก็ให้ไปคุยกับแบงค์A ที่ไม่ถอนจำนองให้ โดยเอาเรื่องกู้ของผมไปประกอบกับเรื่องไถ่ถอนจำนอง พอไถ่จำนองเสร็จ ผมก็ซื้อตึกโดยจำนองไว้กับแบงค์B อันนี้คือรูปแบบที่ผมต้องเสียค่าธรรมเนียมร้อยละ 1 ซึ่งมันมากกว่าครึ่งแสน

หรือผมสามารถเข้าไปเป็นผู้ไถ่ถอนแทนเจ้าของตึก......มีวิธีไหนทำได้บ้าง ไม่อยากเสียค่าธรรมเนียม......ใครพอมีความรู้ด้านนี้บอกหน่อยคร้าบบบ

:yoyo(65):